Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

whatshouldido

Xe đạp
Trong quá trình ngó nghiêng về thuốc đích, thấy có cái này post lên đây cho cụ nào có hứng thú đào sâu và bàn luận cùng, biết đâu lại thêm 1 option nào đó dành cho tương lại của việc hỗ trợ chữa trị của chính chúng ta. Ta đều biết quá trình hình thành các mạch máu mới (angiogenesis) là việc phải có để truyền các chất nuôi dưỡng đến cho các tế bào K. Hai protein chủ đạo trong quá trình này là VEGF và MMP (matrix metalloproteinases). Họ VEGF thì mọi người cũng ko lạ nếu đã từng sử dụng các thuốc đích như Avastin, Sutent... nhưng họ MMP thì có vẻ ko được "nổi tiếng" bằng. Theo tìm hiểu thì họ này gồm khoảng 25 loại enzyme khác nhau, được đánh theo số kiểu MMP-1, .., MMP-7,.., MMP-13, vv... Có nhiều cách phân loại các enzyme trong họ MMP này nhưng ở đây chúng ta cũng chưa cần quan tâm đến cái đó vội, chỉ cần biết nôm na là mỗi một enzyme trong họ này có thể tham gia tích cực vào quá trình hình thành khối u và di căn của nhiều loại ung thư khác nhau (K phổi - MMP9/10, K tụy - MMP2/9, K dạ dày - MMP1/2/7/9/13/14, K vú - MMP14, K trực tràng, vv...). Do vậy, dễ hiểu là nếu ức chế được các MMPs này thì sẽ có tác dụng tương đương với các thuốc đích nằm trong nhóm ức chế hình thành mạch máu mới (angiogenesis inhibitors) như Avastin.

Marimastat là 1 sản phẩm đầu tiên SX bởi British Biotech, có tác dụng ức chế phần lớn các enzyme nằm trong họ MMP và đã có tương đối nhiều thử nghiệm trên người (clinical trials) cho việc áp dụng marimastat này trên nhiều loại ung thư giai đoạn muộn khác nhau (tụy, dạ dày, vv...) với kết quả cho thấy sự khác biệt tích cực trong việc sử dụng (cả trên phương diện OS lẫn PFS), phần lớn những thử nghiệm này tập trung vào đầu những năm 2000s. Một vài link tham khảo:
1. http://www.gastrohep.co.uk/news/news.asp?id=1364
2. http://www.gulfcoastcc.com.php5-4.dfw1-1.websitetestlink.com/marimastat-a-new-anticancer-drug-for-advanced-pancreatic-cancer/
3.

Mình có tìm thử thì thấy marimastat hiện được bán tương đối rộng rãi (thậm chí cả ở VN cũng có cty là đại lý nhập khẩu, dưới hình thức các hóa chất phục vụ cho phòng thí nghiệm), nhưng các thông tin mới nhất về marimastat thì lại hiện ko có nhiều, chưa tìm hiểu kỹ để biết được lý do tại sao. Tương đối mới (03/2015) thì ko có bài nào đặc biệt như http://ysjournal.com/article/the-use-of-mmps-in-cancer-research/ hay http://www.npplweb.com/wjsmro/fulltext/4/4

Post tạm lên đây, lúc nào có gì mới thì mình lại update tiếp...

phanchinghi

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Trước nhà cụ cũng gay go mà cũng vượt qua được để bây giờ có thời gian yên bình, như vậy cũng được đền đáp chút xíu cụ nhỉ? Hiện giờ nhà cụ đang duy trì bằng các loại hóa chất gì?

Hiện tại mấy cụ đang vào hóa chất nhưng gặp tác dụng phụ nên hoang mang. Trước đây nhà cụ cũng đã trải qua rồi, cụ có thể chia sẻ thêm là nhà cụ đã vượt qua như thế nào không? Bác sĩ có cho thuốc bổ trợ gì không?
Hi cụ Hùng để chia sẻ kinh nghiệm duy trì ổn định đến thời điểm hiện tại cũng thật là khó. Đối với bệnh Ung thư này, biểu hiện sức khỏe bệnh nhân tốt lên trong một giai đoạn nào đó chưa chắc đã là thành công của một quá trình điều trị. Mình chỉ cảm thấy điều trị tới thời điểm hiện tại Gia đình tạm hài lòng với kết quả điều trị bằng phương pháp Hóa trị mang lại - mặc dù hóa trị là một phương pháp điều trị ung thư cổ điển, không được đánh giá cao.

