[Funland] Vay tiền ngân hàng xây nhà-e nhờ các CM tư vấn giúp ạ!

Mraaa

Xe tăng
Cụ đã không có tiền mà chơi hẳn ngân sách 10tr/m2 thì cũng gấu đấy. 800 là cụ tính, còn sẽ hết 1 đồng là cầm chắc.

Chưa kể, lương 12tr/tháng mà tính vay chắc khoảng 700 nữa, riêng tiền lãi của 700 hàng tháng hết mịa nó 7tr rồi. Nếu vay ngắn hạn thì đến lúc cần đáo hạn là bay cái nhà. Còn vay trả góp được thì húp nước lã qua ngày cũng không đủ tiền trả ngân hàng.

Cụ co kéo lại đi, làm cái 70m2 thôi, mái thái hay mái nhật cũng được, còn lại 50m làm sân sướng. 70m cũng dc 2 phòng ngủ đoàng hoàng rồi. Và cũng hạ thấp tiêu chuẩn hoàn thiện xuống. Dùng gạch và thiết bị vệ sinh viglacera hoặc inax thôi thì 300 của cụ là đủ làm ko cần vay mượn gì cả.

Chỉnh sửa cuối:

vitdhtl

Xe buýt
Lãi suất vay hiện tại vay mua nhà/xây nhà dao động từ 11-13%/1 năm cụ ạ. Vay 500tr gói 20 năm tính ra mỗi tháng cả gốc cả lãi cụ phải trả khoảng 7,5 triệu.
Note: Cụ lưu lý là đừng dại gì mà mua gói bảo hiểm khi vay tiền ngân hàng nhé. (Mặc dù họ bảo là ưu đãi này nọ nhưng tổng lại gần như vẫn là bằng đấy tiền mà thôi, ...). Chọn gói vay thông thường thôi.
Sao lãi suất vay của ngân hàng cụ lại cao thế nhỉ? Em vừa hỏi ngân hàng em định vay thì lãi suất 8,6% trong 2 năm đầu và kèm theo mua bảo hiểm. Em nghĩ đằng nào cũng nên mua bảo hiểm để có tí yên tâm về cuộc sống cũng tốt. Cụ cho em thêm tí ý kiến phân tích vì sao không nêm chọn mua bảo hiểm mà chọn lãi suất thông thường?

Viola2009

Xe buýt
Cụ phải đẩy thu nhập lên 18-20tr/tháng thì mới nên vay NH. Thu nhập thấp cụ ko vay đc đâu.
Lời khuyên chân thành là cụ nên sửa cái nhà đấy (max 50-70tr) mà ở 5 năm đi đã. 300tr để đấy mà làm vốn kiếm thêm. Sau vài năm làm ăn đc thì xây cũng ko muộn.
Cụ đã không có tiền mà chơi hẳn ngân sách 10tr/m2 thì cũng gấu đấy. 800 là cụ tính, còn sẽ hết 1 đồng là cầm chắc.

Chưa kể, lương 12tr/tháng mà tính vay chắc khoảng 700 nữa, riêng tiền lãi của 700 hàng tháng hết mịa nó 7tr rồi. Nếu vay ngắn hạn thì đến lúc cần đáo hạn là bay cái nhà. Còn vay trả góp được thì húp nước lã qua ngày cũng không đủ tiền trả ngân hàng.

Cụ co kéo lại đi, làm cái 70m2 thôi, mái thái hay mái nhật cũng được, còn lại 50m làm sân sướng. 70m cũng dc 2 phòng ngủ đoàng hoàng rồi. Và cũng hạ thấp tiêu chuẩn hoàn thiện xuống. Dùng gạch và thiết bị vệ sinh viglacera hoặc inax thôi thì 300 của cụ là đủ làm ko cần vay mượn gì cả.
Cám ơn các Cụ các Mợ ạ.Cũng chính vì chưa vay ngân hàng bao giờ nên e thấy lăn tăn phải post bài lên nhờ các C/M tư vấn đấy ạ.
Chứ có đất ngân hàng dại gì ko gật cái rụp cho e vay để e....đã nghèo thì cho Toang hẳn.😂😂
E cám ơn ạ

