Thảo luận Vì sao Vinfast

Trạng thái
Thớt đang đóng

FUKU2

Xe hơi
Em cứ phải có nguồn, có báo chí hay văn bản. Lời từ mồm 1 ông làm thuê ăn tiền của Vinfast nói thì em chắc chắn không bao giờ tin. Vừa đánh trống, vừa thổi kèn thế này ai chơi lại dc?
:)) :))
Đậu xanh rau má cụ. Người ta danh tính chức vụ rõ ràng, cụ bảo là vớ vẩn.
Cụ có biết chỉ cần ông ấy bị 1 kẻ vô danh như cụ tung bằng chứng rằng đại diện của Vinfast nói láo, thì toàn bộ uy tín của Vinfast xuống bùn.
Tôi mạnh dạn đánh giá là lời nói của ông ấy có trọng lượng hơn hẳn cụ.
Trừ khi cụ chứng minh được là ông ấy dối trá.
Nào, cơ hội lịch sử cho 1 kẻ vô danh lật đổ doanh nghiệp tư nhân lớn nhất Việt Nam đấy, làm ngay đi cụ.

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có biết chỉ cần ông ấy bị 1 kẻ vô danh như cụ tung bằng chứng rằng đại diện của Vinfast nói láo, thì toàn bộ uy tín của Vinfast xuống bùn.
Nào, cơ hội lịch sử cho 1 kẻ vô danh lật đổ doanh nghiệp tư nhân lớn nhất Việt Nam đấy, làm ngay đi cụ.
Cụ bị làm sao thế? Ông ấy nói SẼ đạt thì có thể nó đến năm 2090 nó sẽ đạt. Còn ông nói tiếp CÓ THỂ thì chắc em không phải giải thích đâu nhỉ? Cụ cứ như con nít lôi toàn cái vở vẩn vào tranh luận nhỉ?
:-??

FUKU2

Xe hơi
Cụ bị làm sao thế? Ông ấy nói SẼ đạt thì có thể nó đến năm 2090 nó sẽ đạt. Còn ông nói tiếp CÓ THỂ thì chắc em không phải giải thích đâu nhỉ? Cụ cứ như con nít lôi toàn cái vở vẩn vào tranh luận nhỉ?
:-??
Ông ấy cho biết, "ngay khi đi vào sản xuất, Vinfast sản xuất đạt 40% nội địa hoá" đấy cụ.
Trời! Sao cụ không bóc ngay cái phốt tổ chảng vậy chứ???

Sonya

[Tịch thu bằng lái]
Vino mãi vẫn chỉ là vino , thảo luận mà lại như này ư ?? Cách giao tiếp của hàng cá hàng tôm ngoài chợ như này ư ?
Khi không thể thuyết phục được thì lên giọng chơ búa ! người như này không và không bao giờ có thể là giám đốc 1 công ty thi đấu ngang ngửa vơi tây lông được !
xem ra cụ nên học lại văn hóa giao tiếp mà trẻ em cấp 1 được học rồi hãy vào tranh luận
còn ông Huệ , hay bất cứ ông nào , đương nhiên ông đi làm cho vinfast thì ông bênh vinfast , có nhiều điều ông ấy phát biểu chưa được chứng minh , hoặc ở thì tương lai thì người nghe có quyền phản biện , đó là thảo luận rất bình thường ,
Ở Đức cựu thủ tướng Gehard Schröder còn bị 1 người dân thường bán thịt lợn ném trứng thối vào áo comple , khi hết giờ hành chính ông ra chợ , để phản đối cách chính quyền của ông xử lý thiên tai , Lũ lụt năm đó
Cảnh sát đã can thiệp , và người bán thịt bị phạt 1 số tiền , cộng thêm ông ta phải trả số tiền cho hiệu giặt là giặt lại bộ comple cho cựu Thủ tướng Gehard Schröder
còn trong lần phát biểu tại Berlin , có 1 cô sinh viên đứng ra chỉ trích thẳng mặt ông ấy trước rất đông dân Đức , cô sinh viên cũng đưa ra những câu hỏi kiểu thì tương lai , và châm biếm thẳng thắn , điều đó là bình thường
Cụ học nhiều mà nghĩ ngắn , cụ nên về học lại sách lớp 1 về giao tiếp , Em khuyên thật
Có người như cụ thì niềm tin vào vin phét càng ngày càng suy giảm , bởi cụ toàn mãnh liệt linh tinh , cụ bình tĩnh đọc lại những bài của cụ trên đây , toàn gây cười , mà cười đểu cơ ....... em mà gặp cụ ngoài đường thì em bịt mũi đi qua cụ ngay , tránh cho xa cụ vì ...... không ngửi được !
chào thân ái !

