[Funland] Vì bộ mặt nhà trường, phụ huynh hay đánh lừa xã hội???

troc

Xe tăng
Em chả ngại vì con nhà em cũng sẽ chuyển trường. Nhưng em tin rằng câu chuyện này sẽ có nhiều cụ nhà ta biết.
Sau buổi họp phụ huynh cuối năm, em sẽ chấn vấn cô giáo xem trả lời như nào để có thông tin trung thực, đa chiều. Khi đó em sẽ nêu tên trường, lớp cụ thể.
Ủng hộ cụ chuyện này.

tuannghiagtvt

Xe buýt
Có đuôi nên nó thế. Con nhà em đi học mầm non cô giáo dậy chữ, khi có đoàn đến cô dặn nếu ai hỏi có học chữ không thì nói là không đấy

Bond Super

Xe tải
Có đuôi nên nó thế. Con nhà em đi học mầm non cô giáo dậy chữ, khi có đoàn đến cô dặn nếu ai hỏi có học chữ không thì nói là không đấy
Vì bộ cấm dạy chữ trước lớp 1. Đến lúc vào lớp 1 thì 9/10 đứa biết chữ hết rồi, 1 đứa còn lại ko biết dạy ra làm sao. :))

ntarror

Xe máy
ước gì ngày xưa các thầy cô cho em gỡ điểm ntn.

thinhkieuphong

Xe điện
trường công mới có trò đấy, trường tư ko thấy có mấy

sinichit52

Xe container
Thật ra tình trạng giáo viên cho gỡ điểm là phổ biến. Nhưng em chỉ thấy cho gỡ điểm bằng bài khác có độ khó tương đương, lấy điểm mới + điểm cũ :2 và chỉ những bạn điểm dưới mức nào đó mới được làm. Còn phô như trường hợp này thì em thấy lần đầu tiên ạ.

5599

Xe buýt
Thật ra tình trạng giáo viên cho gỡ điểm là phổ biến. Nhưng em chỉ thấy cho gỡ điểm bằng bài khác có độ khó tương đương, lấy điểm mới + điểm cũ :2 và chỉ những bạn điểm dưới mức nào đó mới được làm. Còn phô như trường hợp này thì em thấy lần đầu tiên ạ.
Thì lúc đầu em cũng nghĩ vậy. Từ khi đi học đến nay bước qua hơn nửa cuộc đời rồi cũng chưa bao giờ nghe thấy vậy.

URAL CCCP

Xe ba gác
Chạy theo thành tích là căn bệnh vô phương cứu chữa của anh Dục roài. Hôm qua em đi họp phụ huynh cho F1 học lớp 9, tổng sĩ số lớp 44 hs thì 31 hs giỏi và 13 hs tiên tiến ( không phải lớp chon):((

thaibom

Xe buýt
Cụ làm cái đơn + bằng chứng gửi lên phòng, sở, bộ, thanh tra!

tuannghiagtvt

Xe buýt
Vì bộ cấm dạy chữ trước lớp 1. Đến lúc vào lớp 1 thì 9/10 đứa biết chữ hết rồi, 1 đứa còn lại ko biết dạy ra làm sao. :))
Vẫn biết vậy, nhưng cấm sao vẫn dậy. Có phải vì thành tích không, dù không phải thành tích của trường mầm non, nhưng nếu không dậy chữ, các cháu không biết khi đi học sẽ không theo kịp và phụ huynh sẽ không gửi con nữa. Huhu, CƠM ÁO GẠO TIỀN.

sinichit52

Xe container
Chạy theo thành tích là căn bệnh vô phương cứu chữa của anh Dục roài. Hôm qua em đi họp phụ huynh cho F1 học lớp 9, tổng sĩ số lớp 44 hs thì 31 hs giỏi và 13 hs tiên tiến ( không phải lớp chon):((
Lớp F1 nhà cụ giỏi nhỉ, lớp con em ngày trước chỉ có 5/26 học sinh giỏi,11 HSTT còn lại là HSTB. Cả lớp chỉ có 10 cháu tham gia thi vào 10 còn lại là xác định học dân lập. Tụi học DL còn không tham gia thi vào 10 nên 1tháng trước kỳ thi tụi nó đã chơi luôn rồi còn con em vẫn phải học.

