[Funland] Vấn đề lạm phát tăng cao

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Vần đề hiện tại là về Cung chứ không phải là Cầu - thứ mà lý thuyết MMT và các NH trung ương không thể giải quyết. Đi chép thì dễ nhưng hiểu thì không dễ.
Cụ có vẻ chả hiểu gì về kinh tế nhỉ? Chính vì vấn đề là cung yếu (cầu cũng yếu) nên nhà nước mới phải giữ lãi suất thấp và tiếp tục bơm tiền, để tạo thanh khoản, thúc đẩy sản xuất chi tiêu. Hiện nay trên thế giới, không công ty nào là ko có một khoản nợ, tăng lãi suất chỉ càng khiến cho các nhà sản xuất gặp khó khăn, khiến họ sẽ chết hoặc buộc phải thu hẹp sản xuất --> cung càng giảm --> kinh tế ko thể phát triển. Chứ nếu lạm phát do cầu tăng cao, nhu cầu mua sắm lớn thì đã tăng lãi suất để hạn chế lại.

Dom Hoang

Xe tải
Em nghĩ quan trọng là cách quản trị rủi do thôi. Nếu có bão là ông nào cũng dính trưởng ,chạy đâu được.
Em đang chia tài sản mỗi chỗ 1 ít... Nhưng nhiều nhất là chứng khoán vì đánh nhanh rút nhanh, dễ quản lý.
chả biết đất tăng ko mà cố phiếu bds toàn x2,x3 lần rồi cụ ak

toyota219

Xe tăng
Em chưa hiểu ý cụ, tăng lãi suất huy động hay tăng lãi suất cho vay? Nó ảnh hưởng gì đến khoản đang vay ko?
Bên e thì FET noá sắp tăng ls cơ bản roài, nên mấy cái ls mình vay chắc cũng tăng theo. Mà thường mua nhà LS noá cố định nên ít ảnh hưởng khoảng vay.

toyota219

Xe tăng
Em nghĩ trước đây tiền nó quay vòng 1 năm tới cả trăm lần. J chũi cung ứng đứt gãy, vd như thiếu tàu vận tải, công tắc...nên phải bơm tiền vào tạo dòng tiền. Mà bơm trong tình hình này thì sẽ có chỗ dư chỗ thiếu, không đều nhau. Như 1 số ngành nghề thì dặt dẹo, 1 số thì thiếu lao động...VD như j dân về miền Tây, trong khi bên em lương cb tăng quá trời- dân thì nhiều người sau dịch hok mún đi làm...Rồi như ai bán nguyên liệu cb thì thấy tiền in nhiều quá, mọi người đều cần thì mắc mớ j hok tăng.
Nên đợt này em nghĩ ai tự chủ đc phần lớn (năng lượng, lương thực, công nghệ...) thì vượt qua tốt hơn. Như e j cố bằng lphat là đc, mọi việc còn lại cứ xem sao rồi hẵng hay.

ManPlus

Xe tải
Không có gì là phải ở đây hết. Như Âu Mỹ lạm phát cao nhưng lãi suất ko tăng, và sẽ không bao giờ tăng đủ để bù lạm phát (tăng 0.25% hay 0.5% chả có ý nghĩa gì). Châu Âu thậm chí còn lãi suất âm, nhiều nhà băng ở Đức trước kia cho gửi 100K EUR free, giờ chỉ cho 50K free, phần còn lại đóng lãi 0.5% ngược lại cho nhà băng. Mời cụ đọc thêm về Lý thuyết tiền tệ mới (MMT). Lý thuyết này có rất nhiều critical và nó sẽ có lúc collapse, nhưng các nước phương tây hiện đang áp dụng.

Việt Nam là nước đang phát triển nên có khác chút, nhưng chắc chắn ko thể tăng lãi suất lên cao được vì nó sẽ giết chết sản xuất trước khi làm vỡ BĐS hay chứng khoán. Ngoài ra nhà băng Việt Nam cũng ko cần nâng lãi suất vì họ có thể đi vay tiền nước ngoài về rồi cho vay trong nước, như Techcombank vừa làm. Các ngân hàng ngoại đều có thể cho vay với lãi rẻ hơn là vì họ có nguồn vốn rẻ. Nếu Việt Nam tăng lãi suất trong khi Mỹ ko tăng lãi suất thì 1 nguồn vốn USD từ nước ngoài sẽ đổ vào Vnam để gửi tiết kiệm kiếm lời, USD đổ vào mà tiền Việt ko in ra thêm thì VND sẽ lên giá so với USD, mà như vậy thì xuất khẩu Vnam chỉ có chết =)))) ..

Vậy theo các cụ thì thế nào? Có tăng lãi suất ko? BĐS hay CK bong bóng thì phải chịu thôi .. Cái giá phải trả là 1 số lớn người sẽ nghèo đi và 1 cơ số giàu lên (phân hóa giàu nghèo mạnh), nhưng nếu sản xuất có thể duy trì thì ít nhất người nghèo sẽ ko chết đói (dù vẫn nghèo).
Đồng ý với bác, trong ngắn hạn khi lạm phát tăng thì CP VN vẫn có thể neo lãi suất của Bank chưa tăng vội, thứ 1 bằng các gói cứu trợ (hỗ trợ lãi suất), thứ 2 là ở VN có đặc thù thông qua mệnh lệnh hành chính mà ở Mỹ hoặc EU ko thể áp dụng. CP VN vẫn là CSH của phần lớn ngân hàng lớn ở VN, các NH những năm qua dư địa lợi nhuận vẫn còn nhiều, hoàn toàn có thể giảm ls nếu NHNN yêu cầu.
Tình hình lạm phát hiện nay đến từ cả cung và cầu, chứ không phải đơn thuần do CP bơm tiền kích thích kinh tế. Nguồn cung đứt gãy, gián đoạn do dịch, nhiều nguyên liệu đầu vào sx tăng giá. Nhưng vấn đề cung chỉ trong ngắn hạn nên không đáng lo lắm.

Loss1982

Xì hơi lốp
Quan điểm của Stephen Roach (cựu cố vấn FED, cựu chủ tịch của Morgan Stanley Asia, kinh tế trưởng tại Morgan Stanley, thành viên cao cấp tại Đại học Yale): "Fed nên tăng lãi suất ngay lập tức để cắt giảm rủi ro lạm phát đình trệ"
Fed ko những tăng lãi suất mà sẽ tăng nhanh và mạnh trong 2 năm tới. Mỗi quý sẽ tăng từ 0.25 -0.5%. Fed sẽ khiến thế giới khủng hoảng để còn thu lợi và gia tăng quyền lực của Mỹ.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Fed ko những tăng lãi suất mà sẽ tăng nhanh và mạnh trong 2 năm tới. Mỗi quý sẽ tăng từ 0.25 -0.5%. Fed sẽ khiến thế giới khủng hoảng để còn thu lợi và gia tăng quyền lực của Mỹ.
Quan điểm của cụ khá độc đáo. Các quốc gia mới nổi photo chính sách của FED cố tình quên 1 điều: đồng tiền của họ không có giá trị toàn cầu như $. Rất nhanh, FED sẽ khiến đất nước của họ ngày càng phụ thuộc sâu hơn vào $.

Tuệ Châu

Xe hơi
em thấy đi chợ búa giá cả vẫn thế mà nhỉ,nửa tháng trc có mưa gió rau cỏ tăng thôi,ko biết bh mới lạm phát nhỉ :D

HITC89

Xe tải
em thấy đi chợ búa giá cả vẫn thế mà nhỉ,nửa tháng trc có mưa gió rau cỏ tăng thôi,ko biết bh mới lạm phát nhỉ :D
Thước đo chỉ số lạm phát tính theo rổ hàng hóa áp lại mỗi quốc gia. Nên mỗi nước khác nhau.
VD:
- bên Mỹ, trọng số đánh giá tập trung vào nhóm hàng xây dựng, nhà ở. 2 năm rồi, giá các mặt hàng này tăng mạnh, nên chỉ số cao thấy rõ.
- tại VN, trọng số tập trung vào nhóm hàng tiêu dùng thiết yếu ăn uống, sinh hoạt. Năm 2021, giá ko biến động là do thịt heo giảm mạnh so với năm ngoái. Nếu xét theo khoảng thời gian 3 năm, thì thịt heo cũng tăng gần gấp 2 rồi, chưa kể các chi phí chăn nuôi, năm 2021 cũng tăng không dưới 50% so với 2020, phần lỗ đang được gánh bởi các hộ chăn nuôi.
Nhìn tổng thể, thì e đánh giá lạm phát ở nước ta cũng tăng khá đấy ạ. Còn thể hiện trên con số, thì vẫn ở mức trung bình thấp so với TG

thichnhiutien

Xe tải
Chưa bao giờ e thấy đất cát các nơi đều tăng điên cuồng như năm nay

thanh.long

Xe tăng
Quan điểm của Stephen Roach (cựu cố vấn FED, cựu chủ tịch của Morgan Stanley Asia, kinh tế trưởng tại Morgan Stanley, thành viên cao cấp tại Đại học Yale): "Fed nên tăng lãi suất ngay lập tức để cắt giảm rủi ro lạm phát đình trệ"
Quan điểm của bà bán rau ngoài chợ là cần phải tăng giá mớ rau

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của bà bán rau ngoài chợ là cần phải tăng giá mớ rau
Kể từ quý 4 năm 2019, GDP danh nghĩa của Mỹ đã tăng 7,1%
Lạm phát tăng + 7,25% trong cùng thời gian
Mỹ đã thâm hụt 5,9 nghìn tỷ USD (~ 27% GDP) cũng trong cùng thời gian.

Jiren198

Xe điện
Chú phỉnh siết dòng tiền bds r, e để xem xem các tay chơi trả lãi trái phiếu kiểu gì, rồi dân chơi ,cò vạc trả lãi ngân hàng ra sao:-))....các cụ ấy nói mà e cứ nghĩ lạm phát 700% ..tiền sắp là giấy lộn đến nơi....lạm phát căng lắm 20%.....khối ô vỡ mặt rồi...

chieunhatnang

Xe máy
Sao lạm phát same same với tăng gdp mà thâm hụt cao thế nhỉ cụ nhỉ?

chieunhatnang

Xe máy
Chú phỉnh siết dòng tiền bds r, e để xem xem các tay chơi trả lãi trái phiếu kiểu gì, rồi dân chơi ,cò vạc trả lãi ngân hàng ra sao:-))....các cụ ấy nói mà e cứ nghĩ lạm phát 700% ..tiền sắp là giấy lộn đến nơi....lạm phát căng lắm 20%.....khối ô vỡ mặt rồi...
cụ có nguồn ko ạ

chieunhatnang

Xe máy
E ko hiểu ý cụ ạ...việc siết nó công bôz rồi mà
Vâng, em cũng thấy một vài tin đưa nhưng em thấy các biện pháp khá rời rạc và chưa có hiệu quả rõ rệt. Ý em là ko biết cụ có nguồn nào tin cụ thể ko ấy ạ.