[Funland] Văn Cao: Mùa Xuân đầu tiên - Ca khúc cuối cùng

daibo888

Xe tải
Nghe Nguyên Thảo hát thì còn gì bằng ;) mấy dòng nhạc như Phạm Duy, Văn Cao, Từ Công Phụng ... em thấy Ánh Tuyêt sau có: Nguyên Thảo, Đức Tuấn Và Tùng Dương hát hay
Lớp trẻ trừ Cậu “ Thật bất ngờ “ ra thì em chưa nghe đc thêm ca sĩ nào.

Không Lq lắm nhưng bài Tình ca của Pham Duy do Nguyên Thảo hát thật là hay mặc dù là quay thu trực tiếp không qua xử lý. Đây mới đúng thực sự là Tình ca.
Nguyên Thảo hát nhạc Phạm Duy rất hay.Còn mấy bài Nếu một mai em sẽ qua đời,Nghìn trùng xa cách,Đưa em tìm động hoa vàng,Đường chiều lá rụng... nữa. E ưng cái bụng.Có điều từ ngày sinh em bé xong cảm giác Thảo ko hay bằng ngày xưa nữa thì phải.

xelubabanh

Xe buýt
Xin cụ thông tin thêm về nội dung này với
Cái này thì đúng đấy, trước 1946 nhạc sỹ là thành viên của đơn vị danh dự của VM. có lẽ vì vậy mà lời của bài Tiến Quân Ca được coi là một trong 10 quốc ca có lời mang tính bạo lực nhất trên thế giới ( oái ăm thay bài quốc ca Pháp La Marseillaise cũng được xếp cùng danh sách ). Đường vinh quang xây xác quân thù và máu bọn chúng sẽ tưới đẫm ruộng ta

Chỉnh sửa cuối:

titi

Xe tải
Đúng là như vậy!

Tiếng Sáo Thiên Thai, Khối Tình Trương Chi, Tiếng hát Sông Lô của Phạm Duy đúng là nhạc và chỉ đơn thuần là nhạc!

Trong khi những tác phẩm của Văn Cao như Thiên thai, Trương Chi, hoặc Trường Ca Sông Lô Không chỉ là nhạc mà còn là văn, là Thơ là tự sự, nỗi lòng .... Một tác phẩm âm nhạc của Văn Cao người ta có thể "xử lý" bằng nhiều hình thức mà vẫn phù hợp.
Đó là nói về tổng quát!

Còn đi sâu vào chuyên môn những bài nhạc, hay những tác phẩm của Văn Cao nếu phân tích về ca từ thì những ai là người Việt Nam, biết và hiểu, tiếng Việt sẽ đủ cảm nhận cái hay của nó, em không cần nói thêm!

Còn về giai điệu, tiết tấu cũng như cấu trúc, giai điệu để cấu thành hợp âm khi đệm, người ta có thể dùng năm "hợp âm vòng" cơ bản để đệm và ngược lại cũng có thể áp dụng những hợp cấu trúc hợp âm khác để tạo ra những màu khác nhau còn phân tích về bè, thì những bài hát của Văn Cao vẫn có thể chỉnh sửa giai điệu thành nhiều bè khác nhau, dùng cho hợp xướng và cũng quay lại về cấu trúc giai điệu, thì có thể viết lại thành những Concerto hoặc những tác phẩm giao hưởng lớn nếu người yêu nó, có đủ tâm và đủ tầm khỉ viết.

Nghĩa là, nói cho dễ hiểu, tác phẩm âm nhạc của Văn Cao có thể dùng "ăn tươi, ăn ngay" hát, hò, ngâm vịnh, ....
Hoặc làm "nguyên liệu chính, gốc" để "xào nấu chế biến" ra những món ăn thịnh soạn cao cấp khác!

Đó là lý do cho một "còm" trước ("còm"# 147) em có đồng ý với ý kiến của một bác nói Văn Cao là thiên tài và tác phẩm của ông là tuyệt phẩm.

Cùng xin nói thêm và rõ hơn một chút!
Lưu ý các bác, Hãy hiểu những nhạc sĩ Việt Nam trước đây (trước 1954) hoàn toàn đến với âm nhạc bằng tình yếu và tài thiên bẩm: Họ Không được đào tạo trường lớp đầy đủ!
Khi còn trẻ, Văn Cao viết nhạc bằng cảm thụ âm nhạc của mình! Chính cái tâm hồn đó, cái tư tưởng đó , với đôi tai đó giúp cho ông tự vẽ trong đầu những câu nhạc lắp vào những giai điệu mượt mà hòa hợp với hòa âm! và những tác phẩm đó sẽ phải được giữ lại và lưu lại cho muôn đời sau, đánh dấu một giai đoạn khởi đầu của nền âm nhạc Việt Nam viết trên thang âm Bình Quân Luật của Tây phương.

