[Funland] Viện Dưỡng Lão

NGUYENVO79

Xe đạp
Viện dưỡng lão đang có mấy điểm yếu, dẫn đến khó phổ cập trong thời gian ngắn:
- Giá đất quá cao nên vị trí VDL thường phải ở vùng ven, khá xa nên bất tiện đi lại từ trong HN
- doanh nghiệp kinh doanh VDL không có bất kỳ ưu đãi hay trợ giá gì từ phía BHXH, phía nhà nước, mọi chi phí đều phải hạch toán vào giá dịch vụ, nên giá hiện tại là quá cao, em đánh giá là vượt khả năng của tầm 95% dân số HN.
- hiện tại tính chuyên nghiệp của mô hình này chưa cao, các DN đầu tư đều theo hướng nhìn nhau mà làm, không có bộ quy chuẩn thống nhất. Từ đó tất cả đều gặp khó ở khâu thu hút khách hàng. Lượng khách mà gần đầy công suất thì giá mới rẻ đi được. Nhưng giá ko rẻ thì ko sao lấp đầy được công suất. Câu chuyện con gà và quả trứng.

Tóm lại, như những gì em tìm hiểu đến hiện tại, thì trừ khi ko sao được, còn ko thì em sẽ theo hướng kết hợp thuê giúp việc để các cụ được ở nhà. Hy vọng một số năm nữa, chính sách XH thay đổi giúp mặt bằng giá cả rẻ hơn, dịch vụ tốt hơn thì em mới thay đổi quan điểm.
- Có mầy ý kiến trải nghiệm của mình :
1. Không biết ờ miền Bắc thì sao chứ ở miền nam thì nhu cầu cực lớn, mình nghĩ khâu thu hút khách hàng không phải khó vì ngành này rất cực; mình đã từng có định làm mà sau khi tham quan về thì thôi bỏ; lợi nhuận theo mình không đáng công sức và rủi ro ; cũng vì vậy mà ngành này ít cạnh tranh.
2. Nếu bạn cho rằng phí dịch vụ tối thiều 15t/thang là quá cao và hy vọng khi đông thì giá rẻ thì mình cho rằng sẽ không bao giờ có giá rẻ được cho VDL được . VDL vừa chăm sóc y tế vừa kiêm luôn phục vụ sinh hoạt mà nghịch lý hiện nay là chi phí rất thấp so với dịch vụ tương đương ở Bệnh Viện.
3. Các viện dưỡng lão ở các nước tiên tiến thì nhà nước phải trợ giá ; chứ hạnh toán độc lập như ở Việt nam thì hiếm.
4 Ngành này khó tuyển điều dưỡng; điều dưỡng đào tạo tốt, chịu được khắc nghiệt thì người ta sẽ đi Nhật vì ở Nhật lương điều dưỡng rất cao; gấp đôi những ngành khác ( và vì vậy nên câu chuyện giá rẻ là không thể).

lamhaha191

Xe tăng
- Có mầy ý kiến trải nghiệm của mình :
1. Không biết ờ miền Bắc thì sao chứ ở miền nam thì nhu cầu cực lớn, mình nghĩ khâu thu hút khách hàng không phải khó vì ngành này rất cực; mình đã từng có định làm mà sau khi tham quan về thì thôi bỏ; lợi nhuận theo mình không đáng công sức và rủi ro ; cũng vì vậy mà ngành này ít cạnh tranh.
2. Nếu bạn cho rằng phí dịch vụ tối thiều 15t/thang là quá cao và hy vọng khi đông thì giá rẻ thì mình cho rằng sẽ không bao giờ có giá rẻ được cho VDL được . VDL vừa chăm sóc y tế vừa kiêm luôn phục vụ sinh hoạt mà nghịch lý hiện nay là chi phí rất thấp so với dịch vụ tương đương ở Bệnh Viện.
3. Các viện dưỡng lão ở các nước tiên tiến thì nhà nước phải trợ giá ; chứ hạnh toán độc lập như ở Việt nam thì hiếm.
4 Ngành này khó tuyển điều dưỡng; điều dưỡng đào tạo tốt, chịu được khắc nghiệt thì người ta sẽ đi Nhật vì ở Nhật lương điều dưỡng rất cao; gấp đôi những ngành khác ( và vì vậy nên câu chuyện giá rẻ là không thể).
Em đóng gói 15tr đã 8 năm rồi cụ, giờ cũng phải 25> mới gọi là tạm được, như cụ nói điều dưỡng tốt lương rất cao, nên vẫn là điều trăn trở của các vdl

