[Funland] Vấn đề ở chung cư : Chuyện Đông - Chuyện Tây

Bò lốp

Xe lăn
Luật nào cấm mang xe gắn máy lên căn hộ,,,

Bò lốp

Xe lăn
Chung cư thì nổi đình đám nhất là chuyện tranh nhau làm tổ trưởng dân phố với làm Ban quản trị. Chẳng biết có bổng lộc gì không mà thấy tranh nhau ghê lắm
Cụ mợ nói linh tinh vô trách nhiệm

BDS68

Xe cút kít
Người OF
cụ nói đúng đấy ạ, nhưng vấn đề là abor vệ không nhắc nhở người ta, vấn đè quan trọng hơn là ý thức của người phi xe vào đó, và thử đặt mình vào tình huống thì mấy ai dám đứng lên mà góp ý thẳng
Bảo vệ thì tất nhiên có chức trách và nhiệm vụ. Tuy nhiên họ cũng là con người, cũng ngại va chạm với cư dân lắm. Đến cư dân khác đứng sờ sờ ngay cạnh còn bơ đi chả dám ý kiến gì.

Mà động vào những thành phần này cái thì mồm, miệng kinh khủng, rồi đơn thư khiếu kiện gửi các cấp, các ngành có khi lên cả BCT luôn.

Maybach Tàu

Xe container
chung cư nhà e đây các bác ạ. Ý thức rất ok luôn mỗi tội cái chỗ soát vé lúc nào cũng ách tắc. đi ở ngoài đường tắc đã mệt lắm r, về đến nhà vẫn k thoát khỏi cái cảnh nghẹt xe như thế này

Đến đoạn về nhà vào tháng máy xêm hangd thêm 30' nữa thì trọn bộ. Tính ra em thấy ở HN chơi mấy CC cán bộ ý. Quản lý vừa đủ còn lại giống nhà đất, hành lang có gió tươi và cứ làm vài mâm họp xóm vẫn ok.

xecho rac

Xe điện
cứ cái gì chung là em không thích rồi ạ!

77665508

Xe điện
Lạ nhỉ mọc ra mấy ông bảo vệ làm gì nhỉ, ai cho xe máy phi vào thang máy thế này, chủ xe ko biết nhục nhỉ.

ui cât xe lên nhà cho yên tâm mà cụ, mà cái cộng đồng youhome nghe lạ thế

Mrphamvn

Xe tăng
Em ở nhà anh Vượng, khu royal city
Cư dân ở đây thì ý thức rất cao nhưng vẫn gặp vài vấn đề . Đó là với người giúp việc :) Khu nhà em người giúp việc khá nhiều, mà ý thức của họ thì ko đc tốt. Mấy cái chuyện như đổ rác ko đúng nơi quy định, cho trẻ con tè bậy, dắt chó đi bộ rồi ị lên thảm cỏ...

Mrphamvn

Xe tăng
chung cư nhà e đây các bác ạ. Ý thức rất ok luôn mỗi tội cái chỗ soát vé lúc nào cũng ách tắc. đi ở ngoài đường tắc đã mệt lắm r, về đến nhà vẫn k thoát khỏi cái cảnh nghẹt xe như thế này

Cái này giải quyết dễ mà. chỉ cần mở thành 2-3 cửa vào, 2-3 cửa ra là giải quyết đc thôi. Chi phí cũng ko cao lắm

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Dạo này nghe mọi người chia sẻ về vấn đề bụi mịn,ô nhiễm không khí nặng nề ở HN và TP.HCM e cũng thấy hoang mang mỗi khi ra đường.
Nhưng mà còn có vấn đề khiến e bức xúc hơn, suýt quên luôn cả vấn đề ô nhiễm môi trường đấy là các vấn đề ở tòa nhà e ở ạ
--------------
Em xin phép không nói tên chung cư e đang ở .

Vấn đề thứ nhất là, cứ mỗi tầm chiều tối, e đi làm về rồi để xe vào hầm xe, xếp xe rất ngăn nắp thẳng hàng, ấy thế mà sáng hôm sau đi làm, e lại chẳng thấy xe e ở vị trí ấy, chẳng biết ai đã dắt xe e đi tận đâu ý ạ. May là xe e có định vị nên là e dễ tìm. Chứ nghĩ đến mấy bác đi xe k có định vị, thì tìm biết đến bao giờ mới thấy xe.

Vấn đề thứ 2 vẫn là ý thức cư dân ạ, hôm trước e mới đợi thang máy ở tầng hầm, cùng bước vào với e là một chị gái, cũng khoảng 30 tuổi. Thang máy mới đóng vào còn chưa kịp lên thì lại lập tức mở ra, tưởng là cư dân khác đi vào thang máy, Nhưng không, một bà thím từ đâu xuất hiện với con xe đạp điện phi thẳng cả vào chỗ chờ thang máy, để đưa đồ gì đó cho cái chị vào cùng e.
-----------
Dạ, còn nhiều vấn đề bức xúc lắm ạ, nhưng thôi e tạm kể đến đây vì giờ e phải đưa bé đi về nhà ngoại chơi
Các bác có gặp trường hợp như thế không ạ,

Vấn đề xe cộ, e cũng đã báo với bảo vệ, nhưng cũng không thể quàng trách nhiệm lên họ, vì chưa chắc xe đã là họ dắt. Còn vấn đề kia, e chẳng dám nói trực tiếp với bà thím kia, chỉ dám lên đây than thở với các bác thôi ạ
------------
Ảnh dưới đây là 1 lần khác e đi thang máy, và bắt gặp một bà thím khác cũng phi hẳn xe vào chỗ chờ thang máy, chụp vội nên ảnh hơi mờ ạ

E tạo thớt để các cụ có cùng vấn đề đã gặp như e thì chia sẻ cho bớt bức xúc
Mà cụ nào có chia sẻ về người tốt việc tốt ở chung cư thì càng tốt ạ, cho e cảm thấy cuộc đời còn có người tốt, người có ý thức, chứ e đang thấy cuộc đời tăm tối dần, tăm tối cả vì không khí ô nhiễm, cả vì ý thức con người :((

Ảnh e mới chôm chỉa được từ cộng đồng Youhomers đây các cụ ạ, phi hẳn xe máy vào luôn

Chỗ em mà phi vào thế BV nó đuổi ra ngay.

dacootodau

Xe tăng
Ý thức kém mà ở chung cư thì cứ gọi là thảm họa

berryfun

Xe điện
Em ở nhà anh Vượng, khu royal city
Cư dân ở đây thì ý thức rất cao nhưng vẫn gặp vài vấn đề . Đó là với người giúp việc :) Khu nhà em người giúp việc khá nhiều, mà ý thức của họ thì ko đc tốt. Mấy cái chuyện như đổ rác ko đúng nơi quy định, cho trẻ con tè bậy, dắt chó đi bộ rồi ị lên thảm cỏ...
Còn cảnh các căn hộ mở cửa tắt điều hoà nhà mình đợi gió điều hoà hành lang lùa vào nhà mình ko cụ?

dungdecay

Xe đạp
Còn em, có hôm đến chung cư nhà nhà ông anh cơ quan chơi, nằm ở khu Nguyễn Xiển. Nhìn bãi xe máy còn rất nhiều chỗ trống, kẻ vạch rất ngay ngắn, mà có mấy xe lạc lõng vứt luôn giữa đường đi. Chịu cái ý thức:|. Các chị, các mợ, đi con xe ga như muốn nuốt cả người thì lười dắt xa nên dịch cả hàng rào sắt gần cửa soát vé để mà cố chen xe mình vào. Lên trên nhà thì trẻ con nô đùa, đá bóng ngoài hành lang, trượt xe đồ chơi lọc cà lọc cọc, rất ồn mà chả có người lớn nhắc nhở. %-(Chả biết chung cư cao cấp có đỡ hơn ko.^:)^

Be Grace

Xe điện
oi may quá , khu nha em ko cao cấp , đc cái mỗi tòa 9 tầng , mỗi tầng 4 nhà , mỗi nhà có 1 ô để xe máy đc đánh số nên cứ xe nhà nào để ô nhà í , xe ô tô thì để giữa sân , noi chung em chua thay gi khó chiu , đi vao thang may du ko quen biet nhau cũng cười với nhau , rồi tay xách nách mang thi người đi cùng hỏi đi tầng mấy thế là bấm dùm tầng luôn , bv thi de thương đi ra đi vào là cười , chào , khu nhà em ko có hầm chỉ có sân và cây xanh thảm cỏ rộng 2 hecta thui

thutrang09

Xe buýt
Chia buồn với chủ thớt, ý thức người ở chung cư đó kém quá, em thắc mắc là không có quy định ạ? Như nơi em ở là qui định chặt chẽ rõ ràng, em sửa nhà là chỉ được làm ồn từ 9h-11:30, chiều 13:00-16:00, cuối tuần nghỉ. Lúc đầu em thấy sốt ruột, tiến độ thi công ì ạch nhưng khi nhà cửa xong rồi, sống một thời gian em mới thấy qui tắc quan trọng ở cộng đồng chung cư như thế nào: các cư dân khác cũng tôn trọng qui định y như vậy. Nên theo em cụ và những cư dân yêu cầu với ban quản lý thực hiện đúng nội qui.
cái chính là k ai dám đứng ra yêu cầu vs BQL chung cư cụ ạ

thutrang09

Xe buýt
Chắc mợ chưa biết là người ta có thể sử dụng khí thải của ô tô để tự tử?
Không ít ông tắc xi ngủ trưa trong ô tô cho máy nổ để điều hòa cho mát rồi cứ như thế lặng lẽ lên thiên đường?
Ô ta đang chạy thì lượng khí thải vào được ca bin rất ít, ngay cả giữa đám tắc đường thì cơn gió nhẹ cũng giúp hòa loãng khí thải của các phương tiện tham gia tắc đường, nhưng trong không gian kín thì nồng độ khí thải tăng lên rất nhanh!
vâng, ý e là vừa để máy mà vừa chen lấn thì còn mệt hơn là việc vẫn để máy và xếp hàng cụ ạ. Chứ còn e hiểu ý cụ =))

thutrang09

Xe buýt
Chắc họ xếp lại cho gọn không gian thôi. mà chung cư cụ nên họp dân lại, đề ra nội qui, ai sai thì phạt. Trích % thưởng cho đội phạt đó, họ sẽ tích cực luôn, và các cụ cũng đỡ bị phiền.
chính thế lại hay cụ nhỉ, nhưng mà chung cư nào cũng có vài thành phần cá biệt mà