Để nói về phương pháp điều trị hay sử dụng thuốc bổ trợ, nhà mình bên cạnh theo lịch hóa trị của Bệnh viện nhà mình tuyệt đối theo nghiêm túc và khắt khe phương thức ăn uống dành cho người bị ung thư ( như ở những bài viết khác được Cụ và các thành viên chia sẻ về cách sử dụng đồ ăn cho bệnh nhân).

phanchinghi

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Có cách nào backup cái bài viết để đọc offline không các cụ nhỉ, một ngày vào đọc bài thấy giảm đi một số bài viết giá trị thấy xót xa quá.

Cứ lưu trữ offline cho tiện

hacdaihung

Xe tăng
Có cách nào backup cái bài viết để đọc offline không các cụ nhỉ, một ngày vào đọc bài thấy giảm đi một số bài viết giá trị thấy xót xa quá.

Cứ lưu trữ offline cho tiện
Thường thì Server họ back-up hàng ngày nên nếu cần thì vẫn khôi phục lại được cụ ạ! Em cũng đang tìm cách liên lạc với cụ @Xehoi_Options để khôi phục lại các bài đã bị mất nhưng có vẻ khó quá cụ ạ.

MaximaAT

Xe hơi
Em đọc topic này và theo dõi nó thường xuyên, nói chung là có khá nhiều thông tin về bệnh ung thư. Nhưng càng đọc em càng thấy hình như đây là 1 nhóm người vào otofun để seeding về 1 loại thực phẩm chức năng nào đó để chữa bệnh ung thư. Cứ đọc vài bài là có 1 người dẫn link về 1 bài viết cho loại thực phẩm chức năng. Tinh vi phết. :))

hacdaihung

Xe tăng
Em cảm ơn cụ @TOMDUY nhiều lắm ạ!

Đúng là thớt em toàn mem mới tinh, nếu mem cũ của Otofun chắc chỉ dưới 5 người. Ngay đến cụ @Hoàng A Mã nhà cũng có người bị bệnh còn nghi ngờ cả bọn em.

Nhưng đặc thù căn bệnh này là vậy, không ai cần thiết phải có "Kinh nhiệm về điều trị ung thư cả" nên khi người nhà mắc bệnh mới vào đây để chia sẻ và hỏi han. Đối với bệnh này giai đoạn cuối, thời gian còn lại chỉ là 2-6 tháng nên để có mem lâu đời là cả một tượng đài của bọn em đấy.

Còn bài viết nào, nick nào thực sự cụ cảm thấy không ổn, cụ dành cho họ thời gian để điều chỉnh và giải thích với cụ. Tổng cộng của em nếu chưa xóa đến nay chắc khoảng 3,150-3,200 bài rồi chứ như vừa rồi là chưa đủ đâu ạ; dù cao mấy em cũng sẽ chốt với cụ như đã hứa là con số 4,000.

Em cũng sẽ cố gắng để bài viết sẽ có chuyên môn hơn, mới mẻ hơn và hấp dẫn hơn nữa.

Cảm ơn cụ!

hacdaihung

Xe tăng
Em đọc topic này và theo dõi nó thường xuyên, nói chung là có khá nhiều thông tin về bệnh ung thư. Nhưng càng đọc em càng thấy hình như đây là 1 nhóm người vào otofun để seeding về 1 loại thực phẩm chức năng nào đó để chữa bệnh ung thư. Cứ đọc vài bài là có 1 người dẫn link về 1 bài viết cho loại thực phẩm chức năng. Tinh vi phết. :))
Em cảm ơn cụ đã có lời khen tinh vi và nhiều thông tin!

