Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

VANMINH910

Xe máy
Em có anh bạn thân, nghe tin vừa đi khám về bị phát hiện u phổi chạy vào xương giai đoạn 3b. Mà ông này ko hút thuốc gì cả, uống rượu chiêu đãi quan thì có. Cụ nào rành giải thích hộ em nguyên nhân với
cụ xem báo anh bạn cụ đi xét nghiệm xem có đột biến gien không, những trường hợp ko hút thuốc, hoặc có thể tiếp xúc với moi trường không khí ô nhiễm là cũng bị, nhiều người là phụ nữ không hút thuốc cũng bị mà

Căn bệnh này thật nguy hiểm và quái ác, mong các nhà khoa học sớm nghĩ ra cách chữa trị hoàn toàn nó để con người được hưởng niềm vui trọn vẹn trong cuộc sống.

VANMINH910

Xe máy
Hàng ngày em vào thread này chỉ mong có phép màu nào đến với người thân của chúng ta để chúng ta cùng hi vọng và chiến thắng căn bệnh này để mọi người cũng vui vẻ và hạnh phúc, mong diều kỳ diệu sẽ xảy ra đối với tất cả mọi người.

mofi

Xe tải
Vụ bệnh tiến triển , có lần em cũng đã được Cụ hacdaihung khuyên kĩ rồi ạ !( nói đến lại nhớ Cụ ấy )...Cụ ấy khuyên em là nên thật kĩ càng trong việc đoán rõ Bác sĩ vs việc show out kết quả kháng thuốc trước khi có phương án phòng trừ ! Nói rõ ra là theo khuyến cáo của y học thế giới thì ngay cả vs bệnh nhân kháng thuốc thì VẪN NÊN DÙNG TIẾP thuốc đích thế hệ 1 trước khi có phương án tiếp theo vì thí nghiệm cho thấy những người dừng hẳn thuốc đích khi bị kháng , bệnh sẽ bùng phát dữ dội chứ ko tăng từ từ như người bệnh vẫn giữ việc dùng thuốc ! Bởi vậy nếu đúng ra-và Bác sĩ Khôi cũng đã làm vậy đó là giữ nguyên cho bệnh nhân dùng tiếp rồi tìm thêm phương án 2 !
Do đó em nghĩ Cụ thử nói riêng vs Bác sĩ rằng ko viết là do kháng thuốc mà là tác dụng phụ để thay thuốc nhằm giữ nguyên chi trả xem sao ! Nhiều chuyện hiển nhiên như thay thuốc nhằm tìm cơ hội như vậy mà sao ở việt nam mình nó quái dị thế Cụ nhỉ ! chán thế !
Mẹ em vẫn được bảo hiểm chi trả 100% thuốc tarceva khi đổi từ irressa sang rồi cụ xemay12345678 ơi. Mẹ em là trường hợp thứ 3 của K1 và là trường hợp đầu tiên được đổi thuốc và bảo hiểm chi trả 100% như thuốc cũ

mofi

Xe tải
Nếu khối u đường kính dưới 3cm thì làm xạ phẫu gamma được bác ạ, làm 1 lần và không đau j cả. Theo em biết có Bạch Mai và 108 có loại này. Nhà em vào Bạch Mai làm thì nhờ bsy đky, làm trong gần 1 ngày chụp khung sắt cố định rồi đi chụp công hưởng từ, rồi nằm trên giường chiếu tia thôi, k có bh là 45tr, có bh thì hơn chục tr thôi. Em có biết trường hợp 7 khối u não xạ toàn não k ăn thua sau mổ gamma thì giờ hơn 2 năm roi. Chống phù thì hồi đó mẹ em truyền j đó hàng ngày sau xạ phẫu, Manitol thì phải. Bác nghiên cứu và nhờ bác sỹ tư vấn xem. Nhưng ví dụ như một bsy bên K khi xem của mẹ thì lại kêu k đc đâu bao giờ đau quá thì làm, nên em sợ công nghệ bv ý k có họ k tư vấn cho mình, em hỏi bạn làm xạ bên Vinmec cũng khuyên nên xạ phẫu gamma trc bác ạ.
Nhân nói chuyện xạ trị não, E hôm qua có đọc một bài về việc xạ não phòng ngừa di căn lên não đối với K phổi. Các cụ mợ lưu ý thông tin này nhé, để tránh bị muộn như mẹ Em

