[Funland] Vì bộ mặt nhà trường, phụ huynh hay đánh lừa xã hội???

sinichit52

Xe container
Dân lập cũng thế thôi cụ ơi, chẳng qua là nó làm đỡ phô hơn thôi. Nhà em có 2 đứa học dân lập đây.
Mà chẳng cứ trường nào, đến trường chuyên thì ngoài các môn chuyên thì các môn khác thầy cô cũng phóng tay cho học sinh được học bạ đẹp, nếu không thì chẳng mấy đứa đủ điểm xin học bổng du học.
Bệnh này nó lây lan cả xã hội nhiều năm nay rồi. Chừng nào trường chuyên lớp chọn, xét tuyển Đại học vẫn căn cứ vào học bạ thì không bao giờ dẹp được căn bệnh này. Em nghe nói là nó lan cả vào bậc đại học... hết thuốc chữa rồi, y học bó tay.
Công nhận trường chuyên có tình trạng như cụ nói. Nhưng tụi nó cũng phải có bột mới gột nên hồ ạ. Ví dụ như các cô có chấm nới tay cũng chỉ được khoảng 1 điểm thôi, Nhưng tụi nhỏ biết bạn nào giỏi thực chất, bạn nào được nâng điểm ạ.

sao không đến tận lớp nói chuyện với cô giáo ? Theo dõi 1 tgian nữa không thay đổi thì xử lý mạnh hơn , quay clip

sinichit52

Xe container
Vâng em cũng đang tính.
Còn trường công thì cũng gần nhà, có cô giáo gần nhà bảo cũng thành tích nhưng vẫn thực chất hơn.
Cái này em không tin đâu cụ. Chỉ có 1 cách duy nhất là cụ phải tỉnh táo, đánh giá sức học của con mình. Chứ nếu chuyển về trường làng (em ví dụ thôi nhé) học thực chất, học nhẹ nhàng nhưng F1 nhà cụ sẽ bị thiệt thòi trong việc học rất nhiều đấy ạ.

trungduong2211

Xe điện
F1 nhà em đang theo học tại một trường PTCS có tiếng thuộc quận Ba Đình. Khi chưa cho con vào học thì cũng bị mê hoặc bởi danh tiếng của trường này, nhưng đến giai đoạn này thì cảm thấy tồi tệ.
Đến khi nhận được lịch thi học kỳ 2 thì nhà cũng động viên con học để có kết quả tốt nhất theo đúng khả năng của mình. 3 môn Toán - ngữ văn - Tiếng Anh được nhà trường xếp phòng thi khá bài bản và nghiêm túc. Cứ tưởng trường thực hiện học thật thi thật, đánh giá đúng năng lực của các con...
Sau khi công bố điểm thì F1 nhà em về hỏi, các thầy cô cho gỡ điểm thì mình có làm không? Khi nghe con nói gỡ điểm bằng cách mình về nhà làm lại bài thi rồi nộp lại cho thầy cô. Khi nghe vậy bảo con thôi không làm bài gỡ nữa.
Tưởng việc này thì chắc nhà trường cũng phải tính toán để hài hoà hợp lý giữa những bạn giỏi và bạn chưa giỏi... nhưng không phải. Con nhà em về cứ bắt đền bố vì không cho làm bài gỡ, nên bị cả đứa học dốt nhất lớp (thi môn toán đc 2,5d) nhưng khi bài gỡ thì được 9d ( f1 nhà em thi đc 8,5d). Hỏi thêm f1 thì môn nào cũng gỡ được hết, miễn là mình nộp lại bài cho thầy cô. Có thể làm trên lớp hoặc về nhà làm xong rồi nộp.
Thế này thì còn thi cử gì nữa? Đánh giá năng lực học sinh kiểu gì đây?
Nhà em nhóc đã qua cấp 2, 1 nhóc đang cấp 2, cùng 1 trường điểm ở Hoàn Kiếm. Nghe cụ kể thì thấy quá khó tin. Thường các cô cho gỡ điểm miệng, bằng việc kiểm tra thêm các lần khác, bài khác, để các bạn cố gắng hơn lần sau. Còn từ điểm 1 tiết, học kỳ, hệ số 2, 3 có điểm là vào hệ thống máy tính, không có bao giờ cho gỡ. Để đc thành tích tốt thì trước mỗi bài thi cô trò ôn luyện và nt gúp viber nhắc phụ huynh kèm cặp nhắc nhở con tập trung ôn theo đề cương. Điểm thông báo cho con trên lớp khớp với điểm vào Pino. Nếu lỡ có bị điểm 3 điểm 5 thì chỉ còn cách kèm con quyết liệt hơn để các điểm sau bù vào thôi. Cấc cô bộ môn thì chẳng ai dại gì đi lo thành tích cho các học sinh không phải do mình chủ nhiệm mà bị ảnh hưởng. Cô chủ nhiệm muốn lo thì qua cửa giáo viên bộ môn đã căng, lại còn hội đồng nhà trường và cao nhất hiệu trưởng nữa. Không đơn giản cho gỡ điểm dễ thế, nhất lại công khai tới từng học sinh dễ bị ra dư luận không đỡ được.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Trường con nhà em bảng điểm hàng tháng gửi về rất nhiều con được điểm O với điểm 1.
Em hỏi f1 nhà em: điểm thấp thế này thì đến cuối học kỳ cộng lại kéo hết điểm xuống.
F1 bảo cô sẽ cho gỡ.
Cho gỡ bằng cách nào?
Cô cho kiểm tra lại lấy điểm cao.
Em bảo kể cả điểm cao thì khi cộng với điểm O vẫn bị kéo điếm xuống.
Con bảo điểm O được cô xoá chứ, ai chẳng có cơ hội được sửa sai.
Em bảo thế là không công bằng với các bạn khác.
F1 vẫn bảo thế là đúng, ai cũng được quyền sửa sai, các bạn chịu khó học sẽ được gỡ điểm.
==> trẻ nó nhìn sụ việc thế ạ.

starview

Xe tăng
F1 nhà em đang theo học tại một trường PTCS có tiếng thuộc quận Ba Đình. Khi chưa cho con vào học thì cũng bị mê hoặc bởi danh tiếng của trường này, nhưng đến giai đoạn này thì cảm thấy tồi tệ.
Đến khi nhận được lịch thi học kỳ 2 thì nhà cũng động viên con học để có kết quả tốt nhất theo đúng khả năng của mình. 3 môn Toán - ngữ văn - Tiếng Anh được nhà trường xếp phòng thi khá bài bản và nghiêm túc. Cứ tưởng trường thực hiện học thật thi thật, đánh giá đúng năng lực của các con...
Sau khi công bố điểm thì F1 nhà em về hỏi, các thầy cô cho gỡ điểm thì mình có làm không? Khi nghe con nói gỡ điểm bằng cách mình về nhà làm lại bài thi rồi nộp lại cho thầy cô. Khi nghe vậy bảo con thôi không làm bài gỡ nữa.
Tưởng việc này thì chắc nhà trường cũng phải tính toán để hài hoà hợp lý giữa những bạn giỏi và bạn chưa giỏi... nhưng không phải. Con nhà em về cứ bắt đền bố vì không cho làm bài gỡ, nên bị cả đứa học dốt nhất lớp (thi môn toán đc 2,5d) nhưng khi bài gỡ thì được 9d ( f1 nhà em thi đc 8,5d). Hỏi thêm f1 thì môn nào cũng gỡ được hết, miễn là mình nộp lại bài cho thầy cô. Có thể làm trên lớp hoặc về nhà làm xong rồi nộp.
Thế này thì còn thi cử gì nữa? Đánh giá năng lực học sinh kiểu gì đây?
Không phải chỉ ở trường con cụ đâu. Cháu em học ở trường PTTH nổi tiếng của HN cũng có tình trạng này. Thi được 7 điểm, cô cho làm bài gỡ (kiểu như với con cụ ấy) nó không làm, mẹ nó bực lắm vì nghĩ nó dại. Kết quả là nó chỉ đạt danh hiệu tiên tiến chứ không được giỏi, nhưng mà em ưng cái bụng về cháu em.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Công nhận trường chuyên có tình trạng như cụ nói. Nhưng tụi nó cũng phải có bột mới gột nên hồ ạ. Ví dụ như các cô có chấm nới tay cũng chỉ được khoảng 1 điểm thôi, Nhưng tụi nhỏ biết bạn nào giỏi thực chất, bạn nào được nâng điểm ạ.
Em không nói các bạn không giỏi, nhưng mấy môn phụ thì các cô cũng chấm rất nới tay... Còn nới bao nhiêu thì cũng tuỳ trường hợp cụ ạ, đứa nới ít, đứa nới nhiều, đứa nào ngon rồi thì chẳng cần nới. Em vẫn giữ quan điểm là trẻ con nước mình mà không phải thi cử thì cũng chẳng mấy đứa nó muốn học, môn nào cần thì nó học thôi. Còn mấy bạn chuyên thì môn phụ cũng học đủ để đỗ tốt nghiệp điểm trên trung bình, còn nói được 8,9 trở lên trong học bạ là em không mấy tin.

gocart

Xe cút kít
Cùng học tiểu học với f1 nhà em cũng có cháu bị tự kỷ. Đọc chả được, viết thì chữ đv chữ mất. Bố cháu đề nghị cô giáo cho học lại lớp 1... nhưng không đc cô giáo đồng ý:D
Nó mà ngồi lại thì mất suất học của cháu khác sắp vào lớp 1.
Ủng hộ cô giáo vụ này.

dongphuong031

Xe tăng
Thằng nhà em dốt như con bò mà cũng khoe đc học sinh giỏi đây này, nhục thật.

Ct.Thang

Xe tăng
bệnh thành tích và do cơ chế!

Cụ nên cân nhắc việc chuyển trường cho con vì Cụ nên hỏi ý kiến con trước, ngoài việc đó ra thì con đi học có vui không, có tiếp thu được kiến thức tốt không, đó là điều e thấy quan trọng nhất tại thời điểm này (quan điểm cá nhân e thôi ạ). Rất nhiều trường khác các Cô cũng cho con gỡ điểm vì vậy Cụ sẽ khó chọn trường như ý. E thì rất thích các Cô cho gỡ điểm tất nhiên không theo cách đó vì ngay cả việc chép lại bài cũng là 1 cách học. Bây giờ thi cử không xét danh hiệu để cộng điểm nữa nên không sao, con được học sinh giỏi thấy vui là được, cô giáo và bản thân bố mẹ phải biết trình độ con ở đâu để chọn trường thi vào cấp 3. Đó là mục tiêu mà phải hướng tới. E cứ thực tế vậy các Cụ đừng ném đá e nhé

Md81

Xe tải
Ngày trước cả lớp được vài đứa giỏi, còn đâu là tiên tiến và trung bình, cấp 2 trở đi năm nào cũng có đứa đúp, thi thoảng được điểm 9 là mừng lắm rồi.
Giờ bệnh thành tích nó trầm trọng quá đặc biệt ở cấp 1 các cháu giỏi hay đốt đều 8, 9, 10. Thế nên cái cấp 2 Ams nó bị tung hoả mù của cấp 1 nên đành sơ tuyển toàn 10.

Rắn Lớn

Xe điện
Vợ tôi đang dạy học "tại một trường Tiểu học có tiếng thuộc quận" Đống Đa.
Về kể: "Điểm" cứ phải chuẩn bị sẵn 1 bộ "Hoàn thành tốt". Và enter vào cả List của lớp đó.
Sau đó, sẽ nhặt vài cháu, sửa thành "Hoàn thành" hoặc "Xuất cmn sắc", chứ chả nhẽ cả lớp giống nhau 100%??
Phần mềm gì đó nó có sẵn như vậy (cấp 1 giờ không có Điểm).

Học trò thì đã từng có cháu bị Tự kỷ, đi học phải có Osin/Mẹ ngồi ngoài cửa lớp, ròng rã đủ 3 năm. Nếu không thấy là nó phát điên.
Thế rồi cháu nó cũng Học sinh giỏi và tốt nghiệp thành công. Cháu nó đã biết chữ chưa thì cô giáo cháu cũng chịu.
Cụ nói mới nhớ, lớp F1 nhà em (trường thường quận HK) cũng có 1 cháu tự kỷ, học lớp 6 nhưng suốt ngày cầm cái ống hút. Học ko được nhưng bố mẹ xin nhà trường cho cháu đi học cho đỡ tủi, ko xin chứng nhận lên lớp nhưng xin mỗi năm được ngồi cùng lớp trên cho có bạn :( Cái này em nghĩ vì lý do nhân đạo chứ không phải thành tích hay điểm giả gì cả! :P

Được cái lớp đấy cũng đa dạng: học sinh đúp tại trường có, đúp trường khác chuyển sang cho đỡ xấu hổ cũng có. Em thấy cũng có cho gỡ nhưng chỉ là gỡ điểm trong kỳ, HS1 và HS2, điểm HK thì ko! Thấy thông báo sơ bộ có mấy cháu đúp kép (năm trước đúp, năm nay lại đúp) và đúp mới chuyển trường trước khi thông báo chính thức điểm HK. Cụ cho hỏi chuyển đi như vậy thì nơi đến thường là ntn?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói mới nhớ, lớp F1 nhà em (trường thường quận HK) cũng có 1 cháu tự kỷ, học lớp 6 nhưng suốt ngày cầm cái ống hút. Học ko được nhưng bố mẹ xin nhà trường cho cháu đi học cho đỡ tủi, ko xin chứng nhận lên lớp nhưng xin mỗi năm được ngồi cùng lớp trên cho có bạn :( Cái này em nghĩ vì lý do nhân đạo chứ không phải thành tích hay điểm giả gì cả! :P

Được cái lớp đấy cũng đa dạng: học sinh đúp tại trường có, đúp trường khác chuyển sang cho đỡ xấu hổ cũng có. Em thấy cũng có cho gỡ nhưng chỉ là gỡ điểm trong kỳ, HS1 và HS2, điểm HK thì ko! Thấy thông báo sơ bộ có mấy cháu đúp kép (năm trước đúp, năm nay lại đúp) và đúp mới chuyển trường trước khi thông báo chính thức điểm HK. Cụ cho hỏi chuyển đi như vậy thì nơi đến thường là ntn?
Có thể cháu kia không nằm trong List bác ạ.
Như thế, đấy là 1 deal giữa vài cá nhân thôi.

Còn câu hỏi của bác thì tôi chịu.:P

butchikim

Xe ba gác
Thầy cô bắt hs giỏi bằng được nhể ;))

showroom

Xe tải
Mả cụ cái bọn giáo dục. Em đã không cho con học trường thường, không chuyên chọn gì, không cho học thêm. Vậy mà chúng nó vẫn làm cái trò như trường con cụ chủ thớt đấy.

Chẫu_Chuộc

[Tịch thu bằng lái]
Thế này thì cần éo gì thi nữa. Cho các cháu 9,5 tất

trungduong2211

Xe điện
sao không đến tận lớp nói chuyện với cô giáo ? Theo dõi 1 tgian nữa không thay đổi thì xử lý mạnh hơn , quay clip
Sao e thấy khó tin chuyện này. Công khai thế này thì phải cả hệ thống từ hiệu trưởng xuống các thầy cô bộ môn. Vậy hiệu truỏng còn uy đâu mà xét thi đua cuae giáo viên. Và cấp 2 thì 1 cô chủ nhiệm, 7, 8 cô bộ môn. Cùng lắm cô cô chủ nhiệm nâng đỡ vì thành tích lớp mình. Các thấy cô khác ngoài lo cho thành tích lớp mình chủ nhiệm, thì còn caia sĩ diện, cái oai cá nhân, ai đâu dễ dãi với học sinh lớp khác k liên quan, mà k cẩn thận còn mất cả sự nghiệp. Nói chung là e k nghĩ ra lý do để nâng đỡ vô cớ.