[Funland] Văn hoá đồng nghiệp

Mr.Chem

Xe điện
Em lại lao vào hỏi các cụ "văn hóa đồng nghiệp" với các chị em trong công ty....dạo này em hồi teen nên nhiều khi "bí bách"....hí hi!

keyon

Xe tăng
Lái xe cho sếp thì cụ cứ tác phong, gọn gàng sạch sẽ cả xe lẫn người, đưa đón đúng giờ, lái xe chuẩn chỉ, niềm nở vui vẻ. Tuyệt đối không được béo xép, buôn chuyện, không bình phẩm/nói xấu người khác (kể cả cái việc ông kia nói xấu cụ cũng đừng bao giờ nhắc và nói lại trước mặt sếp) là OK rồi thời gian cụ sẽ được trọng dụng.

Lãnh đạo là họ tối kỵ nhưng ông lái xe hay buôn dưa lê, bán dưa hấu, bình phẩm hay đánh giá người khác cũng như hay hóng và phán chuyện của công ty. Nhiều khi họ cứ vờ hỏi có nghe thấy, nghe đồn abc không ? Cứ dạ không, em không biết là OK, bon mồm theo sếp là hỏng đấy cụ ah!
Cũng lên biết và nói với sếp 1 số việc nhưng chánh việc bày tỏ chứng kiến cụ ợ, hình thức là đưa thông tin. Còn lái xe mà chuẩn chỉ như cụ nói thì lĩnh lương tháng. Lái xe là cánh tay nối dài khi cần phải nói và làm được những việc sếp không muốn làm ..... và không muốn ra mặt.

L.C.D

Xe container
Cụ thớt nên học đồng nghiệp kỹ năng nịnh sếp. Ko điêu ngoa trí trá là đc, còn chọn lời nói cho đẹp lòng ng khác mà lại là ng trả lương cho mình thì chả có gì là xấu. Với thằng đồng nghiệp, nó phục vụ sếp lâu rồi thì chắc chắn biết hơn cụ, nên nó có dạy bảo thì cũng ko nên nghĩ tiêu cực là nó ra vẻ nọ kia. Nhân cơ hội đó học cái hay, ví dụ như học cách làm đúng ý sếp, học những điều cần ghi nhớ về sếp. Cái gì thấy khó chịu nhưng ko ảnh hưởng tới mức lương thì tạm thời cứ bỏ qua đã, nhẫn nhịn lại và dần chứng minh với sếp cụ ko tệ như nó nói xấu.

Chứng mình dư lào. Đầu tiên là ko nói xấu đáp trả nó. Đi với sếp hãy tìm cơ hội để khen nó tưng bừng, chia sẻ với sếp là rất biết ơn nó vì đã chỉ bảo cụ, giúp cụ học hỏi đc nhiều. Dần dần sếp sẽ thấy thằng kia cứ nói xấu cụ thì nó xấu chứ cụ ko xấu. Ngoài ra là hãy làm thật tốt phận sự của mình, cư xử đàng hoàng, chân thực và ngay thẳng.
Còn khi cụ đã thể hiện mình đàng hoàng mà sếp vẫn chỉ nghe thằng kia, tin sái cổ cái thằng đi nói xấu anh em thì thằng sếp đó đầu đất, cụ sa thải cmn sếp đi cho em :))

sskkb

Xe tăng
Việc m m làm. Cứ hoàn thành tốt việc của m đi đã. Tầm ct rồi ngta tự biết cách dùng ngừoi. Cong thẳng j ngta cũng dùng theo mục đích của họ hết.
Chẳng bù cho e. Đồng nghiệp mới toàn nữ, già có trẻ có. Suốt ngày chỉ nói chuyện chịch choạc, nào là chồng đòi hỏi nhiểu, chồng khoẻ chồng yếu... nhiều lúc nghe phát chán bỏ ra ngoài ngồi hút thuốc
Cụ làm ở đâu, để em xin sang ... hút thuốc cùng 😂😂

DurexXL

Tháo bánh
Nếu Chủ tịch biết bạn sau lưng gọi ông ấy là Chủ tịt thì sẽ không hài lòng đâu
Đừng nhìn nhận người lái xe kia nịnh bợ, mà từ trong lòng bạn đã không tôn trọng Sếp - người trả lương cho bạn
Tâm sinh ý, bạn không chân thành tôn trọng thì hành vi sẽ giả tạo, lên đến tầm lãnh đạo thì Sếp cũng nhìn người khá tinh đấy
Đừng chỉ nghĩ là do người khác nói xấu

DungKLB

Xe máy
Nếu thấy boss không hợp nhãn hoặc không đủ tầm để mình phục vụ thì nghỉ thoai :D. Cơ mà cái cụ nhìn thấy chưa chắc đã đúng bản chất của boss nhà cụ cho nên nếu vẫn muốn làm việc ở đó thì tốt nhất đừng nhận xét gì Sếp mà cũng đừng sân si với đồng nghiệp. Khi nào boss trả lương chậm hoặc có hành vi không đúng đắn với cụ thì hãy đánh giá, khi nào đồng nghiệp nó chạm tới miếng cơm manh áo của mình thì phải lên tiếng còn thị phi ở đâu cũng có thôi. Tránh vỏ dưa lại gặp vỏ dừa đấy cụ.
Cám ơn cụ đã đã chia sẻ. E cũng tự thấy không phù hợp nên rút rồi ạ.

DungKLB

Xe máy
cụ cứ đón sớm trước giờ, xe sạch sẽ, lái điềm đạm an toàn, tránh ổ gà bên ghế CT ngồi, làm hết trách nhiệm là ngon rồi
Giờ giấc e luôn chuẩn. Xe luôn sạch khi sếp lên xe. Xe bóng hơi nên CT thấy ổ gà thì bảo cứ phi ko cần rà phanh tránh như xe Nhật😁. Sếp e dc cái hứng lên là chỉ đường và giục đi nhanh , lỡ có dính tắc đường là sẽ có câu hỏi sao ko đi đường kia. Thế nên e xin nghỉ rồi ạ😩

quandaica2001

Xe tải
Đương nhiên là ai cũng cần ngủ nhưng lúc có việc đột xuất phải ra khỏi nhà lúc nửa đêm hoặc đi tiếp khách về muộn hoặc sáng đi sớm thì vẫn cần 1 tài xế thường trực nha cụ.
Em chưa thấy ông chủ tịch nào đi làm vất vả như thế,thường giờ giấc người như thế lại rất thoải mái.
Còn tiếp khách,ăn chơi về khuya em không nói.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Lái xe cho sếp cái điều kiện đầu tiên là phải biết khéo ăn nói và tế nhị.

Cụ thớt có khéo ăn nói không?

Còn nịnh sếp thì 99% ông nào làm sếp đều thích nịnh cả.

Em thấy cậu lái xe kia chưa có vấn đề gì, còn việc nói xấu cụ thớt thì cụ xem lại bản thân xem nó nói có đúng không?

thuyhtt

Xe tăng
ơ, cụ xin nghỉ rồi à? Vì sao lại nghỉ thế cụ?
ngày trẻ mới đi làm, cũng có vài đồng nghiệp ghét em, vài đồng nghiệp em ghét, thậm chí cũng có sếp ghét em và em tất nhiên ghét sếp, hehe.
Nhưng rồi thời gian trôi, em mặc kệ. Một là do đặc thù cty em là cty nhà nước, 2 là em cũng kiếm được cửa chạy ở ngoài, nên em cứ làm đúng việc của mình.
Có lần lãnh đạo trực tiếp của em trách em kiểu, sao em ko nhiệt tình với sếp, chiều ý sếp (ví dụ thuận theo chỉ đạo abc này khác của sếp), em bảo luôn không phải chuyện gì cũng thuận theo ý sếp được, có những vấn đề liên quan quy định pháp luật mà các sếp ko để ý, thì em chỉ tư vấn cụ thể thôi, quyền lựa chọn là của sếp mà, hehe.

paprika

Xe tải
Mồm miệng đỡ tay chân, đi làm rồi thì cụ tự ngẫm mà xử sự chứ hỏi thiên hạ thì khó

Mzc

Xe điện
Cần chứ cụ, 1 tài xế không thể làm việc 16/7, thậm chí 24/7 được.
Cụ thớt cứ làm tốt việc của mình thôi: đi đứng cẩn thận, xe cộ giữ gìn sạch sẽ, không nói leo, không buôn chuyện hay tọc mạch. Nói chung làm tài xế cho big boss càng kín tiếng, tinh ý càng tốt.
Chuẩn. Chỉ cần thật thà, nhanh nhẹn, giữ mồm giữ miệng là đủ. Và tất nhiên tầm big boss thì k để thiệt đâu.

Viên Mỡ

Xe tải
Chuẩn. Chỉ cần thật thà, nhanh nhẹn, giữ mồm giữ miệng là đủ. Và tất nhiên tầm big boss thì k để thiệt đâu.
Lái xe cho big boss thường khá sướng vì boss bao giờ cũng hào phóng nếu lx biết điều, ngoan ngoãn. Kỵ nhất là lái xe nhiều chuyện, gian lận. Người quen của em còn gặp quả lái xe ăn trộm giày, đồng hồ của sếp về dùng chưa kể buôn chuyện từ bà giúp việc nhà sếp tới lao công ở công ty #:-s

badungc4

Xe tải
E thấy cụ đang làm đúng đấy. Điều kiện tiên quyết của lái xe là nói ít làm nhiều cụ à