cairong_2011

Xe container
cụ xem báo anh bạn cụ đi xét nghiệm xem có đột biến gien không, những trường hợp ko hút thuốc, hoặc có thể tiếp xúc với moi trường không khí ô nhiễm là cũng bị, nhiều người là phụ nữ không hút thuốc cũng bị mà

Căn bệnh này thật nguy hiểm và quái ác, mong các nhà khoa học sớm nghĩ ra cách chữa trị hoàn toàn nó để con người được hưởng niềm vui trọn vẹn trong cuộc sống.
Em đang đi công tác bên kia cũng được ở nhà báo sang ông anh cùng làm việc đi khám cũng bị kết luận là u phổi chạy vào xương sống ở các đốt ngang hông, chưa tới đốt cụt. Hiện đang vào BM để chuẩn bị chiến đấu. Mà ông này cũng chưa bao giờ biết hút thuốc (nếu có là hít vào phì ra cho vui), sống tại HN, khu Trung hòa, ko phải khu ô nhiễm. Làm việc thì phòng riêng cũng chẳng chung chạ với mấy ông hút thuốc. Vậy sao mà vẫn bị u phổi. Quả là đáng sợ thật

VANMINH910

Xe máy
Em đang đi công tác bên kia cũng được ở nhà báo sang ông anh cùng làm việc đi khám cũng bị kết luận là u phổi chạy vào xương sống ở các đốt ngang hông, chưa tới đốt cụt. Hiện đang vào BM để chuẩn bị chiến đấu. Mà ông này cũng chưa bao giờ biết hút thuốc (nếu có là hít vào phì ra cho vui), sống tại HN, khu Trung hòa, ko phải khu ô nhiễm. Làm việc thì phòng riêng cũng chẳng chung chạ với mấy ông hút thuốc. Vậy sao mà vẫn bị u phổi. Quả là đáng sợ thật
cái bệnh đo thực sự vẫn chưa biết chính xác nguyên nhân tại sao, nhưng thường mà ko hút thuốc mà bị sẽ do gien bị đột biến cũng có thê không, phải xét nghiệm thì mới có phác đồ điều trị hiệu quả đc, cụ tham khao lại tất cả các bài viết trong rom này và hỏi ý kiến các cụ đi trc sẽ thêm nhưng thông tin cần thiết và bô ích .

VANMINH910

Xe máy
Nhân nói chuyện xạ trị não, E hôm qua có đọc một bài về việc xạ não phòng ngừa di căn lên não đối với K phổi. Các cụ mợ lưu ý thông tin này nhé, để tránh bị muộn như mẹ Em
cụ ơi, bài báo đó ở đâu và bệnh viên K hay BM đã có thực hiện chưa cụ

zuanh88

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi. Bố e dùng Tarceva nhưng tác dụng phụ nhiều. Bị nổi phát ban ở mặt, h không biết nên ntn. Nguời nhà các bác có như thế ko ạ. Có cách j để giảm cái đấy ko ah