tieunhupha

Xe điện
Sau này ra đời thì chả bao giờ có cơ hội để gỡ cả nên những đứa đc làm bài gỡ kia thật bất hạnh, cứ quen đc gỡ sau này mới vỡ mồm.
Giống kiểu chơi game kiểu gì cho có ít nhất 3 mạng, cụ nhỉ.;))

vikingloveu

Xe buýt
Theo em thì bác nên chuyển trường cho con

F1 nhà em đang theo học tại một trường PTCS có tiếng thuộc quận Ba Đình. Khi chưa cho con vào học thì cũng bị mê hoặc bởi danh tiếng của trường này, nhưng đến giai đoạn này thì cảm thấy tồi tệ.
Đến khi nhận được lịch thi học kỳ 2 thì nhà cũng động viên con học để có kết quả tốt nhất theo đúng khả năng của mình. 3 môn Toán - ngữ văn - Tiếng Anh được nhà trường xếp phòng thi khá bài bản và nghiêm túc. Cứ tưởng trường thực hiện học thật thi thật, đánh giá đúng năng lực của các con...
Sau khi công bố điểm thì F1 nhà em về hỏi, các thầy cô cho gỡ điểm thì mình có làm không? Khi nghe con nói gỡ điểm bằng cách mình về nhà làm lại bài thi rồi nộp lại cho thầy cô. Khi nghe vậy bảo con thôi không làm bài gỡ nữa.
Tưởng việc này thì chắc nhà trường cũng phải tính toán để hài hoà hợp lý giữa những bạn giỏi và bạn chưa giỏi... nhưng không phải. Con nhà em về cứ bắt đền bố vì không cho làm bài gỡ, nên bị cả đứa học dốt nhất lớp (thi môn toán đc 2,5d) nhưng khi bài gỡ thì được 9d ( f1 nhà em thi đc 8,5d). Hỏi thêm f1 thì môn nào cũng gỡ được hết, miễn là mình nộp lại bài cho thầy cô. Có thể làm trên lớp hoặc về nhà làm xong rồi nộp.
Thế này thì còn thi cử gì nữa? Đánh giá năng lực học sinh kiểu gì đây?

sinichit52

Xe container
Thì lúc đầu em cũng nghĩ vậy. Từ khi đi học đến nay bước qua hơn nửa cuộc đời rồi cũng chưa bao giờ nghe thấy vậy.
Thật ra nếu cụ chuyển trường cho cháu thì chắc chỉ còn DL chứ trường công thì chắc vẫn thế. Nếu trường top dưới trường con cụ thì học sẽ chán hơn còn trường ngang tầm thì chắc vẫn tình trạng như vậy thôi.

URAL CCCP

Xe ba gác
Lớp F1 nhà cụ giỏi nhỉ, lớp con em ngày trước chỉ có 5/26 học sinh giỏi,11 HSTT còn lại là HSTB. Cả lớp chỉ có 10 cháu tham gia thi vào 10 còn lại là xác định học dân lập. Tụi học DL còn không tham gia thi vào 10 nên 1tháng trước kỳ thi tụi nó đã chơi luôn rồi còn con em vẫnl phải học.
F1 nhà em đứng trong Top 5. Nhưng em nghĩ xếp giỏi là hơi có tý ưu ái, xếp tiên tiến cũng không thắc mắc gì. Đằng này hơn 2/3 lớp là hs giỏi nghe nó ảo quá;))

5599

Xe buýt
Thật ra nếu cụ chuyển trường cho cháu thì chắc chỉ còn DL chứ trường công thì chắc vẫn thế. Nếu trường top dưới trường con cụ thì học sẽ chán hơn còn trường ngang tầm thì chắc vẫn tình trạng như vậy thôi.
Vâng em cũng đang tính.
Còn trường công thì cũng gần nhà, có cô giáo gần nhà bảo cũng thành tích nhưng vẫn thực chất hơn.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Dân lập cũng thế thôi cụ ơi, chẳng qua là nó làm đỡ phô hơn thôi. Nhà em có 2 đứa học dân lập đây.
Mà chẳng cứ trường nào, đến trường chuyên thì ngoài các môn chuyên thì các môn khác thầy cô cũng phóng tay cho học sinh được học bạ đẹp, nếu không thì chẳng mấy đứa đủ điểm xin học bổng du học.
Bệnh này nó lây lan cả xã hội nhiều năm nay rồi. Chừng nào trường chuyên lớp chọn, xét tuyển Đại học vẫn căn cứ vào học bạ thì không bao giờ dẹp được căn bệnh này. Em nghe nói là nó lan cả vào bậc đại học... hết thuốc chữa rồi, y học bó tay.

sinichit52

Xe container
F1 nhà em đứng trong Top 5. Nhưng em nghĩ xếp giỏi là hơi có tý ưu ái, xếp tiên tiến cũng không thắc mắc gì. Đằng này hơn 2/3 lớp là hs giỏi nghe nó ảo quá;))
Công nhận nghe đã thấy ảo cụ nhỉ. Nhưng nó là bệnh của ngành rồi, không cho có khi còn bị kỷ luật đấy. Ngày xưa em đi họp PH hồi lớp 9 cô còn bảo các con học là học cho bản thân con, GV chỉ có thể cho HS " học bạ" đẹp nhất để thi vào 10, cái này tụi em không phải xin ạ.