[Funland] Văn hoá đi ăn cỗ lấy phần mang về.Các cụ nghĩ gì?

Qualcomaptx

Xe tăng
Em ko cùng quan điểm với anh ở chỗ coi văn hóa ăn cỗ lấy phần là hủ tục, bởi nhiều nơi họ ăn cỗ và chia phần rất văn nhé. Họ chia phần đều nhau cho tất cả mọi người, ai mang về thì mang còn ai không mang thì ăn tại bàn. Khi họ thấy mình ăn không hết họ hỏi xin thì rất lịch sự, mình đồng ý thì họ lấy không thì thôi. Có một số món kiểu xào nấu hay gì đó không tiện chia nhưng nếu người đứng lên chia hỏi mà tất cả đều đồng ý thì chia ko thì để ăn. Như thế rất văn minh và tân tiến đúng ko ạ, cần lên án những kiểu như lấy của người khác khi ko đc sự cho phép (đó là mất lịch sự) ko chỉ trong ăn cỗ mà trong văn hóa ứng xử hàng ngày luôn ấy chứ :D
Khoảng năm 2007,lúc đây em đi ăn cỗ thằng bạn thân em.Ko biết như nào mà bị mấy ông cho lên bàn mấy thím ăn,hôm đấy đến trễ 5p vì làm mấy việc bê cỗ.Vào thì các bà cứ nhìn em rồi cứ liếc xem mâm cỗ còn bn.Sau ko biết như nào mà mỗi bà rút ra...mấy cái túi bóng rồi nhìn em ăn,không nuốt nổi.Sau đó bỏ đũa đi làm chén nước với điếu thuốc cho đỡ .

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Quê em là phải thừa ra một mâm để còn mời các ông các bà ko đi hoặc làm dự phòng
Ô kìa, vậy đó là trách nhiệm của chủ nhà. Có thể dặn nhà bếp trước cơ mà. Đây mâm bày ra rồi người ta k ăn nhiều mang về nhà ăn là chuyện hoàn toàn bình thường, và còn phải cám ơn họ ý chứ

hauyenhd

Xe container
Chỗ quê tôi biết, ở Hải Dương, thì gia chủ chuẩn bị sẵn 1 gói nhỏ, khi nào xong thì bác xách về: có 1 miếng giò, 1 dúm xôi bằng bao diêm, 1 miếng thịt độ 10 gram.
Kiểu thế.
Quê vợ e là được lĩnh 1 đôi trứng vịt lộn sống trước khi ngồi vào mâm😅

xukthal.

Xe lăn
Năm ngoái hôm giỗ bà nội em thì nhà em có làm cỗ.Ăn uống thì ko có vẫn đề gì to tát.Nhưng lúc ăn xong thì mỗi bà lại lấy 1 cái túi đựng đầy thức ăn.Đến tối ăn tiếp thì... Hết cả thức ăn mà xơi,cứ tốp này đứng lên thì tốp khác đi vào:-??.Có những trận cỗ mà đồ ăn mời khách quý thì ko có mà ăn xong thì mỗi bà lại một túi đầy thức ăn:-??.Các cụ nghĩ gì về VH này?
Họ lấy phần trong mâm của họ thôi, cái này là tập tục của mấy tỉnh miền Bắc như Hưng Yên, Hải Dương, Bắc Ninh, Bắc Giang....vì cả làng cả tổng họ đều như thế nên thành tập tục, gia chủ chuẩn bị sẵn túi nilon treo ở cạnh bàn cho họ mang thức ăn về cho trẻ con ở nhà.

xtac2004

Xe tải
Nếu cỗ thiếu mâm mời khách quý:D
cụ hỏi người nhà cụ đi ăn cỗ nhà người khác có lấy đồ thế không. Có mỗi mâm cỗ khách quý còn không giữ được, thì khách quý chỗ nào

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Năm ngoái hôm giỗ bà nội em thì nhà em có làm cỗ.Ăn uống thì ko có vẫn đề gì to tát.Nhưng lúc ăn xong thì mỗi bà lại lấy 1 cái túi đựng đầy thức ăn.Đến tối ăn tiếp thì... Hết cả thức ăn mà xơi,cứ tốp này đứng lên thì tốp khác đi vào:-??.Có những trận cỗ mà đồ ăn mời khách quý thì ko có mà ăn xong thì mỗi bà lại một túi đầy thức ăn:-??.Các cụ nghĩ gì về VH này?
Nhưng nơi có tục lệ này thì cũng bình thường thôi, người ta chỉ lấy thức ăn trên mâm, chứ không phải gọi ra thêm để đem về.
Lần đầu E gặp đám ăn cỗ lấy phẩn này là ở Cao Bằng, thấy lạ, Họ ăn những món nước trước, mấy món không nước thì chia nhau, thấy cũng OK, chả sao, thành tục lệ rồi

Chỉnh sửa cuối:

Baolongkub

Xe tăng
Nếu cỗ thừa mang về cũng được nhưng chủ yếu ở quê
Chứ ở Tp CCCM còn đi làm chả lẽ mang theo lên cty ;))

Qualcomaptx

Xe tăng
Họ lấy phần trong mâm của họ thôi, cái này là tập tục của mấy tỉnh miền Bắc như Hưng Yên, Hải Dương, Bắc Ninh, Bắc Giang....vì cả làng cả tổng họ đều như thế nên thành tập tục, gia chủ chuẩn bị sẵn túi nilon treo ở cạnh bàn cho họ mang thức ăn về cho trẻ con ở nhà.
Có những nhà thiếu ĐK họ từ chối khéo bằng cách ko phát túi bóng,lúc hỏi bảo nhà ko túi

Nếu chưa đến mức là hủ tục, thì cũng là một nét quá xấu xí, có lẽ là tồn tại từ thuở xa xưa đói kém. Việc mình ra quán mang đồ dư về nó khác, đi ăn cỗ nhà khác gói gém mang về ko thể yêu đc

Bác giúp việc nhà em quê Hà Nam kể quê bác ý cũng có cái nét “văn hoá” này, cha xứ kêu gọi bỏ mãi mà vẫn chưa đc
Em thấy ko xấu chút nào, trong mâm cỗ là tập thể mà nếu tập thể đã đc chia phần bằng như nhau thì cái phần đó là của cá nhân. Khi đã là của họ thì ăn hay mang về thì hoàn toàn là cách làm cá nhân và ko ảnh hưởng tới bất kỳ ai. Do đó em thấy chỉ có vấn đề là vơ vét của người khác khi họ chưa đồng ý rồi bỏ vào làm của mình xách về mới đáng lêu lêu thôi.

Qualcomaptx

Xe tăng
cụ hỏi người nhà cụ đi ăn cỗ nhà người khác có lấy đồ thế không. Có mỗi mâm cỗ khách quý còn không giữ được, thì khách quý chỗ nào
Từ SG mấy năm chưa về
"Vỡ trận" rồi thì mới lôi mâm khách quý ra

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Quê vợ e là được lĩnh 1 đôi trứng vịt lộn sống trước khi ngồi vào mâm😅
Mỗi nơi mỗi kiểu.
Đây là cung cách mà tôi được giải thích là: Đi đâu cũng có đôi chút gì đó đem về cho người phải ở nhà, vì bất cứ lý do gì.
Ví dụ đi du lịch, đi chơi, tệ nữa là đi nước ngoài, và giờ là đi ăn cỗ.

chuyện này em lại thấy bình thường. Em dân Trung gốc Bắc lại rất ngại với việc mời trong bữa ăn (ý em là "cháu mời ông xơi cơm, cháu mời bà xơi cơm, con mời bố xơi cơm, con mời mẹ xơi cơm ..." chứ mời "cháu mời cả nhà xơi cơm" thì ổn ah)

DidiLe

Xe container
Người OF
em để ý thấy văn của ông thớt rất khinh khỉnh, láu cá ... hoặc nếu nặng hơn là mất dạy.

Khoảng năm 2007,lúc đây em đi ăn cỗ thằng bạn thân em.Ko biết như nào mà bị mấy ông cho lên bàn mấy thím ăn,hôm đấy đến trễ 5p vì làm mấy việc bê cỗ.Vào thì các bà cứ nhìn em rồi cứ liếc xem mâm cỗ còn bn.Sau ko biết như nào mà mỗi bà rút ra...mấy cái túi bóng rồi nhìn em ăn,không nuốt nổi.Sau đó bỏ đũa đi làm chén nước với điếu thuốc cho đỡ .
Đấy là do mình vào sau 5p đấy, cuộc rượu mà mình vào sau 5p thì anh em nó cũng oánh đc dăm bảy cốc rồi còn gì :D

Gặp phải em vào trường hợp đó em cứ ngồi ăn, no đủ thì đứng lên. Ai nhìn kệ ai, mọi người ăn xong là việc của mọi người, tôi đã vào sau thì xong sau là lẽ tất nhiên.

xukthal.

Xe lăn
Có những nhà thiếu ĐK họ từ chối khéo bằng cách ko phát túi bóng,lúc hỏi bảo nhà ko túi
Em về HY ăn cỗ lần nào cũng thấy túi treo ở cạnh bàn, mà họ lấy trong mâm chứ có lấy thêm đâu mà chủ nhà bảo thiếu ĐK nhỉ? Hầu như ngồi mâm chỉ ăn mấy món xào và canh vì ko cho túi bóng được, còn giò chả, tôm mực...thì đều gắp phần mình cho túi mang về ...chính thế lại văn minh vì ko bị thừa thức ăn, gây lãng phí !
Ở đó họ làm cỗ ăn mấy ca liền, có ca sáng ăn từ 6 rưỡi cho bà con đi làm đồng nữa cơ :))

motthoidongbim

Xe điện
Em thấy bác định nghĩa về hủ tục hơi lệch rồi, 'ăn cỗ lấy phần' ko phải là hủ tục, và văn hóa tân tiến ăn dư thì đổ vứt đi liệu có phải là tân tiến tục?
Có phải ăn dư đâu cụ. Mà không ăn để chia nhau mang về. Còn văn hoá này có thể không phải hủ tục cũng được em nhất trí vs cụ.