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Mỗi nhà có hoàn cảnh khác nhau nhưng em tin hầu hết con cái đều yêu thương và muốn những điều tốt nhất có thể cho cha mẹ mình.
Em có được nghe trực tiếp từ hai ông bà (trên dưới 80) tâm sự. Hai ông bà đều còn minh mẫn, tự chăm sóc được bản thân, có vài bệnh già như trĩ, đau xương khớp, huyết áp. Lương hưu ông bà cao, có tiền tiết kiệm. Hai con trai và con dâu đều có học thức, thu nhập tốt, gia đình hạnh phúc hoà thuận. Nói chung ko có điểm gì phải phàn nàn.
Tuy vậy ông bà cảm thấy không thật sự thoải mái.
Nguyên nhân rất thật và đời thường, em mạn phép kể lại:
-Ông bà ở với con trai lớn, hai vc đều là kế toán trưởng của 1 tập đoàn và công ty lớn nên rất bận rộn nhất là tuần cuối tháng. Nhà có thuê người giúp việc lo cơm nước, dọn dẹp nhà cửa chứ ông bà không phải động tay chân. Tuy vậy hai con đều đi từ sáng tới tối, ít khi có mặt ở nhà trước 7h tối. Hai cháu học trường quốc tế và học thêm các loại nên cũng hầu như không gặp ông bà mấy mặc dù ở cùng nhà. Người già muốn ăn cơm sớm (tầm 6h) và đi ngủ sớm (tầm hơn 8h tối) nhưng khi đó con cháu chưa ai về. Người ăn trước, ăn sau thì thức ăn phải đun đi đun lại cũng ko ngon nên ông bà thường phải ngồi chờ. Bà nói: “nhiều hôm ông bà đói muốn ăn sớm cho xong nhưng nghĩ tội người giúp việc phải dọn qua dọn lại nên đành chờ mà bụng thì đói”. Có hôm ăn muộn quá, vừa ăn xong ngồi uống ngụm nước thì ông đã ngủ gật. Ông bà nhiều lần “xin phép” con trai cho ăn riêng nhưng hai vc con nhất định không chịu vì ngại điều tiếng. Vì thế ông bà vẫn phải chấp nhận việc không thoải mái đó.
Nhà này mang tiếng học cao, làm lớn mà buồn cười nhỉ. Việc ăn uống đầu tiên là phải ưu tiên ông bà. Yêu cầu người giúp việc nấu món nào ông bà thích, ăn lúc nào ông bà muốn. Vợ chồng con cái đi học đi làm về muộn thì ăn muộn.
Đơn giản như thế mà giúp việc không làm được thì đổi giúp việc khác.

Susu77

Xe tăng
Nhà này mang tiếng học cao, làm lớn mà buồn cười nhỉ. Việc ăn uống đầu tiên là phải ưu tiên ông bà. Yêu cầu người giúp việc nấu món nào ông bà thích, ăn lúc nào ông bà muốn. Vợ chồng con cái đi học đi làm về muộn thì ăn muộn.
Đơn giản như thế mà giúp việc không làm được thì đổi giúp việc khác.
Ko phải vậy, cũng do ông bà không muốn. Con cái bảo ông bà ăn trước đừng đợi nhưng ông bà lại nghĩ khác. Trừ khi ăn riêng, ở riêng nhà bên cạnh (2 nhà 4 tầng thông nhau), chứ ăn cùng lại kẻ trước người sau. Gia đình toàn những người rất tế nhị có học, họ cũng ko muốn hành giúp việc mặc dù có thuê 1 full và 1 theo giờ.

niceshot

Xe container
Đưa cha mẹ vào VDL ở hiện tại và mình trong tương lai là mong muốn chính đáng của một bộ phận xã hội trong đó có em và nhiều bạn bè. Luôn có hai luồng ý kiến: thích và không thích VDL. Em thuộc về phía thích và tôn trọng phía không thích do ai cũng có mong muốn và cái lý của mình.

Ở đây em chỉ xin trình bày lí do mà mình thích, cần thiết mô hình này sớm được đầu tư rộng rãi với quy mô từ bình dân tới cao cấp, phù hợp với tài chính của người dân.