FUKU2

Xe hơi
Vino mãi vẫn chỉ là vino , thảo luận mà lại như này ư ?? Cách giao tiếp của hàng cá hàng tôm ngoài chợ như này ư ?
Khi không thể thuyết phục được thì lên giọng chơ búa ! người như này không và không bao giờ có thể là giám đốc 1 công ty thi đấu ngang ngửa vơi tây lông được !
xem ra cụ nên học lại văn hóa giao tiếp mà trẻ em cấp 1 được học rồi hãy vào tranh luận
còn ông Huệ , hay bất cứ ông nào , đương nhiên ông đi làm cho vinfast thì ông bênh vinfast , có nhiều điều ông ấy phát biểu chưa được chứng minh , hoặc ở thì tương lai thì người nghe có quyền phản biện , đó là thảo luận rất bình thường ,
Ở Đức cựu thủ tướng Gehard Schröder còn bị 1 người dân thường bán thịt lợn ném trứng thối vào áo comple , khi hết giờ hành chính ông ra chợ , để phản đối cách chính quyền của ông xử lý thiên tai , Lũ lụt năm đó
Cảnh sát đã can thiệp , và người bán thịt bị phạt 1 số tiền , cộng thêm ông ta phải trả số tiền cho hiệu giặt là giặt lại bộ comple cho cựu Thủ tướng Gehard Schröder
còn trong lần phát biểu tại Berlin , có 1 cô sinh viên đứng ra chỉ trích thẳng mặt ông ấy trước rất đông dân Đức , cô sinh viên cũng đưa ra những câu hỏi kiểu thì tương lai , và châm biếm thẳng thắn , điều đó là bình thường
Cụ học nhiều mà nghĩ ngắn , cụ nên về học lại sách lớp 1 về giao tiếp , Em khuyên thật
Có người như cụ thì niềm tin vào vin phét càng ngày càng suy giảm , bởi cụ toàn mãnh liệt linh tinh , cụ bình tĩnh đọc lại những bài của cụ trên đây , toàn gây cười , mà cười đểu cơ ....... em mà gặp cụ ngoài đường thì em bịt mũi đi qua cụ ngay , tránh cho xa cụ vì ...... không ngửi được !
chào thân ái !
Đậu xanh rau má thì lợi tiểu mà cụ. Cụ lại quá lời. Nói nhiều cá nó ươn hết giờ.
Việc cụ kia không tin ai đó là QUYỀN của cụ ấy. Còn nói ra tức là nhằm để thuyết phục thiên hạ tin mình. Thuyết phục thì dẫn chứng đi chứ? Cứ nói suông sao?
Lời nói của ông Võ Quang Huệ được bảo đảm bằng cái gì ư? Cụ có mắt để thấy cả 1 hệ thống tổ hợp của Vinfast không đấy? Ai ĐỦ TƯ CÁCH đều được mời tham quan. Chưa ai tham quan xong mà bảo Vinfast chém gió cả.
Hay là cụ làm đi? Kiếm 1 cái tư cách gì đó? Nhà báo chẳng hạn...
Thật dễ để núp sau 1 cái nick và xách động phá hoại uy tín người khác nhỉ?
Tôi phũ với các cụ thật nhưng muốn tử tế mà các cụ có cho đâu?
Các cụ không thích thậm chí ghét Vin hay bất kỳ ai là chuyện cá nhân. Tôi tôn trọng chuyện này dễ.
Nhưng hành xử thấp kém và có chủ ý phá hoại thứ có giá trị, các cụ là đồ tồi. Đừng tưởng Vinfast là của riêng ông Vượng hay tập đoàn Vingroup, một khi đã mang lại giá trị chung, mang lại rất nhiều điều tốt đẹp chung cho xã hội trong hiện tại (ít nhất thông qua cách làm của Vinfast người mua xe Việt Nam từ nay được tôn trọng hơn hẳn) và trong tương lai (không kể hết), thì việc các cụ tấn công nó chính là tấn công vào lợi ích công cộng của Người Việt.
Các cụ là ai mà đi làm chuyện NGU XUẨN như vậy? *********?

