Vị thế nước mạnh hay là nước yếu đây?

Trạng thái
Thớt đang đóng

SakuraTH

Đi bộ
Vui gì mà vui, bay nhiều tức là lắm chuyện, không bay mới nên vui bác ạ.
Chiều nay đi trên phố qua Bờ Hồ thấy đất nước mình trong giờ phút thanh bình mà lòng chẳng vui lên được. Dân tộc này đã trãi qua quá nhiều mất mát đau thương vì bao cuộc chiến tranh giữ nước. Yên bình chẳng được bao lâu...
Lão Pain đâu nhỉ:-?
Không thấy í kiến, nghe nói ae Hải quân vùng 3 đang tinh thần được cho là đang chuẩn bị phát động trận Điện Biên Phủ trên biển Đông trong các đơn vị HQ Vùng 3
Mong Cụ gõ nhẹ tay để tối anh em còn được thêm tròn giấc.

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Mig 21 dùng không chiến nên mang ra đó đe đám trực thăng của nó là đúng. Su hào 22 là loại ném Bom.
Cụ pháo BM21 Grad cho em hỏi, cụ có biết đội hình tàu hộ tống cái giàn khoan TQ ấy gồm những loại gì không ạ?
Chúng nó có tàu hải quân không, hay toàn tàu cảnh sát biển thôi?

dop_con_mec

Xe tải

thangmh

Xe tăng
Vâng e nhầm chút, nhưng đấy là tình hình năm 79 khi ấy quân của ta vừa mới trải qua 2 cuộc kháng chiến chống pháp và mỹ rất tinh nhuệ, nhưng hiện giờ thì khác, e nghĩ các LĐ nhà ta chưa dám hành động ngay là vì muốn hòa bình, giờ mà hành động là không nên vì tiềm lực TQ giờ đang rất mạnh. Theo e chiến thuật mềm nắn rắn buông, rền dứ thì hiệu quả hơn là mang súng đạn.
Tất nhiên em nghĩ lần này nó điều đông đảo tàu ra bảo vệ cái dàn khoan là không dễ để ta đối phó rồi, nhưng cứ lùi mãi sợ có ngày nó vào tới biển ĐN. Hóng các bác lãnh đạo và bên qđ đối phó với bọn nó thế nào.

ThienAnh

Xe điện
Cụ pháo BM21 Grad cho em hỏi, cụ có biết đội hình tàu hộ tống cái giàn khoan TQ ấy gồm những loại gì không ạ?
Chúng nó có tàu hải quân không, hay toàn tàu cảnh sát biển thôi?
7 tàu Hải quân (trong đó 5 tàu pháo, 2 tàu hộ vệ tên lửa) và 33 tàu Hải cảnh cụ nhé

sieuxetrau

Xe hơi
Vụ này kiểu gì cũng có đổ máu khi lãnh đạo cho họp báo để rộng đg dư luận quốc tế để có lợi cho việc đấu tranh bằng biện pháp tự vệ và phản kháng cuả ta.Phải kiên quyết k để nó lấn tới.Vn bất diệt,hãy cố lên,chúng tôi tự hào về các a những ng đang đối đầu với kẻ thù trên vùng biển chủ quyền thiêng liêng của tổ quốc việt nam.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em xin các cụ đừng ngóng trông vào các anh lớn nữa. Mình tự thân vận động là chính. Em xin nêu vài lý do TQ không dám gây chiến trước.

1. Vị trí địa lý của Việt Nam khiến cho ta chiếm ưu thế trước TQ về mặt phòng thủ, tấn công trên biển.

2. Ta thủy chiến giỏi hơn TQ.

3. Quy tắc chiến tranh thì bên tấn công phải có số lượng gấp 10 lần quân phòng thủ. Và bên hậu cần ít nhất cũng phải cần tới 3 lần quân tấn công, chưa kể đội ngũ bảo vệ hậu cần. Trong khi đó quân phòng thủ của VN có số lượng là bao nhiêu? Nhiều vô kể, vì ta có lợi thế, như đã nói ở ý 1, có thể phòng thủ biển ở trên đất liền. Nói vậy để thấy, TQ có huy động hết năng lực HQ của họ cũng chưa đủ để tấn công ta.

Vậy chiến lược của TQ là gì? Họ sẽ áp dụng như đối với trên đất liền. Tạo xung đột liên miên, làm cho ta kiệt quệ về kinh tế, dẫn tới tình trạng chịu buông xuôi, nhượng bộ. Đây mới là mục đích TQ nhắm tới.

Ta phá thế này như nào? Chỉ bằng nội lực đi lên thôi các cụ ạ. Hãy nắm bắt được công nghệ, kĩ thuật. Tự cung, tự cấp được. Đừng mơ về sự hào phóng của các anh lớn nữa. Đừng ném đá những người như bác Hòa nữa. Và bỏ ngay tư tưởng quê hương là chùm khế ngọt, cho con trèo hái mọi ngày, mà thay vào đó là tư tưởng, con sẽ trồng khế ngọt thật nhiều trên mảnh đất quê hương. Và quan trọng nhất là đoàn kết dân tộc.

Nước ta mạnh rồi, của cải nhiều rồi, thì tự nhiên chiến lược chảy máu VN của TQ sẽ thất bại.

corazon

Xe máy
Mình mà im lặng để cho tên ngoại xâm vào vườn nhà mình, nhổ sạch hết cây nhà mình, bắt hết gà nhà mình thì mình là đồ hèn. Nên vẫn phải lao ầm ầm máy bay với tàu chiến ra, dù chả dám bắn phát nào.

ThienAnh

Xe điện
Cụ xem lại thông số 2 loại cho e cái. Cả 2 đều là tiên kích chứ không phải cường kích. Su 22 có thêm khả năng đánh bom nữa thôi chứ vẫn chiến đấu là tiêm kích bình thường và Su nhà mình là Su 22 Bison là loịa chuyên tiêm kích tấn công và đánh chặn
Mig 21 dùng không chiến nên mang ra đó đe đám trực thăng của nó là đúng. Su hào 22 là loại ném Bom.

ORIJEANS

Xe container
Em xin các cụ đừng ngóng trông vào các anh lớn nữa. Mình tự thân vận động là chính. Em xin nêu vài lý do TQ không dám gây chiến trước.

1. Vị trí địa lý của Việt Nam khiến cho ta chiếm ưu thế trước TQ về mặt phòng thủ, tấn công trên biển.

3. Quy tắc chiến tranh thì bên tấn công phải có số lượng gấp 10 lần quân phòng thủ. Và bên hậu cần ít nhất cũng phải cần tới 3 lần quân tấn công, chưa kể đội ngũ bảo vệ hậu cần. Trong khi đó quân phòng thủ của VN có số lượng là bao nhiêu? Nhiều vô kể, vì ta có lợi thế, như đã nói ở ý 1, có thể phòng thủ biển ở trên đất liền. Nói vậy để thấy, TQ có huy động hết năng lực HQ của họ cũng chưa đủ để tấn công ta.

Vậy chiến lược của TQ là gì? Họ sẽ áp dụng như đối với trên đất liền. Tạo xung đột liên miên, làm cho ta kiệt quệ về kinh tế, dẫn tới tình trạng chịu buông xuôi, nhượng bộ. Đây mới là mục đích TQ nhắm tới.

Ta phá thế này như nào? Chỉ bằng nội lực đi lên thôi các cụ ạ. Hãy nắm bắt được công nghệ, kĩ thuật. Tự cung, tự cấp được. Đừng mơ về sự hào phóng của các anh lớn nữa. Đừng ném đá những người như bác Hòa nữa. Và bỏ ngay tư tưởng quê hương là chùm khế ngọt, cho con trèo hái mọi ngày, mà thay vào đó là tư tưởng, con sẽ trồng khế ngọt thật nhiều trên mảnh đất quê hương. Và quan trọng nhất là đoàn kết dân tộc.

Nước ta mạnh rồi, của cải nhiều rồi, thì tự nhiên chiến lược chảy máu VN của TQ sẽ thất bại.
Một số tiểu tiết kỹ thuật còn nhiều tranh cãi nhưng đại ý thì TUYỆT VỜI!

ThienAnh

Xe điện
Có cụ nào Cam Ranh - Khánh Hòa xác nhận Kilo HN đã k còn ở quân cảng cái

mondeo8677

Xe tăng

Cụ có thể giải thích/chứng minh rõ hơn cái mục 2 đấy ko?

BonBonTT

Xe điện
Tư duy cần thực tế 1 chút cụ ơi. Thị trường nội địa của nó hơn 1 tỷ dân, nó cũng chả quan tâm đến thị trường 80 triệu dân của mình đâu. Thực tế về hàng hóa thông dụng, mình cần nó nhiều hơn cần mình.
Em biết là khó nhưng vớt vát được tí nào hay tí ấy cụ ạ, còn hơn là không làm gì và cứ đóng góp cho nó. Như vừa rồi công ty em đòi mua đh media, nhưng em nhất quyết là Funiki của Hòa Phát,chứ ko mua media. Biết là Funiki cũng có linh kiện khựa nhưng còn hơn là mua hẳn media toàn đồ của nó 100%. Các cụ cũng cố gắng không dùng hàng khựa một cách tối đa có thể, đó cũng là cách chống lại nó dù rất nhỏ nhưng còn hơn là không làm gì

dop_con_mec

Xe tải
Mình mà im lặng để cho tên ngoại xâm vào vườn nhà mình, nhổ sạch hết cây nhà mình, bắt hết gà nhà mình thì mình là đồ hèn. Nên vẫn phải lao ầm ầm máy bay với tàu chiến ra, dù chả dám bắn phát nào.
Mình khai hỏa trước là mắc mưu đấy cụ ạ , Tung Cẩu khai hỏa trước sẽ bị coi là hành động xâm lược , lúc đó máy bay hay tầu chiến của mình có quyền tiêu diệt tất cả những mục tiêu mang cờ T.Cẩu . Giờ thì mình chỉ có cách ngăn chặn và xua đuổi thôi . Khổ thân các chiến sĩ .

otohagiang

Xe container
Cụ xem lại thông số 2 loại cho e cái. Cả 2 đều là tiên kích chứ không phải cường kích. Su 22 có thêm khả năng đánh bom nữa thôi chứ vẫn chiến đấu là tiêm kích bình thường và Su nhà mình là Su 22 Bison là loịa chuyên tiêm kích tấn công và đánh chặn
lão Thiến lại đẻ ra thứ quái thai ấy à :D
BISON là gói nâng cấp MIG 21 lên MIG 21 BISON mà Ấn giúp ta thôi
chuẩn nhất trong đám SU-22 giờ đang là SU-22 M4, sau đợt này khéo phải nâng lên chuẩn SU-22 M5
SU-22 là tiêm kích bom cánh cụp cánh xoè, không phải tiêm kích đánh chặn lão nhé, nó có khả năng tham gia không chiến nhưng độ cơ động trong không chiến tầm gần thì MIG 21 hơn hẳn, chẳng qua là hơi già thôi thôi :D

metalins

Xe tăng
Trạng thái
Thớt đang đóng