Nick của cụ từ năm 2007 thì cũng gọi là lão làng ở cái OF này rồi. Các mem ở đây có nick cũng chỉ vài ba tháng nhưng em thấy một vài cụ cũng đã ngoài 50 chục rồi, cũng có cụ làm ở những cơ quan cấp cao nhà nước, có những cụ là chủ doanh nghiệp lớn.

Nên em nghĩ, câu phát biểu của cụ là không phù hợp! Không phải nick càng già thì càng đáng kính. Trong Quy định của Box Bệnh Xá này cũng nêu rõ:

6. Khuyến khích tư vấn khám bệnh tại các cơ sở y tế có giấy phép hoạt động của nhà nước, đặc biệt là các cơ sở khám chữa bệnh của AE OFFers; các khiếu nại về dịch vụ y tế, phản ánh hoặc cảnh báo về thuốc và dịch vụ y tế phải có bằng chứng rõ ràng; nghiêm cấm POST bài vu khống, làm ảnh hưởng đến uy tín người khác.

Nếu mình chưa thấy rõ ràng thì chưa nên vội kết luận!

Về TPCN thì em nói như thế này.

Hầu hết ung thư ở giai đoạn cuối thì thuốc Tây không giúp được nhiều cho người bệnh; hoặc nếu bán nhà phố thì cũng sẽ được thêm vài ba năm. Và thực tế như trường hợp nhà em, bác sĩ khuyên về uống thuốc Nam vì nếu cố thì cũng là thêm được 6 tháng.

Chính vì lý do đó thớt này mới ra đời nhằm giải quyết các vấn đề sau:
  • Nếu ai còn cơ hội chữa Tây y: đây sẽ là nơi cung cấp thông tin về các loại thuốc mới, thuốc tốt và các nơi khám chữa bệnh tốt.
  • Nếu ai không còn cơ hội chữa Tây y: ở đây sẽ tìm được nơi nào nên đến và nơi nào nên tránh dựa trên kinh nghiệm xương máu của mỗi thành viên.
  • Nếu ai bị bác sĩ bỏ mặc: ở đây sẽ tìm được những bài thuốc nam, thuốc bắc hay TPCN có giá trị về tinh thần.
  • Nếu ai khúc mắc với bác sĩ, hiểu sai bác sĩ: ở đây sẽ tìm được những lời giải đáp và hướng đi có thể sẽ giải đáp nỗi bức xúc đó.
  • Nếu ai khó khăn về điều kiện chữa trị: ở đây cũng sẽ tìm được những nguồn động viên về tinh thần và có thể cả vật chất.
Chính vì mục tiêu của thớt như vậy nên nó sẽ khác nhiều so với các thớt ở OF là chủ yếu đem lại niềm vui, dí dỏm, chém gió; hoặc nó cũng không tranh luận căng thẳng như các thớt khác khi tranh luận về các vấn đề gây tranh cãi. Đây chính là điều gây hiểu lầm nhất tưởng tất cả mọi người là một ruộc với nhau.

Thực tế, thớt đã đem ra hàng ngàn đường dẫn tới hàng trăm các loại thuốc, TPCN, thuốc bắc, thuốc nam với nhiều nghiên cứu và thông tin. Nhưng có một điều mà em biết rõ là không ai ở đây bán bất kỳ loại nào trong đó cả.

Chỉnh sửa cuối:

whatshouldido

Xe đạp
Mình thì ko được điềm đạm như cụ @hacdaihung để phân tích reply bài cụ này 1 đoạn, vì b/t mình cũng chả care đến những người như thế này. Nhưng cũng phải nói có những con người đầu óc và tầm nhìn tương đối hạn hẹp, nhất là còn tự cho là "theo dõi nó thường xuyên".

immerliebe85

Xe máy
Chào cụ, sao mình ngày nào cũng đọc, thậm chí khi đi làm còn để 3G online trên phone để nhận thông tin bài mới nhưng không nhớ là đã thấy link bán TPCN nào? Thật ra mình tin là hầu hết mọi người ở đây đều có người nhà bệnh K và thậm chí mình biết có những mem trên này đã mất đi người thân dù dùng đủ loại từ thuốc tây đến TPCN.
Mình nghĩ đã bệnh này rồi thì ai quảng cáo hay giới thiệu thuốc gì mà mình có cơ hội và thông tin có căn cứ thì mình vẫn sẽ cho người nhà dùng thử vì bệnh nan y mà? Mình tin trong thớt là một nhóm nhỏ các thành viên chả vui vẻ gì mà chém gió dài dòng và mình cũng tin rằng ở đây không ai có thời gian làm việc đó vì thời gian của bọn mình là cho gia đình - những người không còn nhiều thời gian vì cái thứ bệnh quái ác và chết tiệt này và thời gian ít ỏi khác tìm một cơ hội may mắn hợp thầy hợp thuốc nên xin cụ yên tâm là không thể tinh vi để bán hàng gì được.
Mình rất thích thớt và đọc hàng ngày, ghi ghi chép chép vì nói thật ban đầu thậm chí dạ dày và bao tử mình còn tưởng hai thứ khác nhau!!
Mình tin thớt này rất bổ ích và mình vẫn đọc hàng ngày, ghi chú cẩn thận lời của nick nào khuyên gì, mình ghi chép đến cuốn thứ 3 rồi (3 cuốn tập 200 trang vì đọc còn phải ghi chú, tìm hiểu thêm nên nhiều lắm)!

Để tiết kiệm bài viết cho thớt mình nói thêm là ba mình đã truyền zometa và uống Tarceva song song rồi sẽ dừng hẳn Tarceva hai ngày nữa xong 7/12 sẽ hóa trị đợt 1. Tình trạng hiện nay phát ban ngứa nhiều, khá mệt mỏi và không muốn ăn dù đã truyền thuốc chống ói khi truyền zometa. Bác sỹ đã kê cho ba vài loại thuốc uống bổ trợ để hạn chế tác dụng phụ nhưng chưa thấy ổn. Haizz chưa hóa trị mà mệt ghê luôn!

hacdaihung

Xe tăng
Mình thì ko được điềm đạm như cụ @hacdaihung để phân tích reply bài cụ này 1 đoạn, vì b/t mình cũng chả care đến những người như thế này. Nhưng cũng phải nói có những con người đầu óc và tầm nhìn tương đối hạn hẹp, nhất là còn tự cho là "theo dõi nó thường xuyên".
Đối với em, nếu là thành viên của thớt là phải có chia sẻ về tình trạng nhà mình vì cuộc sống phải có Nhận lại và có Cho đi.

Do vậy, tất cả những cụ có trên vài ba bài ở trong thớt này đều là người nhà của bệnh nhân còn người qua đường thì hầu như chỉ để lại một lời nhắn. Còn cụ như trên thì lần đầu tiên em thấy còm ở thớt này là một lời kết tội người khác dựa trên cảm giác.

minihi

Xe máy
Chào cụ, sao mình ngày nào cũng đọc, thậm chí khi đi làm còn để 3G online trên phone để nhận thông tin bài mới nhưng không nhớ là đã thấy link bán TPCN nào? Thật ra mình tin là hầu hết mọi người ở đây đều có người nhà bệnh K và thậm chí mình biết có những mem trên này đã mất đi người thân dù dùng đủ loại từ thuốc tây đến TPCN.
Mình nghĩ đã bệnh này rồi thì ai quảng cáo hay giới thiệu thuốc gì mà mình có cơ hội và thông tin có căn cứ thì mình vẫn sẽ cho người nhà dùng thử vì bệnh nan y mà? Mình tin trong thớt là một nhóm nhỏ các thành viên chả vui vẻ gì mà chém gió dài dòng và mình cũng tin rằng ở đây không ai có thời gian làm việc đó vì thời gian của bọn mình là cho gia đình - những người không còn nhiều thời gian vì cái thứ bệnh quái ác và chết tiệt này và thời gian ít ỏi khác tìm một cơ hội may mắn hợp thầy hợp thuốc nên xin cụ yên tâm là không thể tinh vi để bán hàng gì được.
Mình rất thích thớt và đọc hàng ngày, ghi ghi chép chép vì nói thật ban đầu thậm chí dạ dày và bao tử mình còn tưởng hai thứ khác nhau!!
Mình tin thớt này rất bổ ích và mình vẫn đọc hàng ngày, ghi chú cẩn thận lời của nick nào khuyên gì, mình ghi chép đến cuốn thứ 3 rồi (3 cuốn tập 200 trang vì đọc còn phải ghi chú, tìm hiểu thêm nên nhiều lắm)!

