[Tin TT] Việt Nam có làm được ô tô?

Arabia

Xe tải
Nhiều cụ ko làm sản xuất nên ko biết.
Kể cả mua đồ về để ráp cũng là cả 1 quá trình vắt óc đấy.
Giữa vài chục loại ốc vít, vài chục loại dây điện, chọn loại nào, ra điều kiện test nào cũng đau đầu .

Vạch ra các tiêu chuẩn để test, Rồi khi nó ko đạt chuẩn đấy thì đánh giá ng hay ok, có tiếp tục làm ko... Cũng hại não lắm.

Túm lại đồ có thể đi mua, nhưng lắp ráp nó vào nhau rồi đánh giá ok hay ko thì ko đơn giản.

Trường hải, thành công có khi nhàn hơn nhiều. Tiêu chuẩn chắc bên kia họ đánh giá giúp rồi.

Em đang vật lộn với dự án con con lắp ráp sx mà lộn hết cả ng đây.
Mua hết đồ tốt thì giá lên cao,
Mua đồ nào để cân đối giá đầu ra. Rồi ghép chúng với nhau thì thế nào là ok, cách đánh giá đo lường như nào,
Qa là cả bài toán đau đầu.

Còn thể loại mua nhập nguyên chiếc thì ko tính.
Cụ đừng nghe những thành phần nói phét chửi đời chửi xã hội làm gì phí thời gian. Nhiều người em biết rất giàu chỉ nhờ giải quyết được mỗi bài toán "lắp ráp" cụ nói. Chúc cụ thành công.

1 cách lập luận họ thường hay dùng là đơn giản hóa trên lý thuyết, ví dụ tennis sẽ quy về chỉ có chạy với đánh bóng, để rồi có kết luận là Federer hay Messi cũng chẳng có cái gì ghê gớm. Nhưng trên thực tế để có thể thành công ấy, thì chẳng có cái gì đơn giản cả. Chưa nói cái gì đánh bóng như Federer, chỉ từ khâu tưởng như vớ vẩn như tung bóng thì người thường cũng ko làm được giống thế chưa nói những cái khác.

Gefland

Xe máy

Levantamm

Xe máy
Trước mắt thì khó có câu trả nhời, dưng ngày xửa khi Ông Cụ nhà ta "Khởi Nghiệp" cũng có nhiều điều tiếng dư vầy.
Vậy hãy để Thời Gian chứng minh thôi. :)
Cái vụ này phải chửi tiên sư lão hiệu trưởng trường thuộc địa

AT76

Xe điện
Làm ô tô hay cái gì không quan trọng. Quan trọng là mình làm được cái gì, có công nghệ gì, tạo ra giá trị gia tăng gì trong đó, và cái đó có bền vững, có lâu dài hay không.

hoviethung

Xe điện
Làm ô tô hay cái gì không quan trọng. Quan trọng là mình làm được cái gì, có công nghệ gì, tạo ra giá trị gia tăng gì trong đó, và cái đó có bền vững, có lâu dài hay không.
Ô tô theo đúng nghĩa là một trong những sản phẩm công nghệ hiện đại, kết tinh nhiều ngành khoa học, một trong những thước đo trình độ phát triển công nghệ, phát triển kinh tế của một quốc gia. Nhận thức vai trò, tầm quan trọng to lớn của công nghiệp ô tô mà cách đây 20 năm chính phủ VN đã có chiến lược phát triển ngành, nên nói sản xuất ô tô không quan trọng, theo mình có lẽ hơi khiêm cưỡng?

hoviethung

Xe điện
Em để đây và không nói gì
Mình cũng chỉ nghe vĩ nhân nào đó nói, người khổng lồ chính là người đứng trên vai những người khổng lồ?

hoviethung

Xe điện
Thực tế họ thiếu sức thì mới mang sang trung quốc làm. Còn cụ nói họ thừa sức thì cụ đưa ra bằng chứng.
Theo mình nghĩ họ không thiếu sức mà họ dùng sức của họ để làm việc khác quan trọng có lợi hơn. ĐT Samsung có thể làm được ở HQ nhưng họ không làm mà để VN làm nhằm tận dụng nhân công rẻ, nhanh nhẹn sáng tạo của con người VN cũng như những lợi thế khác mà HQ không có

cocsku

Xe lăn
Thái Lan có hàng chục hãng xe, xuất khẩu đi khắp nơi, họ có chày cối làm bằng được xe mãnh liệt tinh thần đâu.
Mỹ thua mình về xk gạo kg có nghĩa họ kg biết trồng lúa.
Cứ thế mà suy ra.Giờ nên xem là mình ở mắt xích nào của chuỗi phát triển để nắm bắt lợi thế cơ hội.
Nếu nói về hãng xe thì ở đông nam á này chỉ có Malaysia và Việt nam là có hãng xe có thương hiệu. Thái lan không có hãng xe, đó là hãng xe Nhật bản sản xuất ở Thái lan.

Malaysia thì có đến 2 hãng xe cạnh tranh nhau. Trong khi Việt nam chỉ có một hãng duy nhất.

hoviethung

Xe điện
Nếu nói về hãng xe thì ở đông nam á này chỉ có Malaysia và Việt nam là có hãng xe có thương hiệu. Thái lan không có hãng xe, đó là hãng xe Nhật bản sản xuất ở Thái lan.

Malaysia thì có đến 2 hãng xe cạnh tranh nhau. Trong khi Việt nam chỉ có một hãng duy nhất.
Mình mới xem ý kiến thăm dò trên vnexpress

quy la tien

Xe buýt

Xe Mã đẹp giá rẻ hơn nhiều so xe nhập đó cụ, PROTON và PROTUA, sang đó họ đi nhiều và dân vẫn mơ xe nhập.

AT76

Xe điện
Ô tô theo đúng nghĩa là một trong những sản phẩm công nghệ hiện đại, kết tinh nhiều ngành khoa học, một trong những thước đo trình độ phát triển công nghệ, phát triển kinh tế của một quốc gia. Nhận thức vai trò, tầm quan trọng to lớn của công nghiệp ô tô mà cách đây 20 năm chính phủ VN đã có chiến lược phát triển ngành, nên nói sản xuất ô tô không quan trọng, theo mình có lẽ hơi khiêm cưỡng?
Lý thuyết vỡ lòng như bác ai chẳng biết? Bác ko hiểu ý em à? Làm ô tô hay gì nhưng quan trọng là làm được cái gì bên trong đó, đóng góp được cái gì, tạo giá trị gia tăng ở khâu nào, chứ không phải cứ có cái ô tô thì là có ngành công nghiệp ô tô, và không phải nước nào cũng cần làm công nghiệp ô tô. Malaysia có ô tô lâu rồi mà có lớn được đâu.

Có sao đâu

Xe buýt
VN có làm được oto hay ko E nghĩ ko quan trọng, vì mình ko có lợi thế về nền tảng luyện kim, chế tạo, hãy để cho các nước khác làm, mình làm cái mình có lợi thế thì hơn, nếu 1 cái xe VN sản xuất có thành phần nội địa đa số thì giá có lẽ rất cao, thậm chí giá bằng thì chưa chắc các Cụ đã chịu mua

hoviethung

Xe điện
VN có làm được oto hay ko E nghĩ ko quan trọng, vì mình ko có lợi thế về nền tảng luyện kim, chế tạo, hãy để cho các nước khác làm, mình làm cái mình có lợi thế thì hơn, nếu 1 cái xe VN sản xuất có thành phần nội địa đa số thì giá có lẽ rất cao, thậm chí giá bằng thì chưa chắc các Cụ đã chịu mua
Ý của cụ là mình chỉ nên làm những cái gì mình có lợi thế. Ô tô mình không có lợi thế thì không nên làm mà để cho nước khác có lợi thế sau đó mình nhập của họ chứ gì? Nhưng theo mình lợi thế là khái niệm tương đối. Lợi thế nhân công rẻ của mình chắc tương lai không còn nữa, trình độ công nghệ mình lạc hậu nhưng với sự khôn ngoan, sáng tạo của con người VN, với chính sách thông thoáng cởi mở mình tin chắc chúng ta tương lai chẵng kém gì các nước phát triển. Thực tế đã và đang chứng minh đó cụ?

cocsku

Xe lăn
Xe Mã đẹp giá rẻ hơn nhiều so xe nhập đó cụ, PROTON và PROTUA, sang đó họ đi nhiều và dân vẫn mơ xe nhập.
Mỗi hãng xe có cách tiếp cận thị trường khác nhau. Bắt chước sẽ trở nên lố bịch.
Nói thêm về hãng xe, như hãng Honda hay Subaru là những hãng xe nhật bản. Cho dù họ có sản xuất ở Thái lan, nhập linh kiện từ Lào thì suất sang Việt nam các cụ ta vẫn gọi là xe Nhật.
Tương tự như vậy, Vinfast là hãng xe Việt nam. Cho dù nó nhập linh kiện ở đâu về hay sản xuất tại đâu thì xe của nó vẫn là xe Việt nam thôi.

Hitchhiker

Xe điện

Hitchhiker

Xe điện
Âu cũng là 1 ý hay nhưng...
Vin chưa bán 1 cái gì rẻ nha cụ.
Đám AE thiện lành rồ Vin lại còn hơn cả thế.
Cụ nên dẹp cái mộng bảo tàng đi. Viển vông lắm !!!
Không biết nói gì khi cụ bị thu bằng lái. Tuy nhiên em hóng cụ dùng nick
😄 , Mẫu quốc hơn 8000 đô tương đương 170 củ , thiên đường 450 củ , em cũng không hiểu gì luôn
Lại quay lại câu hỏi, Fadil và Spark có là 1? :> Em không biết cụ thể nên mới hỏi, các cụ vào phán chả có méo thông tin gì so sánh cả :-??

Gefland

Xe máy
Không biết nói gì khi cụ bị thu bằng lái. Tuy nhiên em hóng cụ dùng nick

Lại quay lại câu hỏi, Fadil và Spark có là 1? :> Em không biết cụ thể nên mới hỏi, các cụ vào phán chả có méo thông tin gì so sánh cả :-??
Người bình thường với mắt bình thường , suy luận bình thường cũng nhìn ra được.Em không dám đánh giá cụ có bình thường hay không

Hitchhiker

Xe điện
Người bình thường với mắt bình thường , suy luận bình thường cũng nhìn ra được.Em không dám đánh giá cụ có bình thường hay không
Ah thế nhìn bằng mắt ạ? Thế thôi, thx cụ đã share trí tuệ của cụ nhé =))

Gefland

Xe máy
Ah thế nhìn bằng mắt ạ? Thế thôi, thx cụ đã share trí tuệ của cụ nhé =))
Định không cm vì cụ cố tình Ngu , nhưng thôi :
1 : Nội thất ngoại thất copy 99%
2 : Động cơ 1.4 khác nhau mỗi cái vỏ
3 : Fadil bản chất là Opel karl rock , mà KR là Spark
Già mồm cãi cố nữa đi