[Thảo luận] Vị trí ngồi an toàn nhất trên xe hơi

ngthenam

Xe buýt
Em vừa đọc được bài báo này:
http://www.tinmoi.vn/vi-tri-ngoi-an-toan-nhat-tren-xe-hoi-081004617.html
Đối với xe con: Các chuyên gia về an toàn cho rằng, vị trí an toàn nhất là phía sau ghế lái, tốt nhất là ở giữa. Kết quả nghiên cứu hàng nghìn vụ tai nạn giao thông cho thấy những người ngồi ở phía sau, giữa xe chỉ bị nguy cơ chấn thương nhẹ hơn đến 60% so với các hành khách còn lại. Ngoài ra, chỉ thật cần thiết mới ngồi phía trước cạnh ghế lái.

Bình thường gấu nhà em toàn ngồi ghế trước cạnh ghế lái. Chắc phải thay đổi lại thói quen bảo gấu ngồi ghế sau các cụ nhỉ? Mình thì chịu khó giống bác tài lái xe cho sếp tí :D

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Đối với xe con: Các chuyên gia về an toàn cho rằng, vị trí an toàn nhất là phía sau ghế lái, tốt nhất là ở giữa. Kết quả nghiên cứu hàng nghìn vụ tai nạn giao thông cho thấy những người ngồi ở phía sau, giữa xe chỉ bị nguy cơ chấn thương nhẹ hơn đến 60% so với các hành khách còn lại. Ngoài ra, chỉ thật cần thiết mới ngồi phía trước cạnh ghế lái.

Bình thường gấu nhà em toàn ngồi ghế trước cạnh ghế lái. Chắc phải thay đổi lại thói quen bảo gấu ngồi ghế sau các cụ nhỉ? Mình thì chịu khó giống bác tài lái xe cho sếp tí :D
Khoai Tây nó gọi cái chỗ mờ cụ bôi đỏ là cái ghế của TỬ THẦN nha.
Chở Gấu thời cũng là chở sếp mờ.
Nó cho ăn thì được ăn. Nó bảo ra ngủ divant thì ngoan ngoãn mờ ra divant. Mở mồm cãi là dờ hồn.
Cái giề chớ giống Gấu là kinh lém :P

blackpaint

Xe container
Sếp VN thì luôn ngồi cạnh lái xe, còn sếp nước ngoài toàn nhường cho nhân viên ngồi cạnh lái xe :P, còn họ toàn ngồi sau ghế phụ thôi. Em đi xe khách chỉ ngồi khu vực giữa xe, xu hướng sang phải chút.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Sếp VN thì luôn ngồi cạnh lái xe, còn sếp nước ngoài toàn nhường cho nhân viên ngồi cạnh lái xe :P, còn họ toàn ngồi sau ghế phụ thôi. Em đi xe khách chỉ ngồi khu vực giữa xe, xu hướng sang phải chút.
Cụ này khôn vãi.
Đi xe khách em thường chiếm chỗ giữa xe, cạnh lối đi. Đi xe con thì em xí chỗ sau thằng ét.nói chung là cứ phải né cái ghế ét và 1 dọc sau ông tài xế. Còn làm sao như thế thì em cũng đếch bít nữa :D

Thichtat

Xe tăng
Ban đầu em cứ nghĩ ngồi ghế dưới ghế phụ, chéo với ghế lái bên trên là an toàn nhất cơ. Giờ cho F1 ngồi giữa vậy :D

f40fd

Xe điện
Ngồi ghế lái xe là an toàn nhất, cha này quyết định có va chạm không và va chạm như thế nào.

herotran8

Xe tăng
Em biết mấy bác trên Trung ương, có vệ sĩ riêng thì khi đi xe vệ sĩ ngồi ghế cạnh lái xe, bác ngồi hàng ghế dưới. Do kính xe mờ nên em cũng không rõ bác ngồi sau lái xe hay sau vệ sĩ hay ở giữa:))
Cơ quan em mấy năm trước có vụ tai nạn xe ô tô con chở 4 người. Hậu quả: Bác ngồi bên cạnh tài xế tử vong ngay khi tai nạn xảy ra. Tài xế cấp cứu 1 tuần tại Việt Đức rồi cũng đi theo ông bà tổ tiên. Bác ngồi hàng ghế sau, phía sau ghế cạnh ghế lái cấp cứu 3 tháng tại Việt Đức, bình phục thần kỳ, giờ vẫn đang công tác. Bác ngồi hàng ghế sau, sau ghế lái chỉ bị choáng, không việc gì.
Kết luận: Ngồi ghế sau ghế lái là an toàn nhất!

