[Thảo luận] Về việc cấm oto rẽ trái nhưng ko cấm quay đầu.

wallbio

Xe buýt
trong sách thi lý thuyết sát hạch lái xe cụ tìm mà đọc cụ nhé
Cụ nên đưa ra, tư vấn thì phải đưa căn cứ chứ chém 1 câu rồi phán này nọ ko thuyết phục. Luật quy định 2 biển cấm rẽ trái với cấm oto rẽ trái là 2 biển khác nhau nhé - cái này đã rõ trong luật rồi.

Nhân tiện có cái này để các cụ chém:

Pumzen

Xe ba gác
Đúng là ở VN hệ thống giao thông đều rất thô sơ,lạc hậu. Cho nên k tránh khỏi các quy định, biển báo hay gây tranh cãi. Về quy định nếu có biển cấm rẽ trái,thì các xe quay đầu là sai,theo e nghĩ thì đây là quy định mang tính lạc hậu. Ở bên TQ đã có lần e đi trên một tuyến đường vừa có biển báo quay đầu,vừa có biển báo cấm rẽ trái. Vì khi xe rẽ trái là xe đi theo hướng vuông góc ,sẽ cản trở tuyến đường ngươc lại. Còn xe quay đầu,họ di chuyển ở sát bên trái và chỉ trong giây lát họ lại đi thẳng song song với tuyến đường ngược lại. Tuy nhiên vạch kẻ đường của họ là vạch liền,và cả hai chiều đều k xâm phạm vào đất của nhau.Rất tiếc là e k có minh chứng,song đợt tới e sẽ làm một clip để cho các cụ tha hồ chém.

susu01

Xe hơi
Mỗi cách đi lùi thôi ...

dongkijote

Xe điện
Sách thi lý thuyết có phải văn bản pháp luật ko cụ??? Mà em chắc chắn là sách thi lý thuyết của cụ nó cũng không dám viết như thế, cụ chỉ nghe, đọc qua hoặc tự suy diễn mà thôi. Trong khi em và 1 số cụ trích dẫn được qui định của PL về điều này là không cấm, cụ nhé! Nếu cụ ở HN em và cụ sẽ dẫn chứng tại quán Bia nào đó?

Cụ nên đưa ra, tư vấn thì phải đưa căn cứ chứ chém 1 câu rồi phán này nọ ko thuyết phục. Luật quy định 2 biển cấm rẽ trái với cấm oto rẽ trái là 2 biển khác nhau nhé - cái này đã rõ trong luật rồi.

Nhân tiện có cái này để các cụ chém:
Cái hình này thể hiện người quản lý rất hiểu Luật khi dùng 2 biển trên để tổ chức giao thông tại nút này.

Chỉnh sửa cuối:

phong_qh

Xe buýt
Rẽ trái thì vào đường ngược chiều dĩ nhiên phải cấm cả quay đầu, với con đường này lái xe buộc phải chạy thẳng vàu ngõ cụt mượn ngõ nhà dân quay đầu thôi, xe dài thì ...lùi !

toan1477

Xe điện
phong_qh nói:
Rẽ trái thì vào đường ngược chiều dĩ nhiên phải cấm cả quay đầu, với con đường này lái xe buộc phải chạy thẳng vàu ngõ cụt mượn ngõ nhà dân quay đầu thôi, xe dài thì ...lùi !
Rẽ trái vẫn được nhưng cấm oto bác ạ, chỉ có cách quay đầu thôi. Đây là 1 con đường ở quận 4, lối rẽ ra chân cầu Ông Lãnh.

sultan

Xe tải
- Thứ nhất kính mong kụ chụp cái trang đó up lên cho cả làng cùng thấy đi vì em thấy rất nhiều kụ phán như vậy (hay đại loại như vậy), nhưng chưa ai đưa lên bằng chứng cụ thể (trong khi những người có ý kiến ngược với kụ thì đã đưa lên nhiều văn bản pháp luật có liên quan).

Có thể là ý kụ nói đến trường hợp này chăng?

Nếu đúng là nó thì nó nằm ngoài phạm vi tranh luận của Thớt này nhé, vì sao thì em xin miễn trả lời!

- Thứ hai là theo kụ thì Sách to hơn LUẬT sao?

P/S: Em hỏi ngoài luồng tí là đã có ai bị xxx vặt hay chặn lại khi quay đầu ở Biển 103c chưa nhỉ? Nếu đã bị rồi mà trong khu vực HN thì em sẽ tình nguyện làm gà đến chỗ đó thực hiện lại hành vi đó rồi quay clip lại hầu các cụ!

Chỉnh sửa cuối:

quang74

Xe buýt
Nếu nhỡ đi vào qua cái biển đấy theo cháu thì cứ tháo rời xe rồi chuyển ra cho chắc ăn :)):)):))

slaz8

Xe ba gác
Nếu không cắm nhầm biểu thì lùi ợ :D

PhanhGap

Xe điện
Em thấy có mấy thớt về cái biển 103c này, nhiều ý kiến quá:
http://www.otofun.net/threads/365350-re-trai-duoc-quay-xe-suu-tam-va-tong-hop
http://www.otofun.net/threads/255384-bien-cam-o-to-re-trai-khong-cam-o-to-quay-dau-thong-tin-cu-ma-moi/page18

Em có cái ví dụ để cụ mợ nào vẫn cho rằng biển 103c cấm oto quay đầu tìm hiểu thêm.
Đầu đường này không có biển cấm gì hết.

Tuy nhiên cuối đường là cụt, chỉ có ngã rẽ trái thôi, nhưng cắm cái biển 103c.

Cụ mợ nào bảo cấm oto rẽ trái thì cấm cả quay đầu cho em hỏi, trong trường hợp này, nếu đi vào rồi mà cấm rẽ trái thì có phải chỉ có cách quay đầu ra thôi, hay còn cách khác ạ?
Cụ thử đọc kỹ cái này xem sao: http://trungtamthanhcong.vn/index.php?option=com_content&view=article&id=64&Itemid=42

Tuan.Hnvn

Xe tải
Em đoán đường rẻ trái nhỏ nên cấm ô tô. Đi đến đây cụ có thể quay đầu hoặc đi thẳng đến chỗ đất rộng (Có anh áo vàng" đỗ ở đó *** bậy rồi quay đầu đi ra vô tư..:))

quyenh1000

Xe buýt
- Thứ nhất kính mong kụ chụp cái trang đó up lên cho cả làng cùng thấy đi vì em thấy rất nhiều kụ phán như vậy (hay đại loại như vậy), nhưng chưa ai đưa lên bằng chứng cụ thể (trong khi những người có ý kiến ngược với kụ thì đã đưa lên nhiều văn bản pháp luật có liên quan).

Có thể là ý kụ nói đến trường hợp này chăng?

Nếu đúng là nó thì nó nằm ngoài phạm vi tranh luận của Thớt này nhé, vì sao thì em xin miễn trả lời!

- Thứ hai là theo kụ thì Sách to hơn LUẬT sao?

P/S: Em hỏi ngoài luồng tí là đã có ai bị xxx vặt hay chặn lại khi quay đầu ở Biển 103c chưa nhỉ? Nếu đã bị rồi mà trong khu vực HN thì em sẽ tình nguyện làm gà đến chỗ đó thực hiện lại hành vi đó rồi quay clip lại hầu các cụ!
cụ ơi.trường hơp này câu trả lời là xe nào đúng vạy cụ

Tribute

Xe container
cụ ơi.trường hơp này câu trả lời là xe nào đúng vạy cụ
Cụ nên đọc thật kỹ trước khi chém gió. Cụ có biết cái biển cấm rẽ trái trong sa hình này là biển số bao nhiêu không? và mọi người có đang nói về nó không?

quyenh1000

Xe buýt
Sách thi lý thuyết có phải văn bản pháp luật ko cụ??? Mà em chắc chắn là sách thi lý thuyết của cụ nó cũng không dám viết như thế, cụ chỉ nghe, đọc qua hoặc tự suy diễn mà thôi. Trong khi em và 1 số cụ trích dẫn được qui định của PL về điều này là không cấm, cụ nhé! Nếu cụ ở HN em và cụ sẽ dẫn chứng tại quán Bia nào đó?

em ở hà nội.ý cụ hay đấy.em rất máu bia.nhưng theo ý em.em và cụ mang xe ra chỗ có cái biển cấm rẽ trái va có xxx đướng đó.cụ quay đầu thử nghiệm nhé.em thì không dám..

quyenh1000

Xe buýt
Cụ nên đọc thật kỹ trước khi chém gió. Cụ có biết cái biển cấm rẽ trái trong sa hình này là biển số bao nhiêu không? và mọi người có đang nói về nó không?

em chẳng biết.nhưng cái xe quay đầu đang sai đấy