[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

Rô-Ron

Xe điện
47 mà nghỉ thì oải lắm. Nói chung túc tắc làm, ko quá đặt nặng kiếm xèng thì e nghĩ cũng thoải mái thôi; lúc nào cần vi vu thư giãn thì nghỉ 1 thời gian rùi … làm tiếp.
Em có cái cty nhỏ, tự làm tự ăn và phải nuôi thêm mấy chục nhân viên nữa nên khó túc tắc cụ ạ! Hoặc làm hoặc nghỉ chứ túc tắc là bị văng ra khỏi vòng quay ngay! Áp lực lo dòng tiền trả lương nv nên tuổi này em bắt đầu mệt.

Rô-Ron

Xe điện
Chơi một môn thể thao (đạp xe, bóng bàn, cầu lông, bơi,...), à mà thêm món học ngoại ngữ và đọc sách. Cụ mà làm được một trong những cái em liệt kê trên chỉn tru chút em đảm bảo cụ sẽ lại như 40t lúc đó cụ lại hừng hực cụ êy!
Em cũng muốn bắt đầu môn đạp xe mà cứ bị nhốt mãi chán quá!

Xikar

Xe tăng
Chắc e sẽ mở hàng cafe hc cửa hàng bán gì đấy cho có người ra người vào, chứ nghỉ ko làm gì cũng chán.

trinhhunghb

Xe lăn
Em còn 6 năm nữa là về hưu . Thôi mở cái quán bơm và xe đạp và 1 bàn cờ nữa cho vui CC ạ

Thanhvuóng71

Xe điện
Xh luôn biến động , chả biết thế nào là già cả. Tìm công việc phuc hợp là được.

Huthasa

Xe lăn
Em thì nghỉ luôn bây giờ đc. Nhưng làm thêm 3 năm nữa cho đủ 30 năm cống hiến rồi stop. Lúc đó cũng 55 rồi, nghi chơi dưỡng già.

Yeuphunu

Xe điện
Việc nghỉ hưu sớm hay muộn do nhiều yếu tố:
- Tuổi tác thực tế và tuổi sinh học (hai cái này khác nhau).
- Số năm và cường độ làm việc, cống hiến. Nếu làm sớm và làm nhiều sẽ sớm ngại việc.
- Gia đình ổn định: Bố Mẹ thân sinh khoẻ mạnh, con cái trưởng thành.
- Tài chính ổn định, tự do, sẵn sàng cho các việc lớn.

Nghỉ hưu có nhiều nghĩa, nhiều cách:
- Giảm bớt áp lực công việc và cuộc sống. Cân bằng các yếu tố: sức khoẻ, tư tưởng, các mối quan hệ.
- Thêm nhiều niềm vui trong cuộc sống, thêm những đam mê sống cho mình, theo ý mình: du lịch, thể thao, khám phá, sinh hoạt văn thể.
- Cống hiến cho gia đình, xã hội, cộng đồng, thiện nguyện. Lấy đó làm nguồn vui.

Nghỉ hưu cũng nên “thử” và có lộ trình:
Khi đã cảm thấy không còn hứng thú với công việc, không còn chịu được áp lực công việc nữa thì cách tốt nhất là giảm dần.
Cũng vì lúc này áp lực tài chính không còn lớn nên mình chia thu nhập ra để các bạn quản lý, làm thay mình. Muốn thế phải bàn giao từng bước.
Mỗi năm đi chơi tăng dần lên 5-10-15-20 chuyến xa gần, tăng dần số ngày vắng mặt mỗi chuyến để các bạn thích nghi, khách hàng thích nghi và chính mình cũng thích nghi với sự vắng mặt đó.

Câu chuyện của cháu:
2018 cháu tầm tuổi mợ, xu hướng bắt đầu đi chơi: khám phá, du lịch, chụp ảnh, leo núi, thể thao: bơi, ván sup, chạy, yoga…vv
2019 bén chân, nên cuối 2019 cháu quyết định chính thức nghỉ không tiếc nuối luôn: huỷ kết bạn với một số đồng nghiệp, nhân viên, một số bạn bè liên quan trên facebook để đỡ cập nhật công việc. Thoát hết khỏi các nhóm chat, các hội nhóm liên quan công việc, thay vào là các hội nhóm khác: du lịch, thể thao, giải trí, lĩnh vực quan tâm…vv
Khi làm nghề, là người tâm huyết và yêu nghề bao nhiêu, thì khi “dứt” cháu quyết định cương quyết bấy nhiêu. Và Không Tiếc Nuối.

