VENEZUELA - Thiên nhiên - Đất nước & Con người

anhgia

Xe buýt
Xin giới thiệu cả nhà là em có vài năm nghĩa vụ bên này nên xin giới thiệu mọi người loạt ảnh em tích cóp được.

[/IMG]
Tấm này em chụp ở trạm xăng tuần rồi. Với tỷ giá 1Bs = 1/8.5 USD (~ 2.500 VND) thì 1 USD đổ được 120 lít xăng 91 (loại thường) hoặc 87 lít xăng 91 loại không chì. Cái hình người mờ mờ trong kiếng là em đó :P

Ngạc nhiên vì giá xang còn rẻ hơn cả giá nước, khi nào vê nước bác nhớ mua lấy vài téc về làm quà cho anh em Otofun nha!!!

vuba

Xe hơi
Xin giới thiệu cả nhà là em có vài năm nghĩa vụ bên này nên xin giới thiệu mọi người loạt ảnh em tích cóp được.

[/IMG]
Tấm này em chụp ở trạm xăng tuần rồi. Với tỷ giá 1Bs = 1/8.5 USD (~ 2.500 VND) thì 1 USD đổ được 120 lít xăng 91 (loại thường) hoặc 87 lít xăng 91 loại không chì. Cái hình người mờ mờ trong kiếng là em đó :P

Ngạc nhiên vì giá xang còn rẻ hơn cả giá nước, khi nào vê nước bác nhớ mua lấy vài téc về làm quà cho anh em Otofun nha!!!
Hihi... nick của cụ em trông rất quen.. em đồ là cụ là friend trên FB của em thì phải :D Trước lạ sau quen, lúc nào cụ sang đây em mời cụ cốc bia Venez.. (b)

vuba

Xe hơi
Đặc sản Venezuela:

Trong cái post này em xin gửi các cụ hình ảnh những món đặc sản Venez mà em có dịp được thưởng thức. Xem hình món nhậu xong nếu thấy hay các cụ rót cho em ít ly vodka nha!

Món 1: Kỳ nhông (Iquana).

Với diện tích phần lớn là đồi núi và thảo nguyên thì giống này chạy rông khắp các thảo nguyên, người dân hay bắt bằng cách quăng dây thòng lọng. Giá bán thì rẻ vô cùng (một cặp 2 con, mỗi con khoảng 2-2.5kg, còn sống, giá bán khoảng 120 Bs.F ~ 300 nghìn VND). Người dân thường mua về để nấu súp nhưng bọn em thì thường là nướng muối ớt. Thịt vị giống vị thịt gà nhưng ngọt vô cùng, ngon nhất là phần đuôi.

Đây là hình em nó đang chạy rông:

Em nó vào lò:

Em nó ra đĩa:

Đặc biệt ngon là món trứng của kỳ nhông. Vị vừa bùi, vừa thơm. Các cụ đã dùng một lần rồi sẽ nhớ mãi...

Em xin vào làm ngụm cafe rồi hầu chuyện các cụ tiếp

vuba

Xe hơi
Món 2: Chồn hương (lapa)
Con này thì sống nhiều ở các vùng bờ sông rậm rạp. Thường bị bắt bởi các thợ săn nênkhi em mua thì hầu như không có hàng tươi sống (ít nhất cũng nằm qua đêm trong tủ đá rồi). Món này thì chủ yếu là thịt đùi thì hấp chấm mắm tôm, xương thì nấu lẩu. Vị ăn như vị thịt chó thành ra bọn em cũng thích lắm vì mỗi lần ăn là lại nhớ hương vị quê nhà.

Hình em nó còn sống đây (em lấy trên mạng):

Hình em nó ở bếp nhà em:

Đặc biệt có 2 cái răng cửa rất dài (để cất làm kỷ niệm :D)

Em nó "thành phẩm":

wavetau

Xe buýt
Nhìn nó trắng nhởn chả thui như chó nhà mình nên em thấy nó hơi ghê ghê.

vuba

Xe hơi
Nhìn nó trắng nhởn chả thui như chó nhà mình nên em thấy nó hơi ghê ghê.
Hihi.. tại người dân nó ko biết sơ chế như dân mình. Chỉ toàn lột da xong quăng vào tủ đá luôn. Chứ thịt của nó thì rất ngon. Cụ tin em đi :D

vuba

Xe hơi
Món 3: Chiquire

Con này em không biết tiếng Việt gọi là gì nhưng nghe người dân giải thích đây là giống chuột lớn nhất thế giới (con lớn nhất có thể dài đến 130cm, nặng 65kg). Em post tạm mấy tấm em chụp ở vườn thú :D Đây là giống được bảo vệ (nghĩa là cấm ăn) nhưng thỉnh thoảng ở chợ vẫn có đứa bán. Mà nó bán thì mình mua rồi ăn thôi :D

tuanzs

Xe container
Các cụ có mấy cái can xăng hay là nước ở trên nóc xe vậy?

vuba

Xe hơi
Các cụ có mấy cái can xăng hay là nước ở trên nóc xe vậy?

Dạ vâng đúng rồi cụ ạ.. cái đó đem theo dự phòng, vì có những đoạn đường đi xa ra khỏi đường lộ (kiểu như leo lên mấy ngọn đồi cao để ngắm cảnh) hoặc những đoạn đường trường thì cả trăm km mới có thị trấn/cây xăng

buffalo_ngo

Xe đạp
Hay quá bác ơi! Em vodka cho bác rồi đấy.

vuba

Xe hơi
Món 4: Tôm hùm (Langosta)

Món này thì ko cần giới thiệu chắc các cụ cũng biết. Chế biến thì đủ kiểu, thường thì em hấp bia. Bên này vùng biển Caribe đặc biệt rất nhiều tôm hùm tự nhiên nên giá cả rất phải chăng (chưa thể so với Cuba nhưng so với VN là rẻ rồi). Thường thì bọn em mua ngoài chợ khoảng 150-200 Bs.F/kg (~ 400-500ng VND).

Các em nó đây.. xin mời các cụ (b)

knedi1

Xe tăng
Đọc bài của cụ lại muốn sang đấy 1 chuyến. Để du lịch ở bên ấy có khó khăn hoặc tốn kém lắm không? mà em nghe nói giá xe ở bên ấy cao hơn cả VN hả cụ?

tayhogarage

Xe tải
Dồi ôi, nhìn mấy con tôm hùm mà thèm quá, em là kết nhất cái món nài đó cụ ơi! Thanks cụ!

vuba

Xe hơi
Đọc bài của cụ lại muốn sang đấy 1 chuyến. Để du lịch ở bên ấy có khó khăn hoặc tốn kém lắm không? mà em nghe nói giá xe ở bên ấy cao hơn cả VN hả cụ?
Đắt nhất là vé máy bay cụ ợ.. Thường thì bọn em từ SG/HN transit qua Pháp (sân bay Charles de Gaulle - CDG) rồi đi AirFrance sang Caracas (TP Thủ đô của Venezuela). Tổng thời gian bay khoảng 36 tiếng. Vé máy bay tầm 5000 USD. Mỗi vé là tốn nhất thôi ạ... còn lại thì chi phí như ở VN (thậm chí nhiều thứ như em post ở đây thì rẻ hơn). Mời cụ chai bia Venezuela nhé!

tieusufu

Xe tải
em vừa tra tỷ giá
0.07 Venezuelan Bolivar = 0.34297 Vietnamese Dong
theo như hình của kụ thì giá 1 lít xăng là 0.07 Bs, như thế có nghĩa là 1 lít xăng tương đương 0.34 đồng, chẳng có nhẽ lại rẻ thế, em ứ tin.
nếu mà có thật thì các bác VN sẽ nói. đừng bảo 200 với 500 đồng ko mua được gì

vuba

Xe hơi
em vừa tra tỷ giá
0.07 Venezuelan Bolivar = 0.34297 Vietnamese Dong
theo như hình của kụ thì giá 1 lít xăng là 0.07 Bs, như thế có nghĩa là 1 lít xăng tương đương 0.34 đồng, chẳng có nhẽ lại rẻ thế, em ứ tin.
nếu mà có thật thì các bác VN sẽ nói. đừng bảo 200 với 500 đồng ko mua được gì
Em chụp ở ngay cây xăng mà cụ không tin thì em cũng chịu :D Nhưng chính sách bên này là thế. Tổng thống Hugo Chavez vì muốn lấy lòng dân nên chấp nhận bán rẻ cho người dân trong nước giá như vậy với lý do là "Tài nguyên quốc gia phải do người dân được hưởng trước tiên". Tính ra một ngày Venezuela tốn khoảng 7-800 nghìn thùng dầu cho dân sử dụng chùa như vậy đó cụ ạ. Venezuela ko phải là nước duy nhất có chính sách đó. Iran/Irag cũng có chính sách như vậy.

Về tỷ giá thì ở Venezuela tồn tại hai tỷ giá. Tỷ giá nhà nước 1USD = 4.3 Bs.F (chỉ sử dụng trong ngân hàng với mục đích là cho người dân mua nhu yếu phẩm nhập khẩu với giá rẻ) còn tỷ giá chợ đen như em hay đổi USD là 1USD = 8.5 Bs.F (đây mới là tỷ giá thật).

Vài lời chia sẻ cùng cụ.. Chúc cụ vui!