[Funland] Vì sao Luật sư bỏ tiền ra mua bộ hồ sơ chủ quyền nhà 5tr?

BinhWalker

Xe điện
Thật lòng, mình có tâm nguyện khi nào có dịp ra HN, mình sẽ hỏi thăm nơi nào chuyên lưu trữ loại văn bản hồ sơ kiểu vậy. Tiếp xúc, nếu ~ người có trách nhiệm nơi ấy có tâm thì mình tặng họ thôi, chứ 5tr bạc xài nhoáy là hết mà.
Nếu cụ chứng minh được người đang sử dụng chiếm hữu sở hữu không hợp pháp thì vẫn đòi được (tìm cách vô hiệu quyền sở hữu của chủ hiện tại). Nên vẫn có cửa đấy. Hoặc mua của cụ 5 triệu, bán cho người đang sở hữu 50 triệu (để tránh rắc rối) là có lãi rồi. Cụ đừng bán mà photo ra 1 bộ mang đến nói chuyện phải quấy với chủ nhà hiện tại :D

Chỉnh sửa cuối:

DaDieuchienxu

Xe container
Tài sản (hồ sơ) của cụ. Theo ý kiến của e:
1. Chắc chắn có cơ hội đòi, hoàn trả hoặc hoán đổi được tài sản.
2. Chí phí sẽ rất lớn. Theo e nghe nói thì trên 50%. Khoảng 70-80% chi phí đấy ạ. Trong đó 50% 1 cục cho ai đó. 20-30% là chi phí luật sư, bôi trơn các bên.
3. Giá trị mình nhận đc 20% nhưng cũng ko ít đâu ạ.
4. Nên tìm hiểu kỹ, hợp tác (kêu, mời gọi) trực tiếp cty Luật có khả năng chi, hỗ trợ tư pháp. Khi đó cụ mất một chút thời gian và chi phí đi lại. Đổi lại khả năng được 20-30% giá trị tài sản nhận lại.
Thêm chút: Cụ có thể nói thẳng với ls tôi theo vụ này với yc 20% giá trị tài sản nhận đc. Tất cả chi phí chi lại (máy bay, phương tiện đi lại, ăn ở) của tôi cùng các đối tượng liên quan phục vụ việc này sẽ do các bạn chi trả.
Những vụ như này giống kiện bồi thường ở nước ngoài. Cty Luật lo hết mà.
Cách đây 20 năm e cũng đã nghe 1 bác nói 1 trường hợp xin lại nhà kiểu này. Chủ nhà ko có hồ sơ gốc nhưng đã đi đúng cửa xin hồ sơ gốc và nhận đc nhà. Chi phí hồi đó là 50-50.
Mình xin cảm ơn cụ đã nhiệt tình cmt.
Khi làm thủ tục thừa kế di sản này (ko phải chỉ là bộ Hồ sơ nhà này), dù đã thuê LS làm nhưng mình rất mệt mỏi đi ký tá các loại suốt mấy tháng trời (vì có cả yếu tố NN) nên cứ nghe tới thủ tục HC là ốc ác nổi lên cùng mình. Vả lại, dù lúc đầu họ có đề nghị hợp tác theo option 1, mình cũng từ chối.
Muốn làm vụ này phải có mối quan hệ từ cấp Bộ lên, thỏa thuận 70% (VP Luật HN nói thế) + chi phí rất nhiều nên mình chỉ đc nhận 2% nếu thành công => thôi khỏi!
Do căn nhà ở mặt tiền, đang là 1 địa điểm KD rất tốt nên họ mới dự định làm. Quan điểm của mình là ko hợp tác "thương vụ" này nên ko bàn thêm vs họ option 1.

BinhWalker

Xe điện
Tài sản (hồ sơ) của cụ. Theo ý kiến của e:
1. Chắc chắn có cơ hội đòi, hoàn trả hoặc hoán đổi được tài sản.
2. Chí phí sẽ rất lớn. Theo e nghe nói thì trên 50%. Khoảng 70-80% chi phí đấy ạ. Trong đó 50% 1 cục cho ai đó. 20-30% là chi phí luật sư, bôi trơn các bên.
3. Giá trị mình nhận đc 20% nhưng cũng ko ít đâu ạ.
4. Nên tìm hiểu kỹ, hợp tác (kêu, mời gọi) trực tiếp cty Luật có khả năng chi, hỗ trợ tư pháp. Khi đó cụ mất một chút thời gian và chi phí đi lại. Đổi lại khả năng được 20-30% giá trị tài sản nhận lại.
Thêm chút: Cụ có thể nói thẳng với ls tôi theo vụ này với yc 20% giá trị tài sản nhận đc. Tất cả chi phí chi lại (máy bay, phương tiện đi lại, ăn ở) của tôi cùng các đối tượng liên quan phục vụ việc này sẽ do các bạn chi trả.
Những vụ như này giống kiện bồi thường ở nước ngoài. Cty Luật lo hết mà.
Cách đây 20 năm e cũng đã nghe 1 bác nói 1 trường hợp xin lại nhà kiểu này. Chủ nhà ko có hồ sơ gốc nhưng đã đi đúng cửa xin hồ sơ gốc và nhận đc nhà. Chi phí hồi đó là 50-50.
Nếu chủ bây giờ sở hữu họp pháp (ví dụ được phân sau khi vắng chủ) thì cụ làm sao đòi được?

boyhanoi724

Xe buýt
Mình xin cảm ơn cụ đã nhiệt tình cmt.
Khi làm thủ tục thừa kế di sản này (ko phải chỉ là bộ Hồ sơ nhà này), dù đã thuê LS làm nhưng mình rất mệt mỏi đi ký tá các loại suốt mấy tháng trời (vì có cả yếu tố NN) nên cứ nghe tới thủ tục HC là ốc ác nổi lên cùng mình. Vả lại, dù lúc đầu họ có đề nghị hợp tác theo option 1, mình cũng từ chối.
Muốn làm vụ này phải có mối quan hệ từ cấp Bộ lên, thỏa thuận 70% (VP Luật HN nói thế) + chi phí rất nhiều nên mình chỉ đc nhận 2% nếu thành công => thôi khỏi!
Do căn nhà ở mặt tiền, đang là 1 địa điểm KD rất tốt nên họ mới dự định làm. Quan điểm của mình là ko hợp tác "thương vụ" này nên ko bàn thêm vs họ option 1.
Mấy tháng trời làm hồ sơ vất vả nhưng thành quả đạt được có thể xứng đáng. Cụ coi như một lần đầu tư mạo hiểm xem.
Và như ý kiến của e đưa ra. Tất cả giấy tờ, chi phí bên Cty Luật sẽ chi. Cụ chỉ mất công, có thể cả chi phí cơ hội do cụ mất thời gian vào việc này.
Còn option 2 thì thôi cụ. Vì bán bộ hồ sơ 5tr làm gì. Để làm kỷ niệm đi ạ.

DaDieuchienxu

Xe container
Sống ở đời mà ko có niềm tin thì cả đời bần hàn. Cầm viên kim cương thô trong tay mà còn định vứt đi vì không tin có thể mài ra cho nó đẹp thì chẳng còn gì để nói với cụ. Em thật.
P/s, cụ định bán cho mợ ls kia bao nhiêu thì em trả mợ X 2. Coi như chơi con đề :))
Vâng, tính mình an phận thủ thường bao năm nay rồi. Mình ko giận gì cụ đâu vì quan điểm của cụ là hiển nhiên mà, có điều mình....già lắm rồi, ăn ngày 3 bữa, ra đường mặc có mỗi bộ quần áo, ko rượu chè gái gú...thì làm giàu thêm có hưởng thụ thêm đc gì đâu?
Nếu cụ chứng minh được người đang sử dụng chiếm hữu sở hữu không hợp pháp thì vẫn đòi được (tìm cách vô hiệu quyền sở hữu của chủ hiện tại). Nên vẫn có cửa đấy. Hoặc mua của cụ 5 triệu, bán cho người đang sở hữu 50 triệu (để tránh rắc rối) là có lãi rồi. Cụ đừng bán mà photo ra 1 bộ mang đến nói chuyện phải quấy với chủ nhà hiện tại :D
Bà ngoại mình bỏ cửa bỏ nhà di cư vào Nam năm 1954, từ đó là 1 loạt các chính sách về nhà cửa, đất đai...mình nghĩ chủ sở hữu đã thay đổi cả chục người nên chứng minh là họ chiếm nhà là khó.
VP Luật cũng bảo sẽ làm đơn theo hướng "xin lại nhà" chứ ko phải "đòi".
Bộ HS ấy mình định tặng cơ quan Lưu trữ của NN, nếu gặp đc ~ người có tâm. Có dịp ra HN mình sẽ tìm hiểu việc này.

