[Funland] [Văn bằng 2 tiếng anh] có giá trị gì lắm không các cụ?

Loe_hờ lú

Xe điện
Em lại đang nói trường hợp chưa có bằng đại học cơ mặt.
Hai bên chưa hiểu nhau rồi, kaka
À cụ nhầm nhé.
Chưa có bằng đại học sao đã học được Văn Bằng 2 ngoại ngữ cụ
VB2 là trường hợp đã có VB1 là 1 chuyên ngành khác rồi
Còn có bằng trung cấp thì chỉ có cách học Liên thông lên đại học thôi :D

Em là công chức và là giảng viên đại học nên nắm được cái này :D

thanhgamo

Xe container
À cụ nhầm nhé.
Chưa có bằng đại học sao đã học được Văn Bằng 2 ngoại ngữ cụ
VB2 là trường hợp đã có VB1 là 1 chuyên ngành khác rồi
Còn có bằng trung cấp thì chỉ có cách học Liên thông lên đại học thôi :D

Em là công chức và là giảng viên đại học nên nắm được cái này :D
Ý em là dù có học cái quái gì sau khi đi làm thì cũng đều là học giả bằng thật cả :D

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Ơ cụ ơi, cụ chủ đang là công chức rồi, em mặc định cụ ấy đã có bằng đại học. Thì học cái văn bằng 2 tiếng anh này xong nộp vào thì cũng làm sao được nâng lương cụ
Còn đủ năm đủ tháng đủ điều kiện thì thi nâng ngạch mới thi được.
Em khi tuyển dụng là bằng đại học, xong học xong thạc sĩ mang bằng về có được nâng lương hay gì đâu.
Chỗ cụ lạ nhỉ. Cháu mang bằng master về là auto lên bậc lương mà.

Loe_hờ lú

Xe điện
Chỗ cụ lạ nhỉ. Cháu mang bằng master về là auto lên bậc lương mà.
Chỗ em k lên, mang bằng tiến sĩ về cũng vậy.
Đang bậc lương nào thì cứ ở đó thôi

hoangmang550

Xe hơi
Cũng tùy công việc của cụ là gì hoặc là cụ muốn nhảy việc gì. Còn như e thấy giờ có chứng chỉ Ielts cũng đã là 1 lợi thế. Như cu cậu nhà e luyện thi Ielts ở Anh ngữ Enta, thấy có những bạn đi học để được xét tốt nghiệp, rồi đầu vào của 1 số trường đại học và còn được miễn tiếng Anh đối với đại học...
Nói chung cụ cân nhắc.

hitle888

Xe điện
Đầu tư 1 lần, dùng maiz mãi (nếu làm nhà nước), các chứng chỉ kia gọi bằng cụ

nvtung1

Xe tăng
Giá trị không do mình thôi Cụ ạ
20 năm trước Em đký học cái này nhưng hệ từ xa để tiết kiếm chi phí. Chỉ gần thi mới đến học vài buổi rồi thi, Ra trường Em xin việc được nhờ cái văn bằng 2 đó không phải cái văn bằng 1.

Cháu thấy cơ quan vừa đưa tin tuyển sinh (cơ quan hợp tác với đại học ngoại ngữ). phí đâu đó 50tr cho 6 học kỳ.

Học cái này có ích gì không các cụ nhỉ? (so với ielts hoặc toeic)

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cháu thấy cơ quan vừa đưa tin tuyển sinh (cơ quan hợp tác với đại học ngoại ngữ). phí đâu đó 50tr cho 6 học kỳ.

Học cái này có ích gì không các cụ nhỉ? (so với ielts hoặc toeic)
VB2 mà đúng chuẩn thì chất đấy.
Đa số đầu ra của vb2 Anh ngữ đều yêu cầu IELTS 6.5 đổ lên.
Đến sv các đại học giờ đầu ra đã là 450Toeic rồi mà.
Trừ nhộm nhoạm như Đông Đô thì k nói.

coolpix8700

Xe ngựa
Bằng 2 tiếng Anh của em do ĐH SPNN cấp từ năm 1988.
Hồi đó CQ liên kết với trường cho 1 số người đi học tập trung. Học từ bằng trung cấp, khi tiếp lên ĐH em được cử đi, nhưng do có người chen ngang nên lại tiếp tục đi làm. Tuy vậy, thỉnh thoảng họ vẫn cho em dự lớp. Khi họ tổ chức các kỳ thi và làm tốt nghiệp (cả lúc làm tốt nghiệp trung cấp) em đều tham gia, nên cuối cùng cũng được cấp bằng như những người được đi học tập trung kia (hồi đó đến dậy còn có cả thầy Vũ Tá Lâm - chắc ai từng nghe tiếng Anh trên ĐTNVN hay trên TV đều biết tên thầy)!
Hồi đó xong cái bằng 1 hay 2 năm sau em đi học. Hồi đó nhờ có cái chương trình này nên em theo được ông giáo đi tham gia các hội nghị khoa học ở các nước châu Âu. Ngay ở trường em khi các bài báo cáo ở VN gửi sang mà người không sang được thì em đọc trước và lên báo cáo thay. Sau khi học về vào CQ và được sếp giao ngay cho tham gia 2 DA, 1 cái đang tiến hành, cái còn lại chuẩn bị bắt đầu, hàng ngày ngoài công việc chính là cùng hội chuyên gia đi các điểm DA (cả ngoài Bắc lẫn trong Nam). Sau đó lại được sếp giao cho theo dõi mảng hợp tác QT khối châu Á+Úc. Ngày xưa lang thang ở châu Âu, cả Mỹ thì lúc đó là mấy nước châu Á và Úc...
Còn bây giờ cty tuy là tư nhân, nhưng chỉ trừ mỗi 2 năm covid, mọi khi năm nào cũng dự 2 hay 3 chục cuộc hội thảo về chuyên môn, cũng thường xuyên tiếp khách nước ngoài mà phiên dịch đi theo họ thường giới thiệu xong là xuống mấy phòng HC hay KT, để mặc tụi em tự nói chuyện với nhau.
Mấy người cùng học bằng 2 ấy về sau cũng không làm ở CQ nữa mà gần như đều ra làm cho các tổ chức nước ngoài hết khi VN bắt đầu mở cửa!

Chỉnh sửa cuối:

ca_kiem

Xe container
Ielts có giá trị đối với học sinh khi xét điểm vào đại học, xét để đi du học, xét điểm định cư, xin work permit… v.v… nói chung khá hữu dụng vì đây là chứng chỉ quốc tế Bộ giáo dục công nhận. Đối công chức thì Ielts còn có giá trị thay thế Chuẩn B2 châu âu khi thi hệ chuyên viên chính. Tuy nhiên Ielts chỉ có giá trị 2 năm ( có thời hạn ) ví dụ con bạn muốn đi du học mà lớp 9 cho thi Ielts thì giữa năm lớp 11 nó đã hết hạn rồi.
Chứng chỉ Ielts là một chuyện khi thi luyện ôn tủ dạng bộ đề.. nhưng nó chỉ là điều kiện cần… còn muốn ứng dụng vào thực tế lại là chuyện khác. Vd đầu vào RMIT yêu cầu Ielts 7.0 tuy nhiên khi đủ điều kiện nó vẫn test lại thực tế. Nhiều em Có Ielts 7.0 khi vào test lại ngôn ngữ xem có đủ để dùng cho học thuật = tiếng Anh không thì test chỉ đạt 6 điểm.. dẫn đến vẫn phải học lại TA từ 6 tháng đến 1 năm… thì mới đủ điều kiện nghe giảng kiến thức = TA
Không chỉ RMIt mà tất cả các trường đại học Mỹ,Úc, Can.. đều như vậy.
Còn về tiếng Anh trong công việc… đạt ở mức chuyên gia hùng biện, biện luận hay tranh luận, thao luận hội nghị, viết sách… = tiếng Anh để tương tác với các học giả thế giới… nước ta chắc đếm trên đầu ngón tay.
Hy vọng lớp trẻ học song ngữ từ bé.. xẽ là lứa thế hệ thay đổi cách sử dụng tiếng Anh một cách hiệu quả.