nguyen9921992

[Tịch thu bằng lái]
cá nhân em chả thấy có cái lợi ích nào cả
Ông V giàu ông ý hưởng , ông ấy nghèo , em cũng vẫn thế cụ ạ :)) !
cụ đừng lôi cái lợi ích công công không có thật vào đây , nói như thế thì thaco , toyota , kia , thành công ....vv đều mang lại giá trị chung
cụ đừng bảo với em vinfast là của Chính Phủ Viêt Nam nhờ ông V đứng tên nhá :D

nguyen9921992

[Tịch thu bằng lái]
Đậu xanh rau má thì lợi tiểu mà cụ. Cụ lại quá lời. Nói nhiều cá nó ươn hết giờ.
Việc cụ kia không tin ai đó là QUYỀN của cụ ấy. Còn nói ra tức là nhằm để thuyết phục thiên hạ tin mình. Thuyết phục thì dẫn chứng đi chứ? Cứ nói suông sao?
Lời nói của ông Võ Quang Huệ được bảo đảm bằng cái gì ư? Cụ có mắt để thấy cả 1 hệ thống tổ hợp của Vinfast không đấy? Ai ĐỦ TƯ CÁCH đều được mời tham quan. Chưa ai tham quan xong mà bảo Vinfast chém gió cả.
Các cụ không thích thậm chí ghét Vin hay bất kỳ ai là chuyện cá nhân. Tôi tôn trọng chuyện này dễ.
Nhưng hành xử thấp kém và có chủ ý phá hoại thứ có giá trị, các cụ là đồ tồi. Đừng tưởng Vinfast là của riêng ông Vượng hay tập đoàn Vingroup, một khi đã mang lại giá trị chung, mang lại rất nhiều điều tốt đẹp chung cho xã hội trong hiện tại (ít nhất thông qua cách làm của Vinfast người mua xe Việt Nam từ nay được tôn trọng hơn hẳn) và trong tương lai (không kể hết), thì việc các cụ tấn công nó chính là tấn công vào lợi ích công cộng của Người Việt.
cụ bẩu cụ không phải vino , cụ là giám đốc công ty design mà cụ lại biết là công ty Vinfast không của riêng ông vượng , ái chà .....có gì đó sai sai ??
hay ông V vì cảm động tinh thần quá mãnh liệt của cụ mà ông ấy đem bí mật công ty Vinfast chia sẻ với cụ ??

và 501 người khác

[Tịch thu bằng lái]
Thưa cụ. Chả phải Việt - gian đâu. Là 1 lũ ăn hại.

cụ bẩu cụ không phải vino , cụ là giám đốc công ty design mà cụ lại biết là công ty Vinfast không của riêng ông vượng , ái chà .....có gì đó sai sai ??
hay ông V vì cảm động tinh thần quá mãnh liệt của cụ mà ông ấy đem bí mật công ty Vinfast chia sẻ với cụ ??
Vino là cách gọi hạ nhục người khác. Người đang làm việc cho Vin.

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Ông ấy cho biết, "ngay khi đi vào sản xuất, Vinfast sản xuất đạt 40% nội địa hoá" đấy cụ.
Trời! Sao cụ không bóc ngay cái phốt tổ chảng vậy chứ???
Ông Võ Quang Huệ hé lộ rằng, ngay khi ra đời, tỷ lệ nội địa hóa của xe ô tô VinFast sẽ đạt 40% và có thể đạt tới 60% vào năm 2025.
Và ai đánh thuế lời nói hả cụ?
:))

