[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

trauxanh

Xe lăn
quá tốt, bác khẳng định tử vi là đúng. em đỡ mất công xem lại
Em cho rằng đến tận đoạn này mà bác vẫn nói như vậy, chứng tỏ là bác không hề đọc gì cả, chỉ đưa ý kiến cá nhân không hề tương tác với các nội dung cần tham gia.
Vậy thì, bác cứ tự nhiên ạ! :D

billyjone

Xe tăng
Em cho rằng đến tận đoạn này mà bác vẫn nói như vậy, chứng tỏ là bác không hề đọc gì cả, chỉ đưa ý kiến cá nhân không hề tương tác với các nội dung cần tham gia.
Vậy thì, bác cứ tự nhiên ạ! :D
Em đọc vài lần khoảng rồi bác, nên mới đưa ra giải pháp để cả đôi bên từ tự hạ nhiệt.

billyjone

Xe tăng
Nhiệt gì đâu cụ.e với cụ trâu thì fun rồi.còn các cụ khác e k rõ.nhưng là k ai khẳng định tử vi đúng 100% đâu
vậy theo bác nó đúng bao nhiêu %, dưới 50% thì ra tung một đồng xu cho nhanh, xuống đến 25% thì tung 2 đồng xu.
giải pháp của em là để cắt giảm từ từ với mức độ ban đầu tôn trọng quan điểm của các bác là đúng 90-100%
Những người bên phật giáo, người thì tự thiêu để làm minh chứng cho sự chứng đắc, người thì ra tay cứu độ để chứng minh cho sự luân hồi, nghiệp lực là có thật, còn các bác làm gì để chứng minh cho niềm tin của mình?

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Em đọc vài lần khoảng rồi bác, nên mới đưa ra giải pháp để cả đôi bên từ tự hạ nhiệt.
Có nhiệt gì đâu mà hạ?
Có chăng các cmts của bác làm tăng nhiệt một cách vô lý thôi (vô lý vì các ý của bác không phải nội dung của người khác, bác dẫn ở đâu ra thì em không biết).
Nên thôi, em không thêm gì được với bác nữa rồi ạ!

thanhvinhckgtcc

Xe điện
vậy theo bác nó đúng bao nhiêu %, dưới 50% thì ra tung một đồng xu cho nhanh, xuống đến 25% thì tung 2 đồng xu.
giải pháp của em là để cắt giảm từ từ với mức độ ban đầu tôn trọng quan điểm của các bác là đúng 90-100%
K có con số thống kê thì đưa ra chỉ là chém gió.% này nó dựa vào khả năng của người xem.nhưng nếu 50% phải tung đồng xu thì cái thớt này xoá luôn rồi.trường hợp cụ đưa ra là trường hợp đặc biệt họ đã trải qua tu tập Phật giáo thì k thể dùng để chứng minh tính chính xác tử vi được.và các cụ khác cũng thừa nhận khả năng cải vận của việc tu hành rồi cụ có thể xem lại

howardroark

Xe hơi
Đó là cụ “nhớ” như vậy, và phần đáng nhớ trong nội dung đó của em thì cụ lại không nhớ!
Em cũng nhớ lại nhé: Trong nội dung đó em nói rằng “Tử vi là đúng, nhưng bói Tử vi thì không đúng”.
Cụ thường đọc 1/2 hay là hiểu 1/2 vậy ạ? :D
Em lâu quá rồi không lên đây, hôm nay đọc được câu "“Tử vi là đúng, nhưng bói Tử vi thì không đúng” của cụ trauxanh thì vỗ đùi đánh đét, lại phải trồi lên kính cụ chén rượu nhạt. Người nói ra được câu này hẳn cũng đã nếm tương đối đắng cay vui buồn với mớ sách thiên văn địa lý rồi.