Để tiết kiệm bài viết cho thớt mình nói thêm là ba mình đã truyền zometa và uống Tarceva song song rồi sẽ dừng hẳn Tarceva hai ngày nữa xong 7/12 sẽ hóa trị đợt 1. Tình trạng hiện nay phát ban ngứa nhiều, khá mệt mỏi và không muốn ăn dù đã truyền thuốc chống ói khi truyền zometa. Bác sỹ đã kê cho ba vài loại thuốc uống bổ trợ để hạn chế tác dụng phụ nhưng chưa thấy ổn. Haizz chưa hóa trị mà mệt ghê luôn!
Nhà chị dùng phác đồ hoá trị là gì thế chị,zometa là loại hoá chất nhẹ hơn so với những loại khác mà tình hình bác như vậy cũng không dễ chịu chút nào,nhưng thôi giờ cũng không còn pp nào khả quan hơn ngoài hoá trị nữa, nên chắc cứ ráng dùng loại thuốc td phụ ít nhất cho đỡ cực bác..em chúc chị và gia đình vượt qua được các kì hoá trị sắp tới 1 cách suôn sẻ.

immerliebe85

Xe máy
Nhà chị dùng phác đồ hoá trị là gì thế chị,zometa là loại hoá chất nhẹ hơn so với những loại khác mà tình hình bác như vậy cũng không dễ chịu chút nào,nhưng thôi giờ cũng không còn pp nào khả quan hơn ngoài hoá trị nữa, nên chắc cứ ráng dùng loại thuốc td phụ ít nhất cho đỡ cực bác..em chúc chị và gia đình vượt qua được các kì hoá trị sắp tới 1 cách suôn sẻ.
Hi @minihi nhận lai thuốc của em hôm qua. Tình hình bac sỹ không chia sẻ gì nên không biết dung hoa chất gì nhưng hình như đợt trước cũng truyền 1/2 hoa chất rồi. Gọi bac sỹ cả chục lần thì được hẹn 7/12 sẽ biết truyền hc gì. Đúng la cũng không cach gì. Tks em, sẽ cố hết sức. ;)
Hiếm khi viết liên tiếp trên thớt nên sẵn hú luôn. Ba mình ăn thit ga, tôm, mực trở lai sau 5 thang kiêng khem cực khổ để chuẩn bị tinh thần hoa trị. Cả nha cố gắng nhe!

minihi

Xe máy
Hi @minihi nhận lai thuốc của em hôm qua. Tình hình bac sỹ không chia sẻ gì nên không biết dung hoa chất gì nhưng hình như đợt trước cũng truyền 1/2 hoa chất rồi. Gọi bac sỹ cả chục lần thì được hẹn 7/12 sẽ biết truyền hc gì. Đúng la cũng không cach gì. Tks em, sẽ cố hết sức. ;)
Hiếm khi viết liên tiếp trên thớt nên sẵn hú luôn. Ba mình ăn thit ga, tôm, mực trở lai sau 5 thang kiêng khem cực khổ để chuẩn bị tinh thần hoa trị. Cả nha cố gắng nhe!
Sory chị,em cứ nghĩ là chị em gửi chị lâu rồi nên không hỏi,thành ra lâu lắm rồi mới gửi lại cho chi được,e nghĩ phác đồ chuẩn thuong là paci+ carbo thôi, nếu mình không chủ động hỏi các option tốt nhất e rằng bác si họ sẽ không đề cập đến mất.

Hoàng A Mã

Xe điện
Em cảm ơn cụ @TOMDUY nhiều lắm ạ!

Đúng là thớt em toàn mem mới tinh, nếu mem cũ của Otofun chắc chỉ dưới 5 người. Ngay đến cụ @Hoàng A Mã nhà cũng có người bị bệnh còn nghi ngờ cả bọn em.

