Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

Phanhoang90

Xe đạp
bố v em cg mới phát hiện ung thư phổi không tế bào nhỏ,hôm nay vừa nhận kết quả pet ạ:khối u đỉnh phổi bên phải,xâm lấn thành ngực trước bên phải,dính sát vào tĩnh mạch chủ trên và tĩnh mạch dưới đòn bên phải(t3,n2,m0) hạch trung thất nhóm 2 bên phải tăng chuyển hóa ác tính.bsi có chỉ định mổ,không biết là tiên lương có xấu quá ko ạ,các bác cho em lời khuyên với ạ,cảm ơn các bác nhiều

hacdaihung

Xe tăng
bố v em cg mới phát hiện ung thư phổi không tế bào nhỏ,hôm nay vừa nhận kết quả pet ạ:khối u đỉnh phổi bên phải,xâm lấn thành ngực trước bên phải,dính sát vào tĩnh mạch chủ trên và tĩnh mạch dưới đòn bên phải(t3,n2,m0) hạch trung thất nhóm 2 bên phải tăng chuyển hóa ác tính.bsi có chỉ định mổ,không biết là tiên lương có xấu quá ko ạ,các bác cho em lời khuyên với ạ,cảm ơn các bác nhiều
Theo cách phân loại thì nhà cụ có thể ở cấp 3B.
  • T3: Kích thước khối u (Tumor) của cụ là cấp độ 3/4
  • N2: Di căn hạch (Lymph Nodes), cấp độ 2/3
  • M0: Chưa di căn (Metastasis) xa.
Hầu hết bệnh nhân K phổi khi bị chẩn đoán ở cấp độ 3 hoặc 4 rồi, hiếm người có thể chỉ định phẫu thuật như ở cấp độ 1, 2. Ở cấp độ 3B thì thường ra đi sau 2 năm nếu điều trị tích cực; có khoảng 7-9% sẽ may mắn được chữa khỏi (qua 5 năm).

Về điều trị chính thì chỉ có hóa trị và xạ trị là áp dụng ở giai đoạn này thôi. Ngoài ra còn một số lựa chọn khác tùy theo điều kiện kinh tế và sức khỏe bác sĩ sẽ trao đổi với cụ.

Cụ Hắc ơi. Cụ nhà em chữa bệnh ở SG. Em không biết làm sinh thiết hại thế, lần đầu không bị ho ra máu, lần này mới bị.
Cụ ơi, nhà em mới báo tin, dựa vào kết quả sinh thiết, cụ nhà em chỉ bị phản ứng phụ của thuốc. Không hề có ung thư mới hay lao phổi.
Bây giờ thì bác sĩ nói, chắc sắp được xuất viện sớm thôi.
Tuần tới mới biết xem cụ nhà em có thật sự tốt hơn không.
Em thấy đã bớt lo nhiều hơn rồi. Em cảm ơn cụ Hắc và các Cụ khác. Bao giờ cụ nhà em ổn định hơn em sẽ báo cáo tiếp

hacdaihung

Xe tăng
Cụ Hắc ơi. Cụ nhà em chữa bệnh ở SG. Em không biết làm sinh thiết hại thế, lần đầu không bị ho ra máu, lần này mới bị.
Cụ ơi, nhà em mới báo tin, dựa vào kết quả sinh thiết, cụ nhà em chỉ bị phản ứng phụ của thuốc. Không hề có ung thư mới hay lao phổi.
Bây giờ thì bác sĩ nói, chắc sắp được xuất viện sớm thôi.
Tuần tới mới biết xem cụ nhà em có thật sự tốt hơn không.
Em thấy đã bớt lo nhiều hơn rồi. Em cảm ơn cụ Hắc và các Cụ khác. Bao giờ cụ nhà em ổn định hơn em sẽ báo cáo tiếp
Ở mấy tháng đầu này thì nhiều vấn đề nảy sinh lắm cụ ạ. Thường là giai đoạn khối u bùng nổ, sức khỏe suy kiệt, thuốc thì cơ thể chưa quen và chưa có nhiều hiệu quả. Hơn nữa người bệnh còn bỡ ngỡ, hoang mang nên nhiều khi chuyện nó cũng bình thường nhưng cứ nghĩ ghê ghớm lắm.