Xin chào các cụ. Mẹ em cách đây hơn 1tháng các bác sĩ ở Việt Nam chẩn đoán bị ung thư phổi giai đoạn cuối. Ngay sau khi nhận được kết quả. Gia đình em theo sự hướng dẫn của một bs quen cũng bị ung thư phổi giống mẹ em sang Thái Lan điều trị. Sau một tuần thì cũng có kết quả giống như bên VN. Bác sĩ sau đó đã tiến hành kiểm tra để sử dụng thuốc đích làm phương án điều trị.
Sau khi kiểm tra thì tất cả các loại thuốc đích mẹ em đều ko uống được chỉ còn duy nhất 1 loại phải gửi sang Mỹ mới làm được. Và kết quả phải đợi 3tuần mới có.
Trong khi chờ đợi kết quả,bác sĩ cho mẹ em tiến hành hoa trị. Mẹ em hoa trị lần đầu ngày 6/10.đến ngày 20/10mẹ em tiếp tức hoá trị lần 2.
Trong lần hoa trị đầu sức khỏe mẹ em tốt,. Ngoài đau xương từ đầu gối trở xuống ăn uống ko ngon miệng trong vòng 5ngày đầu thì sức khỏe mẹ em tốt dần. Sau 2tuần tăng, 1,2kg.
Nhưng hôm 16/10, bác sĩ thông báo có kết quả từ Mỹ gửi về. Mẹ em phù hợp sử dụng thuốc Keytruda.

KEYTRUDA là loại thuốc mới hoàn toàn. Em đã tìm hiểu trên mạng nhưng thông tin người sử dụng để điều trị ung thư phổi rất ít.
Vậy bác nào có hiểu biết về loại thuốc mới này xin cho em thông tin ạ.
Bác sĩ hướng gia đình em sang điều trị bằng thuôcKeytruda thay cho hoá trị. Nhưng thuốc bán tại viện rất đắt. Rơi vào khoảng 420tr/lọ. Ông ý giới thiệu sang 1 ông bác sĩ tại Myanma mua được thuốc giá khoảng 200tr/lọ.
Bố em có tham khảo ý kiến bác sĩ ở VN sợ rằng thuốc trôi nổi ở ngoài. Nhưng nếu theo thuốc ở viện thì khả năng tài chính nhà em ko theo kịp.
Giờ gia đình em đang mất phương hướng trong cách điều trị của mẹ em.
Tạm thời gia đình em thống nhất ngày mai sẽ cứ cho mẹ hoá trị. Rồi có thêm thời gian suy nghĩ sẽ tính tiếp.
Các bác có kinh nghiệm xin cho em y kiến. Em xin cám ơn

xemay12345678

Xe buýt
KEYTRUDA là loại thuốc mới hoàn toàn. Em đã tìm hiểu trên mạng nhưng thông tin người sử dụng để điều trị ung thư phổi rất ít.
Vậy bác nào có hiểu biết về loại thuốc mới này xin cho em thông tin ạ.
Bác sĩ hướng gia đình em sang điều trị bằng thuôcKeytruda thay cho hoá trị. Nhưng thuốc bán tại viện rất đắt. Rơi vào khoảng 420tr/lọ. Ông ý giới thiệu sang 1 ông bác sĩ tại Myanma mua được thuốc giá khoảng 200tr/lọ.
Bố em có tham khảo ý kiến bác sĩ ở VN sợ rằng thuốc trôi nổi ở ngoài. Nhưng nếu theo thuốc ở viện thì khả năng tài chính nhà em ko theo kịp.
Giờ gia đình em đang mất phương hướng trong cách điều trị của mẹ em.
Tạm thời gia đình em thống nhất ngày mai sẽ cứ cho mẹ hoá trị. Rồi có thêm thời gian suy nghĩ sẽ tính tiếp.
Các bác có kinh nghiệm xin cho em y kiến. Em xin cám ơn
Keytruda là thuốc siêu khủng đấy Cụ à ! thuốc này là đột phá của nhân loại , tiêu biểu cho trường phái hệ miễn dịch trị liệu tức là dùng chính hệ miễn dịch của bệnh nhân để diệt tế bào K ! Đó là hướng đi tương lai và là con đường duy nhất tính đến h của y học thế giới trong việc có hi vọng chữa khỏi bệnh K ! Tổng thống mỹ jimmy carter bị k giai đoạn 4 di căn não mà dùng Keytruda tính đến nay cũng hơn 2 năm và được kết luận là NED tức là ko còn dấu hiệu của tế bào ung thư !
Chính vì nó là đột phá và là mũi nhọn tiên phong nhất trong việc điều trị nên giá của nó cũng tương đương vs level mà nó mang ! Theo quan điểm của em , hoặc là dùng hẳn thuốc hãng xịn hoặc là theo phương án khác chứ mà dùng thuốc trôi nổi rẻ hơn thì KHÔNG RA GÌ giống như tarceva xịn vs tarceva ấn độ đấy Cụ à !

xemay12345678

Xe buýt
Cụ mofi vs các Cụ nào ở đây có kinh nghiệm về Bảo Hiểm Y Tế vô cho em ý kiến với ! Tình hình là hôm nay em đưa Me lên viện K2 để thanh toán tiền thuốc thì mới tá hỏa ra là BHYT nhà em hết hạn từ hôm 11/10/2016 nhưng Bác sĩ ko biết nên kê thuốc cho nhà em đến tận hôm nay 19/10/2016 ! tức là nhà em đã uống mất 8 viên thuốc đích mà ko có BHYT ! Bác sĩ vs hành chính bảo là nhà em sẽ phải trả tiền 8 viên này tự túc ! Em cay quá vì giấy tờ họ giữ hết, mình có biết đâu là ngày hết hạn đâu mà làm tiếp ! Năm ngoái bác sĩ gọi điện báo trước chục ngày thì em còn biết làm, năm nay ko gọi chi nên em chả biết ! Em liền chạy qua bên bảo hiểm hỏi thì họ bảo là kể cả em về tỉnh làm được BHYT nối tiếp từ ngày 12/10/2016 trở đi thì 8 ngày ngắt quãng đó với thuốc rẻ tiền thì chị linh động thanh toán cho em được nhưng với thuốc đắt tiền này thì ko ! Nhà em sẽ phải thanh toán tự túc ! Em nghe vô lý quá ! làm sao có chuyện cùng 1 luật mà áp dụng cho 2 loại thuốc khác nhau được !
Em xin phép về tỉnh để làm bảo hiểm nhưng Viện cũng chả cho mượn thẻ cũ về để làm vì họ bảo là phải thanh toán đi ( tức là phải giả cái tiền tự túc 8 ngày kia đi ) thì mới được rút thẻ bhyt về tỉnh làm thẻ mới ! Nhưng do nhà em có người quen ở tỉnh nên cũng chả cần thẻ cũ mà vẫn làm được thẻ mới ! Chắc trong buổi sáng mai là xong và chiều em sẽ có mặt ở Viện vs cái thẻ mới được làm từ 12/10/2016
Em vô mạng search thì được biết là với Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước ! Mẹ em đã dùng thẻ được hơn 2 năm và đã gia hạn 2 lần rồi nên dĩ nhiên nằm trong diện trên và thẻ mới sẽ có giá trị sử dụng từ ngày 12/10/2016
Thêm nữa em search được điều này Trường hợp người có thẻ BHYT đang điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nhưng thẻ BHYT hết hạn sử dụng thì vẫn được quỹ BHYT thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng theo chế độ quy định cho đến khi ra viện hoặc hết đợt điều trị ngoại trú tức là thời gian trống giữa 2 giai đoạn thẻ mới và thẻ cũ BHYT sẽ vẫn thanh toán cho bệnh nhân !
Vậy mà cán bộ bảo hiểm lại trả lời theo kiểu linh động vs ko linh động???

xemay12345678

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi. Bố e dùng Tarceva nhưng tác dụng phụ nhiều. Bị nổi phát ban ở mặt, h không biết nên ntn. Nguời nhà các bác có như thế ko ạ. Có cách j để giảm cái đấy ko ah
Đó là biểu hiện tốt ! Cụ đừng có lo ! thậm chí có hẳn 1 nghiên cứu về việc bác sĩ dùng những thuốc nhằm giảm tác dụng phụ của tarceva có làm mất đi dược tính tốt của tarceva nữa ko đấy Cụ à ! Họ kết luận trên số liệu lớn là KHÔNG ! mặc dù trên cơ sở suy luận logic thì là có vì theo 1 thống kê thì ĐỘ PHÁT BAN tác dụng phụ của bệnh nhân càng nhiều thì việc bệnh nhân đó sống thêm càng lâu !
Theo em Cụ ko nên cho Cụ nhà uống thuốc giảm tác dụng phụ ! cứ kệ thôi vì việc đó chứng tỏ thuốc đang làm tốt việc của nó

mofi

Xe tải
Cụ mofi vs các Cụ nào ở đây có kinh nghiệm về Bảo Hiểm Y Tế vô cho em ý kiến với ! Tình hình là hôm nay em đưa Me lên viện K2 để thanh toán tiền thuốc thì mới tá hỏa ra là BHYT nhà em hết hạn từ hôm 11/10/2016 nhưng Bác sĩ ko biết nên kê thuốc cho nhà em đến tận hôm nay 19/10/2016 ! tức là nhà em đã uống mất 8 viên thuốc đích mà ko có BHYT ! Bác sĩ vs hành chính bảo là nhà em sẽ phải trả tiền 8 viên này tự túc ! Em cay quá vì giấy tờ họ giữ hết, mình có biết đâu là ngày hết hạn đâu mà làm tiếp ! Năm ngoái bác sĩ gọi điện báo trước chục ngày thì em còn biết làm, năm nay ko gọi chi nên em chả biết ! Em liền chạy qua bên bảo hiểm hỏi thì họ bảo là kể cả em về tỉnh làm được BHYT nối tiếp từ ngày 12/10/2016 trở đi thì 8 ngày ngắt quãng đó với thuốc rẻ tiền thì chị linh động thanh toán cho em được nhưng với thuốc đắt tiền này thì ko ! Nhà em sẽ phải thanh toán tự túc ! Em nghe vô lý quá ! làm sao có chuyện cùng 1 luật mà áp dụng cho 2 loại thuốc khác nhau được !
Em xin phép về tỉnh để làm bảo hiểm nhưng Viện cũng chả cho mượn thẻ cũ về để làm vì họ bảo là phải thanh toán đi ( tức là phải giả cái tiền tự túc 8 ngày kia đi ) thì mới được rút thẻ bhyt về tỉnh làm thẻ mới ! Nhưng do nhà em có người quen ở tỉnh nên cũng chả cần thẻ cũ mà vẫn làm được thẻ mới ! Chắc trong buổi sáng mai là xong và chiều em sẽ có mặt ở Viện vs cái thẻ mới được làm từ 12/10/2016
Em vô mạng search thì được biết là với Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước ! Mẹ em đã dùng thẻ được hơn 2 năm và đã gia hạn 2 lần rồi nên dĩ nhiên nằm trong diện trên và thẻ mới sẽ có giá trị sử dụng từ ngày 12/10/2016
Thêm nữa em search được điều này Trường hợp người có thẻ BHYT đang điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nhưng thẻ BHYT hết hạn sử dụng thì vẫn được quỹ BHYT thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng theo chế độ quy định cho đến khi ra viện hoặc hết đợt điều trị ngoại trú tức là thời gian trống giữa 2 giai đoạn thẻ mới và thẻ cũ BHYT sẽ vẫn thanh toán cho bệnh nhân !
Vậy mà cán bộ bảo hiểm lại trả lời theo kiểu linh động vs ko linh động???
E cũng không rành lắm đâu vì cũng đã có những lúc "thiệt" vì bác sĩ làm thuốc chậm đấy phải uống thuốc tự mua ở ngoài. Nhưng rồi cũng tặc lưỡi cho qua vì mình vẫn cần phải "cầu cạnh" người ta.
Theo em cụ cứ in các quy định đó ra rồi làm việc với bộ phận hành chính của khoa để họ làm việc trực tiếp với bên bảo hiểm nhé.