☘NGƯỜI GIÀ CẦN CÓ BẠN: Ở bất cứ lứa tuổi nào con người cũng đều có nhu cầu giao lưu, trao đổi, tâm tình, thậm chí tranh luận với người khác. Ở người già, khi các hoạt động khác hầu như không còn hoặc rất ít thì nhu cầu này lại càng cần thiết. Tuổi nào bạn đó, ở VDL với những người cùng lứa tuổi, tinh thần - sức khoẻ tương tự mình thường sẽ dễ giao lưu, trò chuyện hơn.

☘NGƯỜI GIÀ CẦN ĐƯỢC ĂN UỐNG PHÙ HỢP NHU CẦU VÀ SỨC KHOẺ: Tất nhiên khi ở nhà người già vẫn ăn uống bình thường. Tuy nhiên người già răng thường yếu nên nhiều người cần ăn thức ăn nhừ, cắt nhỏ và không có xương. Con cháu bận rộn không phải lúc nào cũng nấu 2 chế độ theo đúng nhu cầu người già. Thậm chí khi con cháu vắng bữa hoặc không ở cùng thì nhiều lúc các cụ bỏ bữa rất hại cho sức khoẻ.

☘NGƯỜI GIÀ CẦN ĐƯỢC CHĂM SÓC Y TẾ THƯỜNG XUYÊN: Tuổi già đi kèm với bệnh tật là diễn biến tất yếu của cơ thể. Để làm chậm quá trình hỏng hóc của các bộ phận cơ thể - người già cần được khám hàng tuần và uống thuốc hàng ngày. Vì thế cần có người phát và nhắc uống đúng thuốc theo giờ - điều này nếu ở nhà không có người ở cạnh cả ngày thì các cụ có thể nhầm lẫn hoặc quên.
Việc đưa người già hàng tuần đi thăm khám các bệnh già thông thường tại bệnh viện là bất khả thi do đông đúc, đường xa và mất thời gian - vì thế thường khi bệnh nặng mới đi khám. Ở VDL có nhân viên y tế kiểm tra hàng tuần sẽ giảm nguy cơ tăng nặng.
Người già cũng cần vận động thể dục nhẹ nhàng nâng cao thể lực như đi bộ, tập dưỡng sinh, thiền...: có người cùng tập hoặc nhân viên hỗ trợ các cụ sẽ chịu khó bớt ỳ hơn.
Khi chẳng may bị ngã hoặc đổ bệnh nặng cần được phát hiện sớm và xử lý kịp thời: tại VDL có nhân viên y tế và xe cấp cứu sẽ giúp cho việc này tốt hơn ở nhà. Và việc một nhân viên y tế chăm sóc nhiều người già sẽ giảm gánh nặng chi phí hơn so với việc thuê riêng nhân viên y tế đến nhà thường xuyên.

☘NGƯỜI GIÀ CẦN NGỦ NGHỈ THEO NHU CẦU: về già đa số sẽ ngủ sớm dậy sớm và ngủ nhiều giấc ngắn. Ngủ theo sinh hoạt giờ giấc của người trẻ sẽ làm nhiều cụ mất ngủ, thiếu ngủ do khi người già cần ngủ thì người trẻ vẫn còn bật nhạc, trẻ con nô đùa. Người già cũng dễ tỉnh giấc mất ngủ, vì thế cần môi trường yên tĩnh, ít tiếng động hơn - sống cùng nhà trong khu dân cư hoặc chung cư khó đảm bảo yên tĩnh.

☘NGƯỜI GIÀ CŨNG CẦN GIẢI TRÍ: việc cùng nhau xem những bộ phim “thời xưa”, xem biểu diễn nghệ thuật như Cải lương, Tuồng, Chèo..là rất cần thiết cho tinh thần. VDL cũng có thể tổ chức câu cá hàng tuần cho các cụ ông còn đủ sức khoẻ, tổ chức cho các cụ biểu diễn văn nghệ cùng nhau.

🍎Trên đây em đã liệt kê một số lí do chính vì sao có nhu cầu về VDL. Cha mẹ vào VDL không có nghĩa xa cách, không nhận được sự thăm hỏi quan tâm của con cháu. Cuối tuần con cháu đến thăm các cụ, đưa các cụ đi chơi, các cụ còn sức khoẻ thì thỉnh thoảng tổ chức các chuyến du lịch ngắn ngày . Những ngày gia đình tổ chức gặp mặt đông đủ như sinh nhật các thành viên, mừng thọ, giỗ chạp, các ngày lễ thì đón các cụ về tham gia trong ngày sau đó đưa về Viện để đảm bảo thói quen sinh hoạt. Muốn vậy VDL chỉ nên cách nhà tối 1h xe chạy.
Tuỳ theo khả năng và nhu cầu mà có sự lựa chọn: ở phòng chung 8, 6, 4, 2 người hay ở phòng riêng. VDL có vườn hoa khuôn viên rộng rãi để đi dạo hay chỉ có sảnh nhỏ để ngồi nói chuyện.. Có bác sĩ túc trực hay chỉ có y tá phát thuốc, có sẵn xe cấp cứu hay chỉ liên kết với đơn vị y tế.. Chế độ ăn uống theo yêu cầu hay chung theo thực đơn sẵn có. Một điều dưỡng chăm sóc 5-10 hay 20 người..
Để có thể thực hiện được việc vào VDL đáp ứng các nhu cầu từ vừa phải đến cao cấp thì bắt buộc phải có tài chính đảm bảo do VN chưa thể có phúc lợi xã hội đủ cho người già. Hiện tại cũng có một số VDL nhưng quá ít ỏi, ít sự lựa chọn. Trong tương lai nếu được đầu tư và có sự trợ giúp của nhà nước, em tin rằng sẽ có nhiều người lựa chọn hình thức này
Em thì không ủng hộ, cũng chả phản đối VDL.
Tuy nhiên em nghĩ việc đưa bố mẹ vào VDL thì phải căn cứ vào mong muốn của các cụ chứ ko phải chỉ chăm chăm vào quan điểm của mình. Dù có liệt kê ra cả trăm lý do mình thích thì chỉ cần 1 lý do là các cụ không thích cũng đủ sổ toẹt hết rồi! Các cụ sống trong VDL chứ có phải mình sống đâu mà viện dẫn lý do cảm nhận của mình thế nào!

cusao

Xe lăn
Tùy từng người.
Tùy từng giai đoạn tâm lý của mỗi người.
Tùy từng túi tiền và hoàn cảnh của mỗi gia đình.
Đối tượng chính ở đây là các cụ. Phải tôn trọng nguyện vọng của các cụ trước đã.
Như em giờ còn trẻ khỏe thì chỉ thấy không có gì quí hơn độc lập tự do tại nhà mình. Nhưng khi tuổi cao sức yếu, thân mình còn không tự chăm sóc được thì tâm lý sẽ khác.

Cún em

Xe buýt
Bố mẹ e 74, 75 rồi. Từ 2016 e lại về ở chung. 2 cụ nhà e h thay đổi kinh khủng. Khó tinh, trái nết, hay dỗi vặt, mắng chửi gây sự vô cớ nhưng e ko muốn đưa bố mẹ vào vdl. Đối với e hàng ngày vẫn dc nhìn, dc chăm sóc, dc nc với bố mẹ là điều quý giá. Chưa kể 2 cụ nhà e rất quan tâm, quấn quít 2 cháu ( 1 cách thái quá ). Cu nhà e 13t rồi mà bà nội vẫn đòi ngủ cùng. Nói mãi mới chịu cho nó ngủ riêng dc gần 1 năm nay. Vậy mà cứ vài hôm bà lại kiếm cớ này nọ sang nằm cùng cháu.
thương các cụ nhỉ. Em trai cả nhưng lập nghiệp ở xa, năm về quê được đôi ba lần, cháu đích tôn về là ông bà quý như vàng, toàn muốn ngủ cùng nó, mà nó giờ 14t rồi, chả được ôm, được ngủ cùng bà nữa. Thằng em trai em ở cùng bố mẹ thì tính nó như chó cắn, suốt ngày cãi nhau, hục hặc với 2 cụ. Em mời 2 cụ ra nhà e ở thì 2 cụ nhất quyết không đi đâu cả. Cũng đau đầu cụ ạ.

Em cũng thích viện dưỡng lão. Chắc già rồi em sẽ bảo con cho vào đó sống cho con cái nó nhẹ lòng

cairong_2011

Xe container
Bài viết có nội dung vi phạm quy định của diễn đàn
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 18/6/22)

4- Các bài viết sử dụng từ Vịt, Ngan, Đông Lào thay thế, ám chỉ Việt Nam.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Mỗi nhà có hoàn cảnh khác nhau nhưng em tin hầu hết con cái đều yêu thương và muốn những điều tốt nhất có thể cho cha mẹ mình.
Em có được nghe trực tiếp từ hai ông bà (trên dưới 80) tâm sự. Hai ông bà đều còn minh mẫn, tự chăm sóc được bản thân, có vài bệnh già như trĩ, đau xương khớp, huyết áp. Lương hưu ông bà cao, có tiền tiết kiệm. Hai con trai và con dâu đều có học thức, thu nhập tốt, gia đình hạnh phúc hoà thuận. Nói chung ko có điểm gì phải phàn nàn.
Tuy vậy ông bà cảm thấy không thật sự thoải mái.
Nguyên nhân rất thật và đời thường, em mạn phép kể lại:
-Ông bà ở với con trai lớn, hai vc đều là kế toán trưởng của 1 tập đoàn và công ty lớn nên rất bận rộn nhất là tuần cuối tháng. Nhà có thuê người giúp việc lo cơm nước, dọn dẹp nhà cửa chứ ông bà không phải động tay chân. Tuy vậy hai con đều đi từ sáng tới tối, ít khi có mặt ở nhà trước 7h tối. Hai cháu học trường quốc tế và học thêm các loại nên cũng hầu như không gặp ông bà mấy mặc dù ở cùng nhà. Người già muốn ăn cơm sớm (tầm 6h) và đi ngủ sớm (tầm hơn 8h tối) nhưng khi đó con cháu chưa ai về. Người ăn trước, ăn sau thì thức ăn phải đun đi đun lại cũng ko ngon nên ông bà thường phải ngồi chờ. Bà nói: “nhiều hôm ông bà đói muốn ăn sớm cho xong nhưng nghĩ tội người giúp việc phải dọn qua dọn lại nên đành chờ mà bụng thì đói”. Có hôm ăn muộn quá, vừa ăn xong ngồi uống ngụm nước thì ông đã ngủ gật. Ông bà nhiều lần “xin phép” con trai cho ăn riêng nhưng hai vc con nhất định không chịu vì ngại điều tiếng. Vì thế ông bà vẫn phải chấp nhận việc không thoải mái đó.
Có điều kiện sao phải khổ thế nhỉ. Con cái lấy vợ chồng rồi thì có ở chung thì vẫn ăn riêng là văn minh. Người già và gia đình trẻ có chế độ ăn uống và giờ giấc khác nhau thì làm sao ăn chung được?
Trẻ con lúc lớn thì đến bố mẹ còn ít thời gian giao tiếp nữa là ông bà, cái này thì phổ biến.

Nhà này không thoải mái là do họ cầu toàn thôi, không trách ai được.

Như nhà em thì bố mẹ không ở với thằng nào cả, kể cả lúc chỉ còn 1 người. Con cháu cuối tuần lên chơi và thỉnh thoảng tụ tập ăn uống đông đủ. Người già thường làm bạn với người già cùng xóm là chính, còn con cái thì không phải lúc nào cũng hợp nói chuyện với cụ vì khác thế hệ.

VDL ở VN cơ bản là buồn, bất đắc dĩ mới nên vào, trừ trường hợp các cụ thích vào (cũng vì nhiều nguyên nhân). Vào VDL nó không như nhiều cụ nghĩ sẽ kiếm được bạn bè tâm giao trong đấy mà vui vẻ, sống chung mà không hợp nhau thì nỗi khổ và cô đơn tăng gấp đôi. Thực tế các cụ nhiều khi sống chung với con cháu còn không hòa hợp nổi nữa là người dưng ở ngoài, nói thế để biết muốn có cuộc sống hạnh phúc, vui vẻ trong VDL nó khó đến thế nào.

Cá nhân em thì vẫn muốn tích cóp đủ tiền và cơ sở vật chất của riêng hai vợ chồng, sau này có tiền thuê người làm phục vụ mình nếu con cái không có thời gian, cho nó chủ động. Còn khi mà đã bệnh tật, mất trí nhớ không biết gì rồi thì cũng coi như đã chết, nên không cần nghĩ nhiều nữa.