Chủ đề Tử Vi / Tử Bình / Bốc Dịch v...v đúng hay không đúng, đúng được bao nhiêu % nó thuộc dạng kinh điển, cãi nhau miên man qua năm này tháng khác. Giờ giới học thuật nước nhà tan đàn xẻ nghé, dị đoan lên ngôi, em thì chán lắm rồi, vui là nhiều cụ vẫn còn hứng thú. Em tò mò vào ngó tí rồi lại lượn, các cụ cãi nhau vui vẻ ạ.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
có thể bác vui tính hay đùa nên phần sáng vẫn hoàn toàn lấn át phần tối,

tử vi là tiết lộ tương lại, nhưng tử vi không hướng dẫn cụ thể người được biết căn nguyên ngọn ngành mọi việc để họ hiểu thấu đáo mọi việc, cũng như cách thức đúng đắn để cải hóa, chuyển hóa xấu thành tốt, nhiều thầy xem tử vi còn khẳng định như đinh đóng cột là lá số là không thể thay đổi. Mọi việc còn lại đều trông mong vào bản chất của người được xem, họ tốt thì đi một hướng, tâm tính họ không tốt họ sẽ dễ bắt nhịp, bập vào con đường tà đạo.

thưa các các Lah, thanhvinhckgtcc, HuyArt, trauxanh ( em nhớ bác khẳng định tử vi đúng 100%)

Thực ra em không muốn nói điều này, khi khẳng định tử vi đúng 90-100% các bác không cố ý nhưng vô hình chung đang coi thường đạo phật, trong quan điểm của đạo phật, mọi thứ liên quan đến số phận con người đều có thể thay đổi khi con người cải hóa tâm tính, và mức độ thay đổi là rất mạnh mẽ. Em sẽ không đặt nặng vấn đề này, mà đưa ra một giải pháp trung dung khôn ngoan hơn gỡ thế khó cho cả 2 bên.

Với mỗi trường hợp em đưa ra, đề nghị các bác dùng tử vi để chứng minh độ chính xác 90-100% , khi các bác công nhận là không thể chứng minh được em xin các bác giảm độ chính xác của tử vi đi 10-15%. Có khoảng 3-5 nhóm người, các thầy tử vi nhìn thấy xong, lắc đầu vái lậy và không dám xem số, họ là những người dùng tạm thân thể con người để thực hiện ý chí của mình nên lá số chả có ý nghĩa gì với họ. Mỗi một nhóm em sẽ ví dụ một người tiêu biểu đại diện với đầy đủ thông tin. 2 bên chúng ta trao đổi trên tinh thần cởi mở, hợp tác và gỡ nút thắt.

Hòa thượng Thích Quảng Đức là một ví dụ, để tỏ lòng tôn kính với Hòa thượng, thì em đề nghị các bác hạ độ chính xác của tử vi xuống 15% các trường hợp khác em chỉ đề nghị 10%

Ok thì chúng ta bắt đầu làm việc, và cũng không cần phải vội

Nếu bác nắm rõ về Thiền tông, bác cho kiến giải về sự đặc sắc của nhánh này cho mọi người cùng tham khảo nhé, cái này em chưa hiểu hết.
Em xem thời vận, 5 năm tới, phật giáo sẽ phát triển rực rỡ, nhưng được về bề nổi không phải là chiều sâu, nên rất cần những chia sẻ của những người hiểu biết sâu sắc

Còn với yêu cẩu của bạn Jochi Daigaku, tôi sẽ trả lời tách riêng để không chồng chéo.
Tôi không muốn nhiều lời với cụ, lúc nào rỗi thì tôi nói :D ý là lúc rảnh mà tạt qua gặp đúng bài cụ tôi nói. Người tu hành người ta có xem đâu, đó là tử vi lí thuyết nói thế, tôi không bịa ra :D
tí chụp gửi anh đoạn này cho, nên bác gì cứ nhằm nhè ông Thích Quảng Đức mà hỏi, tôi cũng có quan tâm cụ này đâu. Dù sử thì tôi biết cụ tự thiêu phản đối chương trình của bác Diệm và bà Rồng hay chọc tức mấy câu tiếng Anh lếu láo (!?)

RongPhuongBac

Xe điện
có thể bác vui tính hay đùa nên phần sáng vẫn hoàn toàn lấn át phần tối,

tử vi là tiết lộ tương lại, nhưng tử vi không hướng dẫn cụ thể người được biết căn nguyên ngọn ngành mọi việc để họ hiểu thấu đáo mọi việc, cũng như cách thức đúng đắn để cải hóa, chuyển hóa xấu thành tốt, nhiều thầy xem tử vi còn khẳng định như đinh đóng cột là lá số là không thể thay đổi. Mọi việc còn lại đều trông mong vào bản chất của người được xem, họ tốt thì đi một hướng, tâm tính họ không tốt họ sẽ dễ bắt nhịp, bập vào con đường tà đạo.

thưa các các Lah, thanhvinhckgtcc, HuyArt, trauxanh ( em nhớ bác khẳng định tử vi đúng 100%)

Thực ra em không muốn nói điều này, khi khẳng định tử vi đúng 90-100% các bác không cố ý nhưng vô hình chung đang coi thường đạo phật, trong quan điểm của đạo phật, mọi thứ liên quan đến số phận con người đều có thể thay đổi khi con người cải hóa tâm tính, và mức độ thay đổi là rất mạnh mẽ. Em sẽ không đặt nặng vấn đề này, mà đưa ra một giải pháp trung dung khôn ngoan hơn gỡ thế khó cho cả 2 bên.

Với mỗi trường hợp em đưa ra, đề nghị các bác dùng tử vi để chứng minh độ chính xác 90-100% , khi các bác công nhận là không thể chứng minh được em xin các bác giảm độ chính xác của tử vi đi 10-15%. Có khoảng 3-5 nhóm người, các thầy tử vi nhìn thấy xong, lắc đầu vái lậy và không dám xem số, họ là những người dùng tạm thân thể con người để thực hiện ý chí của mình nên lá số chả có ý nghĩa gì với họ. Mỗi một nhóm em sẽ ví dụ một người tiêu biểu đại diện với đầy đủ thông tin. 2 bên chúng ta trao đổi trên tinh thần cởi mở, hợp tác và gỡ nút thắt.

Hòa thượng Thích Quảng Đức là một ví dụ, để tỏ lòng tôn kính với Hòa thượng, thì em đề nghị các bác hạ độ chính xác của tử vi xuống 15% các trường hợp khác em chỉ đề nghị 10%

Ok thì chúng ta bắt đầu làm việc, và cũng không cần phải vội

Nếu bác nắm rõ về Thiền tông, bác cho kiến giải về sự đặc sắc của nhánh này cho mọi người cùng tham khảo nhé, cái này em chưa hiểu hết.

Còn với yêu cẩu của bạn Jochi Daigaku, tôi sẽ trả lời tách riêng để không chồng chéo.
[/QUOTE]
Cụ bảo em kiến giải thì em chịu nhưng em theo cái hình dung cái ngộ của em thì thiền để vào định. Từ định sâu sâu sâu thì chuyển thức thành trí. Ví dụ a lại da thức chuyển sang đại viên cảnh trí ( y trí bất y thức là vậy ). Còn nhiều cái kiến giải khác hay lắm. Chẳng xa xôi mà gần ngay trước mắt. Nhưng cái kiến giải kiểu này em không biết diễn tả. Tử vi với đạo Phật và kinh dịch đạo lão thực chất gần gũi nhau. Chẳng gần chẳng xa. Tùy người có căn cơ nhận biết.

trauxanh

Xe lăn
Em lâu quá rồi không lên đây, hôm nay đọc được câu "“Tử vi là đúng, nhưng bói Tử vi thì không đúng” của cụ trauxanh thì vỗ đùi đánh đét, lại phải trồi lên kính cụ chén rượu nhạt. Người nói ra được câu này hẳn cũng đã nếm tương đối đắng cay vui buồn với mớ sách thiên văn địa lý rồi.

Chủ đề Tử Vi / Tử Bình / Bốc Dịch v...v đúng hay không đúng, đúng được bao nhiêu % nó thuộc dạng kinh điển, cãi nhau miên man qua năm này tháng khác. Giờ giới học thuật nước nhà tan đàn xẻ nghé, dị đoan lên ngôi, em thì chán lắm rồi, vui là nhiều cụ vẫn còn hứng thú. Em tò mò vào ngó tí rồi lại lượn, các cụ cãi nhau vui vẻ ạ.
Kkkk...
Chào Cụ và rất cảm ơn Cụ!
Rảnh rảnh chém gió chút thôi đó ạ! :D

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thớt này còn có 2 câu hỏi lớn vẫn treo lơ lửng chưa có giải thích dc một cách thuyết phục bằng tử vi. Em xin phép dạm hỏi cụ Trâu và các cụ cao nhân HuyArt, hp78, Lah, kamikaze1281... Vốn dĩ tử vi chỉ phản ánh lá số cụ thể của một ng, vậy có khi nào có sự cộng hưởng của nhiều lá số tại một thời điểm tạo nên thành một cách cục ko? Nếu có thì dùng tử vi hay môn gì khác để chiêm nghiệm hiện tượng đó?
Theo em với tử vi thì không thể, như cụ Trâu cũng nói lá tử vi chỉ là thông số cứng, nó bị tác động bởi các yếu tố bên ngoài như môi trường, giáo dục, phương vị...
Bản thân các lá số của một tập hợp người là không giống nhau, mà kể cả có giống nhau cũng bị chi phối bởi yếu tố bên ngoài mà mỗi người lại do các yếu tố khác nhau thì khó mà biết được. Đấy là còn chưa nói đẻ mổ thì còn không thể xem lá tử vi được( thời đại bây giờ có thể đưa đẻ mổ vào các trường hợp có nhiều người vì nó rất phổ biến không như ngày xưa).
Bộ môn nào tính ra được thì em không rõ, nhưng nếu đặt câu hỏi và được trả lời thì chỉ có Kinh Dịch có thể trả lời và cho ra kết quả,
Ví dụ như một chuyến xe đi tư Hà Nội vào Hà Tĩnh chẳng hạn, khi hỏi thì có thể biết chuyến đi có an toàn không ( cũng có người bên Dịch đã thử nghiệm gieo nhiều lần có cùng 1 kết quả không thì chắc chắn không nhưng nó là các mảnh thông tin khác nhau của cùng 1 sự việc).
Cùng ví dụ trên có thể sẽ không được trả lời là có an toàn hay không nhưng sẽ nhận được câu trả lời liên quan như tài xế mệt mỏi cực độ khi đang lái xe chẳng hạn....

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
quá tốt, bác khẳng định tử vi là đúng. em đỡ mất công xem lại
khi nào các bác tự hạ tỷ lệ đúng xuống 15% thì ta làm việc tiếp.
Bác là người em hy vọng là sẽ dễ dàng chấp nhận nhất
Cụ không hiểu ý cụ ấy nói rồi
Môn nào nó cũng đúng nhưng môn nào cũng ở dạng lý thuyết lên người học có người giỏi, người không nhưng đạt tới tầm thông thiên văn, tường địa lý thì cực kỳ ít.
Chính vì ít người giỏi như thế cho lên ít người luận được 100% vì thế việc cụ cắt giảm xuống 10-15% độ chính xác là hoàn toàn sai.
Cái sai số nằm ở con người chứ không nằm ở bất kỳ bộ môn nào.
Trong câu cụ ấy nói mà cụ trích : tử vi là đúng, đúng ở đây là cách viết, còn nói bói tử vi là sai vì tử vi không phải là bói.

hp78

Xe điện
Cụ không hiểu ý cụ ấy nói rồi
Môn nào nó cũng đúng nhưng môn nào cũng ở dạng lý thuyết lên người học có người giỏi, người không nhưng đạt tới tầm thông thiên văn, tường địa lý thì cực kỳ ít.
Chính vì ít người giỏi như thế cho lên ít người luận được 100% vì thế việc cụ cắt giảm xuống 10-15% độ chính xác là hoàn toàn sai.
Cái sai số nằm ở con người chứ không nằm ở bất kỳ bộ môn nào.
Trong câu cụ ấy nói mà cụ trích : tử vi là đúng, đúng ở đây là cách viết, còn nói bói tử vi là sai vì tử vi không phải là bói.
Nếu dùng từ bói chưa hẳn đã sai ạ, thôi thì ta dùng từ thời thương bây giờ là dự đoán cho khỏi mang tiếng là mê tín:D Như cụ trauxanh đã từng đề cập đến Tiên Thiên và Hậu Thiên trong Tử Vi, em xin được phép làm rõ hơn về điều này. Do quan niệm ngày xưa cho rằng con người sinh ra đã có Mệnh hay Tiên thiên, Mệnh cố định (có thể là sĩ, nông, công, thương ...) và các môn dự đoán ra đời nhằm lựa chọn thời điểm Vận hay Hậu thiên (đại hạn, tiểu hạn) thuận lợi để mưu cầu danh và lợi trong phạm vi Mệnh định sẵn, cách đón nhận Vận như thế nào nó phụ thuộc vào tư chất, kỹ năng sống và môi trường xung quanh. Em hiểu đơn sơ như vậy thôi ạ:D

billyjone

Xe tăng
gửi các bác:

RongPhuongBac, thanhvinhckgtcc,
trauxanh, Lah,
kamikaze1281

thớt này là một thớt hay, nhưng khi em có ý định bàn bác với các bác thì bỗng dưng em nhận ra một điều như thế này, đến cả những người thân, ruột thịt của mình hàng ngày tiếp xúc, trao đổi bàn bạc mà mình còn không thay đổi được họ thì những người xa lạ, tỷ lệ thuyết phục họ thành công là rất ít. Tỷ tệ thấp, ta dừng lại đó là lý do em không trả lời các bác và tiếp tục thớt này. Em đã nói ngắn gọn lý do, hy vọng các bác hiểu.

