Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

trung4740

Đi bộ
Bài viết của bác chủ top rất có ý nghĩa. Với nhiều người mắc bệnh K và có người thân mắc K. Một ngày buồn ,sáng nay em có đưa mẹ em đi khám ở bệnh viên đại học y hà nội .em có người anh họ đang học ở đó nên nhờ đc bác sĩ đầu ngành thăm khám. bác sĩ chuẩn đoán lâm sàn mẹ em mắc ung thư dạ dày (bác nói chưa biết chính xác đang trong giai đoạn mấy bác hẹn 3 ngày nữa)nhưng em thấy 3ngày gần đây mẹ em ăn ít và nôn nhiều ,như đêm nay mẹ em ngày càng đau dạ dày nhiều hơn và nôn.Em ko tài nào ngủ dc lang thanh trên google tìm hiểu thông tin bệnh K dạ dày thì đọc đc câu chuyện của bác chủ top em thật khâm phục,em sẽ học hỏi.bác nào có biết ít thông tin về ung thư dạ dày cho em xin.Em cảm ơn các bác nhiều

xuanpho

Xe máy
Website
hander.vn
Trước ông nội vợ em cũng bị ung thư phổi, chẳng có biểu hiện gì đặc biệt, chỉ khát nước và thích uống nước chanh đường, người chỉ hơi mệt mệt, k ho hắng gì mà ông cụ cũng k hút thuốc. Nói mãi cụ mới lên khám thì chụp phôỉ thấy có khối u, bác sỹ xét nghiệm nói K giai đoạn cuối rùi. Cụ dùng thuốc xuống sức nhanh lắm, được 2 tháng thì cụ đi....

Giờ lắm bệnh mà chẳng ngờ tới được!

hacdaihung

Xe tăng
Cách đây 5 năm bố em cũng phát hiện K phổi, cấp cứu ở viện 108, vì cụ nhà em có chế độ hưởng cấp Tướng tá ( nên việc khám xét lúc nào cũng được ưu tiên nhé), lúc bác sĩ bảo về làm ảnh chuẩn bị hậu sự cho cụ đi, nhưng nhà em quyết tâm tìm mọi cách chữa trị và tìm ra người rừng Trần Ngọc Lâm và lấy thuốc của ông í uống trong thời gian nằm ở phòng cấp cứu ở viện 1 tháng và kết quả sau đó 1 tháng khám lại phổi trong veo ( ông bác sĩ trưởng khoa còn bất ngờ cơ bác ah) giờ cụ nhà em 83 tuổi và vẫn mạnh khỏe a. Có bệnh thì vái tứ tung ah, chia sẻ với bác chủ để bác thêm tinh thần lạc quan ah
Cụ ơi, thuốc của ông Lâm là trà túi lọc phải không hay thuốc mua về phải sắc lên?

famvu91

Xe máy
Các cụ đã có ng nhà dùng afitinib ở bên sing chưa? Hoặc là pp immunotherapy. Cho em xin chút thông tin với.

Các cụ cho em hỏi là Mẹ em giai đoạn 4, di căn não, đang dùng thuốc đích. Mấy nay đang nằm bệnh viện cấp cứu vì viêm phổi. Mệt mỏi vì không ăn, khó ngủ, khó thở. 67 tuổi. Cụ nào có kinh nghiệm chỉ giúp em xem vụ viêm phổi này có dễ vượt qua không? Tiên lượng thế nào? Em cảm ơn các Cụ trước!

hacdaihung

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi là Mẹ em giai đoạn 4, di căn não, đang dùng thuốc đích. Mấy nay đang nằm bệnh viện cấp cứu vì viêm phổi. Mệt mỏi vì không ăn, khó ngủ, khó thở. 67 tuổi. Cụ nào có kinh nghiệm chỉ giúp em xem vụ viêm phổi này có dễ vượt qua không? Tiên lượng thế nào? Em cảm ơn các Cụ trước!
Nhà cụ dùng thuốc đích được bao lâu rồi ạ? Có đột biến gen hay không? Có sốt không?

thienly

Xe máy
Cụ ơi, thuốc của ông Lâm là trà túi lọc phải không hay thuốc mua về phải sắc lên?
Thuốc bác Lâm kê cho bà nhà em là trong túi lọc, di căn rồi thì dùng 2 gói đun với 1,5l nước trong 15-20 phút rồi uống thay nước. E có cho thêm bạch hoa xà thiệt thảo và bán chi liên, mỗi thứ 20g đun cùng.
Theo e biết thuốc bác này chỉ có khoảng 7 vị, gia giảm liều lượng khác nhau cho từng loại K khác nhau.

thienly

Xe máy
Các cụ đã có ng nhà dùng afitinib ở bên sing chưa? Hoặc là pp immunotherapy. Cho em xin chút thông tin với.
Afitinib thì em chwq nghiên cứu. Immunotherapy là thế hệ thuốc rất mới, một số đã được thông qua để dùng cho bệnh nhân ở Mỹ, tỷ lệ đáp ứng thuốc rất tốt. Nhưng ở VN e hỏi thì chưa có. Có 1 trial thấy có kế hoạch recruit cả bệnh nhân ở VN, nhưng hiện tại chưa triển khai. Bác có điều kiện dùng thì rất tốt đấy ạ.

thienly

Xe máy
Cách đây 5 năm bố em cũng phát hiện K phổi, cấp cứu ở viện 108, vì cụ nhà em có chế độ hưởng cấp Tướng tá ( nên việc khám xét lúc nào cũng được ưu tiên nhé), lúc bác sĩ bảo về làm ảnh chuẩn bị hậu sự cho cụ đi, nhưng nhà em quyết tâm tìm mọi cách chữa trị và tìm ra người rừng Trần Ngọc Lâm và lấy thuốc của ông í uống trong thời gian nằm ở phòng cấp cứu ở viện 1 tháng và kết quả sau đó 1 tháng khám lại phổi trong veo ( ông bác sĩ trưởng khoa còn bất ngờ cơ bác ah) giờ cụ nhà em 83 tuổi và vẫn mạnh khỏe a. Có bệnh thì vái tứ tung ah, chia sẻ với bác chủ để bác thêm tinh thần lạc quan ah
Bố cụ thật là may mắn hợp thuốc. Bà nhà em uống thuốc này cũng để yên tâm thêm thôi chứ e thấy cũng không có tác dụng gì lắm.

Cụ nhà em có đột biến gen, mới dùng thuốc đích được năm tuần thôi ạ

hacdaihung

Xe tăng
Cụ nhà em có đột biến gen, mới dùng thuốc đích được năm tuần thôi ạ
Cụ yên tâm đi ạ, trừ phi có sai sót trong cách dùng thuốc hoặc rủi ro khi xử lý không tốt các triệu chứng trong thời gian đầu (khi thuốc chưa phát huy hiệu quả) thì thuốc đích sẽ giúp bệnh nhân không phải lo tới khối u trong vòng 10 tháng. Gần 90% bệnh nhân sẽ đáp ứng tốt với thuốc.

Cũng với điều kiện như trên, tiên lượng khoảng 2,5 năm (nếu chỉ dùng thuốc đích mà không dùng thuốc gì khác)

Âm thầm theo dõi diễn đàn 2 tháng nay, hôm nay e quyết tâm vào hỏi các bác 1 chuyện: dạo này em thấy ngta giới thiệu cho e thực phẩm chức năng gì đó của Nga và qcao là chữa đc ung thư. Em xin hỏi đã bác nào biết và dùng chưa ạ? Mẹ e cũng K phổi gđ4 như bác Hắc đại hùng ạ

hacdaihung

Xe tăng
Âm thầm theo dõi diễn đàn 2 tháng nay, hôm nay e quyết tâm vào hỏi các bác 1 chuyện: dạo này em thấy ngta giới thiệu cho e thực phẩm chức năng gì đó của Nga và qcao là chữa đc ung thư. Em xin hỏi đã bác nào biết và dùng chưa ạ? Mẹ e cũng K phổi gđ4 như bác Hắc đại hùng ạ
Em chưa nghe nói đến loại đó cụ ạ, cụ có tên của nó không?

Còn việc chữa được ung thư thì lá đu đủ, gạo lứt, trà xanh... cái nào mà chả nghe nói là chữa được hả cụ. Quan trọng là nó phù hợp với loại ung thư nào? Thể trạng giai đoạn ra làm sao? Có an toàn hay không? Hiệu quả thống kê qua thử nghiệm y tế (hoặc ít nhất là nghiên cứu) có hay không? Tỉ lệ đáp ứng và thời gian kéo dài là bao lâu?

Nếu các câu hỏi trên không được trả lời thì nó vẫn dừng lại ở "thực phẩm" có hoặc không có tác dụng hỗ trợ điều trị ung thư thôi. Nếu gặp may thì vẫn có cơ hội nhưng hãn hữu lắm.

Nhà cụ hiện nay sức khỏe ra sao? Cụ đang điều trị như thế nào?

Em dc gửi cho 1 file word gthieu, đây là trích đoạn giới thiệu: Tập đoàn sức khỏe Siberi được thành lập năm 1996, có trụ sở tại thành phố Novosibirsk Cộng hòa Liên Bang Nga. Tập đoàn đã sản xuất và phân phối gần 300 sản phẩm tại 25 quốc gia trên thế giới, trong đó có Mỹ và Đức." Mẹ e đột biến gen 19 và cũng đang dùng thuốc đích đc gần 4 tháng. Bà vẫn sinh hoạt bthuong, thỉnh thoảng k có jup việc fải trông cháu thì hơi mệt 1 tẹo. Cũng bị phản úng phụ của thuốc là mụn mọc ra ngoài. Trong tjan đợi kqua xét nghiệm đột biến gen mẹ e đã phải truyền hoá chất 1 lần ạ

Dạ thưa các Cụ.
Mẹ em còn bị di căn não, giờ lại có khả năng thêm một u nữa ở phổi trái. Đang ở bệnh viện truyền kháng sinh mạnh vì nghi viêm phổi (chưa chắc). Tự nhiên sau vườn có một cụ chim bị tai nạn, va vào không khí, lăn ra ngỏe. Nói chung, nếu được hai năm rưỡi như cụ Hắc nói thì em biết ơn cụ lắm lắm

hacdaihung

Xe tăng
Thuốc bác Lâm kê cho bà nhà em là trong túi lọc, di căn rồi thì dùng 2 gói đun với 1,5l nước trong 15-20 phút rồi uống thay nước. E có cho thêm bạch hoa xà thiệt thảo và bán chi liên, mỗi thứ 20g đun cùng.
Theo e biết thuốc bác này chỉ có khoảng 7 vị, gia giảm liều lượng khác nhau cho từng loại K khác nhau.
Em thì không dùng thuốc của ông Lâm nhưng em cũng đã đọc qua báo VTC có nêu 7 vị mà ông ấy sử dụng để chữa bệnh rồi. Ông ấy nói thuốc đấy ông ấy gieo ở vùng Hoàng Liên Sơn. Em nghĩ nếu đúng là 7 vị đó có trong thang thuốc thì đều là các vị thuốc tốt, còn tốt cho Ung thư nói chung và ung thư phổi nói riêng thì cũng chưa có cơ sở nào cả. Thông tin trên mạng thì cũng có người hợp thuốc.

Ông ấy có thể là một người tốt, tâm huyết với quê hương và yêu nghề hái thuốc nhưng về khả năng chữa bệnh, bắt bệnh của ông ấy thì em chưa biết nhiều. Tiểu sử của ông ấy như sau, em xin tóm tắt qua để biết được ông ấy đã tự vượt qua K phổi như thế nào.

1989
  • Bác sĩ bảo ông bị lao
1991
  • Ông nhập viện 103, bác sĩ bảo K phổi. Ông trốn viện về Lào cai mà không điều trị gì
Mấy năm sau
  • Khi bệnh nặng, ông làm quần quật trong Gara Ô tô ở Lào Cai. Việc làm việc nặng để chết lại giúp ông sống sót. :-/
  • Khi Gara hết việc ông sang Trung Quốc làm cửu vạn. Lúc bệnh nặng, ông một mình đánh trọng thương đại ca giang hồ là Lìu Cắm Xìn cùng 2 tên đệ tử to khỏe. ^:)^
  • Sau vụ đó ông trốn về Việt nam, không ngờ đại ca giang hồ kia giờ tàn phế lại gọi ông sang để bày tỏ cảm kích và kết nghĩa.
  • Đại ca giới thiệu ông với một thiếu gia tướng tá của quân đội Trung Quốc là Vàng Lù Pao để ông được làm công việc áp tải hàng đi về vùng núi phía Tây Trung Quốc.
  • Khi đến một thị trấn ở Hymalaya, ông gặp một vị thiền sư, vì biết ông là người Việt nên vị sư chữa bệnh và dạy nghề thuốc cho ông. Việc giao tiếp khá vất vả, vì ông biết một chút tiếng Quan Hỏa mà ở đó lại có bệnh nhân biết cả tiếng Quan Hỏa lẫn tiếng Phạn nên làm thông ngôn cho ông.
  • Ở đó, ông thấy rằng dân Tây tạng vô cùng ngưỡng mộ Việt nam. Bài hát du con cổ cách đây hơn 700 giờ các bà mẹ Tây Tạng vẫn còn hát cho con có đoạn: "Có một đất nước phía Nam nhỏ bé, nóng lắm và có quả chuối, nhưng đã ba lần đánh thắng quân Nguyên hùng mạnh...".:-"
  • Sau 4 tháng, sức khỏe của ông đã khá lên. Sư phụ cho ông một bao thuốc và bài thuốc bí truyền 7 vị mà ông chưa truyền cho ai bao giờ và dặn ông hứa phải không tiết lộ cho ai.:-$
1998
  • Hà Khẩu mở cửa, ông thôi áp tải hàng và về Lào cai sửa chữa ô tô và chở vật liệu thuê. Với bao thuốc đó, ông sống khỏe mạnh thêm 7 năm nữa.
  • Đến cuối năm đó thuốc hết nên bệnh tái phát. Ông ho ra cả một vốc tay máu.
  • Ông quyết định leo lên Fansipan để chết trên đó đỡ phiền hà vợ con.
Cuối năm 1998
  • Khi sự sống gần với cái chết, ông quyết định leo lên đỉnh Fansipang trong 4 ngày, 4 đêm. Hồi đó Fansipan không có đường lên như bây giờ. Lên đến độ cao 2900M thì ông thấy ở đây có nhiều vị thuốc như Tây Tạng. Ông vặt ăn và khỏe lên
  • Tại đây, ông chui vào hang cởi trần và ngồi thiền dưới cái lạnh 3-4 độ. Mỗi ngày ông chỉ ăn 1 bát cơm (~X() và uống nước thuốc. Ông cho rằng, ngồi thiền thì đầu óc thanh thản là phương pháp để làm giảm tiêu thụ năng lượng cơ thể, vì bộ não tuy nhỏ nhưng lại tiêu tốn nhiều năng lượng nhất.
  • Cũng năm đó, ông gặp người cựu binh Pháp già 84 tuổi lên tìm lại con đường xưa và ông nhận công việc tìm đường này.
1998, và nhiều năm sau
  • Sau 2 năm lần mò, chặt cây, tỉa cành, rải muối cho trâu đi thì con đường lên Fansipan có hình hài như ngày nay được hình thành.:x
  • Đóng góp của ông Lâm cho con đường du lịch mạo hiểm lên đỉnh Fansipan không những không được ghi nhận, mà cũng kể từ đó, ông bị lãnh đạo Vườn Quốc gia Hoàng Liên đuổi ra khỏi rừng. Ông dựng lều ở đâu, họ bắt gặp là dỡ lều ở đó.
  • Với kinh nghiệm đi rừng và hiểu biết về cây cỏ của mình, ông từng hợp tác với Tập đoàn Bảo Long, ĐH Dược, công ty Hoa lợi và nhiều giáo sư tiến sĩ nhưng không có được sự tin tưởng lẫn nhau trong việt phát triển và bảo tồn cây thuốc. Nên ông lại công việc tự gieo trồng và hái lượm thuốc để chữa bệnh cho mọi người.
  • Sau đó ông hợp tác với người có tâm huyết để phát triển nên sản phẩm trà túi lọc Trường Sinh Thang và tuyên bố ‘Tôi sẽ giúp hàng ngàn người tránh bệnh ung thư!’
2010
  • Trong một chuyến đi rừng nhà báo Phạm Ngọc Dương của báo VTC đã nghe câu chuyện về người rừng Trần Ngọc Lâm. Anh đã viết loạt phóng sự hàng chục bài vô cùng hấp dẫn về người rừng "huyền thoại" này. Các cụ có thể xem thêm tại đây.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Dạ thưa các Cụ.
Mẹ em còn bị di căn não, giờ lại có khả năng thêm một u nữa ở phổi trái. Đang ở bệnh viện truyền kháng sinh mạnh vì nghi viêm phổi (chưa chắc). Tự nhiên sau vườn có một cụ chim bị tai nạn, va vào không khí, lăn ra ngỏe. Nói chung, nếu được hai năm rưỡi như cụ Hắc nói thì em biết ơn cụ lắm lắm
Em nghĩ chắc ổn thôi. Di căn não nó tiến triển nhanh lắm, sau 5 tuần mà nhà cụ không thấy phần này nó hoạt động mạnh hơn có nghĩa là thuốc có hiệu quả rồi.

Sao cụ lại nghĩ là có thêm u ở phổi trái? Trong thời gian 3-4 tháng sau chẩn đoán, kể cả thuốc đích có tác dụng, người bệnh sẽ gặp rất nhiều vấn đề, nhiều khi phải cấp cứu, nhưng nó đều có thể điều trị được (quan trọng là kịp thời và thầy thuốc tốt).

Còn nếu khối u vẫn phát triển cụ cần rà soát lại cách uống thuốc xem nó có hấp thụ, phân bổ được thuốc có hiệu quả chưa. Cái này có thể nhận biết qua tác dụng phụ như tiêu chảy, khô da. Cụ nhớ uống lúc bụng đói, có thể uống kèm với VitC, đi lại sau khi uống, chỉ ăn ít nhất sau 2-3 giờ.

Chuyện con chim kệ nó cụ ạ! Lúc trước em cũng như cụ bây giờ, lo lắng lắm. Sáng nào trước khi đi làm và tối đi làm về em cũng thắp nén hương tổ tiên. Em không xin điều thần kỳ xảy ra mà em chỉ xin tâm em tĩnh trước mọi tình huống để có thể đưa ra những quyết định đúng và kịp thời.

Chỉnh sửa cuối:
Tại vì chụp hình gì đó bác sĩ thấy đốm mờ, nghi hoặc là một u khác, hoặc là một khối nhiễm trùng (nói chung là chưa chắc). Cuối tuần bác sĩ chính nghỉ sạch rồi.
Mẹ em bị tiêu chảy rất thường xuyên, da nứt nẻ, khô, chảy máu ở mấy đầu ngón tay. Như thế là hấp thụ tốt hay không vây cụ Hắc? Em cảm ơn Cụ nhiều!

hacdaihung

Xe tăng
Tại vì chụp hình gì đó bác sĩ thấy đốm mờ, nghi hoặc là một u khác, hoặc là một khối nhiễm trùng (nói chung là chưa chắc). Cuối tuần bác sĩ chính nghỉ sạch rồi.
Mẹ em bị tiêu chảy rất thường xuyên, da nứt nẻ, khô, chảy máu ở mấy đầu ngón tay. Như thế là hấp thụ tốt hay không vây cụ Hắc? Em cảm ơn Cụ nhiều!
Như vậy là hấp thụ tốt cụ ạ; còn phân bổ thì chưa rõ, phân bổ nó phụ thuộc nhiều vào chất lượng máu. Nhà cụ nhớ giữ gìn sạch sẽ, tránh nấm, nhiễm trùng.

Nhà cụ trước khi dùng thuốc có xạ trị không?

Thế thì may mắn quá cụ Hắc ơi. Lúc đầu mẹ con em cứ nghĩ bị tiêu chảy là mất hết thuốc.
Mẹ em được xạ phẫu mấy u ở đầu bằng tia gamma hay cyber gì đó cụ Hắc ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng