[Funland] Vì sao Luật sư bỏ tiền ra mua bộ hồ sơ chủ quyền nhà 5tr?

DaDieuchienxu

Xe container
Nhà e còn hồ sơ nhà thời cũ. Lsu báo lấy đc chia cho họ 1/2, tầm mấy chục tỷ. Nhà e OK, mà cũng chả đòi đc. Mấy năm trời làm gto các kiểu cũng k đc. Giờ bà e đã mất cách đây 1 năm rồi, lúc bà mất là 106 tuổi. Cả bao năm gto bà làm cùng với luật sư suốt. Nhà e là biệt thự phố Thi Sách ạ. Nhưng k thấy có vụ hỏi mua hồ sơ như nhà cụ
Trong SG có 1 nơi mua bán hàng....hơi kỳ kỳ. Họ mua tất cả ~ đồ xưa, thượng vàng hạ cám, miễn là xưa.
Lúc thừa kế, mình đem mớ tem thư cũ trước 1975 ra, họ trả mão 1,2tr. OK, bán luôn.
Họ xem bộ Hồ sơ, xin mua vs giá 2tr vì là....hàng nằm, may ra có tay chơi đồ cổ về mảng giấy tờ thích thì...vô giá, nhưng mình ko bán.

sherlock cốc

Xe buýt
Em nghĩ bán bộ hồ sơ cho cô ấy có nghĩa là cụ phải kí vào 1 cái hợp đồng khá loằng ngoằng đấy và nhận 5 củ. Cô ấy muốn cầu may xem có trúng vietlot ko ấy mà, nhà của cụ giờ cỡ 100 tỉ nên mua hồ sơ của cụ khác j mua vé số đâu.

DaDieuchienxu

Xe container
Giờ vẫn giữ nguyên tên phố đó cụ ag. Theo em đằng nào cụ cũng nghiền ngẫm ý định ra Hà Nội một lần để biết thì cụ cứ bố trí thời gian ra rồi ngắm nghía căn nhà nơi gia đình bà ngoại cụ đã một thời sinh sống. Sau đó quyết định thế nào cũng vẫn là chưa muộn :D
Ra HN là tâm nguyện của mình. Chú bác ngoài ấy còn cỡ....1/2 tiểu đội, cơ mà cũng trên dưới 70t rồi.
Còn vụ xin lại căn nhà ấy thì bản thân mình ko có hy vọng rồi.
Nhưng cái bà LS này dí quá nên mình cũng tò mò về cả 2 options.

DaDieuchienxu

Xe container
Em nghĩ bán bộ hồ sơ cho cô ấy có nghĩa là cụ phải kí vào 1 cái hợp đồng khá loằng ngoằng đấy và nhận 5 củ. Cô ấy muốn cầu may xem có trúng vietlot ko ấy mà, nhà của cụ giờ cỡ 100 tỉ nên mua hồ sơ của cụ khác j mua vé số đâu.
Đúng vậy đấy cụ. Khi chấp nhận bán bộ Hồ sơ này, mình sẽ phải ký giấy "mua đứt bán đoạn", từ bỏ mọi quyền lợi có thể phát sinh từ bô HS này.

barca6996

Xe container
Đúng vậy đấy cụ. Khi chấp nhận bán bộ Hồ sơ này, mình sẽ phải ký giấy "mua đứt bán đoạn", từ bỏ mọi quyền lợi có thể phát sinh từ bô HS này.
5 triệu bây giờ cũng chả giải quyết được gì. Cụ cứ ra ngoài này xem căn nhà đó hiện tại ra sao rồi quyết định vẫn được mà. Em nghiêng về phương án 2% hơn :D

Mandalord

Xe điện
sao em thấy 2 option nó cứ kì kì ko có tính ngang ngửa lựa chọn như kẻo .... tài xỉu =))
op 1, dính đên option này là tiền tỉ chứ chả chơi, dù đòi đc nhà đất hay ko thì cùng chắc chắn công sức tiền bạc bỏ ra ko nhỏ.
op2 thì nhõn 5 củ, như mua đồng bạc hoa xoè 1 Prance là sao?
cơ mà ngay cả option 1 cũng có vê ngược đởi, xưa nay luật sư đi đòi di sản thửa kế, gặp ca cực khó, mà thân chủ lại ko có xèng, thì ls cũng có thể đặt cược sự nghiệp hành nghề của mình ra, cam kết thẳng và bắt thân chủ thoả thuận trc là thắng thì được hưởng thủ lao bao nhiêu % tài sản họ tìm về, thất bại thì công cốc, ví dụ như kiểu luật sư đi minh oan cho ông gì mắc án tử oan ý, chứ éo gì có cái mục thảy lại cho chủ 2%=))
Thì đấy, ý họ là thắng thì LS ăn 98%, thua thì công cốc. Chẳng qua cách nói của họ bị ngược thôi.

sherlock cốc

Xe buýt
Cụ báo với cô ấy là có người trả 100 triệu xem thế nào, lúc đấy cụ sẽ đánh giá được độ khó của bộ hồ sơ. EM nghĩ cụ nên xem trực tiếp căn nhà và hỏi về pháp lý của bộ hồ sơ 1 lần, biết đâu đấy. Có cụ Durex khá nổi tiếng kìa, cụ hỏi cụ ấy xem.

DaDieuchienxu

Xe container
5 triệu bây giờ cũng chả giải quyết được gì. Cụ cứ ra ngoài này xem căn nhà đó hiện tại ra sao rồi quyết định vẫn được mà. Em nghiêng về phương án 2% hơn :D
Ko dễ nuốt 2% đâu cụ.
Ai đi làm giấy tờ cá nhân thôi nhiều khi cũng nản về thủ tục HC, huống chi đòi 1 cái nhà đã "bỏ đi" 68 năm trước?
LS báo, nếu mình chọn option 1, khi nào cần ký tá gì thì phải xin nghỉ để bay ra HN, tự túc kinh phí (vì Cty Luật HN ko có chi nhánh ở SG) => cái này mới chết dở!
Kéo dài vài năm, bay ra-vô tầm chục chuyến thì mình đi ăn mày! :(

barca6996

Xe container
Ko dễ nuốt 2% đâu cụ.
Ai đi làm giấy tờ cá nhân thôi nhiều khi cũng nản về thủ tục HC, huống chi đòi 1 cái nhà đã "bỏ đi" 68 năm trước?
LS báo, nếu mình chọn option 1, khi nào cần ký tá gì thì phải xin nghỉ để bay ra HN, tự túc kinh phí (vì Cty Luật HN ko có chi nhánh ở SG) => cái này mới chết dở!
Kéo dài vài năm, bay ra-vô tầm chục chuyến thì mình đi ăn mày! :(
Kiểu điều kiện của LS như thế là muốn ép cụ vào lựa chọn 2 rồi. Sao cụ cứ giữ lại bộ giấy tờ này bảo để nghiên cứu và trao đổi với gia đình. Rồi sau đó nếu mợ LS kia hỏi riết róng thì cụ đưa ra về điều kiện đi lại và ký tá giấy tờ nhỉ 🤔 cũng là một phép thử xem bộ hs này giá trị đến đâu với vp luật sư :D

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ báo với cô ấy là có người trả 100 triệu xem thế nào, lúc đấy cụ sẽ đánh giá được độ khó của bộ hồ sơ. EM nghĩ cụ nên xem trực tiếp căn nhà và hỏi về pháp lý của bộ hồ sơ 1 lần, biết đâu đấy. Có cụ Durex khá nổi tiếng kìa, cụ hỏi cụ ấy xem.
Vâng, cụ DurexXL cũng có khuyên mình ko nên bán bộ HS này vs giá 5tr.
100tr thì mục đích chỉ để kết thúc vấn đề, cô LS khỏi làm phiền mình nữa thôi. :D
Theo "trình tự", để có thể "xin lại" căn nhà (hoặc hoán đổi) thì phải nhờ 1 anh cấp Bộ nên khá tốn kém. Mình ko tin, mà dù tin cũng ko đủ lực để theo đuổi vụ việc.

DaDieuchienxu

Xe container
Kiểu điều kiện của LS như thế là muốn ép cụ vào lựa chọn 2 rồi. Sao cụ cứ giữ lại bộ giấy tờ này bảo để nghiên cứu và trao đổi với gia đình. Rồi sau đó nếu mợ LS kia hỏi riết róng thì cụ đưa ra về điều kiện đi lại và ký tá giấy tờ nhỉ 🤔 cũng là một phép thử xem bộ hs này giá trị đến đâu với vp luật sư :D
Thì đúng là LS muốn mình chốt bán cho cô ấy bộ HS trên mà.:D
Cô ấy đã từng ăn dầm nằm dể nhà mình để giúp mình vấn đề thừa kế có dính yếu tố nước ngoài, biết tỏng KT mình ko thể theo nổi option 1.
Mình lờ mờ hiểu người mua đích thức bộ HS này là cái Cty Luật ngoài HN, nhưng nếu đúng họ mua thì làm ntn để tiến hành "xin lại nhà" trong khi giả dụ mình bán HS cho họ, chỉ chấp nhận từ bỏ quyền lợi về căn nhà ấy, chứ đâu có ủy quyền cho họ nhỉ?

OneMoreNight

Xe tải
Hehe, bà chị luật sư kia cũng coi bộ này như gân gà thôi. Thừa tiền thừa thời gian thì coi như thả mồi, sau rảnh rỗi không việc gì làm thì lôi ra nghiên cứu xem có ăn được cái nhà không ấy mà.
Còn cụ yên tâm là nếu thật sự cụ đồng ý ký cái tờ mua đứt bán đoạn, cắt hết những quyền lợi phát sinh sau này từ cái bộ giấy tờ ấy thì bà chị luật sư kia lại càng chẳng kiếm được gì ^^

barca6996

Xe container
Thì đúng là LS muốn mình chốt bán cho cô ấy bộ HS trên mà.:D
Cô ấy đã từng ăn dầm nằm dể nhà mình để giúp mình vấn đề thừa kế có dính yếu tố nước ngoài, biết tỏng KT mình ko thể theo nổi option 1.
Mình lờ mờ hiểu người mua đích thức bộ HS này là cái Cty Luật ngoài HN, nhưng nếu đúng họ mua thì làm ntn để tiến hành "xin lại nhà" trong khi giả dụ mình bán HS cho họ, chỉ chấp nhận từ bỏ quyền lợi về căn nhà ấy, chứ đâu có ủy quyền cho họ nhỉ?
Cụ không thấy là họ đã nói đến việc bay ra bay vào để ký tá giấy tờ đấy ah

Dr.lonely

Xe tải
Trước cũng có vụ trong Sài Gòn có ông luật sư đòi lại nhà kiểu như này, xong việc thì chia phần trăm! Đến lúc đòi lại đc nhà thì chủ nhà tiếc không trả (tầm 150 tỷ), xong luật sư với chủ nhà lại kiện cáo nhau.

DaDieuchienxu

Xe container
Hehe, bà chị luật sư kia cũng coi bộ này như gân gà thôi. Thừa tiền thừa thời gian thì coi như thả mồi, sau rảnh rỗi không việc gì làm thì lôi ra nghiên cứu xem có ăn được cái nhà không ấy mà.
Còn cụ yên tâm là nếu thật sự cụ đồng ý ký cái tờ mua đứt bán đoạn, cắt hết những quyền lợi phát sinh sau này từ cái bộ giấy tờ ấy thì bà chị luật sư kia lại càng chẳng kiếm được gì ^^
Khi đề nghị mua , cô LS nói rất rõ là mình phải ký vs cô ấy "mua đứt bán đoạn" bộ HS, đồng ý từ bỏ mọi quyền lợi về căn nhà chứ ko có khoản "cắt hết những quyền lợi phát sinh sau này từ cái bộ giấy tờ ấy" đâu cụ. Thế có khác nào mớ giấy vụn?

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ không thấy là họ đã nói đến việc bay ra bay vào để ký tá giấy tờ đấy ah
"Bay ra bay vào để ký tá giấy tờ" là option 1 cụ ạ. Mình đã xác định ko tin dù chỉ 1% hy vọng & cũng ko có khả năng theo đuổi vụ việc này nên đã loại bỏ option này.

DurexXL

Tháo bánh
Khi đề nghị mua , cô LS nói rất rõ là mình phải ký vs cô ấy "mua đứt bán đoạn" bộ HS, đồng ý từ bỏ mọi quyền lợi về căn nhà chứ ko có khoản "cắt hết những quyền lợi phát sinh sau này từ cái bộ giấy tờ ấy" đâu cụ. Thế có khác nào mớ giấy vụn?
Mợ chú ý từng từ ngữ, thuật ngữ khi đặt bút ký với đội luật nhá :D

Một sự vụ tương đồng, Mợ tham khảo

Chỉnh sửa cuối:

sherlock cốc

Xe buýt
Vâng, cụ DurexXL cũng có khuyên mình ko nên bán bộ HS này vs giá 5tr.
100tr thì mục đích chỉ để kết thúc vấn đề, cô LS khỏi làm phiền mình nữa thôi. :D
Theo "trình tự", để có thể "xin lại" căn nhà (hoặc hoán đổi) thì phải nhờ 1 anh cấp Bộ nên khá tốn kém. Mình ko tin, mà dù tin cũng ko đủ lực để theo đuổi vụ việc.
Cô ây mà đồng ý thì cụ có mà trăn trở không thôi. Vậy bà ngoại của cụ có mỗi mẹ cụ và mẹ cụ cũng sinh ra được cụ thôi phải không.
Cụ có thể để cho đời sau đòi nếu như cảm thấy mình không đủ lực, mà cụ mua cái gì bảo quản bộ hồ sơ đấy chứ ko mối gặm hết.

OneMoreNight

Xe tải
Vâng, em không đọc kỹ. Và dù nội dung mua đứt bán đoạn như nào thì cuối cùng em vẫn giữ quan điểm bên trên thôi ^^

DaDieuchienxu

Xe container
Mợ chú ý từng từ ngữ, thuật ngữ khi đặt bút ký với đội luật nhá :D
Thật lòng, mình có tâm nguyện khi nào có dịp ra HN, mình sẽ hỏi thăm nơi nào chuyên lưu trữ loại văn bản hồ sơ kiểu vậy. Tiếp xúc, nếu ~ người có trách nhiệm nơi ấy có tâm thì mình tặng họ thôi, chứ 5tr bạc xài nhoáy là hết mà.