[VHGT] Văn hóa giao thông là phải chú ý đến cả những việc nhỏ.

Muon_biet

Xe cút kít
Cái này cũng ko hoàn toàn là văn hóa giao thông, mà nó rộng hơn. Cũng như thói quen đi mua hàng là phải có hóa đơn, ở ta chưa hình thành thói quen đó được.
Em thường bao giờ cũng lấy vé vứt vào trong hộc cạnh ghế. Khi nào nhiều thì vứt một thể. Đôi khi cần xem lại lịch trình, em lại ngồi bới đống vé nếu chưa dọn . Nếu sưu tầm, có khi em có gần đủ vé của cả nước đấy ạ !
Cụ vứt đi hơi phí ạ. E bây giờ bắt đầu lưu giữ và để khoảng chục năm sau biết đâu lại có bộ sưu tập cổ giá trị đấy. Bây giờ Cụ thử tìm các loại tem phiếu thời bao cấp ngày xưa cũng rất khó khăn đấy.

xe thủng lốp

Xe container
Việc nhỏ không sửa sẽ thành việc lớn :D

Muon_biet

Xe cút kít

Pumzen

Xe ba gác
Bây giờ các trạm soát vé đều có cai thầu rồi. Và những trạm Ks này đều có bộ đếm bằng điện tử qua Cam rồi. K sơ múi đc đâu cụ chủ! Đến ngay cả vé tháng họ cũng bán bằng thẻ từ có mã số. Khi đi qua,bộ cảm biến nhận diện ngay và bảng đèn Led thông báo: xin mời xe biển xxx qua!

Muon_biet

Xe cút kít
Bây giờ các trạm soát vé đều có cai thầu rồi. Và những trạm Ks này đều có bộ đếm bằng điện tử qua Cam rồi. K sơ múi đc đâu cụ chủ! Đến ngay cả vé tháng họ cũng bán bằng thẻ từ có mã số. Khi đi qua,bộ cảm biến nhận diện ngay và bảng đèn Led thông báo: xin mời xe biển xxx qua!
Các trạm soát vé có chữ điện tử đếm trên đầu ngón tay thôi Cụ ơi.

taibala

Xe máy
ý thức thôi cụ ơi

Muon_biet

Xe cút kít

buicongchuc

Xì hơi lốp
Đội bán vé là cứ thu tiền trước, lái xe chờ lấy vé mới xùy vé ra. Cụ nào đi luôn thì thôi.
Mấy lần em hỏi xỏ các chú thu vé là tại sao các ông ko đưa vé ra rồi thu tiền cho đỡ mất thời gian mà cứ phải đợi bọn tôi đòi mới đưa thì các chú ý cứ cười cười.:D
Em qua trạm thu phí nào em cũng lấy vé, về dùng cái nào thì dùng không thì vứt đi. Có một số trạm em cũng đã có câu hỏi như cụ, có trạm nhân viên cười cười hoặc không nói gì, có trạm thì bảo phải soi tiền đã. Mả nố chúng nó......... :D

Muon_biet

Xe cút kít
Em qua trạm thu phí nào em cũng lấy vé, về dùng cái nào thì dùng không thì vứt đi. Có một số trạm em cũng đã có câu hỏi như cụ, có trạm nhân viên cười cười hoặc không nói gì, có trạm thì bảo phải soi tiền đã. Mả nố chúng nó......... :D
Cụ thấy không? Mình không lấy vé thì nhà nước không thu được tiền, để có tiền làm đường anh # và chính phủ lại có giải pháp tăng phí và cứ thế.. cứ thế trở thành vòng tròn luẩn quẩn.

Muon_biet

Xe cút kít
Muốn thực hiện tốt Văn hóa giao thông E nghĩ nhà nước cần có cơ chế tốt. Một ví dụ nhỏ: hoàn thuế VAT cho cả người dân thì sẽ thành nếp mọi người đi mua hàng đều yêu cầu lấy hóa đơn VAT (tất nhiên giá trị hàng hóa phải ở mức độ nào đó và tùy loại hàng hóa).

chinhatm

Xe container
Theo E muốn Văn hóa giao thông người Việt ngày càng tiến bộ cần chú ý từ những việc nhỏ nhất như: qua các trạm soát vé thì trả tiền phải chờ lấy vé (có nhiều trạm E thấy khi đưa tiền mua vé, công nhân trả tiền thừa xong khi thấy xe chờ lấy vé mới xé vé đưa tiếp - trạm cao tốc Nội Bài là điển hình), chót VPGT thì sẵn sàng nhận lỗi chờ ký biên bản và nhận QĐXP VPHC tránh tình trạng thoả thuận (nhiều người đã, đang và sẽ làm trong đó có cả các OF, như vậy vô hình chung sẽ tiếp tay cho tham nhũng, tiêu cực, khó khăn cho việc xây dựng đội ngũ CBCC trong sạch). E tạm có một số ý kiến nhỏ như vậy và mong các Cụ/Mợ cho ý kiến ạ.
Ý kiến của bác cũng đúng, nhưng chỉ đúng về mặt lý thuyết thôi. Cái thỏa thuận với xxx cũng là một cách giảm lãng phí cho xã hội đấy bác ạ. Bác cứ thử đặt địa vị mình vào một người sống ở Hà Nội, vô tình phạm một lỗi nhỏ nào đó tận Nha Trang, liệu bác có muốn nhận biên bản rồi về Hà Nội, 7 ngày sau quay lại Nha Trang để nhận quyết định xử phạt không? Hay là bác chọn cách thuê khách sạn nằm lại Nha Trang 7 ngày?
Trong khi ta chưa thể làm gì để thay đổi những chuyện bất công và vô lý như thế thì nên chấp nhận giải pháp sống chung với lũ thôi, tôi nghĩ thế

Monalisa

Xe hơi
Nước mình chưa đủ các công cụ để quản lý tài khoản cá nhân rồi, theo em thì cứ xe nào phi qua, bắn biển số, trừ tiền vào tài khoản là nhanh nhất. Nhưng ko biết phải đợi đến năm 2 ngàn bao nhiêu nữa các cụ nhể ! =))
bắn biển số xong trừ tiền vào tài khoản của ông chủ xe, thế trong trường hợp mượn xe hoặc 1 xe mà nhiều người dùng thì cứ nhè vào tài khoản ông chủ xe thì cũng không ổn lắm cụ nhỉ?

kduc

Xe container
bắn biển số xong trừ tiền vào tài khoản của ông chủ xe, thế trong trường hợp mượn xe hoặc 1 xe mà nhiều người dùng thì cứ nhè vào tài khoản ông chủ xe thì cũng không ổn lắm cụ nhỉ?
Đã cho mượn thì phải chịu thôi :D

tla

Xe điện
Theo E muốn Văn hóa giao thông người Việt ngày càng tiến bộ cần chú ý từ những việc nhỏ nhất như: qua các trạm soát vé thì trả tiền phải chờ lấy vé (có nhiều trạm E thấy khi đưa tiền mua vé, công nhân trả tiền thừa xong khi thấy xe chờ lấy vé mới xé vé đưa tiếp - trạm cao tốc Nội Bài là điển hình), chót VPGT thì sẵn sàng nhận lỗi chờ ký biên bản và nhận QĐXP VPHC tránh tình trạng thoả thuận (nhiều người đã, đang và sẽ làm trong đó có cả các OF, như vậy vô hình chung sẽ tiếp tay cho tham nhũng, tiêu cực, khó khăn cho việc xây dựng đội ngũ CBCC trong sạch). E tạm có một số ý kiến nhỏ như vậy và mong các Cụ/Mợ cho ý kiến ạ.
Vấn đề là nếu nó xé vé phạt tại chỗ thì rất sẵn lòng nộp phạt ngay nhưng nó lại hẹn 1 tuần quay lại để giải quyết, nếu cụ đi liên tỉnh thì cụ sẽ thấy cái oái ăm của việc này, rất mất thời gian của nhân dân nên nhiều người sẵn lòng abc để được giải quyết.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Theo E muốn Văn hóa giao thông người Việt ngày càng tiến bộ cần chú ý từ những việc nhỏ nhất như: ....., chót VPGT thì sẵn sàng nhận lỗi chờ ký biên bản và nhận QĐXP VPHC tránh tình trạng thoả thuận (nhiều người đã, đang và sẽ làm trong đó có cả các OF, như vậy vô hình chung sẽ tiếp tay cho tham nhũng, tiêu cực, khó khăn cho việc xây dựng đội ngũ CBCC trong sạch). ........
Cho tôi góp cái ý nhỏ thế này: Tôi cũng ủng hộ việc không "tiếp tay cho tham nhũng, tiêu cực, khó khăn cho việc xây dựng đội ngũ CBCC trong sạch".
Tôi ở Hanoi, giả sử vi phạm giao thong ở Nghệ An, phạt 2 triệu (đồng ý), và quay lại đấy sau đó 7 ngày để xử lý.
Ngoài ra, khi quay lại, các bác cũng phải mất cả buổi (lý do đại loại: Lãnh đạo đội đi họp gì đó, anh chờ một chút - rất lịch sự).

Vậy, bác sẽ làm gì: cưa đôi 50/50 hay quay lại sau 7 ngày ??

PS: Nếu ơ Hanoi, tôi chấp nhận biên bản ngay lập tức.

Muon_biet

Xe cút kít
Ý kiến của bác cũng đúng, nhưng chỉ đúng về mặt lý thuyết thôi. Cái thỏa thuận với xxx cũng là một cách giảm lãng phí cho xã hội đấy bác ạ. Bác cứ thử đặt địa vị mình vào một người sống ở Hà Nội, vô tình phạm một lỗi nhỏ nào đó tận Nha Trang, liệu bác có muốn nhận biên bản rồi về Hà Nội, 7 ngày sau quay lại Nha Trang để nhận quyết định xử phạt không? Hay là bác chọn cách thuê khách sạn nằm lại Nha Trang 7 ngày?
Trong khi ta chưa thể làm gì để thay đổi những chuyện bất công và vô lý như thế thì nên chấp nhận giải pháp sống chung với lũ thôi, tôi nghĩ thế
Biện pháp giảm lãng phí cho xã hội theo cách của Cụ chỉ là cho riêng Cụ, vì đương nhiên hành động đó tiếp tay cho một số đối tượng thực hiện hành vi tham nhũng và nhũng nhiễu, vô hình chung dần dần nuôi dưỡng một hệ thống CBCC biến chất lợi dụng các sở hở của Luật (do các lợi ích nhóm tạo ra) để đục khoét tiền của của dân lao động (trong đó có chính Cụ). Để xóa sạch tệ nạn này, nhà nước lại phải chi một khoản không nhỏ ngân sách và nguồn lực chất xám, thời gian. Như vậy, có tốn hơn không? Nếu mỗi người chúng ta không nghĩ cho riêng mình mà luôn nghĩ đến cái chung thì xã hội mới tiến bộ được. Muốn xã hội tiến bộ thì phải hành động thực tế từ những việc làm nhỏ nhất, còn nếu chỉ biết kêu và Sống chung với lũ (kiểu tiêu cực) thì kêu hoài mà chẳng giải quyết được gì đâu.

NHDHighway

Xe máy
Nước mình chưa đủ các công cụ để quản lý tài khoản cá nhân rồi, theo em thì cứ xe nào phi qua, bắn biển số, trừ tiền vào tài khoản là nhanh nhất. Nhưng ko biết phải đợi đến năm 2 ngàn bao nhiêu nữa các cụ nhể ! =))
Cụ này nói đúng nhưng cần làm rõ hơn là: Việt Nam có thừa khả năng như cụ nói, nhưng như thế thì các XXX và điểm thu vé lấy tiền đâu mà nhậu và làm giàu.

Muon_biet

Xe cút kít
Cụ này nói đúng nhưng cần làm rõ hơn là: Việt Nam có thừa khả năng như cụ nói, nhưng như thế thì các XXX và điểm thu vé lấy tiền đâu mà nhậu và làm giàu.
Đây là lý do mà mỗi chúng ta phải ra tay góp sức giải phóng sức ì của cơ chế được tạo nên do "các nhóm lợi ích" tạo dựng, đừng ỷ lại và chờ đợi con cháu mình phải giải quyết.

chinhatm

Xe container
Biện pháp giảm lãng phí cho xã hội theo cách của Cụ chỉ là cho riêng Cụ, vì đương nhiên hành động đó tiếp tay cho một số đối tượng thực hiện hành vi tham nhũng và nhũng nhiễu, vô hình chung dần dần nuôi dưỡng một hệ thống CBCC biến chất lợi dụng các sở hở của Luật (do các lợi ích nhóm tạo ra) để đục khoét tiền của của dân lao động (trong đó có chính Cụ). Để xóa sạch tệ nạn này, nhà nước lại phải chi một khoản không nhỏ ngân sách và nguồn lực chất xám, thời gian. Như vậy, có tốn hơn không? Nếu mỗi người chúng ta không nghĩ cho riêng mình mà luôn nghĩ đến cái chung thì xã hội mới tiến bộ được. Muốn xã hội tiến bộ thì phải hành động thực tế từ những việc làm nhỏ nhất, còn nếu chỉ biết kêu và Sống chung với lũ (kiểu tiêu cực) thì kêu hoài mà chẳng giải quyết được gì đâu.
Đúng là bác vẫn chỉ lý thuyết. Giảm lãng phí đây là giảm cho xã hội. Xã hội sẽ không phải bỏ ra chi phí vô ích cho hàng chục nghìn, thậm chí hàng trăm nghìn người hàng ngày phải nghỉ việc, đi lại hàng trăm nghìn km, cơm đường cháo chợ, ngủ khách sạn chỉ để nộp phạt. Bác khuyên người khác thì cũng nên dựa vào thực tế, thay vì bỏ ra vài trăm nghìn, bác lại bảo họ bỏ ra vài triệu, nghỉ việc để đi nộp phạt thì ai nghe bác?
Đúng là phải chống lại tham nhũng, nhưng phải nhổ tận gốc, chứ không chỉ cắt cái ngọn như cách của bác. Phải tìm được nguyên nhân của tham nhũng thì mới có cơ diệt được nó bác ạ. Một trong các nguyên nhân trực tiếp dẫn đến nhũng nhiễu của CSGT chính là các quy định của pháp luật nhiêu khê trong việc nộp phạt như đã nói ở trên. Nếu cần một hành động thiết thực thì đó là chung tay kiến nghị với Bộ Công an ra thông tư hướng dẫn nộp phạt sao cho công bằng, không gây khó khắn cho người vi phạm, thì lúc ấy chẳng cần bác phải kêu gọi đâu.