Vấn đề sơn lại xe

aladin_co

Xe buýt
Các cụ pro làm ơn cho em hỏi chút. Nhiều garage làm sơn khẳng định với em là họ sơn lại xe có chất lượng tương đương sơn nguyên của xe
Cá nhân em thì nghĩ rằng được tầm 70% cũng là tốt rồi bởi em thấy nhiều xe sau khi sơn lại đi tầm 2 năm là có hiện tượng bạc màu, hoặc mất độ bóng, xỉn màu sơn, đặc biệt đối với các xe chỉ sơn lại một phần như cánh cửa, sơn quây, cản xe, ba đờ xốc...thì phân biệt với sơn xịn lại càng rõ
Em hiểu thế đúng hay sai các cụ?
Các cụ bít nơi nào sơn tốt thì cho em xin địa chỉ nhé, em có bình vodkamen đang chờ rót cảm ơn các cụ đây

lancer_coi_coc

Xe đạp
bác chạy em gì ạ, có điều kiện vào hãng sơn cho ngon lành ạ

Duytung

Xe buýt
Đúng đấy cụ ạ, thi thoảng xước sát đi sơn lại, chả ưng ý tý nào, song chả nhẽ xước lại ko sơn. Còn sơn cả xe em thấy xấu mù, làm sao được như sơn ban đầu (hay em chưa biết có nơi sơn đẹp)

aladin_co

Xe buýt
bác chạy em gì ạ, có điều kiện vào hãng sơn cho ngon lành ạ
Xe em Kia cụ ah, Kia ko bít sơn trong hãng thế nào nhưng em thấy mấy người bạn sơn trong hãng Toyota (cả Toyota giải phóng và Toyota Mỹ Đình) sau 1 năm nước sơn bị bạc màu, mất độ bóng, thấy cũng chán

khoctham24113

Xe tải
Em nghĩ sơn lại nó ko được bằng lúc đầu thì cũng đúng thôi cụ ah. Sơn lại thì phải làm nền lại rồi mới sơn, cái này là sơn tay, làm nền lại thì có được như xe lúc đầu ko? Còn xen ban đầu sơn bằng máy thì phải cụ ah. Với lúc sơn mà cụ bảo gara cho xem pha màu sơn trên máy tính ấy ah, xem có cùng màu ko, code màu có giống màu sơn ban đầu ko

quyluong_3bánh

Xe điện
Em nghĩ sơn lại nó ko được bằng lúc đầu thì cũng đúng thôi cụ ah. Sơn lại thì phải làm nền lại rồi mới sơn, cái này là sơn tay, làm nền lại thì có được như xe lúc đầu ko? Còn xen ban đầu sơn bằng máy thì phải cụ ah. Với lúc sơn mà cụ bảo gara cho xem pha màu sơn trên máy tính ấy ah, xem có cùng màu ko, code màu có giống màu sơn ban đầu ko
Nhưng vấn đề là nước sơn qua từng hoàn cảnh sử dụng nó khác nhau cụ ạh.cụ pha đúng code màu em đảm bảo là lệch(trừ xe mới tinh).cái quan trọng nhất vẫn là tay nghề với cái tâm của người thợ thôi cụ ạh.không được như ban đầu thôi thì cũng phải 90% chứ không thì chán lắm!xe em móp xước đủ cả nhưng em vẫn chưa dám đem sơn lại vì em sợ...ko được như ý rồi mất t/g.

aladin_co

Xe buýt
Nhưng vấn đề là nước sơn qua từng hoàn cảnh sử dụng nó khác nhau cụ ạh.cụ pha đúng code màu em đảm bảo là lệch(trừ xe mới tinh).cái quan trọng nhất vẫn là tay nghề với cái tâm của người thợ thôi cụ ạh.không được như ban đầu thôi thì cũng phải 90% chứ không thì chán lắm!xe em móp xước đủ cả nhưng em vẫn chưa dám đem sơn lại vì em sợ...ko được như ý rồi mất t/g.
Thanks cụ, chính vì thế mua xe được hơn 3 năm nay rồi mà xướt xát có đủ nhưng em chưa đi bảo hiểm bao giờ, chính vì suy nghĩ giống cụ đấy

nhimkute

Xe buýt
xe em móp xước đủ cả nhưng em vẫn chưa dám đem sơn lại vì em sợ...ko được như ý rồi mất t/g.
Thanks cụ, chính vì thế mua xe được hơn 3 năm nay rồi mà xướt xát có đủ nhưng em chưa đi bảo hiểm bao giờ, chính vì suy nghĩ giống cụ đấy
Chính vì các cụ cứ ngồi nghĩ thế này mà ko chịu đi thực tế nên đến giờ vẫn suy nghĩ y như thế và cái xe 3 năm trời ko được tút tát lại (mà em tin với giao thông VN + tình trạng gửi xe chật chội và sự thiếu ý thức của một số người thì dù các cụ đi cẩn thận đến mấy thì sau chừng đấy thời gian ko thể tránh khỏi xước sát chỗ nọ chỗ kia nhiều)

Em nghĩ các cụ cứ nên mạnh dạn thử đi sơn 1 lần cho biết xem thế nào đã chứ đừng ngồi bán tin bán nghi thế ạ. Nếu có điều kiện thì đem vào Toy Mỹ Đình (chỗ này phần lớn anh em đều đánh giá là tốt cả), không thì ra mấy gara ngoài có tiếng trên OF này mà làm, có gì lên đây hét ầm bắt đền cũng dễ :)) Sơn là hạng mục được bảo hành lâu (thông thường 12 tháng) nên không phải quá lo đâu ạ, mà chi phí sơn lại toàn bộ nguyên con cũng không quá đắt. Cẩn thận khéo chuột bạch ưng ý các cụ lại máu quá, cứ bị quệt nhẹ một phát lại túc tắc đi sơn ý chứ :))

RAVA

Xe ba gác
Các cụ pro làm ơn cho em hỏi chút. Nhiều garage làm sơn khẳng định với em là họ sơn lại xe có chất lượng tương đương sơn nguyên của xe
Cá nhân em thì nghĩ rằng được tầm 70% cũng là tốt rồi bởi em thấy nhiều xe sau khi sơn lại đi tầm 2 năm là có hiện tượng bạc màu, hoặc mất độ bóng, xỉn màu sơn, đặc biệt đối với các xe chỉ sơn lại một phần như cánh cửa, sơn quây, cản xe, ba đờ xốc...thì phân biệt với sơn xịn lại càng rõ
Các cụ bít nơi nào sơn tốt thì cho em xin địa chỉ nhé, em có bình vodkamen đang chờ rót cảm ơn các cụ đây
-Em sơn lại xe đến gần 2 chục năm nay, lang thang gần đủ các hãng xe ở VN rồi (bên ngoài thì em cũng từng làm nhưng bỏ ngay vì ko tin tưởng), chưa thấy chú nào bảo là sơn được bằng như cũ cả, được tầm 90% đã là tốt rồi. Nói chung là kỹ thuật sơn, phòng sơn, dụng cụ và vật liệu sơn...bây giờ tốt hơn trước rất nhiều, bây giờ vấn đề lớn nhất là con người. Con người ở đây gồm có kỹ thuật viên pha sơn, thợ bả, thợ sơn, cán bộ kiểm tra...và cả trình của chủ xe nữa, các bác càng có sự hiểu biết, con mắt tinh tường thì cái xe của mình sẽ càng hoàn thiện hơn. Em chỉ có đôi lời như vậy thôi, viết ra thì dài dòng lắm!

nvh_hn

Xe container
-Em sơn lại xe đến gần 2 chục năm nay, lang thang gần đủ các hãng xe ở VN rồi (bên ngoài thì em cũng từng làm nhưng bỏ ngay vì ko tin tưởng), chưa thấy chú nào bảo là sơn được bằng như cũ cả, được tầm 90% đã là tốt rồi. Nói chung là kỹ thuật sơn, phòng sơn, dụng cụ và vật liệu sơn...bây giờ tốt hơn trước rất nhiều, bây giờ vấn đề lớn nhất là con người. Con người ở đây gồm có kỹ thuật viên pha sơn, thợ bả, thợ sơn, cán bộ kiểm tra...và cả trình của chủ xe nữa, các bác càng có sự hiểu biết, con mắt tinh tường thì cái xe của mình sẽ càng hoàn thiện hơn. Em chỉ có đôi lời như vậy thôi, viết ra thì dài dòng lắm!
Cụ làm sơn hyundai chưa? Cụ cho nhà cháu xin 1 vài địa chỉ mà cụ thấy ổn đi ợ.

Duy Anh Le

Xe hơi
về bản chất thì em nghĩ thế này ạ:
- xe đi lâu năm thì sẽ bị đổ màu. Ít hay nhiều thì tùy thuộc vào mỗi cụ nhưng em cam đoan với cái nguồn nước, khí hậu với cả rửa xe thì ít có xe nào màu sơn trùng với code màu xe nguyên bản lắm. Suy ra, khó có thể đòi hỏi được " tăm phần tăm" như mới được, nhất là sơn vá những chỗ xước thì sẽ phân biệt rõ hơn 2 nước sơn.
- Như các cụ cũng đã thấy, trong nhà máy nó sơn hoàn hảo và trong điều kiện ntn. Nó sơn là sơn từ cái vỏ thép, nhũng tĩnh điện, sơn màu, phủ bóng nên chất lượng hơn hẳn với mình " vá" lại chứ ạ.
Chốt lại vấn đề theo ý kiến cá nhân em thì cứ vào hãng mà chiến. Về bản chất thì bọn " tư bản" nó có mong muốn cái gì bền mãi đâu? lúc nào cũng như mới thì chắc nó sạt nghiệp. Dù có như thế nào thì ae vẫn sẽ luôn kiêu hãnh với vợ 2 ạ

TULINH94

Xe hơi
Nếu sơn cẩn thận thì người ngoài cũng không thể phát hiện được,nhưng xe của mình sơn chỗ nào mình hay để ý chỗ đó nên thấy nó cũng không đẹp bằng sơn zin.

YAMAKAWA

Xe buýt
Chào kụ
em thì có kinh nghiệm sơn xe cũng gần 20 năm rồi kụ ạ, làm từ thợ đến quản lý kỹ thuật, đào tạo nhiều lần ở chính
hãng tại các nước lớn rồi ạ,
Qua đó em khẳng định sơn ở ngoài không có chỗ nào được quá 80% vì:
1- Công nghệ sơn ở nhà máy là sơn sấy ạ, ( sấy tối thiểu 140 độ x 20 phút ạ)
2- Súng bắn sơn, hầu hết là robot hoặc chí ít súng tĩnh điện ạ
3- Nhiệt độ và độ ẩm khi phun sơn được khống chế theo tiêu chuẩn
4- Lưu lượng sơn phun, đường bắn sơn cũng theo tiêu chuẩn để đạt được độ đồng đều về màu, về độ dày
5- Có đủ các lớp sơn như sơn chống gỉ(nhúng) sơn lót trung gian và lớp trên cùng ( Topcoat)
6- Hệ thống kiểm soát chất lượng nghiêm ngặt, thiết bị hỗ trợ kiểm tra màu, kiểm tra độ dày, độ bóng
Em sơ bộ vậy để các kụ so sánh với sơn lại bên ngoài xem sự so sánh nó khập khiễng thế nào rồi kết luận cũng kịp ạ

RAVA

Xe ba gác
Cụ làm sơn hyundai chưa? Cụ cho nhà cháu xin 1 vài địa chỉ mà cụ thấy ổn đi ợ.
-Gấu nhà em có con MN 2012, em toàn cho nó vào Toy Giải Phóng chi nhánh Pháp Vân, BH nó kêu ầm lên là vào chỗ đó đắt, BH lỗ nhưng em kệ. Hồi đầu nó cũng bắt em ra gara Đức Lợi ở bên ngoài làm (chỗ này nằm trên đường Lê Duẩn gần ngã 3 Trần Nhân Tông, cạnh chỗ bán Vespa), nhưng sau đó em lại phải mất thêm tiền đi sửa vì sơn lởm quá. Nếu sơn trong hãng thì nên tìm gara nào to, rộng như Toy Mỹ Đình hay GP cn PV ấy, thợ dễ làm còn mình thì dễ kiểm tra, còn sơn ngoài thì em thấy ở XN 2-9 của VP TƯ **** ở 35/19 Đặng Thai Mai (cùng chỗ Sonax) làm cũng ổn, chỗ đó thợ sơn là người miền Nam nên tay nghề cao và dễ chịu, mà sơn tốt thì ko có giá rẻ đâu bác nhé!

Chỉnh sửa cuối:

phuongtv_76

Xe container
Chào kụ
em thì có kinh nghiệm sơn xe cũng gần 20 năm rồi kụ ạ, làm từ thợ đến quản lý kỹ thuật, đào tạo nhiều lần ở chính
hãng tại các nước lớn rồi ạ,
Qua đó em khẳng định sơn ở ngoài không có chỗ nào được quá 80% vì:
1- Công nghệ sơn ở nhà máy là sơn sấy ạ, ( sấy tối thiểu 140 độ x 20 phút ạ)
2- Súng bắn sơn, hầu hết là robot hoặc chí ít súng tĩnh điện ạ
3- Nhiệt độ và độ ẩm khi phun sơn được khống chế theo tiêu chuẩn
4- Lưu lượng sơn phun, đường bắn sơn cũng theo tiêu chuẩn để đạt được độ đồng đều về màu, về độ dày
5- Có đủ các lớp sơn như sơn chống gỉ(nhúng) sơn lót trung gian và lớp trên cùng ( Topcoat)
6- Hệ thống kiểm soát chất lượng nghiêm ngặt, thiết bị hỗ trợ kiểm tra màu, kiểm tra độ dày, độ bóng
Em sơ bộ vậy để các kụ so sánh với sơn lại bên ngoài xem sự so sánh nó khập khiễng thế nào rồi kết luận cũng kịp ạ
E nhất trí, sơn trong hãng lớn có đk tốt hơn ở ngoài

tuanham

[Tịch thu bằng lái]
tình hình là cụ biết người ta quảng cáo như vậy rồi thì còn hỏi làm gì,muốn tốt thì vào háng sẽ đạt 75% hơn bên ngoài cụ ạ,

Xe dap 1102

Xe đạp
Nhà cháu thấy nếu bị mất độ bóng hoặc xỉn mầu thì xe sơn nguyên bản cũng có hiện tượng đó đâu nhất thiết phải là xe sơn lại. Cụ đánh bóng là bóng như mới ngay mà

quyluong_3bánh

Xe điện
Chính vì các cụ cứ ngồi nghĩ thế này mà ko chịu đi thực tế nên đến giờ vẫn suy nghĩ y như thế và cái xe 3 năm trời ko được tút tát lại (mà em tin với giao thông VN + tình trạng gửi xe chật chội và sự thiếu ý thức của một số người thì dù các cụ đi cẩn thận đến mấy thì sau chừng đấy thời gian ko thể tránh khỏi xước sát chỗ nọ chỗ kia nhiều)

Em nghĩ các cụ cứ nên mạnh dạn thử đi sơn 1 lần cho biết xem thế nào đã chứ đừng ngồi bán tin bán nghi thế ạ. Nếu có điều kiện thì đem vào Toy Mỹ Đình (chỗ này phần lớn anh em đều đánh giá là tốt cả), không thì ra mấy gara ngoài có tiếng trên OF này mà làm, có gì lên đây hét ầm bắt đền cũng dễ :)) Sơn là hạng mục được bảo hành lâu (thông thường 12 tháng) nên không phải quá lo đâu ạ, mà chi phí sơn lại toàn bộ nguyên con cũng không quá đắt. Cẩn thận khéo chuột bạch ưng ý các cụ lại máu quá, cứ bị quệt nhẹ một phát lại túc tắc đi sơn ý chứ :))
Cụ ơi,xe trước em sơn chán ở toy MD rồi mà cụ,tất nhiên có đợt em hài lòng có đợt không.thế mới nói đến cái tâm của người thợ cụ ạh!

provtc

Xe container
Người còn có chỗ sứt chỗ sẹo, màu sơn cứ giống giống nhau là đẹp rồi.

mrbin_bon

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ qua gara vietvoiz món này bên đó làm tốt đấy