Do vậy, với những ai hiểu nhạc, học nhạc một cách tử tế, khi nghiên cứu hay để ý tới nhạc Văn Cao và cộng thêm với sự hiểu biết về tiểu sử của ông, những khó khăn, khốn khó thậm chí khốn nạn của ông trên con đường đến với âm nhạc với bao khó khăn, muôn vàn thiếu thốn nhưng ông vẫn làm được những kỳ tích như vậy, thì không là thiên tài chẳng là tuyệt phẩm thì còn là gì nữa ???
Cụ là nhạc sỹ Phú Quang thì phải

autus

Xe tăng
Nguyên Thảo hát nhạc Phạm Duy rất hay.Còn mấy bài Nếu một mai em sẽ qua đời,Nghìn trùng xa cách,Đưa em tìm động hoa vàng,Đường chiều lá rụng... nữa. E ưng cái bụng.Có điều từ ngày sinh em bé xong cảm giác Thảo ko hay bằng ngày xưa nữa thì phải.
Mấy bài cụ nhắc em cũng ưng cái bụng lắm ạ

kiensurveyor

Xe tăng
Cái này thì đúng đấy, trước 1946 nhạc sỹ là thành viên của đơn vị danh dự của VM. có lẽ vì vậy mà lời của bài Tiến Quân Ca được coi là một trong 10 quốc ca có lời mang tính bạo lực nhất trên thế giới ( oái ăm thay bài quốc ca Pháp La Marseillaise cũng được xếp cùng danh sách ). Đường vinh quang xây xác quân thù và máu bọn chúng sẽ tưới đẫm ruộng ta
Nguyên tác là "thề phanh thây uống máu quân thù", sau sửa lại là "đường vinh quang xây xác quân thù"
Cụ VC viết Tiến quân ca thôi, chứ có nghĩ là nó thành quốc ca đâu, phỏng ạ?
Cũng nên có cái nhìn rộng hơn tí, hồi đó ca từ còn rất nặng ảnh hưởng của văn chương khoa cử thời phong kiến bác ạ.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Như e đã còm:
Hầu như 100% ca khúc sáng tác trong thời kỳ này đều ở giọng TRƯỞNG (vui) - còn lại CẤM CHỈ giọng THỨ: "Không may" là đoạn điệp khúc "Mùa xuân đầu tiên" bị.... Văn Cao viết ở giọng THỨ (buồn).
Ngoài "Tấm áo..." còn có Hồn tử sĩ (Cả Bắc và Nam đều dùng) giọng Thứ nữa. Đếm trên đầu ngón tay pk cụ.
Giọng Trưởng - Thứ trong Âm nhạc tác động rất lớn và trực tiếp đến cảm nhận của người nghe, và mấy ông cán bộ quản lý văn hóa ở ngoài bắc dc nhồi sọ bởi TQ nhận thức rõ điều này và họ cấm triệt để các nhạc sĩ viết giọng Thứ ko phải điều lạ. Ở LX thì khác, ngay trong thời chiến tranh vệ quốc đang diễn ra, giọng Thứ, những buồn đau mất mát, ca từ tình yêu trai gái... vẫn được cho phép ở 1 mức độ nhất định.
Cụ có bằng chứng cho những điều ở trên không?

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Văn Cao em không thích nhiều lắm chỉ vài bài thôi
Còn nhạc ông Sơn em thích nhiều hơn nhưng lại thích nghe không lời.
Lời nhạc ông Sơn đôi khi nghe chả hiểu gì và rất tối nghĩa
Em lại ngược với cụ: thích ca từ của cụ Trịnh Công Sơn nhưng k quá hâm mộ phần nhạc của cụ.
Trịnh Công Sơn lâu lâu nghe một bài thôi, sẽ thấy lời ca rất gợi, có lẽ do ảnh hưởng Phật giáo trong ngườ sáng tác lẫn ngườ nghe (những khái niệm cụ Sơn hay dùng mang màu sắc phật giáo nhiều).
Nghe nhiều, ví dụ cả một đĩa Trịnh Công Sơn thì lại thấy chóng chán vì lặp lại nhiều.
Cụ Văn Cao, các cụ nhạc tiền chiến, cụ Trịnh Công Sơn, theo em thì phần nhạc đều dễ nghe, xuôi tai nhưng hơi đơn giản, đơn điệu.
Vì dễ nghe nên đông người thích cũng phải.

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xì hơi lốp
tiện thớt nói về tí "bí sử" thời 5x 6x, nhờ các cụ cao niên bật mí chuyện thật (chứ đừng nghe nói hay đọc được) về cụ Nguyễn Tất Trung.
cách đây 10 năm có một ông anh ngồi nhậu với em, bảo tí nữa tao gọi một người ra đây mày thấy mặt thì mày có té ghế không. Tuy nhiên ông ấy không đến. Chuyện này được vài người em biết xác nhận là ông anh kia có biết và ngồi uống rượu với cụ Trung kia rồi, không phải chém gió ...

bau67

Xe container
Ngày xưa các cụ nhà mình giỏi thật. Tinh hoa phát tiết từ sớm. 16 - 18 tuổi đã sáng tác ra được những siêu phẩm rồi. Nhưng số phận lại thường là bi thảm hay mất sớm. Đúng là "chữ tài liền với chữ tai một vần". Như các cụ Đặng Thế Phong, Vũ Trọng Phụng, Văn Cao, Hàn Mặc Tử, Nguyễn Bính, Bùi Giáng,... Bây giờ thì quá ư là hiếm!
Nếu Cụ đã nghe nhạc của Cụ Cung Tiến thì sẽ không hiểu nổi tại sao ở lứa tuổi đó mà sáng tác được những bản bất hủ như "Hoài cảm" năm 14 tuổi, "Hương xưa" năm 16 tuổi.
Bản "Hướng về Hà nội" Cụ Hoàng Dương cũng sáng tác năm 19, 20 tuổi.

Lead vịt

Xe buýt
@Cụ Ngao 5: Theo hồi kí của giới văn nghệ sĩ cùng thời, cụ Ng Tuân không phải ng " khéo và biết ngậm miệng" đâu ạ. Cụ ương ngạnh, yêu ghét rõ ràng, chả sợ bố con đứa nào. Năm 58, cụ ấy mất chức " quan văn", sau đó cg "đi thực tế" ở Tây Bắc như bao người liên quan tới vụ NVGP.

hd-vt

Xe container
Bỏ mợ, bài Ave Maria này em cũng thích, vậy mình cũng tai trâu à?
Vậy cụ cũng rành về trâu ấy chứ, biết nó thích mà. Thế mà cụ lại đi vặn vẹo em hehe.
À mà cụ cũng dễ lay động nhờ.

Pvsc

Xe ba gác
Nhạc Việt em chỉ thích nghe Văn Cao

Và xem HTL :))

Pvsc

Xe ba gác
Hồi nhà cháu còn bé đc ông cụ mua cho chiếc kèn Harmonica thổi chơi. Có 2 bài của cụ Văn Cao là những bài đầu tiên nhà cháu tập thổi, đó là bài Làng tôi với điệu valse thướt tha bay bổng và bài Tiến về HN nhịp hành khúc sôi nổi hùng tráng.
Cụ giống em, nhưng là violin,
Mấy năm sau quên sạch :))

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Nếu Cụ đã nghe nhạc của Cụ Cung Tiến thì sẽ không hiểu nổi tại sao ở lứa tuổi đó mà sáng tác được những bản bất hủ như "Hoài cảm" năm 14 tuổi, "Hương xưa" năm 16 tuổi.
Bản "Hướng về Hà nội" Cụ Hoàng Dương cũng sáng tác năm 19, 20 tuổi.
có quái gì mà bất hủ mấy bản nhạc ấy?
Nhạc là ngôn ngữ k lời, nhạc bất hủ thì cả thế giới nó biết.
Gu nhạc các cụ chán quá, cứ tung hô cái nhạc tiền chiến!
Nhạc ấy chỉ có giá trị lịch sử thôi chứ nhạt hoét.

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

Xe lăn
Vai trò của ông Cụ trong những việc buồn này là gì?
Cụ đang tính xem thụi Diệm hay không thụi Diệm, thằng nào làm loan cuộc cờ thì là do các đệ lo- Một ông trùm của các loại trùm...chăn cho biết.