xemay12345678

Xe buýt
E cũng không rành lắm đâu vì cũng đã có những lúc "thiệt" vì bác sĩ làm thuốc chậm đấy phải uống thuốc tự mua ở ngoài. Nhưng rồi cũng tặc lưỡi cho qua vì mình vẫn cần phải "cầu cạnh" người ta.
Theo em cụ cứ in các quy định đó ra rồi làm việc với bộ phận hành chính của khoa để họ làm việc trực tiếp với bên bảo hiểm nhé.
Vâng ! Hôm nay bác sĩ còn định bắt em ra ngoài mua tự túc 8 viên về để giả Viện đấy ạ ! Lúc ấy em chưa hiểu đầu cua tai nheo thế nào cả ( vì họ có coi mình là đối tác để thảo luận đâu ,cứ 1 bác sĩ vs 1 hành chính nói chuyện vs nhau , em đứng đó như đống thịt thừa ) nên phải hỏi để tay bác sĩ giải thích ! mà cay cái thái độ lắm ! Tiền em vẫn đút đều vậy mà lúc nó explain vs mình nó nói như kiểu rất chán ,rất mệt mỏi ko muốn nói !
Thời gian vs trải nghiệm cứ gối lên nhau trôi đi duy chỉ cô đọng lại có 2 điều : 1 là ở đời lắm thằng khốn nạn thật và 2 là chỉ có tình yêu vô điều kiện từ Bố Mẹ vs gia đình mới làm mình cân bằng lại được cái khốn nạn đó ! cặn bã !

• Vodka
Reactions: MOU
Cám ơn cụ xemay12345678 . Nhà em quyết định cho mẹ em chuyển sang dùng thuốc KEYTRUDA. Hy vọng thuốc được như mong đợi.
Em còn một thắc mắc nữa muốn xin chỉ giáo từ các cụ. Lúc trước truyền hoá chất em cho mẹ uống cật lực. Sữa ngày 2cốc. Chỉ không ăn thịt đỏ. Những giờ chỉ dùng thuốc đích thì chế độ ăn uống ra sao â

lưu hương

Xe đạp
Cám ơn cụ xemay12345678 . Nhà em quyết định cho mẹ em chuyển sang dùng thuốc KEYTRUDA. Hy vọng thuốc được như mong đợi.
Em còn một thắc mắc nữa muốn xin chỉ giáo từ các cụ. Lúc trước truyền hoá chất em cho mẹ uống cật lực. Sữa ngày 2cốc. Chỉ không ăn thịt đỏ. Những giờ chỉ dùng thuốc đích thì chế độ ăn uống ra sao â
Mợ Mai Phương cho em hỏi thuốc Keytruda chi phí bao nhiêu/tháng ạ? Em hỏi dự phòng trước nếu mẹ em không đáp ứng Tarceva or kháng thuốc. Với thủ tục để xét nghiệm gửi sang Mỹ thế nào, mợ chỉ với. Em cảm ơn mợ.

Mợ Mai Phương cho em hỏi thuốc Keytruda chi phí bao nhiêu/tháng ạ? Em hỏi dự phòng trước nếu mẹ em không đáp ứng Tarceva or kháng thuốc. Với thủ tục để xét nghiệm gửi sang Mỹ thế nào, mợ chỉ với. Em cảm ơn mợ.
Hôm nay nhà em mới quyết định chuyển qua mua thuốc KEYTRUDA nên ngay mai em trai em mới qua Malaysia mua thuốc. Bác sĩ chỉ định mẹ em truyền 2lọ/lần. Giá thuốc đợi em em mua về chính xác bao nhiêu em xin update cu thể sau ạ.
Mẹ em khi biết bị K đc 5ngày thì bay qua Thái Lan chữa nên tất cả thử tục gửi mẫu đi Mỹ xét nghiệm đều do bệnh viện làm. Cái này em chỉ đóng tiền thôi. Phí là 32,000bat sau 3tuần thì có kết quả.
Mấy hôm nữa có số liệu cu thể em sẽ update thông tin cho bác.
Cám ơn bán đã quân tâm

Trạng thái
Thớt đang đóng