[Funland] Viết cho những người không đến được với nhau

newbiess

Tháo bánh
Hôm nay là một ngày vừa cuối năm cũ lại vừa đầu năm mới, có chút tâm trạng nên cháu viết về một kỷ niệm về một thời đã qua, các cụ đọc và chiêm nghiệm về một cuộc đời, lời đầu cháu xin viết tặng em hai câu thơ:

Nếu cho tôi được quyền viết sử
Trang đầu tiên tôi sẽ viết về em

Hôm nay một ngày buốt giá của nước Đức khi mà băng tuyết đã cô lập một số "Verbandsgemeinde"
đơn vị hành chính cấp phường, cháu xin viết nên tâm sự của một người con xa xứ:

Tâm sự này tôi viết cho em, và hy vọng sẽ đến được tay em...
Lại một mùa Giáng Sinh qua rồi.Mỗi mùa giáng sinh đều gợi lại những kỷ niệm dù vui hay buồn.Vui thì nhiều nhưng có lẽ vui là tặng lũ trẻ chút quà,năm ngoái thì anh cũng ở nhà đốt lò sưởi tự giam mình trong căn phòng nhỏ và mua cái chăn bông mới về đắp nhớ lại những ngày cuối hạ,nhớ ánh mắt em hiền hòa,bàn tay em mềm mại vài nét buồn phảng phất nơi đôi mắt .Nhớ tới đó anh chợt thấy thương em đến lạ, nhớ tới cái lạnh gần như thấu xương giữa mùa hè trên Fulda nơi anh tới đón em,nhớ nụ cười dịu dàng và tâm sự của em một người con viễn xứ.
Anh nhớ những lá Mail của em và những SMS hàng ngày em vẫn gửi.Phương tây có câu chuyện cổ mỗi khi thấy sao băng chạy ngang bầu trời người ta thường chắp tay cầu nguyện một ước mơ,còn tôi ngày đó có cả một bầu trời sao băng. Giọng nói rất Hà Nội của em len lỏi theo tôi vào trong giấc ngủ nơi đó như trong chuyện cổ tích là nỗi nhớ là bâng khuâng anh như một cậu thanh niên mới biết yêu lần đầu,và nơi đó có em có tôi dắt tay nhau đi trên con đường đầy nắng gió.Cổ tích thường không có thật phải không em?Tôi vẫn thường hỏi em câu hỏi ấy và sợ một ngày tất cả sẽ hóa thành bọt biển hòa vào đại dương sâu thẳm.Em có cuộc sống của em và tôi cũng vậy,có bạn bè,có những niềm vui và có cả thêm em nữa.Thiên thần nhỏ của tôi giờ đây đã bay về một nơi phương trời xa xôi!Nơi phương trời nào hở em?Lòng tôi giờ đây lại chai hơn mà sao đôi khi nhớ em đến thắt lại.Nhớ thiên thần đã đem đến cho tôi tình yêu và khái niệm của tình yêu,anh thật ngốc ngếch khi vẫn không thể quên hết chuyện xưa không quên được hay không muốn quên?Tôi vẫn luôn nhớ em như một thiên thần nhỏ trong tôi còn thiên thần thì nói với tôi rằng „Ngày sau sỏi đá cũng cần có nhau“.
Em giờ không còn là của tôi nữa và cũng chưa bao giờ là của riêng tôi.Nhưng anh vẫn muốn nói cảm ơn em cảm ơn một quãng đời có tôi có em và có một "điều giản dị”.
Một mùa Giáng Sinh còn mãi,chúc em luôn mạnh khỏe và nụ cười rạng rỡ trên môi.
Anh.

Điều khó nhất trên đời là làm một trang nam tử
Ý chí vững vàng mà tình cảm mênh mang...

PS: Nếu em có đọc những dòng chữ này em sẽ biết ai viết tặng em
Phải khắc cốt ghi tâm lắm thì mới có thể viết được những dòng chan chứa tình cảm thế này, sau rất là lâu rồi. Em nói thế có đúng không cụ? Mà sao không đến được với nhau hở cụ?