Dan du an

Xe cút kít
Em trả cụ 10 triệu để lấy bộ hồ sơ đó đem đi khoe là đời ông em có cả chục căn nhà.

DaDieuchienxu

Xe container
Mấy tháng trời làm hồ sơ vất vả nhưng thành quả đạt được có thể xứng đáng. Cụ coi như một lần đầu tư mạo hiểm xem.
Và như ý kiến của e đưa ra. Tất cả giấy tờ, chi phí bên Cty Luật sẽ chi. Cụ chỉ mất công, có thể cả chi phí cơ hội do cụ mất thời gian vào việc này.
Còn option 2 thì thôi cụ. Vì bán bộ hồ sơ 5tr làm gì. Để làm kỷ niệm đi ạ.
Công việc của mình khó xin nghỉ lắm cụ ạ, vì là dạng all-in-one nên nghỉ vài ngày là rất khó do ko thể điều hành từ xa.
Nếu hợp tác, chi phí tàu xe/ ăn ngủ...đều do mình chịu thì mới đc 2% giá trị cụ ơi.
Hồ sơ mình cũng định để làm kỷ niệm hoặc tặng cho cơ quan Lưu trữ của NN.

boyhanoi724

Xe buýt
Nếu chủ bây giờ sở hữu họp pháp (ví dụ được phân sau khi vắng chủ) thì cụ làm sao đòi được?
Theo e hiểu, về luật, nhà nước có trách nhiệm giải quyết. Trong trường hợp này, nếu đã phân cho chủ sở hữu khác (hợp pháp) sẽ hoàn trả bằng tài sản khác tương đương.

DaDieuchienxu

Xe container
Theo e hiểu, về luật, nhà nước có trách nhiệm giải quyết. Trong trường hợp này, nếu đã phân cho chủ sở hữu khác (hợp pháp) sẽ hoàn trả bằng tài sản khác tương đương.
Vâng cụ, đấy chính là cơ sở để tiến hành "xin" lại nhà, chứ VPLS bảo đòi lại đúng căn nhà trên giấy tờ là vô phương.

BinhWalker

Xe điện
Vâng, tính mình an phận thủ thường bao năm nay rồi. Mình ko giận gì cụ đâu vì quan điểm của cụ là hiển nhiên mà, có điều mình....già lắm rồi, ăn ngày 3 bữa, ra đường mặc có mỗi bộ quần áo, ko rượu chè gái gú...thì làm giàu thêm có hưởng thụ thêm đc gì đâu?

Bà ngoại mình bỏ cửa bỏ nhà di cư vào Nam năm 1954, từ đó là 1 loạt các chính sách về nhà cửa, đất đai...mình nghĩ chủ sở hữu đã thay đổi cả chục người nên chứng minh là họ chiếm nhà là khó.
VP Luật cũng bảo sẽ làm đơn theo hướng "xin lại nhà" chứ ko phải "đòi".
Bộ HS ấy mình định tặng cơ quan Lưu trữ của NN, nếu gặp đc ~ người có tâm. Có dịp ra HN mình sẽ tìm hiểu việc này.
Ngày xưa giấy tờ lung tung nên cũng dễ hở lắm. Còn nếu cụ "xin lại nhà" có khi được cấp cho nhà mới nếu có hộ khẩu Hà Nội, chứng minh khó khăn.

Tặng lưu trữ cũng hay, hoặc đời cụ ko đòi được thì thừa kế cho đời con. Như VN cứ trường kỳ mai phục để đòi lại Hoàng Sa vậy.

Phán Thông

Xe buýt
Ca này khó đòi lắm.
Một cụ đòi được thì cả trăm cụ bỏ Hà Nội vào Nam sẽ kiện cáo, thế thì hỏng hết.

Phán Thông

Xe buýt
Ngay ở Hà Nội, bao nhiêu trường hợp sổ đỏ cầm trong tay nhưng nhà cho thuê mà còn chịu phép không đòi được, kiện cáo ròng rã hàng chục năm liền.

BinhWalker

Xe điện
Ngay ở Hà Nội, bao nhiêu trường hợp sổ đỏ cầm trong tay nhưng nhà cho thuê mà còn chịu phép không đòi được, kiện cáo ròng rã hàng chục năm liền.
Luật mình dở hơi chỗ đó, bảo vệ quyền tài sản kém. Chủ sở hữu thua ông thuê.

Phán Thông

Xe buýt
Luật mình dở hơi chỗ đó, bảo vệ quyền tài sản kém. Chủ sở hữu thua ông thuê.
Năm trước có hai cụ già, nhà ở phố cổ cho thuê mà không sao đòi lại được, ra tòa bên thuê nhà lại còn đề nghị được quyền sở hữu vì sống ở đấy lâu năm.
Luật sư của hai cụ bảo "làm gì có pháp luật nào cho phép cho thuê nhà là mất", thế nên hai cụ vẫn giữ được cái chủ quyền, nhưng mà không vào nhà mình được.

BinhWalker

Xe điện
Năm trước có hai cụ già, nhà ở phố cổ cho thuê mà không sao đòi lại được, ra tòa bên thuê nhà lại còn đề nghị được quyền sở hữu vì sống ở đấy lâu năm.
Luật sư của hai cụ bảo "làm gì có pháp luật nào cho phép cho thuê nhà là mất", thế nên hai cụ vẫn giữ được cái chủ quyền, nhưng mà không vào nhà mình được.
Nhà mình trước đây là địa chủ, đất thẳng cánh cò bay, ko biết bây giờ đòi được ko nên cũng tò mò về thớt này :D

Húp sụp sụp

Xe điện
Nếu chủ nhà đang ở chiếm hữu không đúng quy định pháp luật thì người thừa kế vẫn có cửa đòi lại mà
Nhiều ông sui cụ chủ ra ngắm ngôi nhà rất vô nghĩa, phí thời gian tiền bạc
Cụ chủ thấy có mùi thiệt thì tìm đội luật sư khác xem họ tư vấn thế nào đã

boyhanoi724

Xe buýt
Công việc của mình khó xin nghỉ lắm cụ ạ, vì là dạng all-in-one nên nghỉ vài ngày là rất khó do ko thể điều hành từ xa.
Nếu hợp tác, chi phí tàu xe/ ăn ngủ...đều do mình chịu thì mới đc 2% giá trị cụ ơi.
Hồ sơ mình cũng định để làm kỷ niệm hoặc tặng cho cơ quan Lưu trữ của NN.
Vâng. Vậy cụ nên giữ lại hồ sơ, đến lúc nào đó cụ có thời gian hoặc về hưu khỏi động lại việc xin, đòi tài sản này cũng được.

DurexXL

Tháo bánh
Những người buôn bán đồ cổ ở SG cũng nghĩ như cụ. Họ đề nghị mua & nói thẳng: "Đồ này vô giá vì chẳng có giá trị đối chứng, bọn tôi mua rồi cứ để đấy, khách nào kết thì lãi cao".
Tuy nhiên, dù mình cũng chỉ đủ ăn, nhưng dự định khi nào có dịp ra HN chơi, tìm hiểu cơ quan nào lưu trữ loại giấy tờ này, nếu thấy họ có tâm thì tặng họ thôi. Chứ 5tr thì xài nhoáy cũng hết, chưa kể nếu bán có thể dính dáng thủ tục rất lằng nhằng phiền toái.
Tranh thủ trước khi đi làm, hnay em chạy full ngày, hì
Về bộ hồ sơ nhà phố Hà Nội của Cụ:

1. Giá trị pháp lý
Do lịch sử để lại, quá trình xác lập, bảo lưu quyền đối với bất động sản trên lãnh thổ VN luôn có sự biến động
Ở Hà Nội, có ít nhất là các biến động sau:
Trước khi có luật đất đai: Sau 1945, sau 1954 (đây là các mốc thời gian mà một số chủ bất động sản rời bỏ tài sản), sau cuộc cải cách tư bản tư doanh (1958_1960)
Sau khi có luật đất đai: các bản 1987, 1993, 2013
Quay lại hồ sơ của Cụ: Phố Triệu Việt Vương vẫn còn đó, nguyên tên gọi, do đó, về thực tế ngôi nhà, khả năng cao là vẫn còn, mặc dù theo dòng lịch sử đã có thể bị phân chia (cho nhiều gia đình), sửa chữa, cải tạo, biến đổi ...
Việc hồ sơ của Cụ có giá trị pháp lý trong việc thiết lập lại quyền tài sản đối với ngôi nhà đó hay không (quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà) sẽ phụ thuộc cả quá trình biến động lịch sử mà em nêu ở trên:
- Chủ nhà đã rời bỏ nhà vào thời điểm nào? Sau 1945 hay sau 1954?sau 1958?
- Chủ nhà rời bỏ theo cách nào: cứ thế khóa cửa mà đi? Có giao lại cho cá nhân nào? Có ký hiến tặng cho cơ quan tổ chức nào? Có góp tài sản vào chủ thể sản xuất kinh doanh nào?......
- Chủ nhà có để lại di chúc, di nguyện đề cập đến ngôi nhà không?
- Hàng thừa kế/ Người thừa kế di sản còn có những ai?
........

Tất cả những thông tin trên và còn nhiều thông tin khác phát sinh, chỉ có thể biết khi đọc, hiểu và nắm rõ nội dung của hồ sơ

2/ Giá trị kinh tế
Từ việc có khả năng có giá trị pháp lý, sẽ dẫn đến bộ hồ sơ có khả năng có giá trị kinh tế
Nhẩm nhanh thì 1 ngôi nhà 100m2 phố đó giờ cũng 50 tỷ - 100 tỷ tùy vị trí, thực trạng
Việc khai thác bộ hồ sơ này cũng giống như đi đào vàng
Chủ sở hữu bản đồ kho vàng là người bình thường, lực lượng chuyên đào vàng sẽ đến, ngã giá thương lượng: mua đứt bản đồ hoặc cùng ăn chia %
Cái này thuần túy là làm ăn, con buôn, con số giữa các bên. Thợ đào cũng thế mà luật sư cũng vậy
Và vì là làm ăn, nên KHÔNG CÓ NHỜ VẢ ƠN HUỆ J HẾT, CỨ MẶC CẢ VÀ CHỐT HĐ CỤ THỂ

3/ Giá trị di sản
Bộ hồ sơ bản thân nó là 1 di sản của ông cha để lại
Về giá trị lịch sử, đó là bộ giấy tờ của 1 giai đoạn chính quyền, có tuổi đời hơn trăm năm
Do đó, dù nó ko có giá trị kinh tế hay pháp lý, thì nó cũng mang giá trị truyền thống và tinh thần

Việc định giá 5tr hay ăn chia kiểu 2%-98% thì đó là quan điểm của đồng nghiệp, theo nguyên tắc đạo đức hành nghề, em không có quan điểm j hết ợ

Vài lời chân thành, Cụ nhã giám :D

kduc

Xe container
Cụ bỏ ngay ý định hiến tặng đi, hiến phát một là vào thùng rác, hai là nó lại bán lấy 5-10 củ :D.
Bán 5tr thì đương nhiên ko rồi.
Theo e là cứ điều nghiên rồi ép giá thôi, tự nhiên có cái gai trong đầu, khổ dồi :D. Nếu là em thì mọi chi phí họ chịu, mình nhận tầm 15% giá trị là đẹp. Xét cho cùng ko có chỗ đó mình cũng ko sao mà, đáng để thử.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Giữ làm kỉ niệm đê :D