[Funland] Vấn đề đội vốn và chơi với ai

khói_lửa

Xe buýt
Vấn đề là cũng ko dám nói rõ là vì sao chậm giải ngân, trên nguyên tắc là chỉ giải ngân khi đáp ứng đủ các điều kiện cụ ạ. Vậy nên vấn đề ở đây là gì???
Quay lại việc cụ thể như Cát Linh- Hà Đông thì vấn đề nằm ở đâu. Tàu nó bố láo ko gửi các hồ sơ theo hợp đồng hay giờ mới yêu cầu hồ sơ ngoài hđ nên Tàu nó ko chịu cấp.
cụ hơi bị nhầm đó . đã là hợp đồng dạng vay tín dụng quốc tế thì phải rõ ràng và minh bạch . cái chính là phía ta có dám minh bạch hay kg ( đcmn em ví dụ luôn .. ngay như phía nhật bủn họ lôi cmn ra luôn phía cty nhật có tham gia dự án của ta và có vấn đề đưa hối lộ bôi trơn . phía nhật làm thẳng thừng mang ra xử án và có thông báo cho đối tác . đối tác biết và báo chí có lên tiếng là theo kiểu tao bít òi..và im lìm luôn )cụ đừng đổ cho tụi tàu kg gửi các hồ sơ theo hợp đồng nhé..nói như cụ đcmn trẻ con nó cũng éo ngửi nổi
khi lập dự án tiền khả thi vay vốn thì phía tổng thầu phải trưng ra đủ năng lực thi công và báo giá từng hạng mục công việc và tiến độ triển khai dự án cũng như báo cáo tài chính có đủ năng lực hay kg
phía chủ dự án đương nhiên phải thuê cty giám sát và kiểm toán độc lập
cụ chả vờ kg hiểu hay éo chịu hiểu về vấn đề bôi trơn thế hay ai đó đớp cmn rồi lên hạ cánh xong phủi tay. đứa giờ có trách nhiệm thì éo dám nhiệm thu . lỡ nghiệm thu xong xẩy ra gì phải chịu trách nhiệm
giờ bài an toàn đổ vấy cho đối tác . chả đứa chó nào biết sự thật cả.. bị định hướng hết cmn rôi

tieunhupha

Xe điện
cụ hơi bị nhầm đó . đã là hợp đồng dạng vay tín dụng quốc tế thì phải rõ ràng và minh bạch . cái chính là phía ta có dám minh bạch hay kg ( đcmn em ví dụ luôn .. ngay như phía nhật bủn họ lôi cmn ra luôn phía cty nhật có tham gia dự án của ta và có vấn đề đưa hối lộ bôi trơn . phía nhật làm thẳng thừng mang ra xử án và có thông báo cho đối tác . đối tác biết và báo chí có lên tiếng là theo kiểu tao bít òi..và im lìm luôn )cụ đừng đổ cho tụi tàu kg gửi các hồ sơ theo hợp đồng nhé..nói như cụ đcmn trẻ con nó cũng éo ngửi nổi
khi lập dự án tiền khả thi vay vốn thì phía tổng thầu phải trưng ra đủ năng lực thi công và báo giá từng hạng mục công việc và tiến độ triển khai dự án cũng như báo cáo tài chính có đủ năng lực hay kg
phía chủ dự án đương nhiên phải thuê cty giám sát và kiểm toán độc lập
cụ chả vờ kg hiểu hay éo chịu hiểu về vấn đề bôi trơn thế hay ai đó đớp cmn rồi lên hạ cánh xong phủi tay. đứa giờ có trách nhiệm thì éo dám nhiệm thu . lỡ nghiệm thu xong xẩy ra gì phải chịu trách nhiệm
giờ bài an toàn đổ vấy cho đối tác . chả đứa chó nào biết sự thật cả.. bị định hướng hết cmn rôi
Em đang nói về vấn đề nọ kia mà 1 trong đó là bôi trơn nên mới lằng nhằng đổ lỗi cho thằng kia là ko đủ giấy tờ, còn thực tế là nó đủ giấy tờ theo hđ. Cụ đọc ko hiểu lại còn bảo em phản đối vì ko có việc bôi trơn à.

khói_lửa

Xe buýt
Em đang nói về vấn đề nọ kia mà 1 trong đó là bôi trơn nên mới lằng nhằng đổ lỗi cho thằng kia là ko đủ giấy tờ, còn thực tế là nó đủ giấy tờ theo hđ. Cụ đọc ko hiểu lại còn bảo em phản đối vì ko có việc bôi trơn à.
nó kg đủ giấy tờ mà phía ta lại đồng ý cho nó thi công à. thậm chí phía tq lại đồng ý cho cty nó thi công à.. cụ nói nghe buồn cười
sao lúc đó kg thẩm định và sao lại đồng ý (cứ cho cụ nói đúng )
sao giờ chậm trễ bao năm lại đồ thừa cho nó . phía ta ai chịu trách nhiệm vấn đề này cứ cho như cụ nói đúng đi
hay là cụ xem vài tờ báo lá cải của chú phỉnh rồi nói lại vậy . chả lẽ chúng ta sinh ra 1 đống cơ quan hay đội ngũ thẩm định dự án làm éo gì thế ??? bù nhìn à ?? hay là lập dự án xong là ok liền ???
tóm lại là tại thằng x . ............. có phải kg ạ ?? hay bôi trơn quá đà dồi lên mới thế ạ

ConCuCauKinh

Xe buýt
Phàm trên đời này, cái gì có lợi cho bản thân thì người ta mới làm. Trung, Nhật hay Mỹ cũng vậy thôi, làm gì có bữa trưa nào miễn phí? Thế nên cái bọn rồ Trung rồ Mỹ rồ Nga là em cứ chửi tốc mả nhà chúng nó lên. Người cùng nhà, cùng nước với nhau còn chưa chắc tốt với nhau lại hy vọng cái bọn ất ơ từ đâu đến nó tốt và nhiệt tâm với mình, có cccc.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Cầu Nhật Tân: vốn vay ODA Nhật, 6 làn ô tô + 2 làn xe máy. Tổng mức đầu tư 850 triệu $.
Cầu Vĩnh Thịnh: Dài hơn cầu Nhật Tân, làm cùng lúc với cầu Nhật Tân, ODA Hàn Quốc, 4 làn ô tô, tổng mức đầu tư 137 triệu $. (Rẻ bằng 1/6, nếu so kích thước tương đương thì rẻ bằng 1/3 so với cầu Nhật Tân).
Cầu Vĩnh Tuy: dài hơn cầu Nhật Tân. Vốn VN, 2 cầu, 10 làn xe, tổng mức đầu tư 300 triệu $. Giá chỉ bằng 1/3 cầu Nhật Tân.
em k thần tượng gì Nhật và cũng chẳng thích gì cái trò ODA của chúng nó nhưng cụ so sánh các công trình xây dựng mà chỉ nói đến độ dài và độ rộng thì k hợp lí. Sao cụ k so luôn cái cầu Long Biên hơn trăm năm tuổi với mấy cái cầu phao cùng thời cùng độ dài? 1 cái áo phông 500k dùng 3 năm với cái áo 100k dùng 1 tháng cái nào hơn!?

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại giờ xây dựng cơ bản mà còn dùng ODA là có mùi.
Dự án nhiệt điện Quảng Trạch VN tự ứng vốn đấy, giờ nên dừng ngay ODA.

Thà xây BOT mình còn nắm đằng chuôi bằng Pháp luật chính sách, chứ vay ODA làm dự án khác nào tự đi làm nô lệ.