Người cát

[Tịch thu bằng lái]
Chúng mình đã trao nhau lời hứa. Nhưng chẳng biết lỗi từ đâu ra, 2 đứa mình lìa xa.
Nơi phương xa, chúc em HP. Hãy nhớ về anh với những đam mê mà chúng mình trao cho nhau để em vững bước đường dài bé yêu nhé

The GhostFather

[Tịch thu bằng lái]
Tình chỉ đẹp khi còn dang dở.
Lấy nhau về nham nhở lắm người ơi.
Người đi 1 nửa hồn tôi nát
1 nửa hồn kia đứng chửi thề.
Dài vcđ, lâm li bi đát kiểu drama con cá mất là con cá to, biết đâu được nếu tóm được thì nó chỉ là con săn sắt.

LeTai1979

Racing Boy
Hôm nay em nghe bài hát này lại thấy hay chứ

chạy cảnh sát

Xe điện
Ngày xưa nàng là huê hậu của khoa Anh, trường SPNN Cầu Giấy. Bằng mọi mưu hèn kế bẩn đã chinh phục được cái chim nàng quên trái tim nàng (đang phê lòi kèn), thế rồi một buổi đi chơi hồ Đại Lải gặp mưa thì quay lại nhìn nàng, nước da trắng trẻo trở nên xanh lét, khuôn mặt trái xoan đang run lên vì lạnh làm em nhớ đến cái hình hay dán ở trạm điện, nàng vẫn là hoa khôi của khoa còn em thì lại trở thành con dế vô tư. Sau gần 30 chục năm, gặp lại thì em hết hồn và tự hào về quyết định thông minh ngày xưa. Nàng to gấp đôi em và trông như bạn mẹ em. Xin lỗi nhé, sự thật luôn phũ phàng em ơi!

Patriots

Xe lăn
Phải khắc cốt ghi tâm lắm thì mới có thể viết được những dòng chan chứa tình cảm thế này, sau rất là lâu rồi. Em nói thế có đúng không cụ? Mà sao không đến được với nhau hở cụ?
Tất cả như một hành trình thôi cụ, như hai con tàu gặp nhau tại một ga và lại tiếp tục cuộc hành trình của riêng nó. Mới đó mà đã một con giáp trôi qua rồi.

Barry2018

Xe tải
hi chuyện tình yêu cũng giống như cuộc đời, vốn vô thường.
vạn kẻ yêu nhau có mấy ai được hạnh phúc vẹn toàn.
chi bằng thêm 1 tí lí trí vào, đường tình sẽ bớt lận đận hơn.
Cơ mà vô thường ở chỗ, đã thêm lí trí vào thì tình lại có cảm giác không vui trọn vẹn nữa rồi thế nên mới có câu hát "em ơi đừng yêu bằng lí trí".
Thế nên dù cho làm người có mạnh mẽ nhường nào, đôi lúc cũng đành phó thác cho chữ duyên cụ nhỉ.
Hi thật bây giờ e cũng buồn, cứ ngồi mà ngẫm cụ à.
Thôi thì trái đất quay, e với cụ lại sống tiếp thôi.
Em mời cụ 1 ly

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Ngày xưa nàng là huê hậu của khoa Anh, trường SPNN Cầu Giấy. Bằng mọi mưu hèn kế bẩn đã chinh phục được cái chim nàng quên trái tim nàng (đang phê lòi kèn), thế rồi một buổi đi chơi hồ Đại Lải gặp mưa thì quay lại nhìn nàng, nước da trắng trẻo trở nên xanh lét, khuôn mặt trái xoan đang run lên vì lạnh làm em nhớ đến cái hình hay dán ở trạm điện, nàng vẫn là hoa khôi của khoa còn em thì lại trở thành con dế vô tư. Sau gần 30 chục năm, gặp lại thì em hết hồn và tự hào về quyết định thông minh ngày xưa. Nàng to gấp đôi em và trông như bạn mẹ em. Xin lỗi nhé, sự thật luôn phũ phàng em ơi!
Em nghi ngờ là cụ cố tình viết cho gấu đọc lắm.:)):)):))

LeTai1979

Racing Boy
Trải qua mỗi cuộc tình, mỗi tình cảm, người ta trưởng thành hơn. Tình đầu là bước đầu tiên, và người ta cứ đi mải miết những bước tiếp sau. Có bước chân sâu đậm in trên cát, có bước chân như chưa từng tồn tại trên đá, có bước qua suối, có bước chênh vênh sườn đồi,... có tình thoáng qua, có tình ghi tâm khắc cốt; có tình chỉ giữ trong lòng, có tình vùi dập từ lời đầu bày tỏ... Nhưng, có những người có lẽ không bao giờ có trọn vẹn cảm giác trưởng thành, bởi vì, tới cuối đời họ cũng vẫn không hiểu mình muốn gì, mình thích gì, mình đã có gì. Có tàn nhẫn không khi nói: Người ta mãi nhớ về tình cũ, chỉ bởi vì tình mới chưa đủ tốt, mà thôi.