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Sao lãi suất vay của ngân hàng cụ lại cao thế nhỉ? Em vừa hỏi ngân hàng em định vay thì lãi suất 8,6% trong 2 năm đầu và kèm theo mua bảo hiểm. Em nghĩ đằng nào cũng nên mua bảo hiểm để có tí yên tâm về cuộc sống cũng tốt. Cụ cho em thêm tí ý kiến phân tích vì sao không nêm chọn mua bảo hiểm mà chọn lãi suất thông thường?
Nếu cụ vay theo kiểu xanh chín (vay dùng tiền để mua đất, xây nhà) thì cái ưu đãi % thấp chỉ khi cụ mua bảo hiểm và cái ưu đãi thấp này chỉ được 1 thời gian rất ngắn. Và ví dụ đáng lẽ nếu cụ không vay tiền để mua bảo hiểm thì cụ vay 500 triệu chẳng hạn. Còn mua bảo hiểm thì cụ vay thêm 200 triệu nữa rải đều các năm (mỗi năm 20 triệu, trong vòng 10 năm). Cụ vay 200 triệu đó để nuôi gói bảo hiểm trong vòng chục năm thì cụ thử nhẩm tính xem cái lãi vay của 200 triệu kia xem nó như nào? Rồi cộng thêm với lãi suất vay của 500 triệu kia nữa rồi cộng tiếp với gốc phải trả hàng tháng.
Cụ cứ tính vay ngân hàng bằng công thức này cho đơn giản và dễ hiểu
Số tiền trả hàng tháng = (số tiền vay/tổng số tháng vay) + lãi suất
Lãi suất được tính = lãi suất huy động (12 tháng hoặc 24 tháng) + biên độ dao động từ 3,5-4,5%)
Nhẩm ra thì bét nhất cũng khoảng 11-13% :>:>:>
----------///
Còn các cụ vay tiền mua chung cư tại sao lãi suất thấp hơn. Chủ đầu tư nó tính cả vào giá nhà hết rồi cụ ạ :))
===> Không chạy đâu cho hết nắng cả :D:D:D

vitdhtl

Xe buýt
Nếu cụ vay theo kiểu xanh chín (vay dùng tiền để mua đất, xây nhà) thì cái ưu đãi % thấp chỉ khi cụ mua bảo hiểm và cái ưu đãi thấp này chỉ được 1 thời gian rất ngắn. Và ví dụ đáng lẽ nếu cụ không vay tiền để mua bảo hiểm thì cụ vay 500 triệu chẳng hạn. Còn mua bảo hiểm thì cụ vay thêm 200 triệu nữa rải đều các năm (mỗi năm 20 triệu, trong vòng 10 năm). Cụ vay 200 triệu đó để nuôi gói bảo hiểm trong vòng chục năm thì cụ thử nhẩm tính xem cái lãi vay của 200 triệu kia xem nó như nào? Rồi cộng thêm với lãi suất vay của 500 triệu kia nữa rồi cộng tiếp với gốc phải trả hàng tháng.
Cụ cứ tính vay ngân hàng bằng công thức này cho đơn giản và dễ hiểu
Số tiền trả hàng tháng = (số tiền vay/tổng số tháng vay) + lãi suất
Lãi suất được tính = lãi suất huy động (12 tháng hoặc 24 tháng) + biên độ dao động từ 3,5-4,5%)
Nhẩm ra thì bét nhất cũng khoảng 11-13% :>:>:>
----------///
Còn các cụ vay tiền mua chung cư tại sao lãi suất thấp hơn. Chủ đầu tư nó tính cả vào giá nhà hết rồi cụ ạ :))
===> Không chạy đâu cho hết nắng cả :D:D:D
Vậy nếu ngân hàng bảo em cam kết 2 năm đầu 8,6% thì có cộng cái biên độ như cụ nói ko? Lần đầu đi vay nên em phải hỏi kinh nghiệm để đọc kỹ hợp đồng. Đúng là không dễ ăn của ngân hàng được!

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Vậy nếu ngân hàng bảo em cam kết 2 năm đầu 8,6% thì có cộng cái biên độ như cụ nói ko? Lần đầu đi vay nên em phải hỏi kinh nghiệm để đọc kỹ hợp đồng. Đúng là không dễ ăn của ngân hàng được!
Thì cụ cứ đọc điều khoản trong hợp đồng xem chỗ nào thể hiện: Cam kết cố định 8,6% / năm . Kể cả cam kết trong 1-3 năm đầu lãi suât cố định nhưng sau đó cái biên độ kia họ điều chỉnh mới là vấn đề của gói vay của cụ.

wasabi13

Xe hơi
Cụ tính làm hết 7-800 tr thì khi làm kiểu gì cũng phát sinh khoản này khoảng nọ phải đến 1,... tỷ. Cụ nên cân nhắc cẩn thận nếu ko có khoản thu nhập ổn định để thanh toán tiền vay ngân hàng. Cá nhân em, em thì em tích đủ sẽ xây luôn 1 thể chỉ làm 1 lần ko phải nay làm một ít mai làm một ít như vậy vừa tốn tiền vừa mất tg lại tốn nhân lực và xáo trộn cs nhiều. Nếu nhà chật hoặc xuống cấp quá cụ có thể bỏ 1 khoản để sửa chữa để cải thiện chất lượng cuộc sống, còn lại để đầu tư sinh lời thêm dăm 7 năm nữa thì xây luôn

Vu Minh Phong

Xe hơi
Cụ nên hỏi lại với lãi suất 8,6% trong 2 năm đầu thì sau 2 năm lãi suất tính như nào, phí trả nợ trước hạn là bao nhiêu. Còn vay với lãi suất thông thường thì bao nhiêu, phí trả nợ như nào, điều chỉnh như nào (thường thì ngân hàng điều chỉnh 3 tháng/lần và bằng lãi suất tiền gửi tiết kiệm kỳ 12 hoặc 24 tháng + biên độ). Cái biên độ cộng thì do ngân hàng chấm điểm cụ, cụ được chấm càng cao thì cái biên độ càng thấp. Thường thì với lãi suất ưu đãi ban đầu thì sau cái biên độ cộng rất cao để đảm bảo lợi nhuận của ngân hàng
Bảo hiểm thì rất tốt nhưng thường 10 người mua thì chỉ 3, 4 người tham gia được đến hết kỳ. Bỏ giữ chừng thì hầu như là ko được hoàn tiền hoặc hoàn rất ít

vitdhtl

Xe buýt
Cụ nên hỏi lại với lãi suất 8,6% trong 2 năm đầu thì sau 2 năm lãi suất tính như nào, phí trả nợ trước hạn là bao nhiêu. Còn vay với lãi suất thông thường thì bao nhiêu, phí trả nợ như nào, điều chỉnh như nào (thường thì ngân hàng điều chỉnh 3 tháng/lần và bằng lãi suất tiền gửi tiết kiệm kỳ 12 hoặc 24 tháng + biên độ). Cái biên độ cộng thì do ngân hàng chấm điểm cụ, cụ được chấm càng cao thì cái biên độ càng thấp. Thường thì với lãi suất ưu đãi ban đầu thì sau cái biên độ cộng rất cao để đảm bảo lợi nhuận của ngân hàng
Bảo hiểm thì rất tốt nhưng thường 10 người mua thì chỉ 3, 4 người tham gia được đến hết kỳ. Bỏ giữ chừng thì hầu như là ko được hoàn tiền hoặc hoàn rất ít
Em cảm ơn cụ ạ!

rongtrang

Xe buýt
cụ chủ vay được chưa ah? em đang có cái chung cư, hiện đang trả góp, nhưng giờ em muốn vay sang bên khác, thời gian dài hơn, không biết cụ nào có kinh nghiệm không ạ? em cám ơn

Link OKKO

Xe hơi
Với tình huống này nếu chưa cấp bách phải xây thì cụ chưa nên xây vì có vẻ cụ vân. Đang hoang mang về phương án trả nợ. Còn nếu bắt buộc xây thì cụ nên liệu cơm gắp mắm xây vuầ phải, dùng vật liệu tối thiểu và tái chế để đưa mức tổng đầu tư xuống tầm 500 và 100 dự phòng là khoảng 600 và chia 3 nguồn là 200 của cụ, 2-300 vay ngân hàng và huy động vay trong nhà thân quen 1-200 em thấy là ổn nhất.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cấp 4 tổng diện tích 120m2 thì xây khéo hết 5-600tr thôi.

E gửi lời chào lời chúc sức khoẻ tới toàn thể CCCM 4r ạ!
-E tính qua năm 2021 xây lại ngôi nhà các Cụ để lại cho e với diện tích tổng 100-120m2 kiểu cấp 4 mái thái,diện tích đất thì có đủ ạ chỉ có điều e đang thiếu xiền.
Kiểu nhà e ưng hoàn thiện tầm 750t-800t mà trong tay e hiện giờ có tầm 300t.
Có người quen gợi ý kêu e vay tiền ngân hàng để làm mà e phân vân quá.E thì mù tịt về các điều khoản vay mượn(thủ tục,lãi suất,thời hạn trả...... vì trước tới giờ e chưa bjo đi vay ngân hàng cả.Kính mong các Cụ các Mợ tư vấn giúp e.
E trân trọng cám ơn và chúc sức khoẻ toàn thể mọi người ạ!
-Các cụ có câu “Làm ruộng thì ra, làm nhà thì tốn”, bác nên nhớ là kể cả có tk cẩn thận và chi tiết đến đâu thì cũng vẫn có phát sinh, mà cái này với những cái nhà cỡ nhỏ ntn thì cũng phải từ 10-20%. Vậy nên nếu bác dự kiến tiền xây khoảng 750-800tr thì tức là bác phải có tròm trèm 1 tỷ, còn ko thì hãy tính cách làm dần dần, làm sao cho vừa đủ dùng và tiết kiệm. Tuy vậy nếu diện tích đất rộng thì phải lên tk quy hoạch tổng thể, tính xa xa 1 chút rồi triển khai dần, tránh vc phải cải tạo hay phá bỏ đi sau này!

BINH MINH 07

Xe điện
Cụ chủ chỉ nên vay tối đa 30% và số tiền trả nợ hàng tháng cũng chỉ nên chiếm tối đa 30% thu nhập.
Nếu cụ vay 500tr, thời hạn 20 năm, em tính ls cố định 2 năm đầu 8,4% thì mỗi tháng gốc lãi cụ phải trả là 5.6tr chiếm 46% thu nhập hàng tháng. Sau 2 năm ls thả nổi khoảng 10%, gốc đã trả 2 năm đầu khoảng 50tr thì dư nợ còn 450tr, hàng tháng phải trả gốc lãi là 5,8tr/ tháng, đấy là em đang tính múc ls hiện tại thuộc diện thấp nhất so với mặt bằng chung 20 năm lạu đây.
Và cụ phải còm cõi trả trong 20 năm với giả định thu nhập và ls ko thay đổi.
Thế nên nếu cụ có 300tr thì làm nhà tối đa 450-500 tr thôi, thu nhập không đột biến gánh lãi là chết.

Viola2009

Xe buýt
E cám ơn các Cụ ạ,giờ dịch bệnh hoành hành ntn chắc trong năm nay e ko làm kịp nữa.Thôi qua tết tính tiếp ạ.
Lúc đó e cũng có kha khá hơn nếu có vay chỉ là chút xíu