Chỉ khoảng 3-5% dân số là có tín thực sự, tức là có đời sống tâm linh cân bằng với đời sống hiện thực, nhưng ít hơn 3% trong số ít ỏi đó, quyết định dấn thân vào con đường tín ngưỡng..... Do đó thay đổi suy nghĩ của trên 95% là một điều cực kỳ khó.

RongPhuongBac

Xe điện
gửi các bác:

trauxanh, Lah,
kamikaze1281

thớt này là một thớt hay, nhưng khi em có ý định bàn bác với các bác thì bỗng dưng em nhận ra một điều như thế này, đến cả những người thân, ruột thịt của mình hàng ngày tiếp xúc, trao đổi bàn bạc mà mình còn không thay đổi được họ thì những người xa lạ, tỷ lệ thuyết phục họ thành công là rất ít. Tỷ tệ thấp, ta dừng lại đó là lý do em không trả lời các bác và tiếp tục thớt này. Em đã nói ngắn gọn lý do, hy vọng các bác hiểu.

Chỉ khoảng 3-5% dân số là có tín thực sự, tức là có đời sống tâm linh cân bằng với đời sống hiện thực, nhưng ít hơn 3% trong số ít ỏi đó, quyết định dấn thân vào con đường tín ngưỡng..... Do đó thay đổi suy nghĩ của trên 95% là một điều cực kỳ khó.
Em trung lập nên không bám nhiều quá vào tử vi cũng không chấp nhiều quá vào đạo. Kim chỉ nam của em là tu tâm dưỡng tính, mỗi ngày cố gắng sửa đổi tính xấu nhất. Mặc dù em soi tử vi của em thì có thượng vàng cũng có hạ cám. Có điều làm sao đổi cám thành vàng thì còn phải theo thời gian nữa. Kính cụ 1 ly 🍷.

thattinhvt

Xe buýt
gửi các bác:

trauxanh, Lah,
kamikaze1281

Mình may ra chỉ thay đổi được mình, chứ sao thay đổi được người khác hở cụ. Phật cũng dạy là không thể độ những người vô duyên mà cụ :D

Duc Sang

Xe container
Ngày xưa vua cũng dùng bọn thầy tướng số, tử vi nên các triều đại đều được vài thế hệ rồi cũng tèo. Tần Thuỷ Hoàng lúc đốt sách cũng chừa lại sách tử vi, tướng số (chắc rằng tin món ni lắm) nhưng cũng bị chết dọc đường và triều Tần thống nhất được có 2 đời rồi bị Hạng Võ xoá sổ :D

thattinhvt

Xe buýt
Thớt đang hay mà vắng vẻ quá, e ủn lên để cc vào chia sẻ.

RongPhuongBac

Xe điện
Ngày xưa vua cũng dùng bọn thầy tướng số, tử vi nên các triều đại đều được vài thế hệ rồi cũng tèo. Tần Thuỷ Hoàng lúc đốt sách cũng chừa lại sách tử vi, tướng số (chắc rằng tin món ni lắm) nhưng cũng bị chết dọc đường và triều Tần thống nhất được có 2 đời rồi bị Hạng Võ xoá sổ :D
Thời đại nhà Thương có Khương Tử Nha với Cơ Xương là 2 ông lão làng trong nghề quẻ bói tử vi rồi. Sau này nó mới biến tướng lắm thầy nhiều ma đấy cụ :D

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Kkkk...
Chào Cụ và rất cảm ơn Cụ!
Rảnh rảnh chém gió chút thôi đó ạ! :D
Cụ Trâu có thể giải thích thêm cho em câu đó được không ạ? Em nghe thấy cũng có vẻ huyền diệu quá mà không ngẫm được ý thâm sâu ạ? :x