Khi mười sáu tuổi cô gái có thể từ chối bạn trai chỉ vì hình ảnh áo ba lỗ, khăn mặt vắt ngang vai, sáng thức giấc ra khu sinh hoạt chung, một buổi ngoại khoá; Chàng trai không thể ưa nổi cô gái nhạt nhoà phẳng lỳ luống cuống góc lớp... Muôn vàn lý do, chả đâu vào đâu, nhưng người ta làm rất nhiều điều chả để làm gì, vẫn trải qua những việc chả tốt cho ai, để lớn lên, để hiểu như thế nào là có ích, như thế nào là có ý nghĩa, như thế nào là yêu thương... Liệu có chàng trai nào tiếc cô gái không có gì nổi bật năm xưa? Liệu cô gái hai mươi sáu tuổi có tiếc chàng trai biết chăm sóc từng ly từng tí thay vì chỉ tạo dáng và kể về bản thân? Cuộc sống thay đổi khi chúng ta thay đổi.

Tình cảm qua đi, tình cảm ở lại. Khi người ta yếu lòng, khi người ta vui, khi người ta buồn, khi người ta cô đơn... Nhớ! Có đáng không? Để yêu thương. Để cho đi. Để nhận lại. Vô nghĩa? Rất nhiều điều ta làm, trong cuộc đời mình, những mảnh ghép dù có màu, không màu, có hình, không hình, tạo thành bức tranh. Ta sẽ là gì nếu chỉ chọn làm những điều ý nghĩa? Không có từng mảnh ghép, sẽ chẳng bao giờ có ký ức, không có tuổi thơ, không có đau đớn, cũng sẽ chẳng còn hạnh phúc. Dẫu có hối hận, cũng hãy để bản thân được làm những điều vô nghĩa. Sống một lần được làm Con Người, biết còn có kiếp sau? Hãy cho phép mình được yêu thương...

linhsoc

Xe đạp
Tuổi trẻ chảy trôi, nếu có thể quay trở lại, anh và em có 1 lần cuốn vào vòng xoáy
Tình yêu năm đó nữa. Hay cũng lại 1 lần vô tình bước qua nhau?
Các cụ sẽ chọn cách nào ạ?

Đá sỏi

Xe buýt
Tình yêu là thứ tình cảm kỳ lạ nhất mà phải may mắn lắm con người ta mới có được.

Nói 'kỳ lạ' là bởi tình yêu có vô vàn diện mạo, chứa tất cả các cảm xúc cùng các cung bậc của chúng. Này nhé... khi yêu nếu không có sự sợ hãi ngay cả lúc cận kề hòa chung niềm vui thú, thì đó không phải là tình yêu. Yêu mà không căm ghét, không thù hận, cũng không phải là yêu. Người ta bảo yêu là mong muốn cho người mình yêu được hạnh phúc, trong trường hợp ấy nếu không tức tối, ghẹn tỵ pha chút chán nản buông trôi, thì đó cũng không phải là yêu. Thế nên chẳng ai có thể khái quát được 'tình yêu' là gì nên mới có câu thơ 'cái na ná tình yêu thì có trăm ngàn/ nhưng đích thực tình yêu chỉ duy có một'....

Nói 'may mắn' là bởi... yêu mà chỉ có nhớ thương đơn sơ cũng chỉ là hờ hững. Nỗi nhớ thương phải cao đến độ tạo nên bước sóng âm mạnh mẽ nối hai linh hồn xa cách gắn kết với nhau bởi sự rung động mạnh mẽ của khát khao, khiến tiếng thầm thì yêu thương của người này vang vọng bên tai người kia giữa bộn bề âm vang của đời sống... Chỉ chừng ấy thôi cũng đủ hiểu 'may mắn' là thế nào!!!

Cái na ná tình yêu thì có trăm ngàn/ Nhưng đích thực tình yêu chỉ duy có một.

Ladagia

Xe điện
Tình yêu là thứ tình cảm kỳ lạ nhất mà phải may mắn lắm con người ta mới có được.

Nói 'kỳ lạ' là bởi tình yêu có vô vàn diện mạo, chứa tất cả các cảm xúc cùng các cung bậc của chúng. Này nhé... khi yêu nếu không có sự sợ hãi ngay cả lúc cận kề hòa chung niềm vui thú, thì đó không phải là tình yêu. Yêu mà không căm ghét, không thù hận, cũng không phải là yêu. Người ta bảo yêu là mong muốn cho người mình yêu được hạnh phúc, trong trường hợp ấy nếu không tức tối, ghẹn tỵ pha chút chán nản buông trôi, thì đó cũng không phải là yêu. Thế nên chẳng ai có thể khái quát được 'tình yêu' là gì nên mới có câu thơ 'cái na ná tình yêu thì có trăm ngàn/ nhưng đích thực tình yêu chỉ duy có một'....

Nói 'may mắn' là bởi... yêu mà chỉ có nhớ thương đơn sơ cũng chỉ là hờ hững. Nỗi nhớ thương phải cao đến độ tạo nên bước sóng âm mạnh mẽ nối hai linh hồn xa cách gắn kết với nhau bởi sự rung động mạnh mẽ của khát khao, khiến tiếng thầm thì yêu thương của người này vang vọng bên tai người kia giữa bộn bề âm vang của đời sống... Chỉ chừng ấy thôi cũng đủ hiểu 'may mắn' là thế nào!!!

Cái na ná tình yêu thì có trăm ngàn/ Nhưng đích thực tình yêu chỉ duy có một.
Cụ viết khó hiểu quá ah :D. Chắc do em chỉ được biết cái na ná của tình yêu thôi :P

Đá sỏi

Xe buýt
Cụ viết khó hiểu quá ah :D. Chắc do em chỉ được biết cái na ná của tình yêu thôi :P
:D Của người phúc ta, em tặng cụ bài thơ của Rabindranath Tagore, em dịch sát nhất có thể, tuy hơi khó đọc nhưng cũng có vần điệu. Cụ thử xem có hình bóng cụ trong đó không nhé ... :P

Bài thơ này được viết năm 1890

Dường như anh đã yêu em vô số lần theo muôn vàn nghi thức…
từ cuộc đời này sang đến cuộc đời kia, thời đại nối tiếp thời đại, vĩnh viễn.
Anh với trái tim bị mê hoặc
cứ tạo ra rồi lặp lại một chuỗi những bài thơ

trao tặng em như một món quà, vòng quanh cổ những dáng hình em
Mỗi lần nghe những biên niên sử tình yêu xưa cũ
dù chỉ là một câu chuyện lẻ loi hay theo nhau liền mạch
là nỗi đau đớn già nua lại trỗi dậy trong anh

Và khi anh nhìn chằm chằm vào quá khứ thẳm sâu, ấy là lúc em hiện ra
mờ ảo trong ánh sáng ngôi sao Bắc Đẩu, nhức nhối xuyên qua bóng tối thời gian
Hình bóng em khi ấy muôn đời anh vĩnh viễn nhớ ghi.
Em và anh lênh đênh nơi đây, trên dòng suối khởi từ nguồn sống
Trong nhịp đập của thời gian, tình yêu ta dành cho nhau
cũng lấp lánh như muôn triệu cặp tình nhân khác, sẻ chia theo cùng một cách
Sự ngọt ngào bẽn lẽn của lần đầu gặp gỡ,
hay giọt nước mắt đớn đau những lúc chia lìa
Tình yêu già nua trong dáng hình mờ ảo luôn được tân trang làm mới, đến vô cùng
Hôm nay, tình yêu ấy chất ngất dưới chân em, tìm kiếm nơi em điểm dừng lại
Tình yêu của tất cả những người trong quá khứ và tương lai
Mọi niềm vui, mọi nỗi buồn, mọi cuộc đời
Với tất tật hồi ức của những yêu thương hợp lại, hóa thành tình yêu đôi ta
và những bài thơ của những nhà thơ – ngày xưa và vô tận.//.

Barry2018

Xe tải
Cụ nói đúng. Ngày xưa nếu có lựa chọn thì em cũng đã chạy theo trái tim rồi. Không có nên mới đành :)

Hồi đấy em muốn cưới lắm, dù biết là tính cách có nhiều điểm không hợp. Em nghĩ cứ sống với hạnh phúc của hôm nay đã, nếu sau này những điểm kia làm mình không thể hạnh phúc được thì ly dị là cùng. Sẵn sàng cam kết bất chấp kết quả. :(

Em hơi hơi không đồng ý với nhận xét này. Nhớ nyc vì lưu luyến những vô tư ngày xưa, không liên quan cá to cá bé.

Nếu đem cả lý trí vào thì lấy chồng hiện tại là đúng rồi :)
Cụ nói vậy, có lẽ e cũng cảm nhận được phần nào, em cũng từng ở trong tình cảnh như thế.
Lâu lâu ngợi lại cũng buồn buồn, cơ mà qua mọi chuyện, ta cười 1 cái rồi tiếp tục với thực tại.
Câu của cụ mà e in đậm, nghĩa là mình cũng đã có dự cảm rồi.
Có lẽ trong cái rủi có cái may, qua 1 chặng chông chênh, đến hồi viên mãn.
Em chúc cụ năm mới tết đến nhiều sức khỏe và niềm vui.
Về chuyện tình cảm, e với cụ có nhiều điểm tương đồng, điểm khác biệt có lẽ là e còn FA :))
Cụ ở tình thành nào, có dịp e mời cụ chén trà nhé :)

Patriots

Xe lăn
:D Của người phúc ta, em tặng cụ bài thơ của Rabindranath Tagore, em dịch sát nhất có thể, tuy hơi khó đọc nhưng cũng có vần điệu. Cụ thử xem có hình bóng cụ trong đó không nhé ... :P

Bài thơ này được viết năm 1890

Dường như anh đã yêu em vô số lần theo muôn vàn nghi thức…
Anh với trái tim bị mê hoặc
cứ tạo ra rồi lặp lại một chuỗi những bài thơ

trao tặng em như một món quà, vòng quanh cổ những dáng hình em
Mỗi lần nghe những biên niên sử tình yêu xưa cũ
dù chỉ là một câu chuyện lẻ loi hay theo nhau liền mạch
là nỗi đau đớn già nua lại trỗi dậy trong anh

Và khi anh nhìn chằm chằm vào quá khứ thẳm sâu, ấy là lúc em hiện ra
mờ ảo trong ánh sáng ngôi sao Bắc Đẩu, nhức nhối xuyên qua bóng tối thời gian
Hình bóng em khi ấy muôn đời anh vĩnh viễn nhớ ghi.
Em và anh lênh đênh nơi đây, trên dòng suối khởi từ nguồn sống
Trong nhịp đập của thời gian, tình yêu ta dành cho nhau
cũng lấp lánh như muôn triệu cặp tình nhân khác, sẻ chia theo cùng một cách
Sự ngọt ngào bẽn lẽn của lần đầu gặp gỡ,
hay giọt nước mắt đớn đau những lúc chia lìa
Tình yêu già nua trong dáng hình mờ ảo luôn được tân trang làm mới, đến vô cùng
Hôm nay, tình yêu ấy chất ngất dưới chân em, tìm kiếm nơi em điểm dừng lại
Tình yêu của tất cả những người trong quá khứ và tương lai
Mọi niềm vui, mọi nỗi buồn, mọi cuộc đời
Với tất tật hồi ức của những yêu thương hợp lại, hóa thành tình yêu đôi ta
và những bài thơ của những nhà thơ – ngày xưa và vô tận.//.
Cụ hẳn phải là người hết sức lãng mạn, mới đọc và dịch một bài thơ như vậy. Cuộc đời như một dòng chảy mênh mang, biết lắng sâu, lắng nghe, biết vui, biết đau hay biết buồn, tất cả những điều đó vẫn hơn là sự vô cảm. Chúc cụ năm mới nhiều niềm vui

Đá sỏi

Xe buýt
Cụ hẳn phải là người hết sức lãng mạn, mới đọc và dịch một bài thơ như vậy. Cuộc đời như một dòng chảy mênh mang, biết lắng sâu, lắng nghe, biết vui, biết đau hay biết buồn, tất cả những điều đó vẫn hơn là sự vô cảm. Chúc cụ năm mới nhiều niềm vui
Từ hồi cấp 3 ai cũng bảo em lãng mạn :P thậm chí cấp 3, rồi đại học bọn bạn toàn gọi em là nhà thơ...hehe... Em ghét cay ghét đắng cái danh hiệu ấy. Thật. Em không lãng mạn. Hơi thực tế là đàng khác, có điều em thích ngắm nhìn và chiêm nghiệm vẻ đẹp cuộc sống. Thú vị, rất vui.