dngduc

Xe điện
Có rất nhiều cái vì sao ở đây:
1. Vì sao Vinfast có thể xuất hiện (dù đã chạy vài chục ngàn xe ngoài đường, thì câu hỏi này vẫn là bản lề, mấu chốt của mọi vấn đề)?
2. Vì sao Vinfast, 1 hãng xe mới toanh, ở 1 nước thuộc TGT3 (thế giới thứ ba, những nước "đang" phát triển), chưa từng có lịch sử sản xuất xe hơi, chưa từng có xe hơi chạy ngoài đường, vẫn bán đc 17 ngàn xe ngay đợt đầu roadshow?
3. Vì sao Vinfast, một hãng xe thương hiệu Việt, lại có thể bán xe cho người Việt, trên đống đổ nát của hàng loạt thương hiệu Việt của ngành công nghệ cao (Asanzo, Vinaxuki, B-phone...)?
4. Vì sao Vinfast có thể chỉ trong 21 tháng, từ thời điểm tháng 9/2017 đến tháng 6/2019, đi từ 1 bãi đất trống đến sản xuất xe hơi thành phẩm tiêu chuẩn công nghiệp?
5. Vì sao Vinfast có thể làm 1 cách hoàn toàn trái ngược thông lệ của ngành sản xuất ô tô?
6. Vì sao nếu nói Vinfast là niềm tự hào của người Việt là không ngoa?
7. Vì sao các chữ VIN- Việt Nam, F- phong cách, A-an toàn, S- sáng tạo, T- tiên phong là hoàn toàn phản ánh giá trị của Vinfast?
8. Vì sao cần ủng hộ, cần bảo vệ Vinfast?
9. Vì sao anti fan của Vinfast đông như vậy?
...
Hôm nay tôi lập cái thớt này, nhân niềm vui hào hứng khi hôm qua đi gặp 1 khách hàng mới, bước vào cửa gặp ngay 1 con SA 2.0 đỏ. Quả là lucky!
Khách và mình không cần nói nhiều, bao nhiêu hào sảng, vô tư cứ thế tuôn.
Đúng dân đi Vin nó vẫn có cái chất riêng.
...
Thớt này lập để thảo luận 9 chủ đề, riêng cái số 7 tương đương 1 thớt.
Nào xin mời quý đồng và bất đồng quan điểm khai...smartphone 8.
Từ 1 đến 5, theo em cái cơ bản nhất là vì Vingroup có đủ tiềm lực tài chính và đặc biệt là chấp nhận ném tiền qua cửa sổ để được ngồi vào bàn.
Tất cả những thứ kiểu thánh gióng như thế này sẽ trở nên vô nghĩa nếu sản xuất không thực sự mang lại lợi nhuận, bảo đảm thu hồi vốn ở một thời điểm nào đó trong giới hạn chịu đựng của nhà đầu tư. Nếu điều đó xảy ra, dù nhà đầu tư đã thu được lợi ích khác (lợi thế kinh doanh, giá trị thương hiệu hay kể cả quyền lợi chính trị, tư tưởng gì đó) thì cuối cùng đồng tiền cũng sẽ làm cái việc muôn thủa của nó là chạy về nơi mang lại lợi nhuận tốt hơn !
6 em thấy nói như vậy là nói ngoa nên ko tìm lý do
7 Em cho rằng không nên đi tìm cách giải thích những thứ chỉ mang tính quảng cáo
8 Em không chắc về 8 lắm nhưng nếu có 6 thì 6 sẽ là lý do lớn nhất cho 8
9 Vì 8 chưa đủ thuyết phục nên mới có 9 và ngược lại thì 9 lại là lý do của 8 😜

Chỉnh sửa cuối:

Sonya

[Tịch thu bằng lái]
Ha ha ha , tôi cứ giữ quan điểm của tôi
Bất kể vinfast là của A Vượn hay của con ông giời thì cũng cần nghiêm túc , xe xấu , mập mờ về nguồn gốc , chưa an toàn , cháy nổ đến giờ còn chưa rõ nguyên nhân , giá bán linh tinh , chặt chém 3 không 4 có mà toàn nói phét
Xin lỗi cụ - bản chất cụ nó lưu manh , bợ đít nâng bi cụ mới không bao giờ dám nói sự thật , còn tôi bán cá hay bán tôm nhưng tôi không xử sự như ngoiaf chợ giống cụ
Lời nói thật rất hay mất lòng , nhưng sự thật là sự thật
Thế nhá , chúc cụ vui !