Nhưng đặc thù căn bệnh này là vậy, không ai cần thiết phải có "Kinh nhiệm về điều trị ung thư cả" nên khi người nhà mắc bệnh mới vào đây để chia sẻ và hỏi han. Đối với bệnh này giai đoạn cuối, thời gian còn lại chỉ là 2-6 tháng nên để có mem lâu đời là cả một tượng đài của bọn em đấy.

Còn bài viết nào, nick nào thực sự cụ cảm thấy không ổn, cụ dành cho họ thời gian để điều chỉnh và giải thích với cụ. Tổng cộng của em nếu chưa xóa đến nay chắc khoảng 3,150-3,200 bài rồi chứ như vừa rồi là chưa đủ đâu ạ; dù cao mấy em cũng sẽ chốt với cụ như đã hứa là con số 4,000.

Em cũng sẽ cố gắng để bài viết sẽ có chuyên môn hơn, mới mẻ hơn và hấp dẫn hơn nữa.

Cảm ơn cụ!
Kính cụ Hắc, em KO nghi ngờ về cụ gì cả. Oan cho em quá.

Nguyễn_Tú

Xe đạp
Bà cụ nhà em dùng tacevar giờ phát ban như rôm kêu ngứa không chịu được, các cụ có kinh nghiệm nào giảm bớt ngứa không nhỉ.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

hacdaihung

Xe tăng
Bà cụ nhà em dùng tacevar giờ phát ban như rôm kêu ngứa không chịu được, các cụ có kinh nghiệm nào giảm bớt ngứa không nhỉ.
Tarceva là thuốc ức chế thụ thể tăng trưởng biểu bì nên có thể xảy ra một số vấn đề đối với da, lông, tóc (2015.06.19)

Về vấn đề "ngứa không chịu được" thì đã có hẳn một thớt có tên như vậy và các bác sĩ và bệnh nhân chia sẻ như sau:
  1. Gặp bác sĩ da liễu có kinh nghiệm về thuốc đích (vì mụn, ngứa do thuốc đích sẽ có thể khác so với thông thường)
  2. Kiểm tra nhiễm cầu tụ (vì da bị mỏng đi, nứt nẻ và vi khuẩn dễ xâm nhập) để dùng kháng sinh phù hợp
  3. Sử dụng dầu shea và hem để bôi ngoài da
  4. Một bác sĩ gợi ý dùng thuốc chống dị ứng Atarax
  5. Sử dụng kem dưỡng da Eucerin, và nên dùng sữa tắm nhẹ (dành cho trẻ em là tốt nhất).
  6. Nếu quá sức chịu đựng, một bác sĩ khuyên nên trao đổi với bác sĩ điều trị về việc giảm liều hoặc tạm ngưng vài ngày
Việc bị phản ứng như vậy ở người dùng thuốc đích em tìm hiểu thì đó là hiện tượng tốt và thường cho thấy thuốc có hiệu quả cao. Do vậy, cụ không nên quá lo lắng.

xemay12345678

Xe buýt

hacdaihung

Xe tăng
Cụ hacdaihung ơi ! thuốc AZD 9291 được FDA phê duyệt rồi Cụ ạ!...tên thương mại sẽ là Tagrisso ,thuốc sẽ được bán ra thị trường vào tháng 2 /2016..Không biết giá dự kiến sẽ ra sao?...Việt Nam mình không biết có bổ sung Tagrisso vào danh mục Bảo Hiểm Y Tế hay không nữa! http://news.zing.vn/FDA-phe-duyet-thuoc-moi-dieu-tri-ung-thu-phoi-post601167.html
Cảm ơn cụ đã thông tin! Em cũng mong chiến đấu được 4-5 năm nữa để đợi thuốc này =((!

Thuốc Afatinib (thuốc đích thế hệ 2) được chấp thuận cách đây hơn 2 năm (6/2013) nhưng giờ đã thấy mặt mũi đâu cụ (Theo kế hoạch, thuốc afatinib có thể có mặt tại Việt Nam vào năm 2016.)? Ở diễn đàn mình lác đác 1-2 người sử dụng.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng