[Công nghệ] Vì sao các hãng xe không thay accu acid bằng pin lithium?

cocsku

Xe cút kít
Em thấy trên thị trường có bán chiếc pin bé xíu mà đề được cả cái ô tô to đùng, mà giá cũng không đắt. Vậy sao các hãng sản xuất xe mới không sử dụng luôn pin lithium thay cho ắc quy chì vừa nặng nề, vừa độc hại mà tuổi thọ lại ngắn các cụ nhỉ?

Kiabuoisang

Xe container
Chẳng có gì là tự nhiên cả. Nếu pin hịn thì giá sẽ rất đắt đỏ. Khi mà phải tiết kiệm từng con ốc để giảm giá thành thì cái ắc quy là vấn đề rất nhớn rồi.

caisua

Xe lăn
Acquy đâu chỉ để đề nổ nhỉ? Mà cái pin đề nổ bé tẹo đấy cũng bằng tiền cái acquy rồi

Bùi Văn Minh

Xe máy
Em thấy trên thị trường có bán chiếc pin bé xíu mà đề được cả cái ô tô to đùng, mà giá cũng không đắt. Vậy sao các hãng sản xuất xe mới không sử dụng luôn pin lithium thay cho ắc quy chì vừa nặng nề, vừa độc hại mà tuổi thọ lại ngắn các cụ nhỉ?
cái pin bé xíu bác đang bảo đề được bao nhiêu lần, chứ em thấy dung lượng pin lithium mà bằng ắc quy chì thì giá đắt hơn mấy lần ấy chứ chẳng chơi

edc

Xe lăn
1 mình pin không đề được. Nó chỉ hỗ trợ đề khi ắc quy yếu. Ắc quy vẫn nguồn điên chính.
Pin đắt lòi :D

tieunhupha

Xe điện
Acquy acid-chì rẻ nhất và hiệu suất kém nhất. Người ta vẫn dùng vì nó rẻ thôi.

winterrain7x

Xe tải
Cái Mazda 3 nhà em cứ khoảng trên dưới 2 năm là nó báo lỗi hệ thống điện, IStop không hoạt động, thay ắc quy là hết, thay hãng hơn 3 củ, thay ngoài 1,5 củ. Em thấy trên shopee bán loại ắc quy lithium kích thước vừa khớp, giá khoảng 4 củ. Muốn thay nhưng chỉ sợ cái pin lithium trong đó đi xóc mạnh nó nổ thì chết toi em.
Các cụ cho em hỏi là Pinlithium có dễ nổ như em đang lo không nhỉ

poiuy

Xe cút kít
Cái Mazda 3 nhà em cứ khoảng trên dưới 2 năm là nó báo lỗi hệ thống điện, IStop không hoạt động, thay ắc quy là hết, thay hãng hơn 3 củ, thay ngoài 1,5 củ. Em thấy trên shopee bán loại ắc quy lithium kích thước vừa khớp, giá khoảng 4 củ. Muốn thay nhưng chỉ sợ cái pin lithium trong đó đi xóc mạnh nó nổ thì chết toi em.
Pin Lithium không chịu được dòng điện cao, dùng nó đề nổ cấp cứu thì được, dùng đề máy thường xuyên chẳng mấy chốc mà toi. Mà ắc quy cụ mua thế là rẻ đấy, bạn em cũng Maz 3 toàn phải thay loại 6 củ mới dùng được.

acquyphuthinh

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
trên ô tô đã có xe lắp ắc quy lithinum rồi đó cụ. Con Mercedes S63 AGM lắp pin lithinum thay vì ắc quy để giảm cân nặng tối đa cho xe. Mỗi tội là nó đắt gấp 5-6 lần ắc quy AGM thông thường hay lắp cho Merc và gấp 30 lần ắc quy khô thông thường (giá hãng báo là 70tr) order trực tiếp từ Đức.

còn pin lithinum bác mua trên mạng là các cell bóc máy trên laptop ra bán bác ạ. Vì 1 quả pin lithinum có nhiều cell, quả nào hỏng thì họ sẽ bóc ra để kiểm tra cell nào còn tốt thì lại rao bán trên mạng. Như vậy em đánh giá là ko an toàn.

DV2004

Xe tăng
Em mua pin lithium LIFEPO 50A trên shopee, cái này do thợ việt gióng. Dùng ngon choét 6 tháng rồi mà chưa thấy giảm tí nào. Báo toàn trên 13v. Đèn đóm tốt, đề nhậy. Để xe qua đêm sụt áp không đáng kể mà sạc có mạch điện tử nên vào cực nhanh.

Chỉnh sửa cuối:

winterrain7x

Xe tải
trên ô tô đã có xe lắp ắc quy lithinum rồi đó cụ. Con Mercedes S63 AGM lắp pin lithinum thay vì ắc quy để giảm cân nặng tối đa cho xe. Mỗi tội là nó đắt gấp 5-6 lần ắc quy AGM thông thường hay lắp cho Merc và gấp 30 lần ắc quy khô thông thường (giá hãng báo là 70tr) order trực tiếp từ Đức.

còn pin lithinum bác mua trên mạng là các cell bóc máy trên laptop ra bán bác ạ. Vì 1 quả pin lithinum có nhiều cell, quả nào hỏng thì họ sẽ bóc ra để kiểm tra cell nào còn tốt thì lại rao bán trên mạng. Như vậy em đánh giá là ko an toàn.
Giờ có bán đầy các loại pin Lithium sạc lại cụ ạ, không phải tháo laptop, thích mua bao nhiêu cũng có, những cái họ làm để lắp ô tô thì là họ sản xuất cái vỏ vừa với kích thước của từng loại xe, rồi ghép pin và mạch điện vào bên trong. Em thì chỉ lo nổ khi trên ô tô thôi, còn dùng loại đấy để lưu trữ điện năng lượng mặt trời hoặc pin dự phòng cho cửa cuốn rất tốt.
Ví dụ như loại này https://shopee.vn/Acquy-ô-tô-LITHIUM-12V-78AH-i.85479882.4054574092
Hoặc loại này họ dùng các cell pin 32650 ghép lại bên trong vỏ bình: https://shopee.vn/Bình-acquy-Lithium-100AH-64-cell-11.5kg-i.85479882.7930649920

Chỉnh sửa cuối:

winterrain7x

Xe tải
Em mua pin lithium LIFEPO 50A trên shopee, cái này do thợ việt gióng. Dùng ngon choét 6 tháng rồi mà chưa thấy giảm tí nào. Báo toàn trên 13v. Đèn đóm tốt, đề nhậy. Để xe qua đêm sụt áp không đáng kể mà sạc có mạch điện tử nên vào cực nhanh.
Cụ dùng cho xe gì vậy cụ, giá pin bao nhiêu

tuyenvpt

Xe tăng
sử dụng Pin lithium muốn bền cần có thêm yêu cầu về nhiệt độ môi trường và nó còn rất dễ nổ. Các cụ lưu ý khi thay thế.

edc

Xe lăn
sử dụng Pin lithium muốn bền cần có thêm yêu cầu về nhiệt độ môi trường và nó còn rất dễ nổ. Các cụ lưu ý khi thay thế.
Đặt trên đầu xe. Thay ắc quy đề nổ động cơ. Đầu xe, pin nó gần máy nóng 50-60 độ khi đứng yên. Em dùng ắc quy thôi. Bùm là toy :D

htkt

Xe hơi
Bác lắp vào xe gì thế? Dùng có ổn ko? E sợ nhất nóng quá có cháy nổ ko? Bác nào có thông số kỹ thuật và khả năng chịu nhiệt thế nào?

Thanks

acquyphuthinh

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bác lắp vào xe gì thế? Dùng có ổn ko? E sợ nhất nóng quá có cháy nổ ko? Bác nào có thông số kỹ thuật và khả năng chịu nhiệt thế nào?

Thanks
Giờ mấy ae bên năng lượng mặt trời chuyển qua dùng pin Lithinum nhiều các bác ạ. Xe điện thì có Vinfast Klara có bản pin lithinum. Tuy nhiên em vẫn thấy rủi ro cao, vì chủ yếu đồ Trung Quốc nhiều, chỉ cần BMS (battery manager system) ko chuẩn để điều khiển mạch sạc là có thể sạc quá vào 1 cell, hậu quá ít nhất là phồng mà nhiều thì cháy nổ, nhất là điều kiện hoạt động của ắc quy trong khoang máy rất nóng

Kiabuoisang

Xe container
Em đọc mạng thấy pin rất an toàn, chỉ như chở 1 quả bom chứ ko phải là quả bom nguyên tử trong khoang máy như nhiều cụ thường nghĩ \:D/
Pin của điện thoại nổ rất nhiều và gây chấn thương cũng rất nhiều. Còn ứng dụng cho ô tô thì chưa thấy nổ mấy, nếu có nổ thì cũng chỉ là toang cái khoang máy thôi chứ có gì đâu:P
Hàng 100% là khựa, khựa giờ dẫn đầu thế giới rồi nên các cụ yên tâm dùng, yên tâm tiêm nhé.

Hà Mạc Linh

Xe hơi
chi phí đắt đỏ thành ra ko hiệu quả, chứ nếu giá thành bằng thì chắc là ắc quy sẽ bị khai tử