[Funland] Tưởng niệm bi kịch 39 nạn nhân xấu số người Việt ở Anh...

Fiesta1910

Xe hơi
xin chia buồn cùng gia quyến

Giờ phút này cũnc chỉ biết gửi lời chia buồn tời gđ 39 nạn nhân.

namcojsc

Xe tải
Nó là rủi ro trong muôn vàn rủi ro hiện tại, và các bạn trẻ sẽ vẫn đi khi mà nền giáo dục quá đỗi mục ruỗng, học xong ko có việc làm, làm trái ngành trái sở trường. Khi mà thu nhập ko xứng tầm với sức lao động, khi mà ứng xử xã hội ko công bằng.
Tôi là người Nghệ An, xung quanh rất nhiều bà con đi tây, họ cố gắng vay mượn để đi lao động, để kiếm tiền, và qua vụ việc đau thương này họ vẫn mong muốn được đi. Đấy huyện Yên thành, con người vốn dĩ thật thà chất phác, trải qua vụ việc bi thảm đau thương này, họ vẫn sẽ đi các chế ah!

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Không hiểu có phải em vô cảm ko mà em thấy thương xót bình thường, ko đến mức vô hạn nhỉ. Em thấy đầy người chết, hoặc đói khổ còn đáng thương hơn
Em giống cụ, nếu để tình thương thì nhiều người đáng nhận hơn nhiều những người này.
Dù họ đã mất nhưng sự thật họ đã góp phần làm cho người VN càng thêm bị đánh giá thấp khi ra ngoài quốc tế.

Núi đen

[Tịch thu bằng lái]
Giành 1 phút tưởng niệm cho 39 nạn nhân và chúc cho những ng đã đi, đang đi và chuẩn bị đi chân cứng đá mềm, may mắn và thành công

honda_cub79

Xe lăn
Cũng vì cuộc sống sung túc hơn mà ra đi, xin chia buồn cùng các gia đình mất người thân.

Ngu.Hèn

[Tịch thu bằng lái]
Giành 1 phút tưởng niệm cho 39 nạn nhân và chúc cho những ng đã đi, đang đi và chuẩn bị đi chân cứng đá mềm, may mắn và thành công
E thì ko ủng hộ họ đi theo cách đầy rủi ro thế. Nhưng e cũng ko phê phán hay ngăn cản.

Em giống cụ, nếu để tình thương thì nhiều người đáng nhận hơn nhiều những người này.
Dù họ đã mất nhưng sự thật họ đã góp phần làm cho người VN càng thêm bị đánh giá thấp khi ra ngoài quốc tế.
Còn người VN bị đánh giá thấp lâu rồi, từ khi bị đô hộ. Cụ cứ tìm hiểu thêm xem tại sao VN bị đánh giá thấp chứ đừng nghe tiên chùn :)

Những ng đi e ko dám nói đi chính quy sẽ đc tôn trọng hơn đâu. Ko đánh đồng đc cho đến khi xét từng người. E ví dụ đơn giản một ông ng gốc Việt đi theo diện vượt biên, làm đến viện trưởng 1 viện, bọn tây rất nể.
Mà ko hẳn ng ta thù ghét dân tộc. Ông ấy vẫn quan tâm, có cái gì thanh lý đều ưu tiên viện trợ cho VN.

Trong khi nhiều ông đi chính quy cũng chỉ đến thế, chưa kể mua thẻ xanh thẻ đỏ thì loại này sang kia ngoan như cún ;)) láo tây nó tát vỡ mỏ.

Chỉnh sửa cuối:

Matizkavt

Xe buýt
Xin chia buồn với gia đình các nạn nhân. Các nạn nhân ra đi cũng chỉ vì mưu cầu cuộc sống tốt đẹp hơn cho bản thân và gia đình họ dù việc làm là không hợp pháp.

Force 47

Xe buýt
1. Những người đi theo cách này, khẳng định họ không nghèo. Họ tham vọng giàu hơn, bằng cách nhanh nhất, bất chấp tất cả. Nhìn cơ ngơi nhà cửa, nhìn từ việc họ có 1 tỷ để mua suất thì đủ biết! Người nghèo đúng nghĩa không thể vay nổi vài trăm triệu chứ đừng nói tiền tỷ!
2. Việc họ đi là có tính toán, chủ động, không bị ai o ép. Ở địa phương họ không bị chính quyền gây khó khăn trong cuộc sống. Nên không thể nói họ đi vì chế độ này!
3. Nhập cư vào nước Anh theo cách bất hợp pháp, thì chắc chắn sẽ phải làm việc bất hợp pháp, sống chui nhủi, sợ cảnh sát hơn sợ cọp. Nước Anh không dung túng, dung nạp những công dân này. Họ không có bất cứ quyền con người ở nước sở tại. Vậy không thể nói họ ra đi là để tìm tự do!
4. Ngay từ khi ở trong nước, họ đã đóng tiền để tước bỏ quyền công dân của 1 người VN, bằng việc nhập quốc tịch TQ. Họ đã không còn là người VN, quyền được bảo hộ thân thể của họ thuộc về đất nước họ mang quốc tịch đó là TQ. Vậy việc đòi hỏi nhà nước VN phải đối xử với họ như những người VN chân chính liệu xác đáng không?
Với tôi, họ chết mình có cảm giác thương cảm vì tình đồng loại.
Nhưng nhiều người đòi hỏi, thậm chí chửi bới nhà nước, chế độ...phải chịu trách nhiệm chính về cái chết của những người này thì điều đó hơi thái quá và thiếu khách quan!

peace_park

Xe buýt
Cụ nghe thông tin ở đâu vậy?
16 tuổi, mồ côi lấy đâu ra tiền tỷ để chạy đi Anh? Chả nhẽ free?
Có nhiều kiểu đi mà cụ, có trường hợp đang ở sẵn 1 nc của châu Âu, thì chỉ cần đóng trc vài ngàn. Sau đó vào đc Anh thì đi làm và trừ dần, trc kia đi rẻ thì chỉ mất tầm 1 đến 1,5 năm là trả hết nợ. Còn giờ chắc phải mất 2-3 năm.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
E thù ko ủng hộ họ đi theo cách đầy rủi ro thế. Nhưng e cũng ko phê phán hay ngăn cản.

Còn người VN bị đánh giá thấp lâu rồi, từ khi bị đô hộ. Cụ cứ tìm hiểu thêm xem tại sao VN bị đánh giá thấp chứ đừng nghe tiên chùn :)

Những ng đi e ko dám nói đi chính quy sẽ đc tôn trọng hơn đâu. Ko đánh đồng đc cho đến khi xét từng người. E ví dụ đơn giản một ông ng gốc Việt đi theo diện vượt biên, làm đến viện trưởng 1 viện, bọn tây rất nể.
Mà ko hẳn ng ta thù ghét dân tộc. Ông ấy vẫn quan tâm, có cái gì thanh lý đều ưu tiên viện trợ cho VN.

Trong khi nhiều ông đi chính quy cũng chỉ đến thế, chưa kể mua thẻ xanh thẻ đỏ thì loại này sang kia ngoan như cún ;)) láo tây nó tát vỡ mỏ.
Em nói thế này, để đánh giá con người mà cu biết rõ về người đó thì lai quá dễ phải không?
Như ông viên trưởng người ta nể vì biết ông ấy là viện trưởng.
Nhưng nếu để một người không biết ông ấy là ai thì theo cụ họ có đánh đồng là người VN không? Đương nhiên là có.
Vấn đề tiếp cụ nói là người VN bị đánh giá khi đô hộ em nghĩ không hẳn là đúng, thế giờ phẳng rồi, nói cách khác thằng nào kinh tế mạnh là được tôn trọng dù quá khứ như nào đi nữa.
Đợt dạo em sang Nhật công tác, vác theo cái ba lô to uỵch, e hỏi chỗ gửi nhưng không có đành phải vác nó theo, thế là môt anh bảo vệ đi theo em từ đầu đến cuối.
Kể lại với chị đồng nghiệp lâu năm ở đây chị ấy bảo là người Việt mình hay ăn cắp ăn chộm nên bọn nó đề phòng và ghét dân mình so với bọn nước khác làm việc ở đây, chị ấy kể câu chuyện đang tối phải lóc cóc đến sở cảnh sát để làm phiên dịch cho một vụ ăn cắp của người việt ở siêu thị, mà ăn cắp gì lớn đâu, chỉ là mấy lọ thuốc tính ra vài trăm k.
Vậy đấy.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
1. Những người đi theo cách này, khẳng định họ không nghèo. Họ tham vọng giàu hơn, bằng cách nhanh nhất, bất chấp tất cả. Nhìn cơ ngơi nhà cửa, nhìn từ việc họ có 1 tỷ để mua suất thì đủ biết! Người nghèo đúng nghĩa không thể vay nổi vài trăm triệu chứ đừng nói tiền tỷ!
2. Việc họ đi là có tính toán, chủ động, không bị ai o ép. Ở địa phương họ không bị chính quyền gây khó khăn trong cuộc sống. Nên không thể nói họ đi vì chế độ này!
3. Nhập cư vào nước Anh theo cách bất hợp pháp, thì chắc chắn sẽ phải làm việc bất hợp pháp, sống chui nhủi, sợ cảnh sát hơn sợ cọp. Nước Anh không dung túng, dung nạp những công dân này. Họ không có bất cứ quyền con người ở nước sở tại. Vậy không thể nói họ ra đi là để tìm tự do!
4. Ngay từ khi ở trong nước, họ đã đóng tiền để tước bỏ quyền công dân của 1 người VN, bằng việc nhập quốc tịch TQ. Họ đã không còn là người VN, quyền được bảo hộ thân thể của họ thuộc về đất nước họ mang quốc tịch đó là TQ. Vậy việc đòi hỏi nhà nước VN phải đối xử với họ như những người VN chân chính liệu xác đáng không?
Nhưng nhiều người đòi hỏi, thậm chí chửi bới nhà nước, chế độ...phải chịu trách nhiệm chính về cái chết của những người này thì điều đó hơi thái quá và thiếu khách quan!
Cụ nói chính xác.
Đất nước muốn phát triển thì sao lai còn suy nghĩ vì nghèo mà làm liều là sao phải không cụ.

Ngu.Hèn

[Tịch thu bằng lái]
Em nói thế này, để đánh giá con người mà cu biết rõ về người đó thì lai quá dễ phải không?
Như ông viên trưởng người ta nể vì biết ông ấy là viện trưởng.
Nhưng nếu để một người không biết ông ấy là ai thì theo cụ họ có đánh đồng là người VN không? Đương nhiên là có.
Vấn đề tiếp cụ nói là người VN bị đánh giá khi đô hộ em nghĩ không hẳn là đúng, thế giờ phẳng rồi, nói cách khác thằng nào kinh tế mạnh là được tôn trọng dù quá khứ như nào đi nữa.
Đợt dạo em sang Nhật công tác, vác theo cái ba lô to uỵch, e hỏi chỗ gửi nhưng không có đành phải vác nó theo, thế là môt anh bảo vệ đi theo em từ đầu đến cuối.
Kể lại với chị đồng nghiệp lâu năm ở đây chị ấy bảo là người Việt mình hay ăn cắp ăn chộm nên bọn nó đề phòng và ghét dân mình so với bọn nước khác làm việc ở đây, chị ấy kể câu chuyện đang tối phải lóc cóc đến sở cảnh sát để làm phiên dịch cho một vụ ăn cắp của người việt ở siêu thị, mà ăn cắp gì lớn đâu, chỉ là mấy lọ thuốc tính ra vài trăm k.
Vậy đấy.
Cụ nói có lý, nhưng chưa hoàn toàn. E rất vui trao đổi trên cơ sở sự thật chứ còn 3 củ thì e ko tiếp ;))

Vde 1) Theo lịch sử, họ mặc định dân tộc mình ở level low. Cũng như khi cụ nói về châu Phi thôi.

Vde 2) lão kia leo lên đến viện chưởng cũng một quá trình từ khi là một anh sinh viên quèn lưu vong, ko phải kiểu cơ cấu như ở nhà mình.
Đơn cử ở trong zone đó, lão ý sẽ làm bọn tây nhìn về ng Việt với con mắt khác, hơn là nhìn mấy nhóc sinh viên đi chính quy mà đàn đúm.

Ở đây đang nói về ảnh hưởng của ng vượt biên và chính quy.

Nhật gần như ko cấp cuốc tịch khiến ng ta có tâm lý sống khá tạm bợ. E cũng công nhận sự ảnh hưởng xấu này. Nhưng sang Nhật toàn người đi chính quy mà cụ?

Vde 3) chuẩn như cụ vừa nói "thằng nào kinh tế mạnh là được tôn trọng dù quá khứ như nào đi nữa."
Đấy, bản chất nó nằm ở đây. Vị thế đất mẹ Việt sẽ quyết định vị thế con dân Việt ở ngoài. Con dân có gây ảnh hưởng, nhưng so với đất mẹ thì nói 1/1000 cũng ko đáng ;))
Điều này lý giải tại sao bon US với EU nó sang định cư lần nhau dễ như bỡn, đâu cần chui công?

P/s: e thích nc với một ng nhìn nhận đc thực tế như cụ, chứ bọn hơi mở miệng ra là chửi vô lý, e coi như trẻ con đùa với họ tị thôi ^^
Hiu hiu

htoan04

Xe tải
Vãi cả tưởng niệm. Lạy các bố các mẹ.
Nghĩa của từ tưởng niệm: (Trang trọng) tưởng nhớ đến người đã chết với lòng tôn kính và biết ơn

Ngu.Hèn

[Tịch thu bằng lái]
Thôi đc dồi, hòa bình. Trên cơ sở chanh nuận đem nại sự tiến bộ. E ko nói với cụ nữa.

Nhưng điểm cuối trong bài cụ cũng nên thay đổi, ít nhất là ko nói đến nữa.
- Bởi vì e chưa thấy ai chửi nhà nc hay chế độ, có thể một số nhỏ có thù cũ họ kích lên, ko thể dùng từ "nhiều người". Quá áp đặt!
- Một số khác chỉ đưa ra ý kiến nên mặc niệm hay ko, ko đồng ý thì thôi ko ai bắt. Mà ng ta cũng ko cần ông tưởng niệm.
- Cái củ chuối nhất là trách nhiệm! Trách nhiệm khi để bọn buôn người, chèo kéo (vừa bắt ngay lập tức đc một lũ đó, điều này chứng tỏ ko phải nhà nc ko biết mà là chưa xử lý).

Thôi, ko nói nữa. E đếch quan tâm đến sự vận hành của các cụ. Chào thân ái!

Bachsima

Xe lăn
Nó là rủi ro trong muôn vàn rủi ro hiện tại, và các bạn trẻ sẽ vẫn đi khi mà nền giáo dục quá đỗi mục ruỗng, học xong ko có việc làm, làm trái ngành trái sở trường. Khi mà thu nhập ko xứng tầm với sức lao động, khi mà ứng xử xã hội ko công bằng.
Tôi là người Nghệ An, xung quanh rất nhiều bà con đi tây, họ cố gắng vay mượn để đi lao động, để kiếm tiền, và qua vụ việc đau thương này họ vẫn mong muốn được đi. Đấy huyện Yên thành, con người vốn dĩ thật thà chất phác, trải qua vụ việc bi thảm đau thương này, họ vẫn sẽ đi các chế ah!
Lại đổ quanh rồi.
Thôi cụ đồng hương thì cũng nên yên lặng để những vong linh kia chóng được siêu sinh tịnh độ.
Còn nếu quyết đi thì trước nào sau cũng nên thế, hay định trống rong cờ mở, huyện xã đến động viên chia tay chúc lên đường bình an?

Bachsima

Xe lăn
...... .
- Bởi vì e chưa thấy ai chửi nhà nc hay chế độ
- Cái củ chuối nhất là trách nhiệm! Trách nhiệm khi để bọn buôn người, chèo kéo (vừa bắt ngay lập tức đc một lũ đó, điều này chứng tỏ ko phải nhà nc ko biết mà là chưa xử lý).

Thôi, ko nói nữa. E đếch quan tâm đến sự vận hành của các cụ. Chào thân ái!
Thế trách nhiệm công dân mấy người bị buôn về đã báo án chưa, cả người thân của họ nữa.

Ngu.Hèn

[Tịch thu bằng lái]
Thế trách nhiệm công dân mấy người bị buôn về đã báo án chưa, cả người thân của họ nữa.
E ko có hứng nc vs cụ. Thật đấy :)) Hôm nay dời mát, e hiền dá man luôn í.

P/s: gợi ý nhỏ: cụ tìm hiểu lại nghĩa của 2 từ trách nhiệm. Và lên phường mà hỏi.