80Bê

Xe buýt
Xu hướng xh ngày càng phát triển thì càng cần các VDL. Em tin là trong tg tới VDL sẽ phát triển để đáp ứng nhu cầu này.

caisua

Xe lăn
Ở ta, điều kiện đầu tiên để có vào VDL không, không phải là yếu tố thích hay không thích, nhân văn hay không nhân văn, tốt hay không tốt
Mà là vấn đề tiền.
Không có nguồn để chi trên chục củ mỗi tháng thì quên các yếu tố khác đi.
Em nghĩ ai ko đủ tiền thì đã bỏ qua ko vào bàn rồi ạ.

caisua

Xe lăn
Có điều kiện sao phải khổ thế nhỉ. Con cái lấy vợ chồng rồi thì có ở chung thì vẫn ăn riêng là văn minh. Người già và gia đình trẻ có chế độ ăn uống và giờ giấc khác nhau thì làm sao ăn chung được?
Trẻ con lúc lớn thì đến bố mẹ còn ít thời gian giao tiếp nữa là ông bà, cái này thì phổ biến.

Nhà này không thoải mái là do họ cầu toàn thôi, không trách ai được.

Như nhà em thì bố mẹ không ở với thằng nào cả, kể cả lúc chỉ còn 1 người. Con cháu cuối tuần lên chơi và thỉnh thoảng tụ tập ăn uống đông đủ. Người già thường làm bạn với người già cùng xóm là chính, còn con cái thì không phải lúc nào cũng hợp nói chuyện với cụ vì khác thế hệ.

VDL ở VN cơ bản là buồn, bất đắc dĩ mới nên vào, trừ trường hợp các cụ thích vào (cũng vì nhiều nguyên nhân). Vào VDL nó không như nhiều cụ nghĩ sẽ kiếm được bạn bè tâm giao trong đấy mà vui vẻ, sống chung mà không hợp nhau thì nỗi khổ và cô đơn tăng gấp đôi. Thực tế các cụ nhiều khi sống chung với con cháu còn không hòa hợp nổi nữa là người dưng ở ngoài, nói thế để biết muốn có cuộc sống hạnh phúc, vui vẻ trong VDL nó khó đến thế nào.

Cá nhân em thì vẫn muốn tích cóp đủ tiền và cơ sở vật chất của riêng hai vợ chồng, sau này có tiền thuê người làm phục vụ mình nếu con cái không có thời gian, cho nó chủ động. Còn khi mà đã bệnh tật, mất trí nhớ không biết gì rồi thì cũng coi như đã chết, nên không cần nghĩ nhiều nữa.
Em cũng nghĩ cần đủ tiền để mỗi tháng có 20 củ, lúc khỏe thì đi chơi, hết sức thì thuê người chăm sóc tại nhà. Và đã kiếm 2 căn chung cư cạnh nhau để vừa riêng vừa chung với con cháu. Hiện tại mẹ em 75 tuổi cũng ở căn bên cạnh, em thấy hợp lý

trọng_nhân

Xe điện
SG đang khuyến khích các doanh nghiệp đầu tư vào mô hình Viện dưỡng lão đấy ạ , nhưng mà cũng khó người có tiền thì ở nhà người hầu kẻ hạ , con cháu phụng dưỡng rồi còn phục vụ người già neo đơn ko có tiền thì lại ko có nguồn thu

Susu77

Xe tăng
Qua mẹ em mới mổ thay khớp háng do gãy cổ xương đùi xong. Đó cũng là một lí do cá nhân khiến em viết thớt này. Bà đơn giản bước hụt 1 chân, tệt một bên mông xuống từ độ cao 40cm. Tưởng đơn giản, bà ở nhà nhất định ko đi chiếu chụp mà chỉ xoa bóp bấm huyệt chục ngày vẫn đau đớn và sưng phù nề một bên đùi.
Người già loãng xương nặng, cũng đưa đi khám Bác sĩ giỏi nhưng cụ không chịu điều trị nghiêm túc, toàn nghe quảng cáo tự đặt mua linh tinh về uống. Kết quả thì như em đã viết.

haiyen1012

Xe điện
Công ty em có 1 mảnh đất rất lớn, cỡ 5ha ở ngoại thành Hà Nội, đất quy hoạch là đất công cộng đơn vị ở nên ko xây nhà bán được, các sếp mời 1 ông tư vấn đầu tư về thì ông ý vẽ ra 1 dự án Dưỡng Lão thuộc hàng cao cấp (ko phải viện dưỡng lão mà gọi là Resort người cao tuổi). Mô hình là các căn bungalow riêng 1 tầng theo phong cách Nhật Bản, xung quanh là vườn cây xanh tốt, suối nhân tạo, hoa thơm cỏ lạ và các dich vụ khác. Cả resort có khoảng 100 bungalow, mỗi căn ở được 2 cụ. Phương án đầu tư là cho thuê bungalow và các dịch vụ đi kèm (phí thuê cỡ 2000usd/căn/tháng bao phục vụ dọn dẹp vệ sinh, riêng chi phí ăn uống thuốc men hay các tiện ích khác phát sinh sẽ có các option theo từng nhu cầu), hoặc bán đứt Bungalow theo hình thức thuê dài hạn 50 năm (5-7 tỷ/căn) nhà đầu tư có thể tự quản lý sử dụng hoặc gửi CĐT kinh doanh giúp như kiểu Condotel
Dự án vẽ ra rất hấp dẫn nhưng các sếp còn đang chưa tin vào tính khả thi nên còn lưỡng lự. Các cụ nghĩ dân nhà giàu có xuống tiền để sử dụng mô hình này không?

Cún em

Xe buýt
Công ty em có 1 mảnh đất rất lớn, cỡ 5ha ở ngoại thành Hà Nội, đất quy hoạch là đất công cộng đơn vị ở nên ko xây nhà bán được, các sếp mời 1 ông tư vấn đầu tư về thì ông ý vẽ ra 1 dự án Dưỡng Lão thuộc hàng cao cấp (ko phải viện dưỡng lão mà gọi là Resort người cao tuổi). Mô hình là các căn bungalow riêng 1 tầng theo phong cách Nhật Bản, xung quanh là vườn cây xanh tốt, suối nhân tạo, hoa thơm cỏ lạ và các dich vụ khác. Cả resort có khoảng 100 bungalow, mỗi căn ở được 2 cụ. Phương án đầu tư là cho thuê bungalow và các dịch vụ đi kèm (phí thuê cỡ 2000usd/căn/tháng bao phục vụ dọn dẹp vệ sinh, riêng chi phí ăn uống thuốc men hay các tiện ích khác phát sinh sẽ có các option theo từng nhu cầu), hoặc bán đứt Bungalow theo hình thức thuê dài hạn 50 năm (5-7 tỷ/căn) nhà đầu tư có thể tự quản lý sử dụng hoặc gửi CĐT kinh doanh giúp như kiểu Condotel
Dự án vẽ ra rất hấp dẫn nhưng các sếp còn đang chưa tin vào tính khả thi nên còn lưỡng lự. Các cụ nghĩ dân nhà giàu có xuống tiền để sử dụng mô hình này không?
không khả thi tí nào, như cụ nào ở trên đã nói, người giàu thì họ ở nhà có kẻ hầu người hạ, tội gì chui vào đây. Người neo đơn muốn ở thì làm gì có tiền

haiyen1012

Xe điện
không khả thi tí nào, như cụ nào ở trên đã nói, người giàu thì họ ở nhà có kẻ hầu người hạ, tội gì chui vào đây. Người neo đơn muốn ở thì làm gì có tiền
Ở nhà kẻ hầu người hạ nhưng nhiều khi buồn, sang đây có cộng đồng nhưng lại không chung chạ nhiều như ở các VDL bình thường, như đi an dưỡng, ở 1, 2 tháng về nhà đổi gió rồi lại sang. Quan trọng là làm sao cho nó thực sự xứng đáng với level cao cấp

Bleu Azur

Xe tải
Một điểm tôi để ý ở mấy cụ quen biết. Là mấy người già này cũng không thích nói chuyện với người già khác. Hỏi ra thì 1 cụ bảo, nói chuyện với người trẻ thích hơn thấy có năng lượng tích cực. Còn nói với người già toàn chuyện bệnh tật ốm đau, không thích.

Bleu Azur

Xe tải
Nên ý định cho các cụ già ở chung với nhau để có người trò chuyện, chưa chắc các cụ đã thích.