Việt Nam có làm được ô tô?

Nhẹ thôi anh

Xe tải
Đúng rồi. Về mặt công nghệ có thể làm được nhưng không đảm bảo về thương mại thì nhà kinh doanh cũng sẽ không làm, đó là sự lựa chọn khôn ngoan
E hỏi công nghệ bao gồm những gì ạ? E xem có dễ ko để bắt tay vào làm luôn.

nunachuoi

Xe tăng
Chu choa, cụ cho em tên một sản phẩm công nghiệp của VN mà cụ biết là VN làm hết mọi thứ để được gọi là "made in vietnam" với?
Made in không có nghĩa là làm hết cụ ạ, em biết chắc chắn có cái made in Vietnam công nghệ rất cao ạ 😁

Nhẹ thôi anh

Xe tải
Luyện kim không phải thế mạnh của Nhật Bản?????
Lạy chúa tôi
E nghĩ cụ đúng. Những ai đã từng học về cơ khí thì mới biết luyện kim nó quan trọng như thế nào (kể cả từ cái vỏ xe, con ốc...chứ đừng nghĩ đến động cơ) mà đau đầu ra. E học 20 năm trước mà nghĩ lại thấy tôi, ram thép đã thấy như mớ bòng bong rồi.

Đại tướng Alo

Xe điện
Em ủng hộ các Doanh nghiệp tư nhân SX ô tô, hay SX bất cứ mặt hàng gì khác....họ đầu tư bằng tiền của họ thì kệ họ đi.

Hàng của các DN tư nhân VN SX ra các cụ thấy phù hợp thì mua, không thì thôi, làm sao mà các cụ cứ phải "gào" lên ý kiến này nọ, rồi chê bai dè bỉu ?! :D

Nếu 1 DN nhà nước đầu tư SX ô tô dùng tiền thuế của nhân dân thì em sẽ phản đối. :D

202

Xe container
Là mua cái động cơ của nn về rồi đóng vỏ, dán nhãn hiệu "của ta" lên là xong thành phẩm đáng tự hào!
Nếu mà tất cả làm thuê được cho mình còn tự hào hơn đó.

kharit

[Tịch thu bằng lái]
Em ủng hộ các Doanh nghiệp tư nhân SX ô tô, hay SX bất cứ mặt hàng gì khác....họ đầu tư bằng tiền của họ thì kệ họ đi.
Hàng của các DN tư nhân VN SX ra các cụ thấy phù hợp thì mua, không thì thôi, làm sao mà các cụ cứ phải "gào" lên ý kiến này nọ, rồi chê bai dè bỉu ?! :D
Nếu 1 DN nhà nước đầu tư SX ô tô dùng tiền thuế của nhân dân thì em sẽ phản đối. :D
Cụ thích kệ hay khen là việc của cụ, các cụ khác chê bai, ý kiến là quyền của các cụ ấy, có quy định nào cấm chê hãng tư nhân à?

hoviethung

Xe lăn
Vậy cụ đánh giá thế nào khi Hàn quốc làm oto khi Mỹ, Nhật, Châu âu đã có những hãng tên tuổi đi trước cả 50-60 năm, hay như TQ làm smartphone khi Apple, Samsung và nhiều hãng khác của Nhật Mỹ đã chiếm lĩnh thị trường.
Trong thời đại khoa học công nghệ như hiện nay biết đâu vài chục năm nữa Các công ty Việt Nam có thương hiệu lớn sẽ cạnh tranh sòng phẳng trên toàn cầu. Tất cả đều có thể xảy ra

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Phục cụ chủ thớt vì nghĩ ra cái tiêu đề rất hay. Cứ topic về Vinfast là đông vui nhộn nhịp cãi nhau chí chóe nên thường bị đẩy vào box vinfast hoặc xóa. Với cái topic này các cụ tha hồ bình loạn mà cho đến giờ vẫn chưa bị đẩy đi hoặc xóa.

quy la tien

Xe điện
Vậy cụ đánh giá thế nào khi Hàn quốc làm oto khi Mỹ, Nhật, Châu âu đã có những hãng tên tuổi đi trước cả 50-60 năm, hay như TQ làm smartphone khi Apple, Samsung và nhiều hãng khác của Nhật Mỹ đã chiếm lĩnh thị trường.
Đt Tàu giá sao, xe Hàn bán nội địa giá sao, cái này ai cũng biết mà.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ông Tổng Công ty veam giờ ủ tờ hết cả rồi
Nhà nước không hiểu cố đấm ăn xôi kinh doanh làm gì, để tư nhân làm cho hiệu quả
Nhà nước chỉ làm những gì tư nhân không làm được thôi
Chỉ cần giữ quyền in tiền và quyền biến đất ruộng thành đất ở, quyền thu thuế, quá đủ nếu chi tiêu hiệu quả
Có một hồi định bán cả cái VEAM đi cho bọn TMT thì phải. Không biết đã bán xong chưa? Em thấy các tổng cty nhà nước bán đi ít cái nào hoạt động hiệu quả. Cứ cho phá sản hẳn, bán tài sản cho các công ty tư nhân họ xây dựng lại từ đầu mới hiệu quả.

hoviethung

Xe lăn
Phục cụ chủ thớt vì nghĩ ra cái tiêu đề rất hay. Cứ topic về Vinfast là đông vui nhộn nhịp cãi nhau chí chóe nên thường bị đẩy vào box vinfast hoặc xóa. Với cái topic này các cụ tha hồ bình loạn mà cho đến giờ vẫn chưa bị đẩy đi hoặc xóa.
Cám ơn cụ đã động viên. Vinfast mình đề cập chỉ là đề dẫn để mọi người tranh luận là Việt Nam có làm được ô tô và các sản phẩm công nghệ hay không mà thôi

TSTA

Xe container
Nhiều cụ ko làm sản xuất nên ko biết.
Kể cả mua đồ về để ráp cũng là cả 1 quá trình vắt óc đấy.
Giữa vài chục loại ốc vít, vài chục loại dây điện, chọn loại nào, ra điều kiện test nào cũng đau đầu .

Vạch ra các tiêu chuẩn để test, Rồi khi nó ko đạt chuẩn đấy thì đánh giá ng hay ok, có tiếp tục làm ko... Cũng hại não lắm.

Túm lại đồ có thể đi mua, nhưng lắp ráp nó vào nhau rồi đánh giá ok hay ko thì ko đơn giản.

Trường hải, thành công có khi nhàn hơn nhiều. Tiêu chuẩn chắc bên kia họ đánh giá giúp rồi.

Em đang vật lộn với dự án con con lắp ráp sx mà lộn hết cả ng đây.
Mua hết đồ tốt thì giá lên cao,
Mua đồ nào để cân đối giá đầu ra. Rồi ghép chúng với nhau thì thế nào là ok, cách đánh giá đo lường như nào,
Qa là cả bài toán đau đầu.

Còn thể loại mua nhập nguyên chiếc thì ko tính.

Chỉnh sửa cuối:

Ôi thích thật

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung việc Vinfast ra ô tô được trong vòng hai năm, chất lượng vận hành ko những hơn Hàn, mà còn nhỉnh hơn Camry cũng là một kỳ tích đấy. Em nghĩ trong ngành CN ô tô ít thằng nào làm được như thế
Cụ nói vận hành, hẳn cụ đang làm việc tại VF?

Ôi thích thật

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ ko làm sản xuất nên ko biết.
Kể cả mua đồ về để ráp cũng là cả 1 quá trình vắt óc đấy.
Giữa vài chục loại ốc vít, vài chục loại dây điện, chọn loại nào, ra điều kiện test nào cũng đau đầu đấy.

Vạch ra các tiêu chuẩn để test cũng nặn óc đấy,
Rồi khi nó ko đạt chuẩn đấy thì đánh giá ng hay ok, có tiếp tục làm ko... Cũng hại não lắm.

Túm lại đồ có thể đi mua, nhưng lắp ráp nó vào nhau rồi đánh giá ok hay ko thì ko đơn giản.

Trường hải, thành công có khi nhàn hơn nhiều. Tiêu chuẩn chắc bên kia họ đánh giá giúp rồi.

Em đang vật lộn với dự án con con lắp ráp sx mà lộn hết cả ng đây.
Nhà nghèo lại chả vật lộn.

Mua là có cả chuyển giao công nghệ. Bọn Tàu tởm hơn, bắt chuyển giao cả công thức cơ.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cái này phải gọi là chiêu lách luật ;)

vandatAT

Xe container
Nhập dây chuyền, máy, phụ tùng về lắp ghép là chính ;))