dongkijote

Xe điện
Theo lễ tân thì: Ghế trước dành cho Chánh văn phòng, sau chánh văn phòng bên phải là Sếp. Khi xe đỗ bao giờ Sếp cũng xuống cửa bên lề đường và Chánh văn phòng xuống trước mở cửa.

anlaolao

Xe buýt
Ngồi ghế lái xe là an toàn nhất, cha này quyết định có va chạm không và va chạm như thế nào.
Cụ nói quá chuẩn ! Đi đường dài em còn phải đuổi LX ra ngồi sau để em tự lái . Thấy nó xử lý k đúng ý mình nên ngồi bên cạnh còn mệt hơn là cầm vô lăng .

seadogs

Xe tăng

Do số cả thôi cụ, cụ thấy trường hợp này ngồi cạnh ghế lái với ngồi sau ghê lái thì ai thoát
http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2012/08/6-nguoi-bi-day-truoc-dau-tau-hoa/

Greenwood

Xe buýt
Ghế giữa mà kô đeo dây an toàn thì cũng kô an toàn đâu ạ. Em có thằng em, ngồi sau, ở giữa, xe đâm vào giải phân cách đường Trường Chinh, bay lên khoang trước, đập vào kính + táp lô, gẫy 1 đống răng, méo sọ, hôn mê đến hôm sau.

Ngo nho

Xe tăng
Chọn vị trí ngồi an toàn nhất trên xe hơi đã đành, nhưng sẽ an toàn hơn nếu tất cả đều đeo dây an toàn.

giocuonbuibay

Xe đạp
vs xe 4 chỗ thì k khác nhau nhiều lắm, chủ yếu là xe khách, e thường book vé giữa xe và bên phải,

Civic TN

Xe lăn
Theo lễ tân thì: Ghế trước dành cho Chánh văn phòng, sau chánh văn phòng bên phải là Sếp. Khi xe đỗ bao giờ Sếp cũng xuống cửa bên lề đường và Chánh văn phòng xuống trước mở cửa.
Văn hóa công sở bên cq e cũng quy định như vậy

tman75hd

Xe hơi
Website
tman75hd.blogspot.com
Cty nhà cháu toàn sếp ngồi ghế phụ, nhân viên ngồi dưới hết. Nhà cháu mà đi công tác với sếp thì cũng toàn ngồi hàng sau bên phụ, nhiều khi cứ cười thầm :).
Sếp ngồi ghế phụ có lẽ là truyền thống lâu đời rồi, hồi còn học đại học mà nhờ xe cty lên trường, đi bằng U-oát thì đã thấy các sếp ngồi vậy, nhân viên ngồi hàng sau và hàng ghế chó.

Nghi lễ ngoại giao du nhập ở bển về đấy!
Còn theo em khi nào xuống xe an toàn thì mới biết ghế nào an toàn nhất. Vì nếu ngồi ngay sau lái xe mà gặp xe đâm từ trái sang? Ngồi sau ghế phụ gặp xe đâm từ phải sang? Ngồi hàng sau bị đâm từ đuôi xe lên, .... đến ngồi ăn một quán ven đường mà nó còn làm "một phát bảy mạng" thì ... đúng là may hơn khôn. Cách đây mấy năm ở hải Phòng e từng ngồi hàng ghế sau taxi gặp IFA mất lái lao thẳng vào xe, cách mũi xe khoảng 1-2m IFA thế nào đánh lái ra đâm đổ cột bê tông bên đường.... ha... ha... đúng là cao số!

rainsea

Xe hơi
Theo phản xạ tự nhiên lái xe sẽ tránh cho bản thân mình trước nên ngồi sau lái xe là an toàn nhất vì có hàng ghế trên chắn những va chạm trực tiếp nên khi tác động đến ghế sau sẽ giảm đi nhiều

ngthenam

Xe buýt
Em nghĩ là chọn chỗ để an toàn hơn trong 1 số các trường hợp có va chạm thôi :). Cũng không phải tự nhiên mà người ta lại chia ra các vị trí như thế phỏng các cụ?