Quan điểm của em ko pro Mỹ Âu Nhật Hàn Tàu gì cả, cái gì có lợi cho đất nước thì mình làm.

tieunhupha

Xe điện
nó kg đủ giấy tờ mà phía ta lại đồng ý cho nó thi công à. thậm chí phía tq lại đồng ý cho cty nó thi công à.. cụ nói nghe buồn cười
sao lúc đó kg thẩm định và sao lại đồng ý (cứ cho cụ nói đúng )
sao giờ chậm trễ bao năm lại đồ thừa cho nó . phía ta ai chịu trách nhiệm vấn đề này cứ cho như cụ nói đúng đi
hay là cụ xem vài tờ báo lá cải của chú phỉnh rồi nói lại vậy . chả lẽ chúng ta sinh ra 1 đống cơ quan hay đội ngũ thẩm định dự án làm éo gì thế ??? bù nhìn à ?? hay là lập dự án xong là ok liền ???
tóm lại là tại thằng x . ............. có phải kg ạ ?? hay bôi trơn quá đà dồi lên mới thế ạ
Em đọc 1 hồi rồi cảm giác như cụ ko hiểu là em nói gì, nên xoay 1 lúc thì cụ lại bảo vệ đúng như những gì em nghĩ. Vậy nên khỏi phải tranh cãi làm gì cụ ạ.

meotamthe

Xe cút kít
Phàm trên đời này, cái gì có lợi cho bản thân thì người ta mới làm. Trung, Nhật hay Mỹ cũng vậy thôi, làm gì có bữa trưa nào miễn phí? Thế nên cái bọn rồ Trung rồ Mỹ rồ Nga là em cứ chửi tốc mả nhà chúng nó lên. Người cùng nhà, cùng nước với nhau còn chưa chắc tốt với nhau lại hy vọng cái bọn ất ơ từ đâu đến nó tốt và nhiệt tâm với mình, có cccc.
Cụ chỉnh lại đê, cho Trung, Nhật, Nga, Mỹ ... vào hết một lố gọi là nước ngoài, chứ nói cụ thể làm gì, em cứ quan điểm, Việt Nam ta được lợi là em auto tiêu chuẩn kép ngay, còn nước ngoài, thằng nào có lợi cho mình thì mình khen mấy câu, lúc khác nó đểu với mình thì mình chửi nó, nhưng phải luôn nằm lòng là chả thằng nào đáng tin cả, phải xét từ góc độ lợi ích của mình chứ bọn nó có hoa mỹ thế nào cũng kệ.

ca_kiem

Xe container
Kính các cụ, ở ta món này có vẻ là di sản tệ từ thời xxx đến nay chưa khắc phục được.
Tuy nhiên báo chí lẫn trí thức mới nổi ngày nay lại thường hay chỉ lấy Cát Linh HĐ ra để chê trách, nhưng thực tế thì:
- Tuyến Metro chơi với Nhật tính từ 2007-2019 đã đội vốn thêm 30.000 tỉ
- Cát Linh HĐ từ 2009-2019 đội thêm 10.000 tỉ.
- Tuyến Bến Thành chơi với Đức và EU cũng đội vốn 20.000 tỉ, từ 2010-20, nay cũng chưa xong
Mà theo tôi thì chơi với thằng nào mà dại thì cũng chết, chứ chả phải Tàu Nhật EU.
Còn các cụ nghĩ sao về quan điểm này? Hiện tại có công trình nào đội vốn như thời xưa ko?
Việc bài Tàu thái quá liệu có tốt ko?

https://m.vietnamnet.vn/vn/kinh-doanh/dau-tu/loat-du-an-duong-sat-do-thi-doi-von-cham-tien-do-596057.html
Theo cụ đội vốn do đâu…. Đừng hơi tý lại đổi tại “ do ý thức người dân kém nhé “ ;))
Cơ quan chủ quản đầu tư
Chủ đầu tư
Nó không gật đầu thì đội vốn kiểu gì