[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

waterlilyhn

Xe tải
Dạ, cháu nó đâu có biết ôn gì đâu ạ. Chỉ thấy nó phỏng vấn với vợ chồng nhà bác tỷ phú đó và lại hợp với bà vợ vì hay đọc sách thôi. Trường đó họ đâu có form mẫu gì mà ôn như Vietnam ạ.
Chúc mừng cụ, dgs đang là trg mà cháu cũng nhắm tới cho f1.

Em năm nay mới 49 (tuổi ta 50) mà thấy oải trong công việc lắm rồi. Chán không phải vì thu nhập thấp (Lương em cũng hơn 50tr/tháng) mà tự thấy đóng góp của mình cho doanh nghiệp quá kém. Sức khỏe xuống, việc update thông tin, chế độ mới rất khó khăn, đọc 1 cái văn bản mới thì phải đọc mãi mới xong chứ đừng nói đến sáng tạo, sáng kiến gì.
F1 nhà em đang khá bé, mới học lớp 7, em cố cày cuốc cho đến khi nó vào ĐH là em té.

Duytung

Xe buýt
Em năm nay mới 49 (tuổi ta 50) mà thấy oải trong công việc lắm rồi. Chán không phải vì thu nhập thấp (Lương em cũng hơn 50tr/tháng) mà tự thấy đóng góp của mình cho doanh nghiệp quá kém. Sức khỏe xuống, việc update thông tin, chế độ mới rất khó khăn, đọc 1 cái văn bản mới thì phải đọc mãi mới xong chứ đừng nói đến sáng tạo, sáng kiến gì.
F1 nhà em đang khá bé, mới học lớp 7, em cố cày cuốc cho đến khi nó vào ĐH là em té.
Cụ bằng tuổi em, con nhà em lớp 8, hơn F1 nhà cụ 1 tuổi. Em tính cày ít nhất 10 năm nữa. 50 tuổi thì chậm hơn xưa, nhưng em vẫn tính toán và nhìn vấn đề nhanh hơn mấy cháu trẻ. Bọn trẻ mới ra trường nó kém phần logic, kể cả mấy cháu học đại học lớp học toàn tiếng Anh, nhưng từ chuyên môn, rồi cách cùng từ văn viết...vẫn cách mình 1 đoạn nữa, nên mình vẫn cố được. Cũng phải update làm mới mình thường xuyên.

Son.Hoang

Xe tăng
Dgs là trường nào thế cụ?
Nó là Delta Global School, hiện đang nằm nhờ trong Đoàn Thị Điêm ở Cổ Nhuế, sang năm thì chuyển hẳn về cơ sở mới ở Louis City Đại Mỗ. Được lập ra bởi tỷ phú người Mỹ David Sonnerberg. Trường của cụ ấy ở Newyork đây ạ.
Hiện trường mới khóa thứ 3 và chỉ tuyển học sinh cbi bước vào lớp 6 chứ không tuyển ngang như lớp 7, hay 8.

Ước mơ của mợ giản dị nhỉ. Vậy cũng dễ thực hiện. 2vc lương 10tr thì có ít quá ko? Vì cho dù F1 xây dựng gđ xong. Thì chi tiêu ở Hn này 10tr/ tháng 2 ng là thiếu. Chả nhẽ cả năm ko mua sắm. Đi lại. Du lịch. Ăn uống tươi tươi. Kiểu như 2 vc làm 2 con tôm hùm cũng 3-4tr rồi. 1 tháng chả nhẽ lại ko ăn hải sản đc 1 lần. Hoặc cả năm chả nhẽ lại ko đi Nghỉ dưỡng biển Nha Trang. Phú quốc.... Hay Sing Thái ????
Xác định nghỉ hưu thì an nhiên và tự tại cụ ạ, em thấy nếu đưa ra những tiêu chuẩn tuyệt đối như cụ thì chưa nghỉ được ạ

prado2012

Xe điện
Vâng, lên cấp 3 là trường theo hệ IB rồi thành ra chỉ cần học hành chuẩn chỉ là ổn ạ.
Nếu học IB là chuẩn đó cụ. Con em cũng học IB. Bọn trẻ học rất nghiêm túc và thực tế. Học bussiness từ cấp 3, thích nhất là bọn trẻ chịu đọc sách và có thói quen đọc sách. Chúng nó mà phân tích về lịch sử hay chính trị thì quan điểm rất mạch lạc và rõ ràng. Vui nhất là có cậu bé lớp con em cuồng chủ nghĩa Mác Lê mặc dù nó học trường Tây ;)) Thích là thích thật sự vì tìm hiểu chứ không phải học vẹt như mình ngày xưa.

Chỉnh sửa cuối:

Son.Hoang

Xe tăng
Nếu học IB là chuẩn đó cụ. Con em cũng học IB. Bọn trẻ học rất nghiêm túc và thực tế. Học bussiness từ cấp 3, thích nhất là bọn trẻ chịu đọc sách và có thói quen đọc sách. Chúng nó mà phân tích về lịch sử hay chính trị thì quan điểm rất mạch lạc và rõ ràng. Vui nhất là có cậu bé lớp con em cuồng chủ nghĩa Mác Lê mặc dù nó học trường Tây ;)) Thích là thích thật sự vì tìm hiểu chứ không phải học vẹt như mình ngày xưa.
Vâng, Đã theo IB rồi là do học sinh thôi ạ, có học hành chuẩn chỉ không thôi. Giáo viên của họ toàn từ Mỹ, tốt nghiệp địa học hàng đầu ở Mỹ chứ không như một số trường khác giáo viên lộn xộn. Con nhà em cũng thích đọc nhưng thích kiểu phiêu lưu và trinh thám nên các bộ Harry Potter, Time rider, Alex rider, Mission Survival, Thần thoại Hy Lạp, Ai Cập, etc. Mà nó chỉ thích đọc tiếng Anh thôi. Cháu cũng tham gia lớp Debate nên cũng thuyết trình và tranh luận được mặc dù kiệm lời.

Q.tran.67890

Xe đạp
Báo cáo các cụ tình hình là nằm nhà mãi do covid nên tự dưng suy nghĩ nhiều đến vấn đề tuổi già sẽ như thế nào các cụ ạ!
Năm nay em cũng 47 mùa lá rụng, con cái thì gần lớn. Cũng chỉ vài ba năm nữa là bọn chúng tốt nghiệp đại học rồi ra khỏi vòng tay của mình. Em về cơ bản thì đã chuẩn bị đủ tài chính nuôi 2 thằng đến hết đại học, bọn chúng học xong xác định cho tự bơi! Tài chính cá nhân cho tuổi già cũng cơ bản đã lo xong, nếu cuộc sống ko có gì đột biến thì cứ túc tắc ngày 3 bữa thì cũng ko phải nhờ con cái vài chục năm nữa. Qua dịch covid này thấy cuộc sống cũng mong manh quá nên em cũng không còn cảm thấy có động cơ kiếm tiền nữa vì đã làm là phải động não, động tay chân và có phần phải cạnh tranh tìm kiếm khách hàng. Giờ chỉ muốn nghỉ hưu nhưng không làm gì thì lại chán! Các cụ tầm tuổi em và trên tuổi em đã có kế hoạch nghỉ hưu chưa và khi nghỉ hưu thì các cụ mợ sẽ làm gì để có tuổi già vui vẻ và lành mạnh?
Em 45 Xuân, con 5 tuổi! Như em thì biết bao giờ :(( mới về hưu được

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Nó là Delta Global School, hiện đang nằm nhờ trong Đoàn Thị Điêm ở Cổ Nhuế, sang năm thì chuyển hẳn về cơ sở mới ở Louis City Đại Mỗ. Được lập ra bởi tỷ phú người Mỹ David Sonnerberg. Trường của cụ ấy ở Newyork đây ạ.
Hiện trường mới khóa thứ 3 và chỉ tuyển học sinh cbi bước vào lớp 6 chứ không tuyển ngang như lớp 7, hay 8.
Trong Louis City Đại Mỗ xây trường học rồi hả cụ ? Em có thấy làm đâu nhỉ mà sao sang năm chuyển trường được!

Son.Hoang

Xe tăng
Trong Louis City Đại Mỗ xây trường học rồi hả cụ ? Em có thấy làm đâu nhỉ mà sao sang năm chuyển trường được!
Em đã nói là xây đâu. Họ chuẩn bị xây vì khâu đền bù gpmb xong hết rồi. Hết giãn cách khởi công. Vò trường đã thông báo cho Ph sang năm học ở cơ sở mới rồi.
g. Trường học không có hầm nên xây nhanh lắm cụ. Cái trường thcs cầu giấy sau nhà cháu. Xây có mấy tháng mà xong này.

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Cụ bằng tuổi em, con nhà em lớp 8, hơn F1 nhà cụ 1 tuổi. Em tính cày ít nhất 10 năm nữa. 50 tuổi thì chậm hơn xưa, nhưng em vẫn tính toán và nhìn vấn đề nhanh hơn mấy cháu trẻ. Bọn trẻ mới ra trường nó kém phần logic, kể cả mấy cháu học đại học lớp học toàn tiếng Anh, nhưng từ chuyên môn, rồi cách cùng từ văn viết...vẫn cách mình 1 đoạn nữa, nên mình vẫn cố được. Cũng phải update làm mới mình thường xuyên.
Các cụ có con muộn thế. Em năm 1970 đứa đầu em 25 đứa 2 là 20 tuổi. Giờ em cũng muốn nghỉ hưu rồi. Dịch dã thế này chẳng đi đâu được. Đứa đầu đã học xong, đứa 2 Rmit sang đầu 2023 ra trường thế là vợ chồng em vivu.

Q.tran.67890

Xe đạp
Cụ sướng trước rồi giờ chịu khó vất vả muộn hơn chút! Chúng em cũng phải vất vả đủ ngày đủ tháng rồi mới hưu được mà 🤣
Kaka. Em cũng xác định tầm 55t là nghỉ việc đang làm thôi. Lúc đó cũng phải có khoản nuôi cậu út hết đại học là ok rồi, nghỉ thôi! vc em làm cái chuồng chim đâu đó ecopark chẳng hạn, rồi làm con xe xịn lang thang đi chơi thôi!

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Báo cáo các cụ tình hình là nằm nhà mãi do covid nên tự dưng suy nghĩ nhiều đến vấn đề tuổi già sẽ như thế nào các cụ ạ!
Năm nay em cũng 47 mùa lá rụng, con cái thì gần lớn. Cũng chỉ vài ba năm nữa là bọn chúng tốt nghiệp đại học rồi ra khỏi vòng tay của mình. Em về cơ bản thì đã chuẩn bị đủ tài chính nuôi 2 thằng đến hết đại học, bọn chúng học xong xác định cho tự bơi! Tài chính cá nhân cho tuổi già cũng cơ bản đã lo xong, nếu cuộc sống ko có gì đột biến thì cứ túc tắc ngày 3 bữa thì cũng ko phải nhờ con cái vài chục năm nữa. Qua dịch covid này thấy cuộc sống cũng mong manh quá nên em cũng không còn cảm thấy có động cơ kiếm tiền nữa vì đã làm là phải động não, động tay chân và có phần phải cạnh tranh tìm kiếm khách hàng. Giờ chỉ muốn nghỉ hưu nhưng không làm gì thì lại chán! Các cụ tầm tuổi em và trên tuổi em đã có kế hoạch nghỉ hưu chưa và khi nghỉ hưu thì các cụ mợ sẽ làm gì để có tuổi già vui vẻ và lành mạnh?
Em nghỉ 10 năm nay r

Yeuphunu

Xe điện
Kaka. Em cũng xác định tầm 55t là nghỉ việc đang làm thôi. Lúc đó cũng phải có khoản nuôi cậu út hết đại học là ok rồi, nghỉ thôi! vc em làm cái chuồng chim đâu đó ecopark chẳng hạn, rồi làm con xe xịn lang thang đi chơi thôi!
Ở chung cư nhưng lại mua xe xịn, em thấy nó hơi ngược quan điểm sống của đa số người trung tuổi nghỉ hưu.
Sau 45 tuổi đến nay, mọi nhu cầu hưởng thụ của em thay đổi nhiều. Chi tiêu ít, sống đơn giản, nghĩ đơn giản, mọi thứ nhu cầu chỉ cần vừa vừa đủ. Dù điều kiện khả năng thì gần như muốn gì cũng có được.
Một chiếc xe ô tô, vật tiêu sản, tốt xịn đến đâu sau 4-5 năm cũng lại thành demode.
Những trải nghiệm mới, chia sẻ ở giai đoạn đoạn này em thấy quan trọng hơn.

Tiêu chí chính của em chốt lại lại:
Làm những việc mình muốn, mình thích mà trước chưa làm được. Nhưng tất cả thoải mái, đơn giản.

Yeuphunu

Xe điện
Vodka cụ. Một lộ trình mà người trẻ như em cũng đang mơ ước. Nhưng em thì vẫn còn 20 - 30 năm làm việc nữa mới mơ được như cụ
Các bạn đang tuổi làm việc, cứ cống hiến, say mê mới mong sau này đến tuổi nghỉ được ổn định. Vì thế hệ các bạn khác chúng tôi nhiều lắm. Con trai đầu của tôi kém bạn vài tuổi thôi. Cơ hội bây giờ quá ít cho các bạn. Nhưng các baj có quá nhiều thứ mà thế hệ chúng tôi không có được, dù ở giai đoạn sau hơn các bạn hàng chục tuổi.
Thôi thì, đến đâu lo đó nhỉ.