[Funland] Về điện 3 pha trong sinh hoạt hộ gia đình

Hà Tam

Xe điện
Cụ đọc các thông số của mặt cái đồng hồ counter điện tử, hay chụp hình mặt cái mặt nó đưa lên đây coi nào, chụp luôn cái cầu dao tự động, lúc đó mới phán được

nvh_hn

Xe container
Công tơ 3 pha nó chia ra giờ cao điểm với thấp điểm, mà giờ thấp điểm điện rẻ bẳng 1/3 giờ cao điểm, lại không bị tính bậc thang nên sửa dụng hợp lý sẽ tiết kiệm. Công tơ 1 pha giờ cũng là điện tử cũng tính được giờ cao điểm thấp điểm nhưng điện lực nó xơi bậc thang của dân ngon hơn nên nó không thèm chuyển sang tính như 3 pha, cũng dấu nhẹm đi để dân khỏi biết.
Nhà em dùng cho sinh hoạt nên cơ bản cũng toàn giờ cao điểm thôi cụ ạ.
Em dùng 3 pha, thấy tiền điện bình thường. Em thật sự không quan tâm nhưng theo em hiểu 3 pha mình đang mắc là 3 pha dân dụng, sinh hoạt sẽ tính như bình thường, 3 pha sản xuất mới tính cao điểm, thấp điểm.

Hungthanhpham

Xe hơi
Cũng lạ, chung cư lại sử dụng 3 pha. Nhà cụ là bàn giao thô hay gì mà phải suy nghĩ đi lại đường điện. Nó thế nào thì dùng vậy thôi. Có công tơ đo đếm rồi mà. Không bao giờ có chuyện lệch pha dẫn đến tiêu hao điện năng được cụ ạ. Chung cư thì chắc là 3pha 4x10 nên không lo lắng về tải lắm ạ. Nói chung là cụ cứ yên tâm đi

ktqsminh

Xe tăng
Công tơ 3 pha thực chất là tổng hợp mức tiêu thụ điện của từng pha cộng lại, nên không có chuyện dùng điện 3 pha tốn điện hơn đâu, cụ cũng chẳng phải cân pha làm gì.
Cụ giải thích thế thì chết, nó vẫn có hệ số bù lệc pha đấy. Cụ nhìn hóa đơn sẽ thấy.

ubisapro

Xe trâu
Haiza, nhà e dùng 1 pha của 3 pha đây. Lúc lắp, thợ điện quản lý dự án cứ gạ dùng 3 pha luôn mà e chả dùng. Dân kinh doanh sản xuất thì phải đi xin 3 pha. Đời méo biết thế nào mà lần ;))

dalink

Xe điện
Hay cụ trồng cỏ đi. Em thấy món đó có vẻ tốn điện.

Lâm Phong

Xe buýt
Kéo được công tơ 3 pha ở HN loại thường mất từ 25 đến 150 củ tùy vị trí.Chung cư kéo 3 pha về phòng em chưa nghe thấy giá.
Cụ được chủ đầu tư tặng món quà ngon quá, sắm máy móc, công cụ để sản xuất thôi.

trọng_nhân

Xe điện
sẵn điện 3 pha cho dân cư tổ chức sản xuất , mở xưởng tại căn hộ luôn :P

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
Hài quá. Đường vào nhà có bao nhiêu dây cụ chập nó lại cho nó to thì đỡ hao phí mà lại thành 1 pha rồi. Dễ thế mà phải hỏi :))

international

Xe buýt
Cũng lạ, chung cư lại sử dụng 3 pha. Nhà cụ là bàn giao thô hay gì mà phải suy nghĩ đi lại đường điện. Nó thế nào thì dùng vậy thôi. Có công tơ đo đếm rồi mà. Không bao giờ có chuyện lệch pha dẫn đến tiêu hao điện năng được cụ ạ. Chung cư thì chắc là 3pha 4x10 nên không lo lắng về tải lắm ạ. Nói chung là cụ cứ yên tâm đi
Vâng, bàn giao thô cụ ạ, điện cấp đến đầu căn hộ chỗ tủ át thôi chứ mình phải tự đục tường đi điện cụ ạ

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Mandarin HMG là điện 3 pha cấp vào từng căn hộ. Thợ khi thi công phải đi nhiều lộ dây thì mới dễ cân pha. Dùng điện 3 pha cũng có những lợi thế riêng, một số tb có công suất lớn thường dùng 3 pha. Bếp từ cũng có chế độ cho nguồn 2 pha. Cụ chủ thớt nói tiền điện tăng do nguồn cấp 3 pha là không đúng đâu, thường dân ở Mandarin HMG lắp đặt rất nhiều thiết bị, diện tích căn hộ lại lớn, tiêu tốn năng lượng cao hơn là đương nhiên. Mặt khác do thiết kế nên khu vực để cục nóng điều hoà là không gian tương đối bí (3 mặt kín, một mắt nan chớp) không có gió đối lưu vì vậy hiệu xuất giảm đáng kể dẫn đến tiền điện cũng tăng khủng. Đa phần ở Mandarin đều dùng điều hoà Mullty hoặc điều hoà tổng, dùng thì rất sướng nhưng mình cũng phải trả thêm tiền điện. Đã là cư dân vườn quất mà còn phải lăn tăn tiền điện :) :) :)

Hai_levis

Xe tải
Em mở chung cư Mandarin Garden ở đường Hoàng Minh Giám, ở đây hệ thống điện cấp đến từng căn hộ là điện 3 pha. Em thì mù tịt về điện. Hiện tại sử dụng bình thường em thấy tiền điện hàng tháng cao quá. Các cụ cho em hỏi là cách đi đường điện 3 pha thế nào cho tiết kiệm điện, hoặc có cách nào để cho nó về 1 pha cho đơn giản mà vẫn tiết kiệm ko ạ?
Rất nhiều cụ không hiểu rõ kiến thức về điện nên phát biểu rất cảm tính.
- Thứ nhất 3 pha hay 1 pha chẳng ảnh hưởng gì đến việc tiền điện ít hay nhiều.
- Ở Mandrin người ta thiết kế 3fa vì căn hộ to, công suất sử dụng trong nhà lớn. Một công tơ 1fa thông thường ngày xưa chỉ chịu được dòng điện tối đa 40A tương đương công suất khoảng hơn 8kW, tức là nhà nào công suất sử dụng điện khi max là hơn 8kW thì phải lắp 3fa, không phân biệt nhà đất hay chung cư.

Hai_levis

Xe tải
Chung cư nó đấu điện 3 pha vào từng căn hộ làm gì? Vô lý
Sao cụ lại bảo vô lý nhỉ? Chắc cụ nghĩ nhà có động cơ 3fa mới phải lắp công tơ 3fa à?
1 công tơ 1fa thông thường (dòng điện 40A) chỉ chịu được công suất hơn 8kW (tương đương với 2 cái bếp từ cộng 3 điều hoà). Nhà chung cư to, công suất sử sụng lớn nhất vượt trên 8kW thì phải lắp 3fa không thì quá tải

Hai_levis

Xe tải
Công tơ 3 pha nó chia ra giờ cao điểm với thấp điểm, mà giờ thấp điểm điện rẻ bẳng 1/3 giờ cao điểm, lại không bị tính bậc thang nên sửa dụng hợp lý sẽ tiết kiệm. Công tơ 1 pha giờ cũng là điện tử cũng tính được giờ cao điểm thấp điểm nhưng điện lực nó xơi bậc thang của dân ngon hơn nên nó không thèm chuyển sang tính như 3 pha, cũng dấu nhẹm đi để dân khỏi biết.
Thưa cụ là dù 3 fa hay 1 fa thì giá điện hộ gia đình sinh hoạt nó vẫn tính giống nhau. Việc tính giá giờ cao điểm, thấp điểm nó chỉ áp dụng đối với mục đích sản xuất và kinh doanh thôi cụ nhé.
Trước khi chửi về vấn đề mà mình đang lơ mơ, chịu khó tìm hiểu tí.

nvh_hn

Xe container
Kéo được công tơ 3 pha ở HN loại thường mất từ 25 đến 150 củ tùy vị trí.Chung cư kéo 3 pha về phòng em chưa nghe thấy giá.
Cụ được chủ đầu tư tặng món quà ngon quá, sắm máy móc, công cụ để sản xuất thôi.
Nhà em lắp điện 2 pha rồi, xong có việc phải dùng 3 pha thời gian ngắn. Em hỏi dịch vụ để kéo tạm thấy loằng ngoằng, lên mịa mạng đăng ký lắp bình thường, chẳng mất đồng nào ngoài tiền dây theo quy định.

international

Xe buýt
Rất nhiều cụ không hiểu rõ kiến thức về điện nên phát biểu rất cảm tính.
- Thứ nhất 3 pha hay 1 pha chẳng ảnh hưởng gì đến việc tiền điện ít hay nhiều.
- Ở Mandrin người ta thiết kế 3fa vì căn hộ to, công suất sử dụng trong nhà lớn. Một công tơ 1fa thông thường ngày xưa chỉ chịu được dòng điện tối đa 40A tương đương công suất khoảng hơn 8kW, tức là nhà nào công suất sử dụng điện khi max là hơn 8kW thì phải lắp 3fa, không phân biệt nhà đất hay chung cư.
Thì em nhận là mù điện ngay từ đầu mà.

pisces_hn

Xe container
Thưa cụ là dù 3 fa hay 1 fa thì giá điện hộ gia đình sinh hoạt nó vẫn tính giống nhau. Việc tính giá giờ cao điểm, thấp điểm nó chỉ áp dụng đối với mục đích sản xuất và kinh doanh thôi cụ nhé.
Trước khi chửi về vấn đề mà mình đang lơ mơ, chịu khó tìm hiểu tí.
oh thế hả cụ trước nay em toàn thấy 3 pha cho tải thương mại tính thế, chưa biết có hình thức tính bậc thang cho nhà dân dùng 3 pha.

coolpix8700

Xe ngựa
pisces_hn nói:
Em dùng 3 pha, thấy tiền điện bình thường. Em thật sự không quan tâm nhưng theo em hiểu 3 pha mình đang mắc là 3 pha dân dụng, sinh hoạt sẽ tính như bình thường, 3 pha sản xuất mới tính cao điểm, thấp điểm.
Hóa đơn tiền điện nhà em vẫn thấy họ tính theo lũy tiến cho đến cái giá cao nhất. Chẳng theo giờ nào cả!

Lâm Sài

Xe điện
Cụ liệt kê nhà cụ dùng những thiết bị dùng điện gì, công suất bao nhiu, thời gian dùng trong ngày xem nào . Điện 1hay 3 phase không khác gì mấy

nvh_hn

Xe container
Hóa đơn tiền điện nhà em vẫn thấy họ tính theo lũy tiến cho đến cái giá cao nhất. Chẳng theo giờ nào cả!
Đấy là cách tính bậc thang, có quy định cả đấy cụ. Em đăng ký thanh toán tự động nên chẳng chú ý, chỉ biết mất tiền thôi.