[Funland] Vàng lập đỉnh và dấu chấm hết cho Bất động sản?

Thuantrung

Xe buýt
Vàng thì vẫn phải theo tg thôi. Theo e giá vẫn tăng bởi đơn giản nó là chỗ chú ẩn và ko dễ in ra nhiều dc.

Thuantrung

Xe buýt
Tại sao ông buffett
lại bán cổ phiếu hàng ko và ngân hang. Tin của cụ cannon chăc chuẩn rồi.

Chỉnh sửa cuối:

humer

Xe điện
Em nghĩ phải theo giá thế giới nhưng lúc nào nhậy cảm lại chênh mua bán lớn

Canon_D70

[Tịch thu bằng lái]
em hỏi lại cụ một câu ,
Bao đời nay , hàng nhiều thập kỷ nay , các thiên tài xứ đông lào đã nghĩ ra cái gì hay đã đủ tiềm lực tài chính xoay chuyển thế giới như tài phiệt Mẽo chưa ?
tài phiệt xứ đông lào đi sau hay đi trước thế giới ?
chỉ cần cụ trả lời chính xác 2 câu hỏi trên là cụ đã thấy con đường ,
chúc cụ vui !

humer

Xe điện
Mai vàng lại giảm rồi, thôi nằm im nghe ngóng đã :)

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào có nhà đất các quận noiij thành cần bán gấp giá hợp lý thì báo e nhé

DucKien05

Đi bộ
Em không đồng ý với cụ chủ thớt,
+ Giá vàng tăng hay giảm là do giá vàng thế giới và giá vàng thế giới tăng là do đồng đô la suy yếu, nguyên nhân chính là các gói cứu trợ lớn của Mỹ bơm vào nền kinh tế chống lại đại dịch covid. Cụ cứ để ý khi nào Mỹ ( dân chủ và cộng hòa) thông nhất đưa ra gói cứu trợ càng to thì giá vàng càng lên cao. Việt Nam không có dự trữ vàng nhiều, vàng trong nước chủ yếu là do nhà nước nhập khẩu. Nên tăng hay giảm phụ thuộc vào Mỹ in tiền.
+ Giá BĐS lại không liên quan quá nhiều với giá vàng như bác nhìn nhận. Gía BĐS phụ thuộc nhiều vào cung cầu, thuận mua vừa bán. Bác không thể ép người ta mua giá cao được, về bản chất bong bóng bđs chỉ xảy ra khi càng ngày có càng nhiều người chấp nhận mua 1 mức giá cao hơn vì họ có niềm tin là sẽ bán ra được với 1 mức giá cao hơn nữa trong tương lai. Càng ngày qua quá trình mua đi bán lại mức giá đến 1 ngưỡng phi lý và không còn người nào chấp nhận mua mức giá phi lý đó nữa. Lúc đó bong bóng BĐS sẽ vỡ (cộng với chính sách nới lỏng dòng vốn vay của chính phủ cho daonh ngiệp bđs)
Tóm lại: Để quả bóng nó vỡ thì phải bơm cho nó thật to thật to ( người mua, chính phủ, ngân hàng) thi nhau bơm bơm mạnh vào.
Còn bây giờ thì kinh tế khó khăn, nhà nước cắt nguồn vốn (mạch máu) nuôi BĐS, từ đầu 2020 đến nay không có hoặc rất ít dự án BĐS được ra mắt nguồn cung hạn chế.
QUẢ BÓNG CHƯA TO LÀM SAO VỠ ĐƯỢC ???
Nhu cầu BĐS là 1 nhu cầu cấp thiết như cơm ăn áo mặc, dù rẻ hay đắt thì dân ta vẫn mua chỉ là mua ít hay nhiều.
Hiện tại chỉ có 1 số phân khúc là chết đứng như condotel, biệt thự biển, chung cư cao cấp xa xỉ.
Xu hướng: hiện tại BĐS Việt Nam đang trong thời kỳ tích lũy và phân hóa 1 số phân khúc hứu hẹn rất phát triển trong tương lai: Đất nền quanh khu công nghiệp, đất nền ven đô ....v....v.....
ý kiến cá nhân cccm cùng nhau bàn luận để chúng ta cùng nhau có cái nhìn chính xác nhất về thị trường. không có ý công kích cá nhân.

Chỉnh sửa cuối:
cụ nói sập như kiểu dễ như sập dàn giáo ấy....đóng băng thì còn có khả năng

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
cụ nói sập như kiểu dễ như sập dàn giáo ấy....đóng băng thì còn có khả năng
Không thể để sập, sập giờ này là chết tất. Nhưng chắc chắn là không bơm - mà bóp để nó xì từ từ (bằng chứng là NH vẫn siết cho vay bđs). 1 năm nữa không tăng giá được là bà con tự nản chí anh hùng, không đến nỗi tháo chạy nhưng những người dùng đòn bẩy cao sẽ không dám cố kiết. Khi thị trường hạ nhiệt, giao dịch sẽ tăng, ngành xd ít nhiều được phục hồi.

Gato2009

Xe điện
+ Giá vàng tăng hay giảm là do giá vàng thế giới và giá vàng thế giới tăng là do đồng đô la suy yếu, nguyên nhân chính là các gói cứu trợ lớn của Mỹ bơm vào nền kinh tế chống lại đại dịch covid. Cụ cứ để ý khi nào Mỹ ( dân chủ và cộng hòa) thông nhất đưa ra gói cứu trợ càng to thì giá vàng càng lên cao. Việt Nam không có dự trữ vàng nhiều, vàng trong nước chủ yếu là do nhà nước nhập khẩu. Nên tăng hay giảm phụ thuộc vào Mỹ in tiền.
+ Giá BĐS lại không liên quan quá nhiều với giá vàng như bác nhìn nhận. Gía BĐS phụ thuộc nhiều vào cung cầu, thuận mua vừa bán. Bác không thể ép người ta mua giá cao được, về bản chất bong bóng bđs chỉ xảy ra khi càng ngày có càng nhiều người chấp nhận mua 1 mức giá cao hơn vì họ có niềm tin là sẽ bán ra được với 1 mức giá cao hơn nữa trong tương lai. Càng ngày qua quá trình mua đi bán lại mức giá đến 1 ngưỡng phi lý và không còn người nào chấp nhận mua mức giá phi lý đó nữa. Lúc đó bong bóng BĐS sẽ vỡ (cộng với chính sách nới lỏng dòng vốn vay của chính phủ cho daonh ngiệp bđs)
Tóm lại: Để quả bóng nó vỡ thì phải bơm cho nó thật to thật to ( người mua, chính phủ, ngân hàng) thi nhau bơm bơm mạnh vào.
Còn bây giờ thì kinh tế khó khăn, nhà nước cắt nguồn vốn (mạch máu) nuôi BĐS, từ đầu 2020 đến nay không có hoặc rất ít dự án BĐS được ra mắt nguồn cung hạn chế.
Nhu cầu BĐS là 1 nhu cầu cấp thiết như cơm ăn áo mặc, dù rẻ hay đắt thì dân ta vẫn mua chỉ là mua ít hay nhiều.
Hiện tại chỉ có 1 số phân khúc là chết đứng như condotel, biệt thự biển, chung cư cao cấp xa xỉ.
Xu hướng: hiện tại BĐS Việt Nam đang trong thời kỳ tích lũy và phân hóa 1 số phân khúc hứu hẹn rất phát triển trong tương lai: Đất nền quanh khu công nghiệp, đất nền ven đô ....v....v.....
ý kiến cá nhân cccm cùng nhau bàn luận để chúng ta cùng nhau có cái nhìn chính xác nhất về thị trường. không có ý công kích cá nhân.
Cụ nhìn nhận khá có lý, theo cụ em có tiền ko phải vay mượn gì thì có nên mua không, hay chờ thêm nữa...em thì cũng ngó ngiêng một số chỗ vùng ven, nhưng chưa quyết.
Tks cụ,

humer

Xe điện
Em nghĩ giá còn giảm, vớ vẩn về 4x như chơi :D

dth_hn

Xe hơi
Kuj phán như thần ấy nhỉ. Bđs ko ăn ra ở hàng cao cấp hàng condotel đất ven biển thì ăn ở đâu. Đầu tư mấy con cc bình dân đợi x2 x3 chắc

xich_lo_29Y

Xe tải
vàng xuống 55 rồi kìa, các cụ ngóng chờ vào xúc thôi ạ :))

humer

Xe điện
Nó còn xuống nữa nên cứ từ từ, nhiều cụ nghĩ thế :D

Chick choak

Xe tải
Nó còn xuống nữa nên cứ từ từ, nhiều cụ nghĩ thế :D
Bởi nó xuống đều đặn từng ngày nên mơi kinh. Một lúc nào đó rơi về 40 thì hỏng bét.

Ai cũng dự là về dài hạn nó sẽ tăng, nhưng dài hạn là bn lâu? 6 tháng 1 năm 2 năm 4 năm hay 10 năm?

Bắt đáy bây giờ giống bắt dao kinh vãi chưởng

humer

Xe điện
Bởi nó xuống đều đặn từng ngày nên mơi kinh. Một lúc nào đó rơi về 40 thì hỏng bét.

Ai cũng dự là về dài hạn nó sẽ tăng, nhưng dài hạn là bn lâu? 6 tháng 1 năm 2 năm 4 năm hay 10 năm?

Bắt đáy bây giờ giống bắt dao kinh vãi chưởng
Em cũng thấy thế :D

landaumuaxe

Xe điện
Tóm lại là mua hay không các cụ. Em vẫn nợ 10c cầm tiền để mua trả mà đang phân vân quá

bienbong

Xe máy
- Theo cháu, đã vay nợ đến hạn phải trả dù lên hay xuống vẫn phải mua để trả >> thể hiện tính trách nhiệm. Cụ có thể mua lại của những người bán trực tiếp để đc giá tốt nhất. Nếu ko phải là SJC hay btmc thì cụ tìm cửa hàng vàng nào giá rẻ nhất để mua
- Xu hướng dài hạn vàng tăng nữa, ở mức 70, 80, nhưng tăng ở thời điểm nào ko ai biết đc. Trong quá trình tất nhiên có lúc trồi sụt
- Giá vàng hiện tại so với cuối t7 và đầu t8 giá này là thấp rồi, ko về dưới 50 tr đâu, cụ đừng có chờ. Hai tuần nay nó loanh quanh 53.8, 54

Tóm lại là mua hay không các cụ. Em vẫn nợ 10c cầm tiền để mua trả mà đang phân vân quá

landaumuaxe

Xe điện
- Theo cháu, đã vay nợ đến hạn phải trả dù lên hay xuống vẫn phải mua để trả >> thể hiện tính trách nhiệm. Cụ có thể mua lại của những người bán trực tiếp để đc giá tốt nhất. Nếu ko phải là SJC hay btmc thì cụ tìm cửa hàng vàng nào giá rẻ nhất để mua
- Xu hướng dài hạn vàng tăng nữa, ở mức 70, 80, nhưng tăng ở thời điểm nào ko ai biết đc. Trong quá trình tất nhiên có lúc trồi sụt
- Giá vàng hiện tại so với cuối t7 và đầu t8 giá này là thấp rồi, ko vềdưới 50 tr đâu, cụ đừng có chờ. Hai tuần nay nó loanh quanh 53.8, 54
Cám ơn cụ. Em cân nhắc. Nợ thì e nợ mẹ e, bà chưa có đòi hay có nhu cầu gì. Mà như cụ nói, nợ thì vẫn phải trả.