FUKU2

Xe hơi
Từ 1 đến 5, theo em cái cơ bản nhất là vì Vingroup có đủ tiềm lực tài chính và đặc biệt là chấp nhận ném tiền qua cửa sổ để được ngồi vào bàn.
Tất cả những thứ kiểu thánh gióng như thế này sẽ trở nên vô nghĩa nếu sản xuất không thực sự mang lại lợi nhuận, bảo đảm thu hồi vốn ở một thời điểm nào đó trong giới hạn chịu đựng của nhà đầu tư. Nếu điều đó xảy ra, dù nhà đầu tư đã thu được lợi ích khác (lợi thế kinh doanh, giá trị thương hiệu hay kể cả quyền lợi chính trị, tư tưởng gì đó) thì cuối cùng đồng tiền cũng sẽ làm cái việc muôn thủa của nó là chạy về nơi mang lại lợi nhuận tốt hơn !
7 Em cho rằng không nên đi tìm cách giải thích những thứ chỉ mang tính quảng cáo
Từ 1-3 thì cụ nói cơ bản đúng rồi.
Nhưng lấy lý do Vingroup quá giàu để giải thích vì sao họ có thể lập hàng loạt kỷ lục về thời gian và cách làm trái ngược hoàn toàn thông lệ ngành thì có gì đó sai sai.
Vingroup với 20 tỷ đô chưa là gì nếu so với thế giới. Ngay cả với các thánh chôm mẫu copy past và doanh số 30 triệu xe/năm như TQ, cũng chưa ai làm vậy.
Ở đây phải được giải thích bằng tính cách người đứng đầu.
Bản thân hậu tố "fast" đã có nghĩa là nhanh.
Nhanh bởi vì thời gian đã hết. Cơ hội gia nhập thị trường chỉ còn chừng ấy.
Nhanh bởi có thể làm được. Nếu Henry Ford đã đột phá về tốc độ sản xuất cho ngành xe hơi 1 lần bằng cách sản xuất trên dây chuyền hàng loạt thì ở thời điểm này, 1 chiếc xe hơi đã được quốc tế hoá cao độ, mô đun hoá triệt để, cho phép nhà sản xuất chỉ cần nắm những yếu tố cơ bản, then chốt, còn lại là việc phối hợp, tổ chức.
Còn tại sao ông ấy không bưng bít mẫu xe để gây tò mò thì trước hết, chẳng ai cấm việc khoe cả.
Thứ nhì, nó còn gây tò mò thích thú gấp bội.
Thứ ba, nó mang lại sức hút truyền thông, làm dấy lên sự quan tâm cho 1 hãng xe xuất phát hoàn toàn từ số không.
Thứ tư, họ bắt đầu bằng 2 dòng xe: 1 là dòng E và chất lượng hơn hẳn xe Nhật dòng D, và dòng A chất lượng dẫn đầu phân khúc là bởi vừa làn thương hiệu, vừa lấy thị trường. Hãng tuy làm lần đầu nhưng tỏ ra hiểu khách hàng và thực sự tôn trọng khách hàng.
Ở đây cần nhấn mạnh tại sao với ô tô thì Vinfast bắt đầu từ dòng cao cấp để định vị thương hiệu, và với Vinsmart thì bắt đầu từ bình dân? Bởi vì họ là người bán hàng giỏi nhất Việt Nam. Biết rõ tính cách người Việt, tầm tiền nào họ dè sẻn, tầm tiền nào họ sẽ chọn chất lượng và đẳng cấp thay vì nhăm nhăm giá rẻ. Đó là hiểu con người.
Chính tất cả những cái đó đã nói lên TRÍ (trình độ)và TẦM (đẳng cấp)của người đứng đầu hãng.
Do đó trong VINFAST, chữ T tiên phong và chữ S sáng tạo là hiển thị rõ như ban ngày.
Chữ T còn có nghĩa là tử tế, đáng tôn trọng, vì khắp châu Á trừ Nhật chưa từng có hãng xe nào đàng hoàng mua từ coing nghệ đến mẫu xe, setup 1 cách hệ thống đối tác sừng sỏ: tức là ngay từ đã tôn trọng thị trường, tôn trọng đối tác. Cách làm này tuy tốn kém nhưng đảm thắng lợi trong lâu dài vì nó mang lại lợi ích cho tất cả các bên. Không ai bị thiệt khi Vinfast thành công. Vì thế đường thành công sẽ rộng hơn.
Thị trường Việt Nam về tiềm năng sẽ lên tới 2 triệu xe/năm trong 10 năm tới. Và tương lai là xe điện, không phải là xe chạy xăng. Vinfast tham gia từ lúc này là nhắm tới đích đó và tạo đà trở thành nhà sản xuất quốc tế.
Họ có thể vẫn không thành công. Vì không ai nói trước được ngày mai. Tuy thế, cjir việc họ đã làm cũng là điều tốt đẹp cho mọi người Việt: từ lợi ích cụ thể của tạo công ăn việc làm, mang và naems giữ công nghệ lõi của ngành ô tô về cho dất nước, mang lại sự tôn trọng và rồi sẽ là kính nể của người nước ngoài đối với đất nước ta, tất cả CỐNG HIẾN đó của họ khiến ai có lương tri đều cảm thấy tự hào là lẽ hiển nhiên các cụ ạ.
Giải thích cho câu số 6 đấy.