Ví dụ:
  • Sốt virut lại tưởng khối u bùng phát
  • Tác dụng phụ của thuốc làm đau thì lại tưởng do di căn
  • Bị vi khuẩn, nấm do miễn dịch kém lại tưởng K nó phát ra.
Khi gặp trường hợp như vậy thì thường nên đến bệnh viện để bác sĩ hỗ trợ. Tuy nhiên, trong mấy tháng đầu nên để ý từng chi tiết, từng loại thuốc, biểu hiện để mô tả lại cho bác sĩ. Nếu mình cứ lo lắng rối mù lên thì bác sĩ họ sẽ buộc làm xét nghiệm và ngừng thuốc, khi đó quá trình điều trị sẽ bị gián đoạn, gây hại sức khỏe.

Riêng trường hợp nhà cụ, cụ cứ tin tưởng là ít nhất 6 tháng nữa cụ không phải lo về khối u hay kháng thuốc (thông thường là 10-13 tháng). Trong thời gian này, cụ tìm mọi cách để hỗ trợ làm giảm và ức chế khối u để nếu có kháng thuốc thì cũng sẽ lâu hơn.

Nếu lặp lại trường hợp như vừa rồi, việc đầu tiên là giảm thuốc chính, ngừng thuốc phụ, giảm ăn uống, giảm vận động và theo dõi. Nếu đỡ thì là do tác dụng phụ của thuốc, nếu không đỡ thì là do viêm, nhiễm, virut chứ không có gì khác.

Qua 6 tháng thì sẽ thêm 2 trường hợp nữa là thuốc làm suy gan, thận và kháng thuốc do dùng thuốc lâu ngày; hoặc suy dinh dưỡng.

Phanhoang90

Xe đạp
cụ hắc ơi,em xem tiên lượng trên mạng t3,n2 là 3a mà,bsi cg chỉ định mổ nữa,không biết là sao ạ

hacdaihung

Xe tăng
cụ hắc ơi,em xem tiên lượng trên mạng t3,n2 là 3a mà,bsi cg chỉ định mổ nữa,không biết là sao ạ
Giai đoạn K được xác định theo TNM hoặc theo số 1-4. Trong giai đoạn theo số thì cứ lan sang thành ngực thì coi là 3B rồi.

Về logic thì phổi có thể cắt bỏ một phần hoặc một lá, hạch có thể nạo bỏ, còn thành ngực thì xử lý ra làm sao? Chắc nhà cụ chụp PET mới ra xâm lấn thành ngực chứ chụp thường thì chắc bác sĩ đã cho mổ rồi.

Mà cụ đem sinh thiết xét nghiệm đột biến gen đi. Nếu có nhiều dịch thì đem dịch đi xét nghiệm cũng được, đỡ phải sinh thiết.

Cụ nhà em sau sinh thiết cứ bị đau nhói chỗ đó. Bây giờ đang ngủ nhưng nói năng mê sảng. Ngày mai bệnh viện cho về nhưng em thấy sức khoẻ yếu quá, sợ là phải vào bệnh viện cấp cứu lần nữa. Cụ nào có kinh nghiệm về vụ này thì làm ơn chỉ giúp một chút cho em. Bọn em cũng không hề muốn cụ nhà phải làm sinh thiết, nhưng bác sĩ lang băm không nói được bệnh, đành bắt buộc phải làm.
Về vấn đề u não đã được xạ phẫu, rất ổn. Ngày xưa bọn em sợ u não sẽ lam ảnh hưởng, thế nhưng cuối cùng cái phổi lại đang hành hạ. Vẫn đang mế sảng các Cụ ạ!

hacdaihung

Xe tăng
Đúng là 3A cụ ạ, nguồn của em không phân bảng nên em khi kết hợp với mô tả của cụ nó bị lệch đi. Ở giai đoạn này thì 19-24% là chữa khỏi cụ ạ, gấp 2-3 lần giai đoạn 3B, có thể là do áp dụng được phẫu thuật.

hacdaihung

Xe tăng
Cụ nhà em sau sinh thiết cứ bị đau nhói chỗ đó. Bây giờ đang ngủ nhưng nói năng mê sảng. Ngày mai bệnh viện cho về nhưng em thấy sức khoẻ yếu quá, sợ là phải vào bệnh viện cấp cứu lần nữa. Cụ nào có kinh nghiệm về vụ này thì làm ơn chỉ giúp một chút cho em. Bọn em cũng không hề muốn cụ nhà phải làm sinh thiết, nhưng bác sĩ lang băm không nói được bệnh, đành bắt buộc phải làm.
Về vấn đề u não đã được xạ phẫu, rất ổn. Ngày xưa bọn em sợ u não sẽ lam ảnh hưởng, thế nhưng cuối cùng cái phổi lại đang hành hạ. Vẫn đang mế sảng các Cụ ạ!
Bác sĩ nhà cụ em cứ thấy thế nào ấy. Thế 2 vết mờ, bạch cầu tăng cao, sốt, viêm thì bác sĩ cứ kệ thế mà cho về ạ? Em nghĩ chắc chắn là có viêm nhiễm ở phổi rồi, có thể nó không phải vi trùng lao thôi (hoặc nó là lao nhưng xét nghiệm - nhuộm thuốc không ra, em đọc thấy thế); thuốc đích không gây ra triệu chứng đó.

Cụ cứ ở viện để điều trị kháng sinh đã. Chắc phải 5-7 ngày mới đỡ. Nhưng cụ đừng dừng thuốc đích nhé, sợ thì giảm còn nửa liều là được.

Em cũng nghĩ là bác sĩ không được biết nhiều cho lắm nên em gọi là lang băm.
Cụ nhà em hiện giờ đang được truyền kháng sinh. Cũng đỡ sốt, nhịp tim, huyết áp ổn định hơn. Nhưng hồi nãy bác lang băm lại nói theo luật phải lấy thêm một mẫu đờm nữa cho đủ 3, rồi chẩn đoán xong, có kết quả mới cho về. Khi về sẽ kê kháng sinh cho uống. Cụ nhà em bị bác sĩ nói tạm thời không được dùng thuốc đích, thế nên bọn em cũng nghe. Có một điều là theo như người nhà em nói lại thì kích cỡ u phổi đã giảm xuống từ 2.5 xuống 2.1.
Em bây giờ cũng chịu, không hiểu hai khối mờ đó là gì. Bác sĩ lang băm nói do phản ứng phụ của thuốc. Để em xem Cụ nhà em giảm sốt được mấy ngày đã, rồi mới có thể đoán ra chuyện gì đã xảy ra.
Trong thời gian chờ đợi thì các Cụ biết gì cứ chia sẻ giúp em. Để em mở mang thêm chút kiến thức, chứ trăm sự nhờ hết lang băm là nguy hiểm lắm

hacdaihung

Xe tăng
Em cũng nghĩ là bác sĩ không được biết nhiều cho lắm nên em gọi là lang băm.
Cụ nhà em hiện giờ đang được truyền kháng sinh. Cũng đỡ sốt, nhịp tim, huyết áp ổn định hơn. Nhưng hồi nãy bác lang băm lại nói theo luật phải lấy thêm một mẫu đờm nữa cho đủ 3, rồi chẩn đoán xong, có kết quả mới cho về. Khi về sẽ kê kháng sinh cho uống. Cụ nhà em bị bác sĩ nói tạm thời không được dùng thuốc đích, thế nên bọn em cũng nghe. Có một điều là theo như người nhà em nói lại thì kích cỡ u phổi đã giảm xuống từ 2.5 xuống 2.1.
Em bây giờ cũng chịu, không hiểu hai khối mờ đó là gì. Bác sĩ lang băm nói do phản ứng phụ của thuốc. Để em xem Cụ nhà em giảm sốt được mấy ngày đã, rồi mới có thể đoán ra chuyện gì đã xảy ra.
Trong thời gian chờ đợi thì các Cụ biết gì cứ chia sẻ giúp em. Để em mở mang thêm chút kiến thức, chứ trăm sự nhờ hết lang băm là nguy hiểm lắm
Thực ra bác sĩ thiếu nhạy cảm và thiếu kinh nghiệm nên nhà cụ đi ngược định hướng. Xét nghiệm đàm là chẩn đoán lao tốt nhất còn sinh thiết là chẩn đoán K tốt nhất.

Nếu là bác sĩ kinh nghiệm, bác sĩ sẽ biết rằng kháng thuốc đích sau 1-2 tháng gần như là không có hoặc nếu có thì cũng không có triệu chứng như vậy. Các bác sĩ ở mình ít điều trị chuyên sâu thuốc đích nên thiếu kinh nghiệm là nhiều. Ngay cả bác sĩ chuyên khoa ung bướu hàng đầu như Dr. West cũng thay đổi quan điểm và phương án điều trị thuốc đích theo từng thời điểm.

Nếu bác sĩ nhạy cảm, với tiền sử bệnh như nhà cụ, với triệu chứng đó thì xét nghiệm đàm phải ưu tiên trước nhất chứ không phải vật bệnh nhân ra sinh thiết để xem khối u nó là cái gì. Vì sinh thiết sẽ có nhiều sai sót khi xét nghiệm lao.

Tuy nhiên nhà cụ sẽ gặp may nếu bác sĩ tìm ra vi khuẩn trong mẫu sinh thiết vì sẽ được điều trị ngay. Còn bây giờ nhà cụ sẽ phải đợi kết quả sau 1 tuần nữa mới có phương án điều trị.

Phanhoang90

Xe đạp
cụ hắc ơi,cụ có thể giúp em phân tích các vấn đề khi điều trị k phổi 3a ko,vì sao cùng dc chỉ định phẫu thuật mà giai đoạn này tỉ lệ sống 5 năm lại thấp hơn,và nếu phẫu dc thì có những điều j tốt hơn so với không phẫu dc,em cảm ơn cụ nhiều lắm ạ

Phanhoang90

Xe đạp
cụ hắc ơi,hôm này nhà em có nhận thêm kết quả như sau: ck7 dương tính,egfr:nhẹ từng ổ,kết luận hình ảnh mô học và hmmd phù hợp với adenocarcinoma của phổi,egfg dương tính nhẹ<200 điểm,có ý nghĩa j ko ạ

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
cụ hắc ơi,hôm này nhà em có nhận thêm kết quả như sau: ck7 dương tính,egfr:nhẹ từng ổ,kết luận hình ảnh mô học và hmmd phù hợp với adenocarcinoma của phổi,egfg dương tính nhẹ<200 điểm,có ý nghĩa j ko ạ
Chào cụ,

2 hệ thống phân loại giai đoạn cho ung thư. Hệ thống TNM dựa trên kích thước, vị trí và mức độ nguy hiểm của khối u nên nó cụ thể hơn giúp cho bác sĩ lựa chọn phác đồ điều trị phù hợp đặc biệt là phẫu thuật. Với hệ thống giai đoạn như 1, 2 , 3 ,4 thì nó chỉ phân loại đơn giản là kích thước và di căn xa hay gần thôi, cái này phục vụ cho thông tin đối với người bệnh và chủ yếu là để tiên lượng.

Tiên lượng cho giai đoạn 3A sẽ chỉ mang tính tham khảo. Cùng là giai đoạn 3A nhưng nếu chia theo TNM thì nó gồm 8 nhóm. Có nhóm phẫu thuật thì sẽ tốt nhưng có nhóm lại không thể phẫu thuật được, mặc dù đều là 3A (nôm na là chưa di căn ra xa khối u chính). Hơn nữa, trong K phổi lại có nhiều loại tế bào khác nhau, có tế bào thì hay phát hiện sớm do nó phát triển chậm; có tế bào thì lại phát triển rất nhanh, khi chẩn đoán thì nó đã di căn xa rồi. Chủng loại tế bào cũng góp phần vào mức độ đáp ứng thuốc của người bệnh. Ví dụ, những bệnh nhân có ERGF(+) mặc dù ở giai đoạn 4 nhưng lại có thể tiên lượng tốt hơn ở những bệnh nhân EGFR(-) ở giai đoạn 3.

Kết quả xét nghiệm EGFR dương tính của nhà cụ chưa thể kết luận được có dùng được thuốc đích hay không. Ví dụ, bệnh nhân có thể EGFR có đột biến Exon 19, 20, 21, trong đó chỉ Exon 19 hay 21 là hợp với thuốc đích thôi. Do vậy, cụ cần phải làm xét nghiệm để có thể xem phù hợp với thuốc đích hay không thôi (tức là họ sẽ so sánh đột biến gen xem có giống với mẫu Exon 19 hay 21 hay không).

BMD2015

Xe đạp
Chào mọi người!
Em có mẹ bị ung thư phổi biểu mô tế bào vẩy di căn lên tiểu não. Đang điều trị ở Bạch Mai được 6 tháng. Em xin kể bệnh mẹ em như sau. Trước tết mẹ em vẫn bình thường. Đến 5 tết thì sáng ra mẹ em bị đau đầu, mùng 7 tết em đưa mẹ em ra bạch mai kiểm tra thì phát hiện u não 1,7 - 1,9 cm. Em cho mẹ em nhập viện ngay, trong quá trình nhập viện xong mẹ em được kiểm tra toàn bộ thì phát hiện K phổi biểu mô tế bào vẩy kích cỡ 1,7 - 2 cm. Do khối u não của mẹ em nằm giữa ranh rới bên trong tiểu não và đại não lên mẹ em được hội chuẩn mổ Gamma knife khoảng đầu tháng 3 dương lịch và truyền hóa chất 4 đợt đến bây giờ. Xong hiện tại khối u phổi của mẹ em không đáp ứng vẫn kích cỡ như cũ, điều đặc biệt là mẹ em từ xưa đến đến bây giờ ko có biểu hiện gì của ung thư phổi cả như ho, tức ngực, khó thở.... nhưng sinh khiết lại cho kết quả K phổi biểu mô tế bào vẩy ko có đột biến gen. Khối u não của mẹ e thì có tăng lên 2,6 - 3,1 cm gây chèn ép lên mẹ em vẫn hay đau đầu giữ dội và em có đề nghị cho mổ gamma lại liều cao hơn nhưng bác sĩ ở Bạch Mai kêu ko được và nói hết cách rồi mang mẹ về đi. Mẹ em hiện tại vẫn ăn uống bình thường khi có thuốc omo gì đó nhưng hết lại đau. Mong mọi người ai biết có cách gì chỉ cho em với em thương mẹ em lắm. Em cám ơn mọi người.

BMD2015

Xe đạp
Hiện giờ mẹ em đi lại phải có người đỡ. vì hay chóng mặt. Thương mẹ quá mà ko làm gì được đành lên đây mong mọi người giúp đỡ

hacdaihung

Xe tăng
Hiện giờ mẹ em đi lại phải có người đỡ. vì hay chóng mặt. Thương mẹ quá mà ko làm gì được đành lên đây mong mọi người giúp đỡ
Chào cụ,

Nhưng em để ý thấy, có nhiều trường hợp K phổi di căn não thì khối u ở não lại đáp ứng rất tốt với thuốc đích. Hầu hết các khối u ở não tan biến chỉ sau một thời gian ngắn sử dụng thuốc.

Tuy nhiên, trường hợp không đột biến gen và di căn não như nhà cụ thì em chỉ gặp một trường hợp được kể như sau:
  • Khi phát hiện K phổi, đã di căn đến thượng đòn, lấy sinh thiết thượng đòn làm xét nghiệm EGFR ngay, nhưng là (-) nên đã dùng hóa trị
  • Cho đến trước Tết, đã hoàn thành hóa trị, ~20 Tết, bệnh nhân thấy đau đầu, chụp CT ko phát hiện thấy gì. Đến 10 Tết chụp lại thấy đã lan tràn ở não. Bác sỹ khuyên dùng thử Tarceva. Sau vài ngày sử dụng, đau giảm nhanh.
  • Và sau này, trường hợp này được thông báo là sức khỏe đã bình phục và có thể đi du lịch được.
Thực tế thì cơ chế K phổi di căn lên não ra làm sao, trạng thái ở não nó như thế nào thì các y học hiện nay vẫn chưa hiểu rõ nó. Phương án của Tây y thì Hóa trị gần như chịu thua mà chỉ có Xạ trị thôi lý do là rất ít thuốc hóa trị có thể vượt qua hàng rào máu não. Đối với thuốc đích thì lại khác, nó ưu điểm là kích thước phân tử rất nhỏ để có thể chui vào trong tế bào K và ngăn chặn thụ thể EGFR có trong tế bào K, do vậy, nó vượt qua hàng rào máu não cũng rất đơn giản.

Chính vì lý do đó, em không nghĩ có phương án nào tốt hơn thuốc đích lúc này. Có thể người ta nói là chỉ EGFR (+) mới phù hợp để dùng cho thuốc đích nhưng cũng có kết luận nào EGFR (-) với khối u ở não cả, vì khi tế bào K phổi di căn lên não nó sẽ có sự thay đổi nào đó.

Ngoài ra, vì khi xạ trị não, các tế bào K bị đứt gãy ở não sẽ tạo ra nhiều oxy hóa theo thời gian nó sẽ gây hại tới các tế bào lành. Do vậy, Melatonin, Omega-3 là hai hoạt chất mà có thể khắc phục được vấn đề này.

Trạng thái
Thớt đang đóng