Vì sao Toy luôn là kẻ dẫn đầu

phuongtv_76

Xe container
Hyundai 100 cái hỏng 50 là bền hơn Kia rồi :D
Như cá nhân tôi, tôi không cần chiếc xe có độ tin cậy về cơ khí. Cái tôi cần ở chiếc xe là độ tin cậy về vận hành và an toàn nên tôi không mua Toyota. Toyota được phong thánh vì điều gì?

Aon

Xe tăng
Hyundai 100 cái hỏng 50 là bền hơn Kia rồi :D
Cụ nói sai rồi ạ. Theo như nghiên cứu của cụ chủ top nói, thì trong 100 xe chẳng hạn, số xe Hyundai bền hơn số xe Toy chiếm phần đông đấy cụ ạ. Nếu phân tích logic ra thì thế này:
-Hyundai không có xe nào lọt top tin cậy bền bỉ, trong mọi loại phân hạng.
-Toyota có nhiều xe lọt vào top tin cậy nhất
- Hyundai sản xuất được nhiều xe bền hơn Toyota

Vậy có thể suy ra theo logic rằng Toyota sản xuất được một vài mẫu xe chất lượng tốt, còn lại là chất lượng kém, nên kéo tụt thứ hạng tổng so với Hyundai. Hyundai tuy ko có xe nào xuất sắc vượt trội, nhưng tổng thể là bền đều.

Manhlongtcit

Xe máy
Thế sao gọi là giữ giá được, phải hiểu là " mua đắt thì bán giá cao" thôi. Nếu ai cũng như bác TVM sản xuất bán xe cho ai?
Bán xe cho những người ko đủ xèng mua Toy nên quay ra xem Toy là kẻ thù.

Aon

Xe tăng
Thực ra nếu dịch thẳng ra Reliability thành Tin cậy trong tiếng Việt thì sẽ gây nhiều hiểu lầm. Chính xác như các cụ gọi là xe lành thì đúng hơn, nghĩa là nó cứ đổ xăng vào là chạy, không sổ mũi nhức đầu, không õng ẹo đòi phải có phụ tùng xịn. Nhưng còn về sự Tin cậy trong trang bị an toàn, trong vận hành thì không tin cậy lắm đâu. Đi tốc độ cao chao liệng bồng bềnh thì là kém tin cậy trong vận hành. Túi khí không chịu bung, vẫn cãi chày cãi cối xong lẳng lặng thu hồi xe về mà ko thừa nhận, thì là kém tin cậy về An toàn.

http://news.otofun.net/Trong-nuoc-13/Toyota-Viet-Nam-trieu-hoi-3810-xe-Vios-de-khac-phuc-loi-tui-khi-8040.ofn

Manhlongtcit

Xe máy
Thực ra nếu dịch thẳng ra Reliability thành Tin cậy trong tiếng Việt thì sẽ gây nhiều hiểu lầm. Chính xác như các cụ gọi là xe lành thì đúng hơn, nghĩa là nó cứ đổ xăng vào là chạy, không sổ mũi nhức đầu, không õng ẹo đòi phải có phụ tùng xịn. Nhưng còn về sự Tin cậy trong trang bị an toàn, trong vận hành thì không tin cậy lắm đâu. Đi tốc độ cao chao liệng bồng bềnh thì là kém tin cậy trong vận hành. Túi khí không chịu bung, vẫn cãi chày cãi cối xong lẳng lặng thu hồi xe về mà ko thừa nhận, thì là kém tin cậy về An toàn.

http://news.otofun.net/Trong-nuoc-13/Toyota-Viet-Nam-trieu-hoi-3810-xe-Vios-de-khac-phuc-loi-tui-khi-8040.ofn
Bài báo nói là "sức khoẻ xe" mà cụ, như vậy là nói về độ lành tính rồi.

Toygiaiphong

Xe buýt
Các cụ cãi nhau làm gì. Tiền ai ng ấy tiêu. Ai thích xe nào mua xe ấy tuỳ nhu cầu.

ducletrung

Xe container
Nó được phong thánh vì cái cụ ko cần đấy. Vì cái đó nên nó kéo theo nó luôn giữ giá tốt và ổn định giá, thực tế ở Việt mình nó thế.
Bảo nó giữ giá, vậy thử làm phép tính nếu bán Camry 2.4G cũ 2010 để mua tiếp con Camry 2.5Q new ( cả tiền trước bạ và biển ) phải bù thêm bao nhiêu tiền? Và nếu đem giá phải bù đó chia cho giá xe mới thì thêm vào bao nhiêu % ?
Vào trả lời câu hỏi này đi? Ông thích lý luận, tôi cũng tiếp ông luôn

Chỉnh sửa cuối:

Manhlongtcit

Xe máy
Vào trả lời câu hỏi này đi? Ông thích lý luận, tôi cũng tiếp ông luôn
Ông đang lan man lạc đề rồi đấy. Ông xoay tôi bài báo nói gì, làm ra vẻ uyên thâm lắm. Thì tôi đã nói đúng nội dung bài báo rồi, ông có gì chỉ điểm thêm ko đã.

Manhlongtcit

Xe máy
Đọc xong có hiểu dẫn đầu về cái gì không?
Ông hỏi câu này ý gì, có phải là bố láo thích xoay đểu ko?