Tất nhiên cũng bàn giao được công việc cho bà xã, nên việc rút đi của cháu khá “êm”. Chứ như trường hợp mợ chủ thì khó hơn.

Cháu cũng đang lên kế hoạch rút nốt bà xã đi trong vài năm tới, khi con trai Út thứ 3 vào đại học. Còn 3 năm để chuyển đổi, kéo dần gấu đi.
Những năm vừa rồi mỗi năm cũng kéo được gấu đi xa gần khoảng 15 chuyến (tính cả trong ngày, xa HN chừng gần 100km trở lên). Những lần đi dài cũng 15 ngày trong mấy năm qua. Còn số chuyến đi riêng của cháu cũng khoảng 15-20 chuyến ngắn dài nữa.

Sau khi kéo được gấu đi mới chính thức làm căn nhà nhỏ ở một nơi không quá xa Hà Nội, mỗi năm ở vài tháng tránh nóng, môi trường trong lành. Và mỗi năm đi vài nơi tránh rét, du lịch nữa. Số thời gian ở gần con cháu, bạn bè ở Hà Nội sẽ dần tương đương tổng thời gian ở xa.
Khi nào sức khoẻ không còn tốt sẽ bớt dần đi và về lại thành phố hoặc gần thành phố để có sự hỗ trợ về y tế tốt hơn.

Xin chia sẻ cùng mọi người lộ trình “tưởng tượng” của cháu như vậy.

Mời các cụ khác cho ý kiến.

Chỉnh sửa cuối:

Hung_102

Xe tải
Báo cáo các cụ tình hình là nằm nhà mãi do covid nên tự dưng suy nghĩ nhiều đến vấn đề tuổi già sẽ như thế nào các cụ ạ!
Năm nay em cũng 47 mùa lá rụng, con cái thì gần lớn. Cũng chỉ vài ba năm nữa là bọn chúng tốt nghiệp đại học rồi ra khỏi vòng tay của mình. Em về cơ bản thì đã chuẩn bị đủ tài chính nuôi 2 thằng đến hết đại học, bọn chúng học xong xác định cho tự bơi! Tài chính cá nhân cho tuổi già cũng cơ bản đã lo xong, nếu cuộc sống ko có gì đột biến thì cứ túc tắc ngày 3 bữa thì cũng ko phải nhờ con cái vài chục năm nữa. Qua dịch covid này thấy cuộc sống cũng mong manh quá nên em cũng không còn cảm thấy có động cơ kiếm tiền nữa vì đã làm là phải động não, động tay chân và có phần phải cạnh tranh tìm kiếm khách hàng. Giờ chỉ muốn nghỉ hưu nhưng không làm gì thì lại chán! Các cụ tầm tuổi em và trên tuổi em đã có kế hoạch nghỉ hưu chưa và khi nghỉ hưu thì các cụ mợ sẽ làm gì để có tuổi già vui vẻ và lành mạnh?
Cụ chia sẻ tài chính cá nhân cho tuổi già cụ dự trữ thế nào, để em còn có cái mốc phấn đấu như cụ :)

Yeuphunu

Xe điện
Cụ chia sẻ tài chính cá nhân cho tuổi già cụ dự trữ thế nào, để em còn có cái mốc phấn đấu như cụ :)
Cá nhân cháu thấy, đã nghỉ hưu thì sống đơn giản, giảm chi tiêu nên tài chính cũng cần mức đủ dùng, không quá quan trọng.

Huthasa

Xe lăn
Việc nghỉ hưu sớm hay muộn do nhiều yếu tố:
- Tuổi tác thực tế và tuổi sinh học (hai cái này khác nhau).
- Số năm và cường độ làm việc, cống hiến. Nếu làm sớm và làm nhiều sẽ sớm ngại việc.
- Gia đình ổn định: Bố Mẹ thân sinh khoẻ mạnh, con cái trưởng thành.
- Tài chính ổn định, tự do, sẵn sàng cho các việc lớn.

Nghỉ hưu có nhiều nghĩa, nhiều cách:
- Giảm bớt áp lực công việc và cuộc sống. Cân bằng các yếu tố: sức khoẻ, tư tưởng, các mối quan hệ.
- Thêm nhiều niềm vui trong cuộc sống, thêm những đam mê sống cho mình, theo ý mình: du lịch, thể thao, khám phá, sinh hoạt văn thể.
- Cống hiến cho gia đình, xã hội, cộng đồng, thiện nguyện. Lấy đó làm nguồn vui.

Nghỉ hưu cũng nên “thử” và có lộ trình:
Khi đã cảm thấy không còn hứng thú với công việc, không còn chịu được áp lực công việc nữa thì cách tốt nhất là giảm dần.
Cũng vì lúc này áp lực tài chính không còn lớn nên mình chia thu nhập ra để các bạn quản lý, làm thay mình. Muốn thế phải bàn giao từng bước.
Mỗi năm đi chơi tăng dần lên 5-10-15-20 chuyến xa gần, tăng dần số ngày vắng mặt mỗi chuyến để các bạn thích nghi, khách hàng thích nghi và chính mình cũng thích nghi với sự vắng mặt đó.

Câu chuyện của cháu:
2018 cháu tầm tuổi mợ, xu hướng bắt đầu đi chơi: khám phá, du lịch, chụp ảnh, leo núi, thể thao: bơi, ván sup, chạy, yoga…vv
2019 bén chân, nên cuối 2019 cháu quyết định chính thức nghỉ không tiếc nuối luôn: huỷ kết bạn với một số đồng nghiệp, nhân viên, một số bạn bè liên quan trên facebook để đỡ cập nhật công việc. Thoát hết khỏi các nhóm chat, các hội nhóm liên quan công việc, thay vào là các hội nhóm khác: du lịch, thể thao, giải trí, lĩnh vực quan tâm…vv
Khi làm nghề, là người tâm huyết và yêu nghề bao nhiêu, thì khi “dứt” cháu quyết định cương quyết bấy nhiêu. Và Không Tiếc Nuối.

Tất nhiên cũng bàn giao được công việc cho bà xã, nên việc rút đi của cháu khá “êm”. Chứ như trường hợp mợ chủ thì khó hơn.

Cháu cũng đang lên kế hoạch rút nốt bà xã đi trong vài năm tới, khi con trai Út thứ 3 vào đại học. Còn 3 năm để chuyển đổi, kéo dần gấu đi.
Những năm vừa rồi mỗi năm cũng kéo được gấu đi xa gần khoảng 15 chuyến (tính cả trong ngày, xa HN chừng gần 100km trở lên). Những lần đi dài cũng 15 ngày trong mấy năm qua. Còn số chuyến đi riêng của cháu cũng khoảng 15-20 chuyến ngắn dài nữa.

Sau khi kéo được gấu đi mới chính thức làm căn nhà nhỏ ở một nơi không quá xa Hà Nội, mỗi năm ở vài tháng tránh nóng, môi trường trong lành. Và mỗi năm đi vài nơi tránh rét, du lịch nữa. Số thời gian ở gần con cháu, bạn bè ở Hà Nội sẽ dần tương đương tổng thời gian ở xa.
Khi nào sức khoẻ không còn tốt sẽ bớt dần đi và về lại thành phố hoặc gần thành phố để có sự hỗ trợ về y tế tốt hơn.

Xin chia sẻ cùng mọi người lộ trình “tưởng tượng” của cháu như vậy.

Mời các cụ khác cho ý kiến.
Ầy dà, em máu xe địch, gấu nó cũng chân chạy nhưng ngược nhau. Em chuyên bờ bụi , hòa với thiên nhiên, còn gấu nó phải khách sạn, noi phồn hoa đô hội. Nên giờ ai có hội nấy thôi.

khanhvt74

Xe hơi
Báo cáo các cụ tình hình là nằm nhà mãi do covid nên tự dưng suy nghĩ nhiều đến vấn đề tuổi già sẽ như thế nào các cụ ạ!
Năm nay em cũng 47 mùa lá rụng, con cái thì gần lớn. Cũng chỉ vài ba năm nữa là bọn chúng tốt nghiệp đại học rồi ra khỏi vòng tay của mình. Em về cơ bản thì đã chuẩn bị đủ tài chính nuôi 2 thằng đến hết đại học, bọn chúng học xong xác định cho tự bơi! Tài chính cá nhân cho tuổi già cũng cơ bản đã lo xong, nếu cuộc sống ko có gì đột biến thì cứ túc tắc ngày 3 bữa thì cũng ko phải nhờ con cái vài chục năm nữa. Qua dịch covid này thấy cuộc sống cũng mong manh quá nên em cũng không còn cảm thấy có động cơ kiếm tiền nữa vì đã làm là phải động não, động tay chân và có phần phải cạnh tranh tìm kiếm khách hàng. Giờ chỉ muốn nghỉ hưu nhưng không làm gì thì lại chán! Các cụ tầm tuổi em và trên tuổi em đã có kế hoạch nghỉ hưu chưa và khi nghỉ hưu thì các cụ mợ sẽ làm gì để có tuổi già vui vẻ và lành mạnh?
Mình cũng 47 và đã nghỉ được 6 năm nay thật sự ở nhà rất buồn mặc dù con mình còn đang học cấp 2 mình hay đưa đón đi học 2 vc ở nhà mãi chán......... bây giờ dính Covid không được đi đâu không giao tiếp được với ai, bạn bè vẫn đang đi làm chơi với người lớn về hưu hẳn thì không hoặc chưa hợp... Cân nhắc kỹ hoặc xin nghỉ không lương 1 năm ở nhà xem có thích không đã

Yeuphunu

Xe điện
Em cũng muốn bắt đầu môn đạp xe mà cứ bị nhốt mãi chán quá!
Tất cả do mình hết, giãn cách ờ nhà, cái sân thượng 90m2 mà cháu chạy mỗi chiều được 5-6km trên đồng hồ (thực tế ngắn hơn chút). Chạy chậm, cao chân nên calories đốt tốt phết, đồng hồ báo 100Kcal/1km. Có hôm bon chân chạy 7-8km, cá biệt 10km. Cái này ko mệt mà cần nhất là kiên trì, trung bình mỗi kilomet khoảng 8 phút. Hoặc tập các nhóm cơ vận động cùng lũ thanh niên.
Khi nào mợ theo được lũ trẻ, nghĩa là mợ chưa già (theo tuổi sinh học). Như thế mới đủ sức khoẻ để đi du lịch, khám phá.
Sức khoẻ tốt tư tưởng cũng mới tốt được, ăn uống ngon miệng.

cháu cảm thấy mợ chưa có lộ trình cụ thể, thfi nghỉ là chuyện hơi xa đó.

Yeuphunu

Xe điện
Ầy dà, em máu xe địch, gấu nó cũng chân chạy nhưng ngược nhau. Em chuyên bờ bụi , hòa với thiên nhiên, còn gấu nó phải khách sạn, noi phồn hoa đô hội. Nên giờ ai có hội nấy thôi.
Phải theo nhau thôi cụ, cụ theo gấu rồi gấu sẽ theo cụ. Cái này lẽ ra hoà hợp từ khi còn trẻ thì tốt chứ. Đi camping, trải nghiệm vẫn có cách để tiện nghi đầy đủ được mà.

Mr Bonsai

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi nhà mỗi cảnh nhỉ. Mình thì same same tuổi cụ thớt. Làm ăn nhiều lúc cũng khó khăn gian nan, đặc biệt là 2 năm covid này. Nhưng mình cứ xác định là còn phải làm thêm 5-10 năm nữa, chưa nghỉ được vì làm việc nó mang lại niềm vui cho cs. Thử tưởng tượng ko làm gì, nghỉ ở nhà là đã thấy chán rồi.

chim to

Xe tăng
Lập phòng nhì, hay lấy vợ mới thì đời sẽ thêm hoa. Chỉ sợ thiếu tiền thôi

Hung_102

Xe tải
Cá nhân cháu thấy, đã nghỉ hưu thì sống đơn giản, giảm chi tiêu nên tài chính cũng cần mức đủ dùng, không quá quan trọng.
Bình thường thì ko cần lắm nhưng chỉ là lúc ốm đau, có công chuyện cụ ợ. Nếu có công thức tốt cho tài chính mới nghỉ hưu đc.