Việt Nam có làm được ô tô?

quy la tien

Xe điện
Nếu nói về hãng xe thì ở đông nam á này chỉ có Malaysia và Việt nam là có hãng xe có thương hiệu. Thái lan không có hãng xe, đó là hãng xe Nhật bản sản xuất ở Thái lan.

Malaysia thì có đến 2 hãng xe cạnh tranh nhau. Trong khi Việt nam chỉ có một hãng duy nhất.
Xe Mã đẹp giá rẻ hơn nhiều so xe nhập đó cụ, PROTON và PROTUA, sang đó họ đi nhiều và dân vẫn mơ xe nhập.

AT76

Xe điện
Ô tô theo đúng nghĩa là một trong những sản phẩm công nghệ hiện đại, kết tinh nhiều ngành khoa học, một trong những thước đo trình độ phát triển công nghệ, phát triển kinh tế của một quốc gia. Nhận thức vai trò, tầm quan trọng to lớn của công nghiệp ô tô mà cách đây 20 năm chính phủ VN đã có chiến lược phát triển ngành, nên nói sản xuất ô tô không quan trọng, theo mình có lẽ hơi khiêm cưỡng?
Lý thuyết vỡ lòng như bác ai chẳng biết? Bác ko hiểu ý em à? Làm ô tô hay gì nhưng quan trọng là làm được cái gì bên trong đó, đóng góp được cái gì, tạo giá trị gia tăng ở khâu nào, chứ không phải cứ có cái ô tô thì là có ngành công nghiệp ô tô, và không phải nước nào cũng cần làm công nghiệp ô tô. Malaysia có ô tô lâu rồi mà có lớn được đâu.

Có sao đâu

Xe buýt
VN có làm được oto hay ko E nghĩ ko quan trọng, vì mình ko có lợi thế về nền tảng luyện kim, chế tạo, hãy để cho các nước khác làm, mình làm cái mình có lợi thế thì hơn, nếu 1 cái xe VN sản xuất có thành phần nội địa đa số thì giá có lẽ rất cao, thậm chí giá bằng thì chưa chắc các Cụ đã chịu mua

hoviethung

Xe lăn
VN có làm được oto hay ko E nghĩ ko quan trọng, vì mình ko có lợi thế về nền tảng luyện kim, chế tạo, hãy để cho các nước khác làm, mình làm cái mình có lợi thế thì hơn, nếu 1 cái xe VN sản xuất có thành phần nội địa đa số thì giá có lẽ rất cao, thậm chí giá bằng thì chưa chắc các Cụ đã chịu mua
Ý của cụ là mình chỉ nên làm những cái gì mình có lợi thế. Ô tô mình không có lợi thế thì không nên làm mà để cho nước khác có lợi thế sau đó mình nhập của họ chứ gì? Nhưng theo mình lợi thế là khái niệm tương đối. Lợi thế nhân công rẻ của mình chắc tương lai không còn nữa, trình độ công nghệ mình lạc hậu nhưng với sự khôn ngoan, sáng tạo của con người VN, với chính sách thông thoáng cởi mở mình tin chắc chúng ta tương lai chẵng kém gì các nước phát triển. Thực tế đã và đang chứng minh đó cụ?

cocsku

Xe cút kít
Xe Mã đẹp giá rẻ hơn nhiều so xe nhập đó cụ, PROTON và PROTUA, sang đó họ đi nhiều và dân vẫn mơ xe nhập.
Mỗi hãng xe có cách tiếp cận thị trường khác nhau. Bắt chước sẽ trở nên lố bịch.
Nói thêm về hãng xe, như hãng Honda hay Subaru là những hãng xe nhật bản. Cho dù họ có sản xuất ở Thái lan, nhập linh kiện từ Lào thì suất sang Việt nam các cụ ta vẫn gọi là xe Nhật.
Tương tự như vậy, Vinfast là hãng xe Việt nam. Cho dù nó nhập linh kiện ở đâu về hay sản xuất tại đâu thì xe của nó vẫn là xe Việt nam thôi.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Âu cũng là 1 ý hay nhưng...
Vin chưa bán 1 cái gì rẻ nha cụ.
Đám AE thiện lành rồ Vin lại còn hơn cả thế.
Cụ nên dẹp cái mộng bảo tàng đi. Viển vông lắm !!!
Không biết nói gì khi cụ bị thu bằng lái. Tuy nhiên em hóng cụ dùng nick
😄 , Mẫu quốc hơn 8000 đô tương đương 170 củ , thiên đường 450 củ , em cũng không hiểu gì luôn
Lại quay lại câu hỏi, Fadil và Spark có là 1? :> Em không biết cụ thể nên mới hỏi, các cụ vào phán chả có méo thông tin gì so sánh cả :-??

Gefland

Xe tải
Không biết nói gì khi cụ bị thu bằng lái. Tuy nhiên em hóng cụ dùng nick

Lại quay lại câu hỏi, Fadil và Spark có là 1? :> Em không biết cụ thể nên mới hỏi, các cụ vào phán chả có méo thông tin gì so sánh cả :-??
Người bình thường với mắt bình thường , suy luận bình thường cũng nhìn ra được.Em không dám đánh giá cụ có bình thường hay không

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Người bình thường với mắt bình thường , suy luận bình thường cũng nhìn ra được.Em không dám đánh giá cụ có bình thường hay không
Ah thế nhìn bằng mắt ạ? Thế thôi, thx cụ đã share trí tuệ của cụ nhé =))

Gefland

Xe tải
Ah thế nhìn bằng mắt ạ? Thế thôi, thx cụ đã share trí tuệ của cụ nhé =))
Định không cm vì cụ cố tình Ngu , nhưng thôi :
1 : Nội thất ngoại thất copy 99%
2 : Động cơ 1.4 khác nhau mỗi cái vỏ
3 : Fadil bản chất là Opel karl rock , mà KR là Spark
Già mồm cãi cố nữa đi

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Định không cm vì cụ cố tình Ngu , nhưng thôi :
1 : Nội thất ngoại thất copy 99%
2 : Động cơ 1.4 khác nhau mỗi cái vỏ
3 : Fadil bản chất là Opel karl rock , mà KR là Spark
Già mồm cãi cố nữa đi
Thích quá khi nói người khác ngu cụ nhể, em trích lại để cụ đọc chậm nhé

Như vậy, nếu được thừa hưởng các tính năng này từ Opel Karl Rock, thì mẫu xe đầu tiên mang thương hiệu VinFast sẽ có lợi thế nhất định đối với các đối thủ còn lại tại Việt Nam. Tuy nhiên, để có được điều này, rõ ràng bài toán về giá bán sẽ cần một lời giải cụ thể, khi Hyundai Grand i10 hiện có giá bán từ 315 - 415 triệu đồng, KIA Morning từ 290 - 393 triệu đồng, Toyota Wigo từ 345 - 405 triệu đồng và cả chính “người anh em” Chevrolet Spark giá từ 259 - 329 triệu đồng.

Việc VinFast tuyên bố mẫu Fadil sử dụng nền tảng, công nghệ và tiêu chuẩn một mẫu xe châu Âu (của Opel Karl Rock) khiến các nhà quan sát tò mò, bởi bài toán kinh doanh cho việc nhập khẩu một mẫu xe nhỏ từ nơi có thuế suất thuế nhập khẩu cao như châu Âu sẽ khó phù hợp do giá thành bị đẩy lên cao. Trong khi đó, mẫu Chevrolet Spark từ Indonesia (cùng nền tảng của GM) sẽ là một bài toán thực sự phù hợp và hiện thực hơn.

Phần kết của bài này có khẳng định gì không cụ? Thế Fadil là giống Opel Karl Rock hay Chevrolet Spark nhỉ? Nếu cụ không làm trong ngành và không có thông số kỹ thuật của 2 xe thì khoan tinh vi cụ nhé :-?? Em hay học hỏi lắm, nhưng phải xem học từ ai ;)

Gefland

Xe tải

Như vậy, nếu được thừa hưởng các tính năng này từ Opel Karl Rock, thì mẫu xe đầu tiên mang thương hiệu VinFast sẽ có lợi thế nhất định đối với các đối thủ còn lại tại Việt Nam. Tuy nhiên, để có được điều này, rõ ràng bài toán về giá bán sẽ cần một lời giải cụ thể, khi Hyundai Grand i10 hiện có giá bán từ 315 - 415 triệu đồng, KIA Morning từ 290 - 393 triệu đồng, Toyota Wigo từ 345 - 405 triệu đồng và cả chính “người anh em” Chevrolet Spark giá từ 259 - 329 triệu đồng.

Việc VinFast tuyên bố mẫu Fadil sử dụng nền tảng, công nghệ và tiêu chuẩn một mẫu xe châu Âu (của Opel Karl Rock) khiến các nhà quan sát tò mò, bởi bài toán kinh doanh cho việc nhập khẩu một mẫu xe nhỏ từ nơi có thuế suất thuế nhập khẩu cao như châu Âu sẽ khó phù hợp do giá thành bị đẩy lên cao. Trong khi đó, mẫu Chevrolet Spark từ Indonesia (cùng nền tảng của GM) sẽ là một bài toán thực sự phù hợp và hiện thực hơn.

Phần kết của bài này có khẳng định gì không cụ? Thế Fadil là giống Opel Karl Rock hay Chevrolet Spark nhỉ? Nếu cụ không làm trong ngành và không có thông số kỹ thuật của 2 xe thì khoan tinh vi cụ nhé :-?? Em hay học hỏi lắm, nhưng phải xem học từ ai ;)
GM sở hữu GM Korea ( tiền thân là Daewoo , hãng này trước sở hữu Matis , nay gọi là Spark cho sang cái mồm) , Opel....Trên cơ sở flatform Matis , à mà quên Spark , GM phát triển ( cái gọi là phát triển chủ yếu là thay nhãn hiệu , thêm 1-3 option cho phù hợp với thị trường cần bán ) thành Spark ở VN , Karl Rock ở Đức.......
P/ s : Cụ học tôi là chuẩn đấy , vì có thể ( có thể thôi nhé ) , tuổi làm xe của tôi bằng tuổi của cụ.Ví dụ : 160 xe bus của Hà Nội năm 2007 do tôi ( nhóm trưởng ) cung cấp và Phát Triển từ Kinglong Bus china + Daewoo Bus Korea.Không biết cụ có phải là nhân viên của a Vova hay không , nhưng cái gì cũng phải công tâm nhận xét.Đừng duy ý chí hay nhét chữ vài mồm người khác để bảo vệ quan điểm của mình

ngotiteo

Xe điện
mấy cái thứ mà bọn nước ngoài đặt hàng làm ý. Một là nó làm được nhưng không muốn tốn thời gian công sức làm nên đẩy mịa cho bên thứ 3 làm cho rẻ, Hai là những thứ nó không làm được nhưng nó đặt hàng về và làm theo ý của nó. khác nhau mà.

nunachuoi

Xe tăng
Có cái ảnh, hàng công nghệ cao Made in Vietnam cho các cụ bày tỏ quan điểm :D .

Lacet_ti

Xe container
GM sở hữu GM Korea ( tiền thân là Daewoo , hãng này trước sở hữu Matis , nay gọi là Spark cho sang cái mồm) , Opel....Trên cơ sở flatform Matis , à mà quên Spark , GM phát triển ( cái gọi là phát triển chủ yếu là thay nhãn hiệu , thêm 1-3 option cho phù hợp với thị trường cần bán ) thành Spark ở VN , Karl Rock ở Đức.......
P/ s : Cụ học tôi là chuẩn đấy , vì có thể ( có thể thôi nhé ) , tuổi làm xe của tôi bằng tuổi của cụ.Ví dụ : 160 xe bus của Hà Nội năm 2007 do tôi ( nhóm trưởng ) cung cấp và Phát Triển từ Kinglong Bus china + Daewoo Bus Korea.Không biết cụ có phải là nhân viên của a Vova hay không , nhưng cái gì cũng phải công tâm nhận xét.Đừng duy ý chí hay nhét chữ vài mồm người khác để bảo vệ quan điểm của mình
Trong OF này 1 số cụ hay dùng bài lảng tránh vd, châm chọc cá nhân, oánh dưới thắt lưng, lý do khiên cưỡng.. làm tranh luận ko có mục đích và điểm dừng.
Cụ nên bỏ qua các tp như vậy đỡ nhọc lòng :)

Gefland

Xe tải
Trong OF này 1 số cụ hay dùng bài lảng tránh vd, châm chọc cá nhân, oánh dưới thắt lưng, lý do khiên cưỡng.. làm tranh luận ko có mục đích và điểm dừng.
Cụ nên bỏ qua các tp như vậy đỡ nhọc lòng :)
Vâng cụ

NgocMinh1905

Xe hơi
Thị trấn Đất Đỏ, huyện Đất Đỏ, Bà Rịa - Vũng Tàu
Website
datbaria.com.vn
Việt Nam mình chả nhập khẩu linh kiện về lắp ráp thôi.
Mình không có chuổi cung ứng, tỉ lệ nội địa hóa quá thấp. Cái mình thật sự yếu kém còn rất nhiều, con người Việt Nam mình giỏi nhưng điều kiện không có.
Chốt lại là hi vọng vào ô tô nội địa : em có hi vọng
Để mua ô tô nội địa: không. Em chỉ mua thứ tốt nhất và giá hợp lý nhất mà thôi
Cũng như cụ trên, cái em quan tâm nhất là tiền đâu để mua ô tô

tab00

Xe điện

Khả năng cãi cùn thượng thặng của cụ có được là nhờ di truyền, đột biến gen, gia truyền hay tự học mà thành thế???
GM Korea nhà máy Changwon nó sx & xuất đi khắp thế giới, bao gồm các biến thể: Vauxhall Viva, Opel Karl (cả Karl Rocks), Chevy Spark, Holden Spark, VinFast Fadil. Riêng thị trường Âu, từ 2019 trở về trước GM Korea xuất xe nguyên chiếc CBU thẳng cho Opel/Vauxhall và bộ linh kiện CKD đến nhà máy ở Zaragoza của Opel (trừ động cơ). Khi PSA Groupe mua lại Opel/Vauxhall cuối 2017, có thỏa thuận từ 2020 sẽ ngừng nhập hàng từ GM Korea nên GM mất mịa nó doanh số gần 50k xe/năm của mẫu này.
Điều lố bịch là VF ra rả Fadil là biến thể khác của Karl nhưng động cơ của Karl là con B10XE 1.0 i3 75hp do chính Opel sx, còn động cơ của Fadil là con LV7 1.4 i4 98hp sx tại GM Korea. Được biết mẫu Spark hay biến thể tên khác gắn động cơ 1.4 chỉ được bán tại Mẽo & Philippines.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Khả năng cãi cùn thượng thặng của cụ có được là nhờ di truyền, đột biến gen, gia truyền hay tự học mà thành thế???
GM Korea nhà máy Changwon nó sx & xuất đi khắp thế giới, bao gồm các biến thể: Vauxhall Viva, Opel Karl (cả Karl Rocks), Chevy Spark, Holden Spark, VinFast Fadil. Riêng thị trường Âu, từ 2019 trở về trước GM Korea xuất xe nguyên chiếc CBU thẳng cho Opel/Vauxhall và bộ linh kiện CKD đến nhà máy ở Zaragoza của Opel (trừ động cơ). Khi PSA Groupe mua lại Opel/Vauxhall cuối 2017, có thỏa thuận từ 2020 sẽ ngừng nhập hàng từ GM Korea nên GM mất mịa nó doanh số gần 50k xe/năm của mẫu này.
Điều lố bịch là VF ra rả Fadil là biến thể khác của Karl nhưng động cơ của Karl là con B10XE 1.0 i3 75hp do chính Opel sx, còn động cơ của Fadil là con LV7 1.4 i4 98hp sx tại GM Korea. Được biết mẫu Spark hay biến thể tên khác gắn động cơ 1.4 chỉ được bán tại Mẽo & Philippines.
Hehe, em chả biết gì về xe nhưng nói phải có lý em mới nghe chứ, bài báo trên viết chả rõ thì em hỏi. Có vấn đề gì không cụ?
Các thông tin cụ đăng cụ đưa link về các đoạn bôi đậm nhé vì em xem link giới thiệu về Fadil của VF không có

https://vinfast.vin/car/vinfast-fadil/