[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

my.eb

Xe điện
Các mợ chuẩn bị tốt hơn là đúng nhưng theo em các mợ chuẩn bị tốt hơn không phải do các mợ thấy cuộc sống độc thân về già là tốt nhất mà đơn giản là với tuổi này cơ hội để tìm 1 đối tác mới vừa ý của các mợ thấp hơn hẳn so với các cụ. Thấp chứ không phải không có nên nếu có cơ hội hãy nắm lấy chứ đừng vì sự chuẩn bị kỹ càng mà lưỡng lự để rồi vuột mất :))
Đứng trước sự lựa chọn thì tất cả đều là ẩn số, ko thể lấy gì làm chắc chắn. Có khi mợ ít cơ hội hơn (theo ý cụ) nhưng nếu gặp người phù hợp thì một đập ăn ngay, ngay lần đầu. Còn cũng ko hiếm cụ cầm hoa đến hơn 2 lần mà cũng chưa chắc đã mãn nguyện. Nên đã gọi là cơ hội thì hên xui, như nhau thôi cụ ạ.

my.eb

Xe điện
Mọi việc đều tương đối thôi, còn tùy phúc phận mỗi người nữa.
E có ô bác, có 2 đứa con, 1 cô con gái định cư bên c. Âu (mẹ đơn thân, 4 đứa con), 1 ông con giai ở VN. Năm trước ông ấy ốm nặng, con gái ko thể nghỉ việc bên kia để về được, ông con zai thì con nghiện từ lâu, tự bản thân còn lo chưa xong, tiền mà cô con gái gửi về thì cũng p nhờ người bà con quản lý hộ, chứ cũng đâu dám gửi ông con zai, đấy con đẻ ra cũng có tin được đâu.
Chắc nước ngoài nó có dịch vụ luật sư quản lý tài sản, tiền nong, thừa kế cho người già, VN ko hiểu có ko.
Câu đầu, chuẩn cụ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đứng trước sự lựa chọn thì tất cả đều là ẩn số, ko thể lấy gì làm chắc chắn. Có khi mợ ít cơ hội hơn (theo ý cụ) nhưng nếu gặp người phù hợp thì một đập ăn ngay, ngay lần đầu. Còn cũng ko hiếm cụ cầm hoa đến hơn 2 lần mà cũng chưa chắc đã mãn nguyện. Nên đã gọi là cơ hội thì hên xui, như nhau thôi cụ ạ.
Ít nhất khác ở chỗ là các cụ có thể chủ động còn các mợ thì không (hiển nhiên không ai cấm các mợ nhưng đa số sẽ ... ngại :)) )

my.eb

Xe điện
Ít nhất khác ở chỗ là các cụ có thể chủ động còn các mợ thì không (hiển nhiên không ai cấm các mợ nhưng đa số sẽ ... ngại :)) )
Chủ động là gì? Theo cụ,
Chủ động ngỏ lời à, chuyện nhỏ, nếu muốn.
Còn để đi xa hơn, mỗi người chỉ có quyền quyết định 50%.
Chữ ngại ko dùng cho người tuổi 5 chục, áp dụng cho cả 2 bên,

Nắng nhạt

Xe điện
Tầm này còn ngại ngùng gì nữa cụ ơi. Do đàn ông khác phụ nữ, nhu cầu đàn ông đơn giản là cần một người phụ nữ nấu ăn chăm lo nhà cửa cho mình. Còn phụ nữ trí thức như các mợ trong đây có nhu cầu tinh thần cao hơn nên mới khó tìm người tâm đầu ý hợp. Cụ xui họ hạ thấp tiêu chuẩn. Vậy lấy về không hợp vừa không giải quyết được nhu cầu tinh thần lại phải hầu hạ cơm nước cho mệt ra à. Nên họ chọn ở một mình tốt hơn

kformds

Xe buýt
Những trường hợp các cụ kể thì cần phải tìm hiểu nguyên nhân, mỗi người mỗi cảnh. Có thể có người gia đình mất hết, hoặc ở xa ko thể bỏ việc về chăm nom hàng ngày được.
Cần phải biết là những trường hợp ốm nằm liệt ra sống thực vật hàng năm ko biết gì, lúc đấy cũng chả vc con cháu nào vào canh 24/24 được, mà cũng ko còn tri giác biết là ai chăm sóc mình để mà khổ với sướng đâu.
Giờ rất phổ biến và e cũng thấy rất bình thường là thuê người chăm sóc, chứ bắt con cháu/ người thân bỏ hết công việc, cuộc sống hàng ngày vào chăm nom 24/24 thì cũng chả ai chịu được mãi đâu, chưa kể còn lăn ra ốm theo!
Tóm lại mỗi người có cách sống riêng của mình, làm sao cảm thấy mình thảnh thơi nhất (tất nhiên phải có tiền, có sk), tự chủ động tiền bạc và cs của mình ở mức độ có thể, chứ đừng tư duy theo kiểu đẻ con cái ra hay lấy vk/ ck với mục đích là để sau này có đưa nó chăm mình ị đ ái 24/24 lúc ốm đau, mang tính trao đổi rất ích kỷ!
Tất nhiên đứa nào tự nguyện đòi chăm thì có thể ko từ chối, nhưng cũng cần xác định khả năng không có đứa nào nó chăm mình chứ (ko phải do lý do ăn ở), đời thiếu gì tình huống có thể xảy ra, ko ai nói trước được đâu, tự chủ động mà lo thân thôi.
Trường hợp em kể là bác ý chưa từng lập gia đình. Khổ ở chỗ là đột quỵ liệt nửa người, vẫn nhận thức bình thường nhưng không thể tự chăm sóc bản thân, cũng không nói được để nhờ người khác. Trong phòng đó cũng có ông cụ con cháu bỏ tiền thuê người trông. Nửa đêm ho quá khều gv dậy thì bị chửi như con thậm chí theo em thấy còn bị bạo hành. Nói chung là em thấy tiền bạc và sức khỏe cũng chỉ là tương đối không nói trước được gì.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Chủ động là gì? Theo cụ,
Chủ động ngỏ lời à, chuyện nhỏ, nếu muốn.
Còn để đi xa hơn, mỗi người chỉ có quyền quyết định 50%.
Chữ ngại ko dùng cho người tuổi 5 chục, áp dụng cho cả 2 bên,
Cứ cho là không ngại thì cơ hội thành công vẫn thấp hơn thấy rõ. Đàn ông thì thường không rõ ràng lắm nên dễ khiến pn ngộ nhận còn pn thì ngược lại không thích thì tỏ rõ thái độ ngay thêm nữa đàn ông tán tỉnh thất bại là ... thường còn pn nếu thất bại có khi sẽ sợ và không dám lần sau :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Tầm này còn ngại ngùng gì nữa cụ ơi. Do đàn ông khác phụ nữ, nhu cầu đàn ông đơn giản là cần một người phụ nữ nấu ăn chăm lo nhà cửa cho mình. Còn phụ nữ trí thức như các mợ trong đây có nhu cầu tinh thần cao hơn nên mới khó tìm người tâm đầu ý hợp. Cụ xui họ hạ thấp tiêu chuẩn. Vậy lấy về không hợp vừa không giải quyết được nhu cầu tinh thần lại phải hầu hạ cơm nước cho mệt ra à. Nên họ chọn ở một mình tốt hơn
Khác thì có khác nhưng nhu cầu thì gần như nhau (nếu cũng xét đàn ông trí thức như phụ nữ trí thức để tránh khập khiễng). Nhưng thôi, bàn đến tận cùng dễ đụng chạm lắm cho dù là lời nói ... thật lòng :))

my.eb

Xe điện
Khác thì có khác nhưng nhu cầu thì gần như nhau (nếu cũng xét đàn ông trí thức như phụ nữ trí thức để tránh khập khiễng). Nhưng thôi, bàn đến tận cùng dễ đụng chạm lắm cho dù là lời nói ... thật lòng :))
Ngại động chạm gì trên này hả cụ,
Bọn em cũng toàn nói thật lòng mà,
Tuy nhiên tranh luận ko thể đi đến tận củng dc, đơn giản vì sự khác biệt từ cá thể cho đến giới tính,
Thôi em bỏ đt đi ra ngoài làm cốc cf cho vào xe rồi đạp ga mở cửa để cảm nhận trời thu Hn tý

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cuộc sống luôn có những điều bất ngờ, ai biết được. Bản thân tôi nghĩ rằng nửa kia đang ở đâu đó, trong tương lai chúng tôi sẽ "đụng" vào nhau. Haha. ☺

Điều ngược lại tôi chưa nghĩ tới nên ko biết. 🤷
Ý cụ là chờ tý duyên, phỏng ạ :)
Nhiều khi ngồi chờ sung rụng cũng khó, chi bằng tự vận động đi tìm cho nhanh, haha

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nhà em chắc phải già đến lẫn hoặc ko tự chăm được thì mới nhờ đến con. Nên em chỉ định mua 1 căn 2 phòng ngủ thôi, nhà neo người lấy ai mà trông.
Các cụ ốm vẫn đến chăm nhau cả tuần cũng không sao ạ.
Già lẫn rồi thì chung 1 phòng có người chăm sóc là tiện nhất, phòng rộng ấy.
Như họ hàng em, 2 ông bà 1 phòng to, 2 cô giúp việc mà còn mệt.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ nhầm :)
Hôm trước mợ nào nói sẽ kinh doanh homestay phong cảnh hữu tình nhỉ. Vài năm trước em cũng nghĩ khi 50 tuổi em sẽ mở một nhà hàng hoặc quán cà phê, hoặc làm một cái homestay tự tay trang trí. Em tưởng mợ làm thì hỏi xin ít kinh nghiệm
Em lười, món homestay ko hợp với em, mà bận như con mọn ấy, khi đó còn gì là nghỉ hưu, lại start up món mới, đau đầu nghĩ lỗ lãi, tuyển nhân sự, quá tội...

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Thế nào là bàn đến tận cùng?
50 năm trên dương thế bằng 2 ngày trên cung trời dục giới, bằng 1/2 ngày trên cung trời đao lợi, bằng 2-5 ngày của chúng sanh hữu tưởng.
Quá ngắn ngủi. Nên người ta hay ví von, cuộc đời như cơn gió thoảng là vì thế.

đấy là 1/2 tận cùng đấy. Còn nếu bàn nốt 1/2 nữa các bác có khi lại thấy phấn khởi ngay
Bác bắt đầu viết trường ca lịch sử OF bằng thơ lục bát chưa?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hai gia thiết cụ đưa ra em loại ngay tử trứng nước,
Có cụ nào đã nói, phải nghĩ đến chuyện sống một mình khi về già, là đã quá chán ngán chuyện vợ chồng rôi, vơi em lả chính xác. Còn tìm tri kỷ ư. Ko dễ nếu ko muốn nói là ko khả thi. Còn anh em họ hàng, chỉ chơi chung ko sống cùng. Con cháu cũng vậy.
Nên là để hiện thực hoá kế hoạch của mình, em cẩn sức khoẻ và tiền. Tuổi này rồi em sẽ ưu tiên kiếm tiền vì em muốn chứ ko phải vì em phải kiếm. Chỉ có cách đó thì công việc sẽ có động lực vả tử đó sẽ vui tươi, khoẻ mạnh làm tiền đề cho những thú vui khác. Em ko thích hội nhóm ảnh ọt đàn ca sáo nhị, nhưng em có thể xỏ giày đeo tai nghe bật disco đi bộ tầm 6-8km vô tư, cũng như đạp xe vòng quanh Hồ tây 25km một mình là chuyện em thích. Ngoài ra em cỏn có thú chơi âm thanh, chai lọ, thay đổi nội thất nhà cửa, đọc sách, nấu ăn, pha cảfe theo cách mình muốn... ôi nhiều thứ hay ho trên nền tảng sức khoẻ và tiền,
Em có thể nhảy disco tại chỗ ko cụ :) chứ đi 6-8km vừa đi vừa nhảy e hơi mệt quá :P

nscd

Xe buýt
Có khi nào các cụ nghĩ đến cái chết nhẹ nhàng và nhân đạo ko nhỉ.
Lúc trẻ khoẻ mình nghĩ cái chết nhẹ như lông hồng.
Về già thì khó lắm.
Không tin, cụ cứ đưa tay vào mắt mà xem. Không chạm tay vào mắt được đâu.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thế nào là bàn đến tận cùng?
50 năm trên dương thế bằng 2 ngày trên cung trời dục giới, bằng 1/2 ngày trên cung trời đao lợi, bằng 2-5 ngày của chúng sanh hữu tưởng.
Quá ngắn ngủi. Nên người ta hay ví von, cuộc đời như cơn gió thoảng là vì thế.

đấy là 1/2 tận cùng đấy. Còn nếu bàn nốt 1/2 nữa các bác có khi lại thấy phấn khởi ngay
Bác bắt đầu viết trường ca lịch sử OF bằng thơ lục bát chưa?
Đến tận cùng mà không đụng chạm thì rõ ràng không hợp rồi nên miễn bàn :))