Chỉnh sửa cuối:

Truns176

Xe tải
Nếu chưa có bằng ĐH thì văn bằng 2 tiếng anh chính là chìa khóa để nâng bậc lương, còn ielts hoặc toeic thì hoàn toàn không.
Kể cả không biết chữ nào :D
Vì đó là quy định.
Vãi cụ quá. Cụ có hiểu thế nào là văn bằng 2 ko mà chém tào lao vậy.

kites1

Xe điện
Ngoại ngữ cầm tấm bằng mà nói không xong viết không nỗi thì cần làm gì cụ. Chỉ trừ khi cụ cần cái bằng đẹp để hợp thức mà ngồi vào ghế nào đó thì cần thui ạ.
Nói tiếng Anh không thông thạo, viết tiếng Anh không rành, đâu có trường đại học nào chịu cấp bằng nhỉ. Trừ phi mua bằng lậu.

omerta77

Xe điện
Cụ mà làm nhà nước thì cái bằng này giá trị cực luôn, kể cả không biết đọc nghe nói viết một tí tẹo tiếng Anh nào. Giá trị hơn Ielts, toefl, toeic nhiều vì nó không bao giờ hết hạn. Em thấy 50 củ là rẻ, khéo 100 củ hoặc hơn mới hợp lý.
Mới là học phí thôi. Để thi qua các môn thì chắc mất nhiều lần số đấy nữa

M.Hulk

Xe tải
Em làm nhà nước thì thấy nếu có văn bằng 2 thì lợi hơn nhiều đấy ạ, thời hạn là vĩnh viễn 😁
Đợt em học thạc sỹ thi ielts 6.5, đủ đầu vào, đến khi ra trường thì chứng chỉ hết hạn, lại phải thi lại chuẩn đầu ra, trong khi đó ông anh học cùng khóa có vb2 tiếng anh thì đầu vào đầu ra tiếng anh đc miễn hết 🤣

4X4=16

Xe điện
quá giá trị luông, đỡ phải đi mua chứng chỉ TA để kẹp vào hs xin việc

ubisapro

Xe trâu
Để học TS ợ. E toàn thấy thế :))

songhyekyo

Xe tải
Thế là cụ sai rồi.
Cụ có bằng cấp ở mức độ nào thì cụ sẽ được hưởng hệ số lương ở mức độ ấy.
Khi cụ được tuyển dụng đang là Trung cấp chẳng hạn, sau thời gian học xong ĐH học tại chức thì dĩ nhiên cụ sẽ được hưởng mức lương hệ số ĐH ngay.
Còn vấn đề thi nâng ngạch thì phải hết ngạch mới thi chứ. Chưa hết ngạch ai cho thi.
Như em biết thì bây giờ Tuyển dụng yêu cầu trình độ nào thì xếp lương theo trình độ đó nó gọi là lương theo vị trí việc làm, vd công việc yêu cầu trình độ trung cấp mà cụ có bằng tiến sĩ trúng tuyển thì cũng chỉ xếp lương trung cấp.
Khi ngồi vào đúng chỗ rồi mà cụ học thêm được cái bằng với trình độ cao hơn (vd tiên sư giáo sỹ, hay giáo sư tiến sỹ) thì phải : có biên chế còn trống là công việc yêu cầu trình độ giáo sỹ; cụ trúng tuyển khi thi nâng ngạch tương ứng với công việc giáo sỹ thì mới được xếp lương với trình độ giáo sỹ
Còn chuyện hết ngạch được thi nâng ngạch thì chắc cụ nhầm với thi nâng lương ở Doanh nghiệp. Có rất nhiều người cả đời chỉ giữ 1 ngạch thôi, nếu đã nâng hết ngạch (lên ngạch cao nhất) thì còn gì nữa để mà thi đâu.