Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng
Mấy hôm trước nồng độ ammonia len 54 nhung nay xuống 38 gần mức bình thường.

thienly

Xe máy
Tóm tắt như sau:
  • Cột 1: Thời gian điều trị Tarceva, vào bệnh viện sau 4 tuần do chỉ số vàng da tăng dần.
  • Cột 2: Số ngày dừng Tarceva
  • Cột 3-4: Chỉ số men gan
  • Cột 5: Chỉ số vàng da
  • Cột 6: Hướng điều trị là dừng thuốc ngày số 11 và lấy sinh thiết gan ngày 14 do xét nghiệm kháng thể không tìm ra vi rút.
Ý em là tình hình nguy cấp mà sinh thiết em sợ sẽ không giúp được nhiều. Nếu đi theo hướng là bị suy gan cấp do dùng thuốc thì bác sĩ sẽ rà soát lại các loại thuốc đã sử dụng và có thể có phương án giải độc cho gan do loại thuốc đó gây nên. Tỉ lệ gây ra suy gan cấp ở Tarceva là 1:10,000 đến 1:100,000 nên được coi là rất thấp nên cần rà soát các loại thuốc khả nghi khác nữa.
Cụ hacdaihung có ý kiến về rà soát các thuốc đã/đang dùng em thấy hợp lý đấy, mợ thử xem kháng sinh bà dùng cho đợt trước là loại nào, có thêm thuốc gì khác không. Thông tin mợ có thể tham khảo ở đây nhé

http://www.drthuthuy.com/Faq/ThuocHaiGan.htm

hacdaihung

Xe tăng
Ai cũng nghĩ do một tuần truyền ksinh mạnh, nhưng nếu thế thì giờ ngừng hơn cả tuần tại sao chưa giảm đáng kể mà vàng da lại quá cao (gấp 15 lần). Bsix phổi đòi làm sinh thiết gay gắt hơn bsix gan
Hiện tại chỉ số vàng da để đánh giá mức độ nghiêm trọng của suy gan cụ ạ.

Lucke và Mallory chia làm 3 Giai đoạn:
  1. Tiền triệu là giai đoạn chưa có vàng da.
  2. Giai đoạn trung gian đánh dấu bằng sự xuất hiện của vàng da.
  3. Giai đoạn cuối với biểu hiện của bệnh lí não gan.
Phân loại lâm sàng kinh điển: dựa vào khoảng cách từ khi biểu hiện vàng da đến khi xuất hiện bệnh lí não.
  • Suy gan tối cấp: 7 ngày.
  • Suy gan cấp: 8-28 ngày.
  • Suy gan bán cấp: 5-12 tuần.
Bệnh lí não gan: đóng vai trò trung tâm trong chẩn đoán suy gan cấp được chia thành 4 độ:
  • Độ I: thay đổi trạng thái tình cảm, giảm tập trung và giảm chức năng tâm thần vận động, có thể kích thích được.
  • Độ II: chậm chạp, ứng xử không phù hợp, còn khả năng nói.
  • Độ III: thẫn thờ, mất định hướng, kích động.
  • Độ IV: hôn mê, có thể còn đáp ứng với kích thích đau.
Chẩn đoán nguyên nhân
  • Do virus: viêm gan A, B, C (rất hiếm gặp), E, non – A non – B, Cytomegalovirus, Herpes simplex virus, EBV, thuỷ đậu.
  • Thuốc: thường gặp paracetamol, halothan, isoniazid, rifampicin, thuốc kháng viêm steroid, sulphonamid, flutamid, sodium Valproat, Carbamazepin, allopurinol, ketoconazol, IMAO, thuốc chống nấm,…
  • Nhiễm trùng huyết và suy đa tạng: khoảng 25% bệnh nhân.
  • Chuyển hoá: bệnh Wilson, hội chứng Reyes.
  • Tim mạch: hội chứng Budd-Chiari.
  • Các nguyên nhân khác: gan nhiễm mỡ cấp trong thai kì, u lympho, thuốc nam…
Các biện pháp hồi sức cơ bản
  • Đầu cao 45°.
  • Tôn trọng trục đầu – cổ – thân.
  • Theo dõi tri giác vả đường kính đồng tử.
  • Đặt nội khí quản nếu cần, thông khí cho nhược thán nhẹ.
  • Chống phù não: manitol 20%: 0,4g/kg.
  • Bù nước điện giải, thuốc vận mạch nếu cần.
  • Lọc ngoài thận.
  • Dự phòng kháng H2, ức chế bơm proton, chống chảy máu tiêu hoá.
  • Cung cấp glucose (glucose 5% – glucose 20%).
  • Theo dõi glucose máu theo giờ.
  • Bilan dịch vào ra

Chỉnh sửa cuối:
Cụ em ở bệnh viện được 5 ngày rồi 9/9, vàng da từ ngày 3/9. Có nghĩa là 11 ngày.
Ở bệnh viện giống như họ sợ cho thuốc nữa thì cụ em ngộ độc nữa

Dạ tình hình là cụ nhà em được tha cho về không làm sinh thiết. Bây giờ chỉ cố gắng tự khỏi, bác sĩ không cho thuốc gì.
Theo bác sĩ (khác bác sĩ hôm qua) nói thì cụ nhà em bị tác dụng phụ của thuốc lần nữa.
Hôm qua em hơi căng thẳng, người thì nói di căn tụy, người thì nói di căn gan, một lúc em tẩu hỏa nhập ma nên viết bài nhát gừng thế.
Đó là tất cả cho đến giờ này. Các cụ ở đây thương em quá nên em rất cảm động. Mẹ em mà qua được đợt sinh thiết này là nhờ các cụ nhiều lắm. Chúc các cụ và người thân sẽ gặp nhiều may mắn

nad238

Xe đạp
Bố em hiện giờ rất gầy yếu, ho và đờm dãi rất nhiều, chụp phim thì thấy có điểm mờ ở phổi, bác sỹ cũng chẳng khẳng định đó có phải là di căn không nữa trong khi cái u ở thực quản thì lại không phát triển, thậm chí còn nhỏ lại. Vấn đề bây giờ lại nằm ở phổi. Các bác cho em hỏi, thuốc đích mà các bác hay dùng có thể dùng được cho trường hợp di căn sang phổi không hay chỉ dùng cho ung thư phổi nguyên phát? Cảm ơn các bác nhiều!

Nad: mẹ chị đã bị y chang, u cũ nhỏ hơn chut, bác sĩ thấy hai đám mờ ở phổi, cũng không chắc là gì. Cuối cùng buộc Mẹ chị phải làm sinh thiết phổi cách đây ba tuần. Cũng chẳng thấy gì.
Bác sĩ kết luận viêm phổi do tác dụng phụ của thuốc.
Bố em điều trị bao lâu rồi?
Phanchinghi: Chúng ta không nên lạm dụng thuốc giảm đau quá, rất hại gan, cụ có thể chịu được thì nói cụ cố gắng

hacdaihung

Xe tăng
Bố em hiện giờ rất gầy yếu, ho và đờm dãi rất nhiều, chụp phim thì thấy có điểm mờ ở phổi, bác sỹ cũng chẳng khẳng định đó có phải là di căn không nữa trong khi cái u ở thực quản thì lại không phát triển, thậm chí còn nhỏ lại. Vấn đề bây giờ lại nằm ở phổi. Các bác cho em hỏi, thuốc đích mà các bác hay dùng có thể dùng được cho trường hợp di căn sang phổi không hay chỉ dùng cho ung thư phổi nguyên phát? Cảm ơn các bác nhiều!
Thuốc đích Erlotinib thì dùng được cho K phổi và K tụy nguyên phát thôi.

Thuốc đích cho K thực quản hiện tại có Herceptin (xét nghiệm HER2, 20% bệnh nhân phù hợp) và Cyramza (thuốc mới, ức chế VEGF).

Thuốc bắc chuyên dùng cho K thực quản hiện nay dựa chủ yếu vào Tam thất. Em đọc thấy nó gồm
  • Panax notoginseng
  • Potassium iodide
  • Peach seed
  • Sessile stemona root tuber
  • Licorice root
  • Chinese eaglewood
  • Borneol
  • Red halite
Nhiều nghiên cứu cho thấy Tam thất là loại thuốc Bắc hàng đầu trị K thực quản.

hacdaihung

Xe tăng
bệnh viện ban ngày Mai Huơng không ổn tý nào, các cụ có gặp thì không nên cho nguời nhà điều trị ở đây.
Mẹ em vẫn chưa ngủ được, các bác có thuốc nào hữu dụng không?
Sao lại gọi là bệnh viện ban ngày hả cụ? Sao cụ bảo là không ổn?

Về mất ngủ cụ có nghi ngờ nguyên nhân nào tác động không? Nhà cụ đang áp dụng phương pháp gì? Bà ngủ được bao nhiêu giờ mỗi ngày và nằm trên giường bao nhiêu giờ?

hacdaihung

Xe tăng
Tên bệnh viện là thế cụ ạ. Bệnh viện điều trị về tâm thần, thần kinh, và có cả điều trị cắt cơn cho bệnh nhân nghiện hút nữa.

Mẹ em có đến hỏi bệnh nhân về phương pháp điều trị, thăm quan các phòng chức năng: phòng ngồi thiền, phòng vận động, trị liệu thấy sơ sài hết sức nên quyết định không điều trị ở đây.

Về nguyên nhân gây mất ngủ: em đang nghi do tác dụng phụ của hoá trị cùng tâm lý gây ra nguyên nhân.
Tác dụng phụ của hóa trị nhiều khi rất nặng nề nhưng nó sẽ nhẹ dần và cụ có thể sử dụng thuốc để điều trị. Chắc cụ cũng đã thử qua trên dưới hàng chục loại thuốc rồi mà không có hiệu quả gì nên em cũng nghĩ là sẽ không có thuốc nào hơn. Mất ngủ phần nhiều nó là tâm bệnh, thuốc sẽ hầu như ít có tác dụng.

Như mình mạnh khỏe là vậy nhưng khi gặp chuyện không may đâu có ngủ ngon được. Ngay chính em những tháng đầu bà bị chẩn đoán K em cũng không tài nào ngủ được, mỗi đêm chắc chỉ 3-4 tiếng và kết quả là nó sinh ra cái bệnh suy nhược thần kinh. Mới đỡ được cách đây vài tháng.

Để điều trị tâm lý, cụ cũng đã nghĩ tới bệnh viện tâm thần rồi nhưng cụ cũng không tin tưởng vào nó. Hiện nay người ta hay thực hành liệu pháp nhận thức - hành vi để điều trị mất ngủ và cũng có hiệu quả. Chắc cụ cũng đã áp dụng một số rồi nhưng chưa đạt được hiệu quả vì mất ngủ do ung thư khác so với mất ngủ thông thường.

Em cũng phỏng vấn bà nhà em thì bà nói trong đầu mẹ lúc nào cũng ám ảnh hai từ "ung thư".
  • Có những lúc bà cảm thấy xấu hổ và cố dấu diếm nó;
  • Có lúc bà cảm thấy số phận đen đủi khi mắc phải căn bệnh hiểm nghèo này.
  • Có lúc bà cảm thấy muốn buông khi sức khỏe trục trặc và nghĩ rằng đã bế tắc.
  • Buồn nhất là bà cảm thấy mình đã từng khỏe mạnh, chồng con yêu thương cuộc sống đầy đủ mà giờ đây lại phải giành giật từng ngày.
Bấy nhiêu suy nghĩ đó thì dù có dùng bao nhiêu thuốc, bao nhiêu thủ thuật cũng chẳng mang lại được giấc ngủ.

Do vậy, song song với các biện pháp điều trị chứng mất ngủ thông thường, người nhà cần hiểu được những tâm tư người bệnh để làm vơi đi những lo âu đó. Chia sẻ là liều thuốc quan trọng nhất lúc này.

Ngoài chia sẻ trong gia đình thì em thấy ở trong nam còn có "xóm gạo lứt" là nơi những người đồng cảnh an ủi lẫn nhau. Nhiều người lại tìm đến phật pháp để được an ủi.

Các triết lý nhà phật như sinh - lão - bệnh - tử; sống - gửi - thác - về sẽ giúp cho các phật tử quên đi nỗi khổ trần ai, bớt giằng xé thì tâm sẽ tĩnh hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Phanhoang90

Xe đạp
https://vi.wikipedia.org/wiki/Tảo_xoắn
em đọc về tảo xoắn,thực sự là thấy nó rất tốt,bổ xung các dinh dưỡng cần thiết,chống oxi hóa,tăng cường miễn dịch,chống ung thư,ngoài ra còn kích thích tế bào tủy xương,phục hồi chức năng tạo máu,cụ nào có điều kiện nên dùng,em nghĩ nếu hóa trị mà dùng cái này thì giảm tác dụng phụ lắm

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
https://vi.wikipedia.org/wiki/Tảo_xoắn
em đọc về tảo xoắn,thực sự là thấy nó rất tốt,bổ xung các dinh dưỡng cần thiết,chống oxi hóa,tăng cường miễn dịch,chống ung thư,ngoài ra còn kích thích tế bào tủy xương,phục hồi chức năng tạo máu,cụ nào có điều kiện nên dùng,em nghĩ nếu hóa trị mà dùng cái này thì giảm tác dụng phụ lắm
Tảo xoắn nó nằm trong hơn 20 TPCN bổ sung cho người hóa trị ở thử nghiệm mà em có nhắc tới.

Đào Thị

Xe tải
Nhà e thì khò khò suốt ngày, e cũng ngày đêm tìm PP cho tỉnh táo có cụ nào có kinh nghiệm chỉ e với

VIKO L

Xe điện
Tham khảo: http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/ba-nam-nghien-cuu-nam-dong-trung-ha-thao-3145658.html
loại Cordycep Sinensis (loại này giống với loại đông trùng hạ thảo trên đỉnh núi tây tạng), hiện nay ở Việt Nam thì có Viện Nghiên cứu và Ứng dụng Nông nghiệp Công nghệ cao (Đại học Đà Lạt) có loại Cordycep sinensis giá 11K/viên 400mg http://dantri.com.vn/tieu-dung/nghien-cuu-san-xuat-thanh-cong-dong-trung-ha-thao-cordyceps-sinensis-20150803212124677.htm , nhưng nói chung các sản phẩm ở việt nam mình bán quá đắt mà chất lượng cũng chưa phải là tốt.
- Có 1 loại đông trùng hạ thảo cordycep sinensis chất lượng tốt giá rẻ của Mỹ là Cordycep của Aloha medicinal http://www.alohamedicinals.com/cordyceps.html#.Vev96630Eco nếu tự đặt hàng ở Mỹ thì chỉ khoảng 380k-400k/ hộp khoảng 4,5K/viên 525mg, còn mua hàng xách tay trong nước chỉ khoảng 650k / hộp khoảng 7,2K/viên 525mg
Cụ Béo cho em hỏi loại của VN không tốt bằng loại của Mỹ là căn cứ vào hàm lượng ghi trên bb hay vào hiệu quả thực tế người dùng ạ?
Cụ có đc bán loại của Mỹ ở Hà nội không ợ?

hacdaihung

Xe tăng
Tên bệnh viện là thế cụ ạ. Bệnh viện điều trị về tâm thần, thần kinh, và có cả điều trị cắt cơn cho bệnh nhân nghiện hút nữa.

Mẹ em có đến hỏi bệnh nhân về phương pháp điều trị, thăm quan các phòng chức năng: phòng ngồi thiền, phòng vận động, trị liệu thấy sơ sài hết sức nên quyết định không điều trị ở đây.

Về nguyên nhân gây mất ngủ: em đang nghi do tác dụng phụ của hoá trị cùng tâm lý gây ra nguyên nhân.
Cụ đã thử đến với Thôi miên của ông Nguyễn Mạnh Quân chưa?

hacdaihung

Xe tăng
Em xem các bài phỏng vấn của ông ấy em thấy ông ấy thật sự là người có tài về tâm lý.

Ông ấy nói, phần lớn bệnh tật đến từ tâm lý (mặc dù vậy ông ấy rất đề cao tầm quan trọng của thuốc tây). Trị liệu tâm lý là trị đến tận cùng của căn bệnh. Ví dụ nói đến bệnh béo phì bình thường ai cũng nghĩ rằng là do ăn nhiều. Tuy nhiên nhiều người ăn nhiều cũng vẫn gầy và nhiều người ăn ít nhưng vẫn béo. Y học hiện nay cho rằng đó là rối loạn trao đổi chất nhưng theo quan điểm của ông ấy phải trị được nguyên nhân làm rối loạn đó lại nằm ở tâm lý.

Về ung thư ông ấy nói đại ý như này.

Stress làm cho hàm lượng axit trong dạ dày tăng lên nhiều lần và là một nguyên nhân gây nên ung thư dạ dày, đường ruột. (Cái này em trải qua dư axit dạ dày do stress nên em công nhận là có như vậy. Mất ngủ lâu ngày sẽ đau dạ dày hoặc bị bệnh đường ruột)

Trong cuộc đời con người gặp tế bào ung thư từ 6-10 lần, khi nó lưu thông trong cơ thể nó thường bị tiêu diệt. Nó chỉ tạo thành khối u khi các tế bào này dừng lại và gặp các điều kiện thuận lợi. Stress kéo dài làm lượng mỡ máu tăng lên, thành mạch co lại và tạo ra các lớp màng protit bao quanh tế bào ung thư giúp chúng sống sót và phát triển.

Chắc các cụ còn nhớ về hiệu ứng giả dược (placebo) trong các thử nghiệm y tế khi đó chỉ uống viên thuốc giả vờ mà cũng có tác dụng chữa bệnh. Do vậy, chúng ta cần nghiên cứu thêm vấn đề trị liệu về tâm lý. Trong cuộc chiến này, các thống kê cho thấy các loại phác đồ tây y vẫn thua thiệt so với căn bệnh, do vậy chúng ta cần "kiên cường" mới có thể tăng hiệu quả của phác đồ lên nhiều lần. Muốn "kiên cường" được ta cần phải được giải tỏa tâm lý và có niềm tin mạnh mẽ vào chiến thắng

Còn về mất ngủ thì có trường hợp này:

Thôi miên – Trị liệu mất ngủ mãn tính

Chứng mất ngủ là một loại bệnh được chữa trị rất thành công bằng phương pháp Tự Thôi miên, vì các chứng mất ngủ có thể được điều trị hiệu quả nhờ Thôi miên hoặc Tự thôi miên. Dễ điều trị nhất là loại khó ngủ thông thường (khó đi vào giấc ngủ).

Trạng thái Thôi miên rất giống với trạng thái lúc gần ngủ. Khi đó hệ thần kinh không ở trạng thái căng lên để làm việc. Mà ngược lại, thậm chí rất gần với ngưỡng cửa đi vào giấc ngủ. Và rồi theo tự nhiên, người ta có thể đi vào giấc ngủ nhanh hơn. Giấc ngủ cũng sâu và yên hơn.

Thêm vào đó là khả năng tạo ám thị của Thôi miên, giúp người ta đi vào giấc ngủ dễ hơn, ngủ một mạch và tỉnh dậy một cách tươi tỉnh, khoẻ khoắn và hết mệt mỏi. Khi giấc ngủ tự nhiên được tái thiết lập lại sau một thời gian dài, thì trong vô thức hình thành một định dạng giấc ngủ mới và có lợi cho sức khoẻ. Và khi đó, người bệnh không cần dùng đến ám thị nữa.

Chứng mất ngủ thường bị gây ra bởi những ý nghĩ quấy rầy (trăn trở), những cảm giác tiêu cực (sợ hãi, cáu giận…) và những khó chịu về thể chất (căng thẳng, ráng sức, chồn chân…) Nhờ vào Thôi miên, ta cũng có thể phát hiện và xử lý các nguyên nhân gây ra chứng mất ngủ (phân tích Thôi miên).

Đối với những người đang muốn làm một việc gì đó tốt cho sức khoẻ và cơ thể của mình, thì tự thôi miên là một liệu pháp gần như vô giá, bởi vì nhờ có nó, người ta không những vượt qua được bệnh tật và những vấn đề phức tạp của mình, mà còn đạt được những thay đổi tích cực trong những khía cạnh khác nữa của cuộc sống.

Theo Phân tích của Th s Chuyên gia Nguyễn Mạnh Quân

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
em sẽ tìm hiểu phương pháp này của cụ đề xuất.
Về lý thuyết thì nó là phương pháp tốt và cần thiết cụ ạ. Nhưng em có cô bạn cũng đã từng học ở trung tâm này khuyên là không nên theo, để mai em hỏi xem có vấn đề gì không.

Cụ nào đã tham gia để chữa bệnh thì chia sẻ nhé! Cách chữa bệnh này nó liên quan đến tự điều trị tâm lý và cả bấm huyệt nên cũng không phải ai cũng phù hợp.

hacdaihung

Xe tăng
Trên trang web của ông Quân có trình chiếu một đoạn Video chữa bệnh trầm cảm cho một phụ nữ bằng phương pháp gõ huyệt và ra khẩu lệnh ám thị.

Phương pháp này được giới thiệu trong cuốn sách như dưới đây.

Về tác giả

Pamela Bruner là người đã áp dụng thành công phương pháp Tapping khi bà cố gắng loại bỏ nỗi sợ hãi của nghề tiếp thị để làm giàu từ đó, bà đã kiếm được 1 triệu đôla từ hai bàn tay trắng trong vòng 1,5 năm. Từ đó bà nghiên cứu và trở thành chuyên gia về EFT (Emotional Freedom Technique), cùng với chuyên môn về nghệ thuật biến mất nỗi sợ – xây dựng niềm tin bà đã giúp hàng triệu người tự tin phát triển bản thân, gạt bỏ nhưng trở ngại cản trở bản thân trên đường đi đến thành công. Cuộc đời bà thành công từ đó và bà còn là diễn giả, tác giả, nhạc công và là giáo viên dạy nhạc cầm chuyên nghiệp

Jack Canfield là chuyên gia hàng đầu về phát triển tiềm năng con người và nghệ thuật làm việc với năng suất đỉnh cao.

Cách đoạn Video hướng dẫn thực hành đã được dịch sang tiếng Việt các cụ có thể tìm thấy ở đường link ở đây hoặc ở đây. Trong vi deo đó em cũng thấy có thầy thôi miên làm các động tác giống như phía trên nhưng hiệu ứng không được ấn tượng như ông Quân (có thể tùy theo tinh thần của đối tượng được thôi miên).

Ở trong những Video này (tại phút 16:55 cho cụ nào tiết kiệm thời gian) người được thôi miên sẽ tự gõ vào một số huyệt tại đỉnh đầu, chân mày, cằm, xương đòn và nách. Trong suốt quá trình này là sự trao đổi giữa bác sĩ trị liệu và bệnh nhân về một vấn đề mà người bệnh cảm thấy stress về nó (ở đây là giận mẹ chồng). Câu chuyện đưa người bệnh đến cấp độ cao nhất của stress (những gì đáng ghét nhất ở bà mẹ chồng) và bác sĩ trị liệu dần dần đặt các câu hỏi để tìm ra một số nguyên nhân giúp làm giảm các stress đó (ví dụ bà ấy cũng có những điều đáng thương; mình cũng có lỗi một phần). Việc gõ vào các huyệt đạo giúp cho bệnh nhân ấn tượng hơn về những bức xúc, tức giận hay lo sợ đã được giải tỏa và gỡ bỏ (không còn cảm thấy giận nữa mà chuyển sang cảm thông).

Các vị trí huyệt EFT

Như vậy, thôi miên ở đây không có gì là huyền bí và cũng sẽ không thần kỳ. Các cụ chỉ cần tinh ý theo dõi những lo lắng của người bệnh, trò chuyện và chia sẻ những thông tin giúp cho người bệnh giải toa được những phiền muộn, lo sợ là sẽ cải thiện được bệnh tật.

---///---
Sau một buổi tối tìm hiểu về phương pháp này thì em thấy đây là một phương pháp tốt và tiềm năng. Các cụ có thể mua quyển sách trên về và tự thực hành.

Sau khi tìm hiểu các đoạn Video về ông Quân thì em thấy ông ấy bậc thầy về tâm lý. Em cảm thấy những chia sẻ của ông ấy rất thú vị và các cụ nên xem các vi deo đó.

Sau khi so sánh video của ông ấy với video phương pháp gốc + thông tin là ông ấy chỉ hướng dẫn thực hành mà không điều trị bệnh + tuyển chọn học viên và khóa học 6-16 ngày có chi phí từ vài chục tới vài trăm triệu đồng thì em nghĩ là trung tâm này cũng không phù hợp với chúng ta. Vì sao khóa học của ông có học phí cao tới như vậy thì em nghĩ cũng ít người trả lời được nhưng khi là bậc thầy về tâm lý người ta sẽ có lý do sâu xa.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng