[Funland] Về việc thay cầu chì trong cầu dao bằng dây đồng

moongket

Xe điện
Giờ nhà nào cũng làm Automat rồi. Nhưng những nhà làm cách đây 3 năm trở về trước thì vẫn còn các ổ điện với cầu chì kiểu này. Các cầu chì này bị nóng cháy đứt liên tục vì không đủ tải do bây giờ dùng đồ điện nhiều, không còn phù hợp. Các thợ điện thấy cầu chì kiểu này đứt thì họ nối dây điện vào thay cho chì.
Bàn thêm về đi đường điện và ổ điện trong nhà, trước 2010 thì nhà em và nhiều nhà khác vẫn đi dây dán trực tiếp vào tường mộc rồi trát đè lên, không cần ống gen. Đến lúc nó bị hở hay đứt, đoản mạch chập chờn trong tường thì automat tổng cứ nhảy, thợ điện mang đồng hồ đo các ổ điện không tìm ra bất thường gì mà automat tổng cứ ngắt liên tục. Tìm sửa đến khổ. Bảng điện tổng thì đấu nối rối tinh, hay bị chạm chập.
Bây giờ đồ điện và kỹ thuật làm tốt hơn nhiều, không sợ hỏng kiểu củ chuối như trên.
Chuẩn luôn nhà em xây năm 2010 cụ ạ
Mà nhà liền kề chục năm rùi mưa dầm tường ẩm lắm
Nhà nó ngấm sang nhà kia
Mái tôn lâu ngày nó thùng máng a b c
Nhiều vấn đề lắm

mazda3_pro

Tháo bánh
Kiếm cái RCB mà thay vô.

moongket

Xe điện
Nhà em làm 2004 tự tay em cắt gạch đi điện ngầm trực tiếp trong tường chả ống ếnh gì. Đến nay vẫn ngon choét chả phải đi nổi thêm đoạn nào dù nhà thêm ty tỷ tb điện từ đh, lò vi sóng, bếp từ, mrb.... Xưa em dùng toàn đồ clipsal cắm ngọt xớt phích không bị xệ..đi các nhà cắm cái quạt cứ phải nhay nhay bực cả mình. Nhưng nhà em xây tường 270 và gạch quay ngang là gạch đôi nên tường không thấp nước.
Nhà cụ kiểu biệt thự vip thế thì thoải mái cụ ạ
Nhà em nhà liền kề nên hay bị ẩm tường do nhà xây 2-3 chục năm nhà xây trước sau
Mái tôn máng tổn thủng ..... nhiều lý do lắm
Nên hệ thống điện ngày xưa dán trong tường giờ kém lắm

Leanh65

Xe container
Nhà cụ kiểu biệt thự vip thế thì thoải mái cụ ạ
Nhà em nhà liền kề nên hay bị ẩm tường do nhà xây 2-3 chục năm nhà xây trước sau
Mái tôn máng tổn thủng ..... nhiều lý do lắm
Nên hệ thống điện ngày xưa dán trong tường giờ kém lắm
Vâng nhà em đứng 1 mình, có mái chùm tường với em giám sát thợ kỹ đến từng cái lỗ giáo nên nó ổn. Dây điện made in korea đủ, phân tầng, chia nhánh ưu tiên dây to khu vực nhà bếp và phòng khách, vs đều đi dây 8mm, đấu mặt và CB tự tay em làm hạn chế vặt bớt dây nhất có thể. Gạch xây 100% giếng đáy loại 1, cát xây sông lô 100%, cát trát sông hồng rửa sạch rồi mới được trát. Thợ vãi nhái nhưng đg cao nên cũng vui vẻ.

Chỉnh sửa cuối: