Việt Nam có làm được ô tô?

Spencie

Xe tăng
Mình không phải là tín đồ của Vin nhưng qua thành công của Vinfast mình có thể khẳng định Việt Nam chúng ta có thể làm được ô tô và các phương tiện hiện đại khác vấn đề chỉ có là thời gian mà thôi?
Việt Nam mà không SX được ô tô thì các cụ trên OF này chửi toáng lên ngay.
Em nhớ hồi mấy năm trước, bên Campuchia người ta SX ô tô điện....đã có cụ mở thớt trên diễn đàn này chửi VN thậm tệ, nào là xách dép cho Cam, nào là phải học Cam....blablabla...rồi bây giờ VN có VinFast SX được ô tô, mà lại ô tô xịn, rồi các cụ OF cũng lại chửi...nào là VN cần gì SX ô tô, chỉ cần nhập xe về bán thôi...blablabla....
Túm lại thì VN không SX được ô tô các cụ ý cũng chửi, VN SX được ô tô các cụ ý cũng chửi...:D

P/S: cái dự án SX ô tô điện của Cam đã bị chìm xuồng rồi thì phải. :D

hoviethung

Xe lăn
Mọi người bình luận cái tiêu đề chứ nội dung bài viết này đơn giản hết sức có thể: chỉ là tôi nghĩ rằng, tôi thấy rằng... còn ko có 1 chút lập luận background nào hết bác ạ

E xin cop lại:
“ 'Việt Nam không nên cố xây dựng công nghiệp ôtô'

Thực hiện một mơ ước "xe Việt cho người Việt" quả là đáng trân trọng, nhưng thực tế chúng ta đã thất bại.
Đọc bài viết "Nghịch lý xe lắp ráp ở Việt Nam đắt hơn xe nhập khẩu", tôi nghĩ có phải việc "ai cũng hiểu chỉ một vài người không hiểu" không. Có lẽ xe bán ở Việt Nam là dễ nhất. Bất chấp thương hiệu hay chất lượng ... những mẫu xe tàng tàng thế giới không ai đi nhưng tại Việt Nam vẫn bán đắt như tôm tươi.

Ở các nước châu Âu, hầu như một dòng xe bán ở địa phương nào nơi đó phải có xưởng sửa chữa của chính hãng... nhưng ở Việt Nam xe nào thợ nào xưởng nào cũng sữa chữa được, miễn là sửa xong xe lăn bánh....

Nhân công giá rẻ, khách hàng dồi dào lại dễ tính mà sao công nghiệp ôtô của Việt Nam không phát triển - người Việt vẫn mua xe đắt. Đơn giản chúng ta quá kém. Từ bỏ đi thôi, dành khả năng làm việc khác.

Kinh nghiệm từ công nghiệp đóng tàu và những ngành kinh tế khác cho chúng ta thấy khả năng yếu kém trong quản trị của người Việt. Từ bỏ ngành công nghiệp ôtô, tập trung vào quản lý tốt ôtô nhập khẩu để bảo vệ quyền lợi của người tiêu dùng nghe ra hợp lý hơn.

"Cố đấm ăn xôi xôi lại hỏng, cầm bằng làm mướn mướn không công".

Tiếp tục kìm hãm và gây khó khăn cho người tiêu dùng chúng ta thực sự”
Tác giả bài báo lập luận rất rõ là do yếu kém trong quản trị nên Việt Nam không nên tập trung sản xuất ô tô mà nên tập trung vào quản lý nhập khẩu ô tô để bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng. Cụ có đọc đoạn này không mà phê phán tác giả bài báo?

Spencie

Xe tăng
Tác giả bài báo lập luận rất rõ là do yếu kém trong quản trị nên Việt Nam không nên tập trung sản xuất ô tô mà nên tập trung vào quản lý nhập khẩu ô tô để bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng. Cụ có đọc đoạn này không mà phê phán tác giả bài báo?
Yếu đâu khắc phục đó...
Nếu DN SX ô tô VN thuê nhân sự nước ngoài QL thì sao !?

hoviethung

Xe lăn
Yếu đâu khắc phục đó...
Nếu DN SX ô tô VN thuê nhân sự nước ngoài QL thì sao !?
Yếu kém về quản trị VN chúng ta hoàn toàn có thể khắc phục được. Con người VN thông minh, năng động sáng tạo không cam chịu sẽ vượt qua khó khăn. Các tỉ phú đô la người Việt đã và đang xuất hiện đó là minh chứng?

meotamthe

Xe cút kít
Em đồng quan điểm với cụ . Đã gọi lại made in vietnam thì phải là tự mình làm được hết mọi thứ chứ đi mua đồ về lắp ráp thì méo ai chả làm được. Chẳng qua vinphat này của mấy thằng lờ đờ bảo lãnh chứ mấy bữa nữa về vườn thì xe vinphat chắc ngỏm củ tỏi thôi . Em vẫn rất tiếc cụ vinaxuki ngày xưa. Cụ ý mới đầu cũng phải nhập động cơ nhưng sau này cụ ý nhen nhóm tự sản suất nôi địa hóa 100%. Cụ ấy đúng là đen và không tính đến vấn đề lờ đờ này nọ nên chết yểu.
XK là đơn vị chuyên lắp ô tô từ linh kiện của TQ à, cụ ấy mới có kế hoạch làm vỏ ô tô, mẫu mã của cụ ấy khiến đội ngân hàng dừng cho vay vốn, cụ ấy làm xe con nhưng tư duy làm xe tải nhỏ, không ai liều lĩnh đổ tiền vào dự án mà tư duy chưa chính xác như vậy. Thời điểm XK đề xuất xin vay vốn để làm ô tô, các doanh nghiệp ô tô của VN vẫn đang lắp ráp CKD bộ linh kiện lớn, một số lắp xe khách, một số lắp xe tải, chưa ai có kinh nghiệm lắp xe con, trong khi quy mô và điều hành của họ đã không còn kiểu công ty gia đình như XK.
Sản xuất ô tô nói một cách chính xác là tự chủ sản xuất từ trong ra, còn VN bây giờ lại đang từ ngoài vào, nghĩ là bộ máy chủ chốt trong cái xe vẫn chưa tự làm được, chỉ làm những thứ như ốp nhựa, vỏ xe, đèn, lốp, những thứ nhỏ nhặt khác, những phần quan trong chủ chốt trong cái xe như động cơ, hộp số, nhíp, khung gầm, bộ treo, cầu xe, ... đều yêu cầu luyện kim chất lượng cao, gia công chế tạo CNC chính xác cao và nhân lực trong thiết kế phải hùng hậu. Soi lại chuyện của XK, XK cũng chưa có hướng đi như vậy, cũng mới dừng ở dập vỏ xe và sơn vỏ xe, nên kế hoạch lâu dài của XK không khả thi, không ai dám cho vay là vì thế, chứ không hẳn không tính đến vấn đề lờ đờ này nọ. Phát triển công nghiệp ô tô phải có thúc đẩy công nghiệp nặng của chính phủ, cái này tốn kém, chắc chính phủ cũng chưa đầu tư đầy đủ được như Tây, hơn nữa Tây nó đi trước đến cả trăm năm.

Spencie

Xe tăng
Yếu kém về quản trị VN chúng ta hoàn toàn có thể khắc phục được. Con người VN thông minh, năng động sáng tạo không cam chịu sẽ vượt qua khó khăn. Các tỉ phú đô la người Việt đã và đang xuất hiện đó là minh chứng?
Thế cụ mở thớt này làm gì ? Để các thành phần "chửi đổng" vào chửi à ?

lion2007

Xe tải
Chưa đủ sâu để gọi là lập luận đối với 1 vấn đề lớn và sâu như ngành ô tô cụ ạ. nói vo thế này cụ và các cụ trên diễn đàn này ai cũng chém được.
Mà thôi, cụ thấy lập luận thế là sâu thì việc của cụ thôi, e xin rút

meotamthe

Xe cút kít
Luyện kim đâu phải thế mạnh của Nhật. Nhưng ô tô thương hiệu Nhật vẫn được thế giới kính nể. Mình nghĩ vậy?
Luyện kim không phải là thế mạnh của Nhật vì Nhật nó có mảng khác còn mạnh hơn, nhưng luyện kim của Nhất cũng rất mạnh đấy cụ, bằng chứng là nó tự sản xuất được xe tăng, luyện kim không tốt không làm được xe tăng đâu ạ, em cũng chưa nói tới Nhật tự đóng tàu chiến rất khá. Các ngành công nghiệp cơ giới, nếu muốn khá đều phải có luyện kim khá trở lên.

hoviethung

Xe lăn
Chưa đủ sâu để gọi là lập luận đối với 1 vấn đề lớn và sâu về quản trị cụ ạ. nói vo thế này cụ và các cụ trên diễn đàn này ai cũng chém được.
Mà thôi, cụ thấy lập luận thế là sâu thì việc của cụ thôi, e xin rút
Ở đây mình chỉ nói là tác giả bài báo đã có lập luận. Nhưng chính vì không sâu sắc, thiếu toàn diện nên mình mới lập thớt này để mọi người cùng chém gió đó cụ?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ơ, thế mấy con lux ko phải Vn làm à? Tay độc giả nào đá đều vova thế?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Sắp bắt đầu hạ màn cho tinh thần iêu nước mãnh liệt , tinh hoa ngất trời , Báo đã viết như này ...là mệt phết ồi đây ,
Vấn đề nên hay ko nên sản xuất xe ko quan trọng lắm , mà vấn đề là covid và Trung Quốc cũng đang rất chật vật .... dựa vào nó mà tính làm của mình thì tàu thâm lắm , nó chơi chết ngay
Cụ phân biệt được bài do phóng viên viết và bài đăng ý kiến bạn đọc gửi về chuyên mục Diễn đàn trên vnexpress chứ nhỉ? ;) (tác giả là Độc giả Nguyễn Trọng Bằng)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Mua băng chuyền công nghệ từ tụi nước ngoài rồi dán nhãn Việt Nam.
Chứ Việt Nam thì sản xuất được gì, máy móc cơ bản còn nhập từ Tàu nữa là.
Nhõn làm việc dán nhãn thì cần gì mua băng chuyền công nghệ nhỉ? :-??

Thắng Formosa

Xe tăng
Làm thì dễ, bán mới khó !!

hoviethung

Xe lăn
Em đồng quan điểm với cụ . Đã gọi lại made in vietnam thì phải là tự mình làm được hết mọi thứ chứ đi mua đồ về lắp ráp thì méo ai chả làm được. Chẳng qua vinphat này của mấy thằng lờ đờ bảo lãnh chứ mấy bữa nữa về vườn thì xe vinphat chắc ngỏm củ tỏi thôi . Em vẫn rất tiếc cụ vinaxuki ngày xưa. Cụ ý mới đầu cũng phải nhập động cơ nhưng sau này cụ ý nhen nhóm tự sản suất nôi địa hóa 100%. Cụ ấy đúng là đen và không tính đến vấn đề lờ đờ này nọ nên chết yểu.
May bay Boing có hàng triệu chi tiết sản xuất bởi hàng vạn công ty trải khắp toàn cầu nhưng vẫn mang thương hiệu Mỹ đó cụ. Vì lý do thương mại và công nghệ hiện nay không có nước nào ngu dại lại tự mình làm tất cả các chi tiết của một sản phẩm công nghệ?

vkthang

Xe container
Mình không phải là tín đồ của Vin nhưng qua thành công của Vinfast mình có thể khẳng định Việt Nam chúng ta có thể làm được ô tô và các phương tiện hiện đại khác vấn đề chỉ có là thời gian mà thôi?
Em nghĩ VN lắp ráp thì ngon, nhanh. Còn làm tức tự sx thì đc xe bằng bìa carton

adng

Xe điện
Công nông đầu ngang anh 2 quê em còn làm tốt được thì ô tô có gì ko làm được.
Anh nào đặt câu hỏi ngố thế.
Chẳng qua là cá mập không cho làm thôi.

s63 AGM

Xe tăng
Đúng rồi. Vấn đề là Time thôi. 😀

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra anh Vượng là doanh nhân, nên mục tiêu của anh ấy là sản xuất ra cái oto để bán. Thế thôi. Còn mấy thứ vặt vãnh linh tinh xung quanh đấy nhiều cụ bới móc làm gì, cũng là chiêu bài cả thôi.

Xe Vin tầm 1 năm đổ lại đây thì em thấy chạy ngoài đường cũng nhiều rồi, chứng tỏ thị trường cũng dần dần chấp nhận sản phẩm của Vinfast. Để đánh giá sự thành công hay thấy bại thì nó phải là cả 1 quá trình , thậm chí hàng chục năm. VF mới được 2 năm thôi nên các cụ cứ kiên nhẫn chờ thêm xem thế nào, không quá phấn khích mà cũng không quá bỉ bôi, đôi khi sự im lặng cũng là ủng hộ rồi.

Cơ mà có cụ nào dưới đây thông thạo cho em biết tỷ lệ nội địa hóa của VF đến giờ là được bao nhiêu rồi?

VF thành công hay không vẫn là dấu hỏi để tương lai trả lời, nhưng dám nghĩ dám làm thế là tốt rồi, mở lối đi cho những người khác cùng tham gia :>
Làm ô tô là làm cái gì, mua về lắp thì dễ thôi, chỉ cần có tiền mua và thuê người.
Làm được nhưng làm xong bán cho ai và giá bao nhiêu ???
Dây chuyền làm xe công suất 200 nghìn xe/năm mà chỉ cho ra 100 đã đủ chết sặc tiết

Tiger Hunter

Xe container
Làm để cho nó chạy thì được, nhưng nếu so sánh về chất lượng/giá cả thì thua trắng bụng. Thua cả tàu khựa chứ đừng nói đến tây lông. Chả hiểu ý chủ thớt "làm được" là dư lào?

hoviethung

Xe lăn
Việt Nam mà không SX được ô tô thì các cụ trên OF này chửi toáng lên ngay.
Em nhớ hồi mấy năm trước, bên Campuchia người ta SX ô tô điện....đã có cụ mở thớt trên diễn đàn này chửi VN thậm tệ, nào là xách dép cho Cam, nào là phải học Cam....blablabla...rồi bây giờ VN có VinFast SX được ô tô, mà lại ô tô xịn, rồi các cụ OF cũng lại chửi...nào là VN cần gì SX ô tô, chỉ cần nhập xe về bán thôi...blablabla....
Túm lại thì VN không SX được ô tô các cụ ý cũng chửi, VN SX được ô tô các cụ ý cũng chửi...:D

P/S: cái dự án SX ô tô điện của Cam đã bị chìm xuồng rồi thì phải. :D
Ý Kiến của mạng xã hội luôn như vậy mà cụ? Ai cũng đều có quyền chém gió tứ tung