Vâng, tôi đang chờ cụ cắt nghĩa cho tôi đây ạ. Mời cụ.
Ông post bài mà cũng không hiểu nó dẫn đầu về cái gì hả? Thế post làm éo gì?
Cái tiêu đề bài báo đã chẳng quá rõ ràng là nói về độ tin cậy rồi ư. Thế ông muốn tôi hiểu thêm về vấn đề gì nữa mà hỏi câu đó. Thế nên tôi mới mời ông cắt nghĩa thêm để chia sẻ chút kiến thức uyên thâm của ông đây. Mời ông tiếp.
Độ tin cậy về cái gì? An toàn, vận hành hay cơ khí?
Về sức khoẻ của xe, theo nôm na dân Việt mình hay nói là hư hỏng vặt đấy cụ. Thế cụ còn hiểu ý bài báo nói về cái gì nữa thì xin mời cụ cắt nghĩa cho, chứ em thì chỉ hiểu thế thôi, cụ đừng vòng vo nữa. Mời cụ rót nhiệt tình xem nào.
Vậy là hiểu bài rồi đấy.
Sau một hồi đá xoáy ko lại ông chốt một câu chưng hửng mà ko một lời gì với tôi. Vậy ông có đáng để tôi tiếp ko?

ducletrung

Xe container
Ông đang lan man lạc đề rồi đấy. Ông xoay tôi bài báo nói gì, làm ra vẻ uyên thâm lắm. Thì tôi đã nói đúng nội dung bài báo rồi, ông có gì chỉ điểm thêm ko đã.
Bài báo đó cũng chỉ đề cập đến vấn đề " độ tin cậy về cơ khí" ( lành ) cái đó thôi công nhận đúng. Nhưng ông bảo "Toy lành thì kéo theo nó giữ giá và ổn định giá, thực tế ở Việt Nam nó vậy"? Ông chứng minh bằng cách nào mà dám nói Toyota là giữ giá?

Chỉnh sửa cuối:

botmi

Xe buýt
Thế sao gọi là giữ giá được, phải hiểu là " mua đắt thì bán giá cao" thôi. Nếu ai cũng như bác TVM sản xuất bán xe cho ai?
Đâu, cụ chưa đọc vế trước rồi. Ý em là thành phần ăn không ngồi rỗi không kiếm ra xèng cơ, còn đối với người bình thường hoặc người có điều kiện hơn thì thích họ vẫn mua toy bình thường.

ducletrung

Xe container
Đâu, cụ chưa đọc vế trước rồi. Ý em là thành phần ăn không ngồi rỗi không kiếm ra xèng cơ, còn đối với người bình thường hoặc người có điều kiện hơn thì thích họ vẫn mua toy bình thường.
Lươn làm gì? Thế nó có giữ giá không?

botmi

Xe buýt
Lươn làm gì? Thế nó có giữ giá không?
Giữ giá chớ, nhưng cái đó vẫn phụ thôi, quan trọng là bền, đi rất an tâm, cho nên nếu có xèng em vẫn mua toy, hiện nay em vẫn đánh giá chất lượng xe hàn sao bằng xe nhật đc, sẽ đến 1 lúc em cưới 1 em xe hàn nhưng không phải bi giờ

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Giữ giá chớ, nhưng cái đó vẫn phụ thôi, quan trọng là bền, đi rất an tâm, cho nên nếu có xèng em vẫn mua toy, hiện nay em vẫn đánh giá chất lượng xe hàn sao bằng xe nhật đc, sẽ đến 1 lúc em cưới 1 em xe hàn nhưng không phải bi giờ
E dự 90% mua Toy ở VN là do giữ giá (hiển nhiên nó bền nó mới giữ giá) có lẽ bác trong số 10% còn lại :))
p/s : một số dòng xe khá đắt tiền của Toy k bán chạy ở VN k phải vì nó k bền (cũng của Toy mà) mà vì nó cũng mất giá nhanh do đó người dùng chuyển sang xe Đức (đàng nào cũng chấp nhận mất giá thì đi bim, mẹc sướng hơn).

lapin

Xe container
Cơ quan nhà nước mua nhiều cũng vì giữ giá:))

phucdiep

Xe tăng

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cơ quan nhà nước mua nhiều cũng vì giữ giá:))
Lăn tăn về tiền thì chỉ nói đến trường hợp bỏ tiền túi để mua thôi còn cơ quan nhà nước thì khó nói lắm! E chỉ tự đặt ra câu hỏi nếu khi mua sắm kinh phí k bị hạn chế thì mấy sếp sẽ mua Toy cho bền hay mua Mẹc đi cho sướng?

ducletrung

Xe container
Tâm lý bác này là đợi TVM tăng giá thật nhanh để đẩy giá xe cũ lên cao, sau đó bán con Toyota để mua con xe Hàn cùng phân khúc nhưng đời cao hơn đây mà :))

lapin

Xe container
Lăn tăn về tiền thì chỉ nói đến trường hợp bỏ tiền túi để mua thôi còn cơ quan nhà nước thì khó nói lắm! E chỉ tự đặt ra câu hỏi nếu khi mua sắm kinh phí k bị hạn chế thì mấy sếp sẽ mua Toy cho bền hay mua Mẹc đi cho sướng?
Xe sang khó nói. Cụ có ý đúng ở góc độ nhu cầu con người, từ nhận xét khung giá xe công. Tuy vậy trên bình diện chung Cam = Son = Acc = K5 = Mon... thì việc lựa chọn Cam phổ biến nhất không thể là lý do vì khung giá được. Tương tự là Altis trước đây (đời mới em chưa thấy bx). Kết quả đó là tổng hòa nhiều yếu tố không chỉ giữ giá. Em cho là vậy:D