[Funland] Viện Nhi, 1 chiều đông buồn

nobita_ibn

Xe buýt
Cháu em vừa cắt abidan hết gần 20 củ, đắt kinh. Cái em rất ko vừa lòng là từ lúc gọi vào phòng đến lúc phẫu thuật thằng bé chờ gần 5-6h ko ăn gì.
Nếu mà chiều cụ cho cháu ăn hoặc uống thì sẽ nguy hiển đến tính mạng đó, tôi cũng đã từng cắt rồi tôi biết, nhịn cả uống nước từ 22h hôm trước đến trưa hôm sau mới được mổ đấy, ăn uống gì nó sặc vào đường thở lúc gây mê là nguy hiểm đó. Thế mới thấy ko phải cứ nhìn thấy đã là rõ đâu, làm sao để chia sẻ hết mà hiểu và thông cảm được cho nhau nhỉ.

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun

Kia_fote

Xe điện
Viện cho trẻ chưa làm ra thu nhập nhưng giá khám cực kỳ đắt đỏ. Công sờ, ghi tên, đo nhiệt độ, chỉ định đi làm xét nghiệm nọ kia..tổng thời gian khoảng 30 giây hết 300k
Buồn vậy đấy cụ ạ. Mà báo đài thì lúc nào cũng như kiểu sắp lên rồng tiên cả. Ráng lên cụ nhé. Haizz

Lthanhthe5s

Xe tải
Hix tối qua em cũng phải cho cháu vào viện vì dị ứng toàn thân. May nhà cháu gần viện nên xin thuốc uống và bôi về nên không cực. Vậy mà sáng nay dậy đau hết đầu. Em cũng 84.

Vũ Đức

Xe tăng
Vợ con gia đình thì bản thân phải lo, sếp thì kệ nó, làm ăn được tiền nó có cho mình tiêu hộ đâu? Trẻ con đứa nào cũng hay ốm, có vẻ nhà cụ là đứa này lây đứa kia rồi. Cụ mới có tẹo vấn đề đã kêu ca. Việc cần làm là tìm cái việc tử tế có thu nhập tốt mà lo cho vợ con, tình nghĩa quái gì, con cái phải no bụng cái đã.
Gọi là kêu ca cũng ko sai.Nhưng cụ chủ chia sẻ tâm trạng cũng là 1 cách giải tỏa.Có người động viên - có người cùng hoàn cảnh - có người khó khăn hơn - có người chia sẻ cách khắc phục tình cảnh,dù sao cũng tốt hơn chìm vào cảm giác bất lực cụ ạ :D

Ps : Khi bạn căng thẳng hét to cũng là 1 cách.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Viện cho trẻ chưa làm ra thu nhập nhưng giá khám cực kỳ đắt đỏ. Công sờ, ghi tên, đo nhiệt độ, chỉ định đi làm xét nghiệm nọ kia..tổng thời gian khoảng 30 giây hết 300k
Cụ chắc khám ngoài giờ nên vậy. Nếu chê cụ có thể tự sờ và đo nhiệt độ.

ekuoi

Xe buýt
Cụ chắc khám ngoài giờ nên vậy. Nếu chê cụ có thể tự sờ và đo nhiệt độ.
ngày thường giờ hành chính đấy cụ. Con nhà e con ko được sờ luôn, họ giơ cái máy bắn nhiệt độ và hỏi sao phải đi khám. xong ghi cho cái giấy đi làm một đống xét nghiệm chụp chiếu. được sờ mất 300k đã đành

Piaggio Junior

Xe điện
Chúc gia đình cụ chủ và cháu luôn mạnh khỏe,cố gắng thôi ạ...

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
ngày thường giờ hành chính đấy cụ. Con nhà e con ko được sờ luôn, họ giơ cái máy bắn nhiệt độ và hỏi sao phải đi khám. xong ghi cho cái giấy đi làm một đống xét nghiệm chụp chiếu. được sờ mất 300k đã đành
Lạ phết chứ em thấy khám ngoài giờ phiếu ghi rõ là 310k. em còn phaỉ test nhanh va PCR nua. Mà sau khi chụp chiếu xong thì họ mới đọc kết quả xét nghiệm và kết luận chứ nhỉ. Mong là khám chữa đc dứt điểm là mừng rồi.

Menhim1601

Xe container
Trộm vía em làm ở cty có chế độ rất tốt, cả mẹ cả con đều có thẻ sức khỏe. Con nhóc nhà em hay ốm nhưng cũng ốm xoàng xoàng nên toàn ra Hồng Ngọc. Không quá đông như viện nhi và y tá, bác sỹ cũng rất nhiệt tình. Chi phí khám cũng ko chênh quá nhiều so với viện nhi ( 2015 Hồng Ngọc thu 200k tiền khám ( có bữa ăn nhẹ cho bé) thì viện Nhi cũng thu 150k rồi ạ)

ung_sung_tu_tai

Xe container
Khi thuận lợi, hãy nhìn lên để thấy rằng mình còn cần nỗ lực nữa. Không bị tự tin quá thái, tự kiêu tự đại, tự phụ làm mờ mắt

Khi khó khăn thi nhìn xuống để thấy rằng mình vẫn còn đã thuận lợi chán. Để không bi quan, tự ti, mất ý chí.

Thế nên những lúc như này, hay nghĩ rằng, sông có khúc, người lúc. Mình còn lo được cho con mình chỗ chữa trị tốt, sạch sẽ như viện Nhi là là minh chưa có gì là khó khăn cả.

Ông chủ còn có nhà đặt, còn có xe để bán lo lương cho anh, nghĩa là về tài chính ông ấy còn cầm cự được. Ổng chưa/không buông bỏ anh em nghĩa là về tình cảm ổng còn ấm áp lắm.

Lạc quan lên mà nghĩ cho lòng nhẹ nhàng. Lòng nhẹ nhàng mới vỡ ra được, mới ló ra được cái khôn chứ.

Ai cũng có lúc khó khăn, vui vẻ, lạc quan lên cụ. Chúc 2 cháu mau khỏe :)
Ai cũng có lúc gặp hoàn cảnh này.
Cứ tự nhủ cố gắng một chút thì mọi việc cũng sẽ ổn thôi.
Ai cũng có lúc như vậy cụ ạ, hãy bình tĩnh, hy vọng cụ vượt qua đc ạ.
Con nhỏ thì ai cũng qua giai đoạn này thôi chủ thớt ah. Trước đây tôi cũng đã qua như thế, 1 đêm 2 lần ôm con vào viện nhi là bt, con sốt bao nhiêu ngày thì bố thức từng đó ngày...đên 5-6 tuổi trở ra thì sẽ nhẹ nhàng hơn. Cố gắng lên
Cố lên cụ, mọi khó khăn rồi cũng sẽ qua đi. Chúc cụ chân cứng đá mềm, chúc bé con mau lành bệnh!
Cố lên bác! Em hiểu và xin chia sẻ nỗi lòng.

Gắng lên!
@các cụ/ mợ là bs Viện Nhi mà em k tiện tag tên, làm ơn giúp bác thớt những gì có thể trong chuyên môn với!

phucbonguyen

Xe điện
Cụ may mắn hơn khối người vì còn hậu phương vững chắc.Sau cơn mưa trời lại sáng,chúc cụ và gđ mọi điều tốt lành

Duc Sang

Xe container
2 F1 nhà cụ chủ chắc dạo này ổn rồi phải không?
Vì cháu thấy cụ chủ có thời gian dành cho bạn gái rồi :D

New car 2023

Xe điện
Em hiểu mà cụ. Điểm yếu to nhất của Y tế VN hiện tại là sự phân hóa chuyên môn, phân hóa thu nhập giữa các bệnh viện khu vực. Còn nguyên nhân vì sao thì cccm cho ý kiến. Em làm bvien, gặp đầy bnhan, nguyên tiền đi lại đã hết tiền triệu, chưa tính xét nghiệm, thuốc men, đi từ sáng sớm đến tận chiều muôn mới xong. Nhìn tội tội.
Vợ tôi đi khám Viêm họng - sau khi mua thuốc từ Hiệu thuốc mà không đỡ.
Bác sĩ cũng bẩu, mài đi Xét nghiệm máu đê. Hết 300K gì đó thôi.
Quay lại đưa tờ kết quả để hắn đọc, đọc chưa xong đã rút ra tờ Đơn thuốc rồi.

Nói thực là, chẳng thà các ảnh đưa Giá khám bệnh lên 300K nữa - bù lại không phải đi thử máu, có phải được việc cả đôi bên không?

Homo Deus

Xe tăng
Người OF
Ông chủ thớt ở cái thơt say nắng bên kia bị ném đá cho lặn mất tiêu rồi nhỉ?

Xebuythn

Xe tải
Chia sẻ với cụ! Cháu cũng đã trải qua thời kỳ này. Giờ các cháu lớn học giỏi và kiếm tiền tốt!

Supercub_90

Xe điện
Vợ tôi đi khám Viêm họng - sau khi mua thuốc từ Hiệu thuốc mà không đỡ.
Bác sĩ cũng bẩu, mài đi Xét nghiệm máu đê. Hết 300K gì đó thôi.
Quay lại đưa tờ kết quả để hắn đọc, đọc chưa xong đã rút ra tờ Đơn thuốc rồi.

Nói thực là, chẳng thà các ảnh đưa Giá khám bệnh lên 300K nữa - bù lại không phải đi thử máu, có phải được việc cả đôi bên không?
Em thì không làm gì liên quan đến y học nhưng nghe cụ viết có vẻ ít thiện cảm với ngành y, và cũng là người dễ/hay trách cứ/đổ lỗi cho người khác.
Nếu nghĩ tiêu cực có thể ông bs kia có ý "câu" thêm ít tiền cho bệnh viện (hoặc có thể cho cá nhân) nhưng nghĩ tích cực thì em cho là việc xét nghiệm là cần thiết. Nhà cụ đã uống thuốc nhưng không khỏi cũng là dữ kiện quan trọng để bác sĩ cân nhắc việc xét nghiệm để có thêm cơ sở. Đôi khi với bs, đơn thuốc chỉ cần nghe mô tả của người bệnh đã biết rồi, nhưng ông ấy không cấp đơn thuốc ngay vì thế khác gì mấy cháu học trung cấp dược bán thuốc ngoài hiệu tư nhân? Cụ thử nghĩ, nếu kết quả xét nghiệm máu có gì bất thường nghiêm trọng thì có phải cụ đã nợ ông bs kia một lời cảm ơn không? Những thứ ăn vào miệng đã phải rất trách nhiệm rồi huống hồ đó là những viên/liều thuốc uống/tiêm vào cơ thể người bệnh, nếu cụ là bs kia cụ có thận trọng không?
Đôi khi cuộc sống quá nhiều áp lực làm cho con người ta dư thừa ích kỉ và thiếu sự cảm thông nghề nghiệp.

congngo

Xe điện
E. Đã từng ở hoàn cảnh cụ, vợ nhập viện mà sờ túi chả còn nổi 100k, phải bán cả nhẫn cưới.

Dan du an

Xe cút kít
Con cháu em mẹ nó nuôi đúng kiểu nói không với kháng sinh. Em rất phản đối nhưng thấy giờ nó 5tuổi5 thì đúng là rất ok. Nếu ho sốt chảy nước mũi các kiểu mẹ nó kệ, cùng lắm sốt cao cho đặt hạ sốt bằng đút đít và chườm mát.....Có lẽ hệ miễn dịch của nó được rèn luyện nên hầu như không thấy mặt bác sỹ bao giờ và chưa bao giờ phải tiêm kháng sinh. Không phải xông mũi họng kiểu khí dung cái thổ tả gì cả. Cả năm trước nó đi học khi các bạn trong lớp ho sốt ốm nghỉ học nó chỉ sốt một ngày là lại đến lớp. Từ chính đứa cháu mà rất quấn quít với em em thay đổi rất nhiều quan điểm. Có lẽ bác sỹ của Việt Nam nhất là bác sỹ Nhi cần được đào tạo lại khi mà họ luôn có xu hướng dùng thuốc nặng cho bệnh nhẹ.