[Thảo luận] Vẫn là văn hóa giao thông!

chinhatm

Xe container
Đó là lý do ai cũng biết, em phải đi bộ để quay đây. Đường này 3 làn, làn trong là XM, 2 làn ngoài của ô tô (đầu đường có biển nhé), thế mà ô tô đi 3_4 hàng đấy cụ.
- Chưa cần biết cái biển mà bác nhìn thấy nó thế nào, có đúng luật hay không, nhưng đoạn đường này gần nút giao (đèn xanh phía trước), những xe ô tô có ý định rẽ phải hoàn toàn có quyền, thậm chí PHẢI đi ở làn sát bên phải trước khi rẽ phải (kể cả biển đầu đường là biển 412 cắm đúng luật).
- Ô tô đi 3-4 hàng hay 10 hàng thì cũng có xe đi sai, xe đi đúng, không phái tất cả cùng sai. Luật quy định phương tiện phải đi trong 1 làn, xe nào đỉ cả 2 làn là phạm luật.
- Cái title của clip bác ghi là "Lý do xe máy lên vỉa hè" là cực kỳ sai. Xe máy hay bất cứ loại xe nào đi trên vỉa hè đều là phạm luật, là cướp đường. Lấy lý do ô tô đi hết các làn để leo vỉa hè là sự bao biện không thể chấp nhận. Giả sử ô tô đi ở làn sát bên phải là sai thì xe máy cũng không được phép leo vỉa hè, cũng như không có lý do gì có thể bao biện cho chuyện vượt đèn đỏ hay đi vào đường ngược chiều.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
- Không có phần đường nào là của ô tô, cũng không có phần đường nào là của xe máy cả. Chuyện bao biện cho xe máy leo vỉa hè bằng cách đổ lỗi cho ô tô chiếm đường là không thể chấp nhận được. Không có phần đường nào dành riêng cho xe máy, mà giả sử có đi nữa thì cũng không thể đổ lỗi cho ô tô (hoặc bất kỳ loại xe nào khác) chiếm chỗ mà leo vỉa hè. Leo vỉa hè là hành vi vi phạm pháp luật, ăn cướp thời gian của nười khác.
- Chính vì hiểu một cách lơ mơ về phần đường "của" ô tô và xe máy (ô tô đi bên trái, xe máy đi bên phải) nên mới dẫn đến chuyện này: Ô tô rẽ phải từ làn trái; xe máy rẽ trái từ làn phải.
- Tương tự như trên và do thói quen cướp đường mà không bị xử phạt.

Muốn hết tắc đường rất đơn giản, chỉ cần phạt triệt để, bất kể lỗi lớn lỗi nhỏ, bất kỳ ai phạm lỗi
Tốt đấy bác ạ.

Cần bổ sung vô Lực lượng vàng cứt độ 10.000 đồng chí nữa, cả ngày lượn phố, nhiệm vụ duy nhất là Tăng thu từ tiền phạt người tham gia giao thông.
Tiền ấy vô ngân sách ai, quan trọng đ.éo gì.
Miễn là, phải trả giá cao cho "bất kể lỗi lớn lỗi nhỏ, bất kỳ ai phạm lỗi".
Thế thì sẽ rèn được Văn hóa giao thông cho dân ta.

honda_cub79

Xe lăn
Vấn đề này nhà cháu thấy nói nhiều lắm rồi, nhưng có làm được đâu.

Tuannguyen2684

Xe hơi
giờ Vỉa hè giờ là của xe máy mà các cụ :P

warhorse

Xe máy
Công nhận nhiều lxe oto thiếu ý thức vượt phải len lên chiếm cả làn xe máy.
Đó là lý do ai cũng biết, em phải đi bộ để quay đây. Đường này 3 làn, làn trong là XM, 2 làn ngoài của ô tô (đầu đường có biển nhé), thế mà ô tô đi 3_4 hàng đấy cụ.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Em thấy, Hà Nội mình tìm, đưa ra nhiều đề tài, nhiều sáng kiến để tránh ùn tắc giao thông quá mà chưa triển khai được những cái rất là cơ bản. Mấy năm nay, tình hình ùn tắc ngày càng tăng rõ rệt.
Nếu muốn biết nguyên nhân, các cụ chỉ cần tự mình "thả bộ" hoặc đi xe máy trên các tuyến đường thì chỉ vài tiếng giờ cao điểm là rõ ngay ạ.
Em thấy nguyên nhân rất đơn giản:
- Đi không đúng làn (ô tô đi lấn đường của xe máy, ô tô đi thành 3-4 làn trên đường chỉ có 2 làn, vì thế chiếm hết đường của xe máy; xe máy ko có đường phải lách sang đường ô tô hoặc phải lên vỉa hè để đi, cũng nhiều cụ xe máy đi lấn làn ô tô nhưng ảnh hưởng của ô tô gây tắc đường lớn hơn nhiều của xe máy);
- Rẽ trái nhưng trước đó lại lách vào làn bên phải, vượt lên từ bên phải rồi rẽ trái - và ngược lại (cả ô tô và xe máy, nhưng ô tô thì ảnh hưởng gây tắc lớn hơn nhiều);
- Đỗ đèn đỏ không đúng làn: Nhiều cụ đỗ bên phải nhưng lại rẽ trái và ngược lại, có những cụ to tổ chảng đỗ ở làn rẽ phải (được phép rẽ khi đèn đỏ) ...
Điều đáng tiếc là việc đi sai làn, đỗ hoặc dừng sai làn thì kéo dài cả đoạn đường nhưng khi tắc đường thì chỉ thấy các anh dân phòng hoặc xxx đứng phân làn ở ngã tư, ngã 3 nên không xử lý được nguyên nhân gây tắc nghẽn (chỉ xử lý phần ngọn).
Mà em không hiểu, tại sao cái nguyên nhân đơn giản gây tắc đường (phần lớn) là thế mà không xử lý đúng nguyên nhân đó...
Mặt khác, em thấy chung cư nhiều quá so với đường giao thông nhỏ và ít quá như thế thì cũng là nguyên nhân rất đáng nói.
Cụ cứ tư vẫn cho mấy ông có chức sắc di rời cơ quan của TP sang Đông Anh, Mê Linh.... mấy cái dự án trong nội thành của thằng Vin giãn mật độ, hạ bớt tầng xuống, lùi xa bớt đường ra .... cũng đỡ đi nhiều đấy

redTop

Xe điện
Chẳng có lý do nào để được đi lên vỉa hè cả

Dontask

Xe máy
giãy chết nó xử theo luật thì ý thức nó mới tốt, ý thức nó có tự đến đâu nhỉ?

maymienbac

Xe hơi
Website
maymienbac.com
vấn đề ý thức mỗi người mới là cái khó

tranduc15032017

Xe hơi
hà nội mà như hôm 1 tết thì buồn lắm,đi đường vắng vẻ chỉ sợ ma

Lê Hoàng CN

Xe buýt
hà nội mà như hôm 1 tết thì buồn lắm,đi đường vắng vẻ chỉ sợ ma
Đáng nhẽ tết HN phải vui thì lại ngược lại. Hà Nội là nơi tụ hội mọi người đến làm ăn, tết đến là về quê đến 70%.

E thấy văn hóa giao thông của mỗi người thôi, chiều nay đường Thụy Khuê đoạn Chu văn an đã tắc nhích từng tý,đôt nhiên 1 ông eco sport phi lấn làn chiều ngược lại đúng đoạn cua thế là tắc cứng luôn, không nhúc nhích gì...chán

ttps

Xe máy
Cháu chào các cô các bac, cháu tham gia nhóm mong muốn tìm hung thủ đâm bố cháu trên đường gom khu công nghiệp đại an tỉnh hải dương ngày 10 tháng 1 năm 2019 tức ngày 5 tháng 12 âm lịch từ 17h đến 18h.(Hung thủ đâm bố cháu xong bỏ chạy, bố cháu mất ngay tại ý) Bác nào đi qua có camera hành trình thì cho cháu xin với ạ, Gia đình cháu xin cảm ơn và hậu tạ, sdt cháu 0367.691.482 . Cháu xin chân thành cảm ơn ạ.

ttps

Xe máy
Cháu chào các cô các bac, cháu tham gia nhóm mong muốn tìm hung thủ đâm bố cháu trên đường gom khu công nghiệp đại an tỉnh hải dương ngày 10 tháng 1 năm 2019 tức ngày 5 tháng 12 âm lịch từ 17h đến 18h.(Hung thủ đâm bố cháu xong bỏ chạy, bố cháu mất ngay tại ý) Bác nào đi qua có camera hành trình thì cho cháu xin với ạ, Gia đình cháu xin cảm ơn và hậu tạ, sdt cháu 0367.691.482 . Cháu xin chân thành cảm ơn ạ.

haivinhvungtau

Xe buýt
Em thấy, Hà Nội mình tìm, đưa ra nhiều đề tài, nhiều sáng kiến để tránh ùn tắc giao thông quá mà chưa triển khai được những cái rất là cơ bản. Mấy năm nay, tình hình ùn tắc ngày càng tăng rõ rệt.
Nếu muốn biết nguyên nhân, các cụ chỉ cần tự mình "thả bộ" hoặc đi xe máy trên các tuyến đường thì chỉ vài tiếng giờ cao điểm là rõ ngay ạ.
Em thấy nguyên nhân rất đơn giản:
- Đi không đúng làn (ô tô đi lấn đường của xe máy, ô tô đi thành 3-4 làn trên đường chỉ có 2 làn, vì thế chiếm hết đường của xe máy; xe máy ko có đường phải lách sang đường ô tô hoặc phải lên vỉa hè để đi, cũng nhiều cụ xe máy đi lấn làn ô tô nhưng ảnh hưởng của ô tô gây tắc đường lớn hơn nhiều của xe máy);
- Rẽ trái nhưng trước đó lại lách vào làn bên phải, vượt lên từ bên phải rồi rẽ trái - và ngược lại (cả ô tô và xe máy, nhưng ô tô thì ảnh hưởng gây tắc lớn hơn nhiều);
- Đỗ đèn đỏ không đúng làn: Nhiều cụ đỗ bên phải nhưng lại rẽ trái và ngược lại, có những cụ to tổ chảng đỗ ở làn rẽ phải (được phép rẽ khi đèn đỏ) ...
Điều đáng tiếc là việc đi sai làn, đỗ hoặc dừng sai làn thì kéo dài cả đoạn đường nhưng khi tắc đường thì chỉ thấy các anh dân phòng hoặc xxx đứng phân làn ở ngã tư, ngã 3 nên không xử lý được nguyên nhân gây tắc nghẽn (chỉ xử lý phần ngọn).
Mà em không hiểu, tại sao cái nguyên nhân đơn giản gây tắc đường (phần lớn) là thế mà không xử lý đúng nguyên nhân đó...
Mặt khác, em thấy chung cư nhiều quá so với đường giao thông nhỏ và ít quá như thế thì cũng là nguyên nhân rất đáng nói.
Rất nhiều nhưng em chưa thấy ai đi từ đường nhánh ra đường lớn (có bản STOP) mà dừng hẳn lại quan sát bao giờ. Cái này nó là nguyên nhân gây ra rất nhiều tai nạn

Lê Hoàng CN

Xe buýt
Đầu đường có biển quy định làn đường cụ nhé! Đến ngã 3 có làn riêng cho xe rẽ phải ko phải đợi đèn đỏ, có nghĩa là ko đc dừng vào làn này cụ nhé! Luật giao thông đường bộ nói rõ điều đó đấy cụ.
- Chưa cần biết cái biển mà bác nhìn thấy nó thế nào, có đúng luật hay không, nhưng đoạn đường này gần nút giao (đèn xanh phía trước), những xe ô tô có ý định rẽ phải hoàn toàn có quyền, thậm chí PHẢI đi ở làn sát bên phải trước khi rẽ phải (kể cả biển đầu đường là biển 412 cắm đúng luật).
- Ô tô đi 3-4 hàng hay 10 hàng thì cũng có xe đi sai, xe đi đúng, không phái tất cả cùng sai. Luật quy định phương tiện phải đi trong 1 làn, xe nào đỉ cả 2 làn là phạm luật.
- Cái title của clip bác ghi là "Lý do xe máy lên vỉa hè" là cực kỳ sai. Xe máy hay bất cứ loại xe nào đi trên vỉa hè đều là phạm luật, là cướp đường. Lấy lý do ô tô đi hết các làn để leo vỉa hè là sự bao biện không thể chấp nhận. Giả sử ô tô đi ở làn sát bên phải là sai thì xe máy cũng không được phép leo vỉa hè, cũng như không có lý do gì có thể bao biện cho chuyện vượt đèn đỏ hay đi vào đường ngược chiều.

Lê Hoàng CN

Xe buýt
Lúc nào rảnh em xin đăng luật giao thông đường bộ lên đây để kính các cụ đọc (phần liên quan đến dừng, đỗ và làn ạ). Một số người chưa đọc luật đấy ạ.

chinhatm

Xe container
Đầu đường có biển quy định làn đường cụ nhé! Đến ngã 3 có làn riêng cho xe rẽ phải ko phải đợi đèn đỏ, có nghĩa là ko đc dừng vào làn này cụ nhé! Luật giao thông đường bộ nói rõ điều đó đấy cụ.
Biển nào thì biển, các loại xe cộ (ô tô/xe máy) vẫn phải đi vào làn sát bên phải một đoạn dài trước khi rẽ phải. Việc họ không đi được mà phải dừng trên làn sát bên phải không phải ý muốn của họ, mà do các xe đứng đầu hàng, sát ngã tư không đi được do có những xe (ô tô/xe máy) đi thẳng đứng sai làn hoặc vì lý do gì đó không đi được.

XetăngT34

Xe buýt
Em chia sẻ và xin chia buồn với cụ và gia đình. Các cụ các mợ nào có thông tin thì giúp cụ đi ạ!!!