Lacet_ti

Xe container
Ông Võ Quang Huệ hé lộ rằng, ngay khi ra đời, tỷ lệ nội địa hóa của xe ô tô VinFast sẽ đạt 40% và có thể đạt tới 60% vào năm 2025.
Và ai đánh thuế lời nói hả cụ?
:))
Riêng VN thì từ sẽ và đã là 1.
Như quan chức dùng từ "nguyên" thay từ cựu đó.
Cụ cãi nên luôn vui nhé. Ức chế là thiệt thân đấy, coi như đùa vui với trẻ con học nói thôi =))

FUKU2

Xe hơi
Ha ha ha , tôi cứ giữ quan điểm của tôi
Bất kể vinfast là của A Vượn hay của con ông giời thì cũng cần nghiêm túc , xe xấu , mập mờ về nguồn gốc , chưa an toàn , cháy nổ đến giờ còn chưa rõ nguyên nhân , giá bán linh tinh , chặt chém 3 không 4 có mà toàn nói phét
Xin lỗi cụ - bản chất cụ nó lưu manh , bợ đít nâng bi cụ mới không bao giờ dám nói sự thật , còn tôi bán cá hay bán tôm nhưng tôi không xử sự như ngoiaf chợ giống cụ
Lời nói thật rất hay mất lòng , nhưng sự thật là sự thật
Thế nhá , chúc cụ vui !
Thì cụ cứ giữ cái quan điểm hay lỗi chính tả cố ý nhằm thể hiện thù ghét vặt với ngườ thành công, tôi có ý kiến gì đâu.
Có điều ý kiến vớ vẩn của cụ là số O to tướng vì nó chẳng có gì dẫn chứng cả.
Vậy nhé.

FUKU2

Xe hơi
Cụ cãi nên luôn vui nhé. Ức chế là thiệt thân đấy, coi như đùa vui với trẻ con học nói thôi =))
Nhà máy ĐÃ khánh thành và hoạt động từ tháng 6 2019. Bảo cụ kia đến đó "vạch mặt" Vinfast đi cụ.

Shiver

Xe đạp
Thứ tư, họ bắt đầu bằng 2 dòng xe: 1 là dòng E và chất lượng hơn hẳn xe Nhật dòng D, và dòng A chất lượng dẫn đầu phân khúc là bởi vừa làn thương hiệu, vừa lấy thị trường. Hãng tuy làm lần đầu nhưng tỏ ra hiểu khách hàng và thực sự tôn trọng khách hàng.
Em dự là vf cũng chỉ có thể mua được nền tảng seri 5 với x5 đời cũ thôi chứ chẳng phải thích mua nền tảng nào cũng được, cái nền tảng đó rồi đưa ra giá nằm ở giữa (giữa bmw và xe nhật tương đương) chắc có hi vọng. Còn con phân khúc A thì thực tế chỉ là đổi logo (rebadge)

datto70

Xe điện
Cái chỗ tôi tô đậm quyết định sự tồn tại của Vinfast

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
"Sẽ" như này á cụ?
:)) :))

Keep

Xe điện
Nhà máy ĐÃ khánh thành và hoạt động từ tháng 6 2019. Bảo cụ kia đến đó "vạch mặt" Vinfast đi cụ.
Thôi cụ ơi cãi nhau với bọn ấy làm j ạ. E chỉ lêu lêu rồi e ra. Thế là chúng nó câm hết. Các cụ thông thái toàn vào inbox riêng cho e thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng