Việt Nam có làm được ô tô?

hoviethung

Xe lăn
Nhiều cụ ko làm sản xuất nên ko biết.
Kể cả mua đồ về để ráp cũng là cả 1 quá trình vắt óc đấy.
Giữa vài chục loại ốc vít, vài chục loại dây điện, chọn loại nào, ra điều kiện test nào cũng đau đầu .

Vạch ra các tiêu chuẩn để test, Rồi khi nó ko đạt chuẩn đấy thì đánh giá ng hay ok, có tiếp tục làm ko... Cũng hại não lắm.

Túm lại đồ có thể đi mua, nhưng lắp ráp nó vào nhau rồi đánh giá ok hay ko thì ko đơn giản.

Trường hải, thành công có khi nhàn hơn nhiều. Tiêu chuẩn chắc bên kia họ đánh giá giúp rồi.

Em đang vật lộn với dự án con con lắp ráp sx mà lộn hết cả ng đây.
Mua hết đồ tốt thì giá lên cao,
Mua đồ nào để cân đối giá đầu ra. Rồi ghép chúng với nhau thì thế nào là ok, cách đánh giá đo lường như nào,
Qa là cả bài toán đau đầu.

Còn thể loại mua nhập nguyên chiếc thì ko tính.
Lắp ráp cũng là khâu tạo nên giá trị gia tăng của hàng hóa góp phần xác định hàng hóa đó có phải là hàng hóa made in Vietnam hay không. Nhiều cụ nhiều khi vẫn cứ nghĩ hàng Việt Nam phải là hàng mà các chi tiết từ A đến Z đều xuất xứ từ VN?

Yelnut

Xe tăng
Giữa vài chục loại ốc vít, vài chục loại dây điện, chọn loại nào, ra điều kiện test nào cũng đau đầu .

Vạch ra các tiêu chuẩn để test, Rồi khi nó ko đạt chuẩn đấy thì đánh giá ng hay ok, có tiếp tục làm ko... Cũng hại não lắm.

Túm lại đồ có thể đi mua, nhưng lắp ráp nó vào nhau rồi đánh giá ok hay ko thì ko đơn giản.

Trường hải, thành công có khi nhàn hơn nhiều. Tiêu chuẩn chắc bên kia họ đánh giá giúp rồi.

Mua đồ nào để cân đối giá đầu ra. Rồi ghép chúng với nhau thì thế nào là ok, cách đánh giá đo lường như nào,

Phải có những người đau đầu như cụ thì chúng ta mới tiến dần lên được. Bao giờ đội ngũ kỹ thuật gặp phải những vấn đề như cụ mà chỉ nhìn một mắt, cười khẩy, vẫy tay " dễ ợt " thì tạm ổn.

hoviethung

Xe lăn
Nhập dây chuyền, máy, phụ tùng về lắp ghép là chính ;))
Miễn sao phần giá trị gia tăng nội địa trong tổng giá trị hàng hóa đạt trên 30/100 là đủ điều kiện hàng hóa made in Vietnam. Quy định của nhà nước là vậy?

TSTA

Xe container
Lắp ráp cũng là khâu tạo nên giá trị gia tăng của hàng hóa góp phần xác định hàng hóa đó có phải là hàng hóa made in Vietnam hay không. Nhiều cụ nhiều khi vẫn cứ nghĩ hàng Việt Nam phải là hàng mà các chi tiết từ A đến Z đều xuất xứ từ VN?
vẫn là mấy cái linh kiện đấy, tại sao nhà máy ở Vn chỉ tạo ra đc sp tiêu chuẩn a, Thái lại tạo đc tiêu chuẩn b,
hoặc cty này chỉ có chất lg x, cty kia có thể tạo ra chất lg z,
cái đó có đấy cụ.
kiểm soát lỗi và ngăn ngừa lỗi mỗi trình độ mỗi kết quả khác nhau.

Theo em mảng thang máy các tòa cao ốc làm có khi ngon hơn ô tô, mỗi tòa chung cư đã mấy cái rồi.

cocsku

Xe cút kít
Thằng Apple nó thừa sức sx 1 cái đt 100% usa nhưng nó vẫn đặt thằng TQ làm cho rẻ.
VN cũng đặt thằng TQ làm.
Hai cái đặt TQ làm này về bản chất khác nhau 100% mà cứ đem ra đánh đồng, so sánh, rồi bảo chỉ cần thương hiệu V là của V, V sx đc.
Ai bảo cụ là nó thừa sức làm?

hoviethung

Xe lăn
làm đc rồi nhưng Làm chủ hoàn toàn công nghệ sản xuất ô tô bao gồm luyện kim, động cơ, khung gầm, an toàn,Ecu còn lâu
Đúng đó cụ, làm chủ được hoàn toàn công nghệ sản xuất ô tô cần phải có thời gian không thể một sớm một chiều

cocsku

Xe cút kít
Ô hay, cụ phản bác quan điểm của tôi thì cụ đưa ra dẫn chứng chứ sao lại bắt tôi đưa.
Thực tế họ thiếu sức thì mới mang sang trung quốc làm. Còn cụ nói họ thừa sức thì cụ đưa ra bằng chứng.

Arabia

Xe tăng

Cụ đừng nghe những thành phần nói phét chửi đời chửi xã hội làm gì phí thời gian. Nhiều người em biết rất giàu chỉ nhờ giải quyết được mỗi bài toán "lắp ráp" cụ nói. Chúc cụ thành công.

1 cách lập luận họ thường hay dùng là đơn giản hóa trên lý thuyết, ví dụ tennis sẽ quy về chỉ có chạy với đánh bóng, để rồi có kết luận là Federer hay Messi cũng chẳng có cái gì ghê gớm. Nhưng trên thực tế để có thể thành công ấy, thì chẳng có cái gì đơn giản cả. Chưa nói cái gì đánh bóng như Federer, chỉ từ khâu tưởng như vớ vẩn như tung bóng thì người thường cũng ko làm được giống thế chưa nói những cái khác.

Gefland

Xe tải

AT76

Xe điện
Làm ô tô hay cái gì không quan trọng. Quan trọng là mình làm được cái gì, có công nghệ gì, tạo ra giá trị gia tăng gì trong đó, và cái đó có bền vững, có lâu dài hay không.

hoviethung

Xe lăn
Làm ô tô hay cái gì không quan trọng. Quan trọng là mình làm được cái gì, có công nghệ gì, tạo ra giá trị gia tăng gì trong đó, và cái đó có bền vững, có lâu dài hay không.
Ô tô theo đúng nghĩa là một trong những sản phẩm công nghệ hiện đại, kết tinh nhiều ngành khoa học, một trong những thước đo trình độ phát triển công nghệ, phát triển kinh tế của một quốc gia. Nhận thức vai trò, tầm quan trọng to lớn của công nghiệp ô tô mà cách đây 20 năm chính phủ VN đã có chiến lược phát triển ngành, nên nói sản xuất ô tô không quan trọng, theo mình có lẽ hơi khiêm cưỡng?

hoviethung

Xe lăn
Em để đây và không nói gì
Mình cũng chỉ nghe vĩ nhân nào đó nói, người khổng lồ chính là người đứng trên vai những người khổng lồ?

hoviethung

Xe lăn
Thực tế họ thiếu sức thì mới mang sang trung quốc làm. Còn cụ nói họ thừa sức thì cụ đưa ra bằng chứng.
Theo mình nghĩ họ không thiếu sức mà họ dùng sức của họ để làm việc khác quan trọng có lợi hơn. ĐT Samsung có thể làm được ở HQ nhưng họ không làm mà để VN làm nhằm tận dụng nhân công rẻ, nhanh nhẹn sáng tạo của con người VN cũng như những lợi thế khác mà HQ không có

cocsku

Xe cút kít
Thái Lan có hàng chục hãng xe, xuất khẩu đi khắp nơi, họ có chày cối làm bằng được xe mãnh liệt tinh thần đâu.
Mỹ thua mình về xk gạo kg có nghĩa họ kg biết trồng lúa.
Cứ thế mà suy ra.Giờ nên xem là mình ở mắt xích nào của chuỗi phát triển để nắm bắt lợi thế cơ hội.
Nếu nói về hãng xe thì ở đông nam á này chỉ có Malaysia và Việt nam là có hãng xe có thương hiệu. Thái lan không có hãng xe, đó là hãng xe Nhật bản sản xuất ở Thái lan.

Malaysia thì có đến 2 hãng xe cạnh tranh nhau. Trong khi Việt nam chỉ có một hãng duy nhất.

hoviethung

Xe lăn
Nếu nói về hãng xe thì ở đông nam á này chỉ có Malaysia và Việt nam là có hãng xe có thương hiệu. Thái lan không có hãng xe, đó là hãng xe Nhật bản sản xuất ở Thái lan.

Malaysia thì có đến 2 hãng xe cạnh tranh nhau. Trong khi Việt nam chỉ có một hãng duy nhất.
Mình mới xem ý kiến thăm dò trên vnexpress