Tin tức Vinfast khả năng thành công cao nếu người dùng Việt ngừng so sánh.

ChacuaTit

Xe tăng
Mục tiêu sau 3-4 năm nữa mình cũng muốn đi Vinfast khi đủ điều kiện :)
Công bằng mà nói với tầm tiền đó đi VF quá ổn các cụ nhỉ.
Về kết cấu khung gầm, máy móc hộp số đều dùng của các hãng nổi tiếng.
Apple nổi đình nổi đám cái MAC họ cũng chả đứng ra sản xuất món gì cả, ngoài việc tạo ra MACOS từ core Linux.
Giống như BPhone ra đời chạy trên nền tảng Android.
Ông Vượng đi nước cờ quá cao tay. dùng chính những sản phẩm của các hãng sản xuất phụ tùng nổi tiếng để đưa vào sản phẩm mang thương hiệu VF.
Cụ nào không tin thì cứ việc ném đá dìm hàng đi, em thì em tin VF sẽ phát triển dần theo thời gian.
Dịch vụ chăm sóc khi xe có lỗi hay thay thế phụ tùng quá thuận tiện, không như các hãng xe nhập phải chờ nhập phụ tùng hoặc phụ tùng hãng chém giá trên trời.
Với VF thấy danh sách phụ tùng niêm yết giá quá là phù hợp :)
Đổi luôn sang VF đi cụ, đang vó ưu đãi đó

Luu Lehong

Xe container
Em nghĩ thế này , các cụ mua xe tiền tỉ chắc chắn các cụ sẽ có số tiền nhiều hơn đó gấp nhiều lần mà kiếm ra số tiền đó ắt các cụ rất giỏi, sao lại đi quan tâm mấy lời chê mà theo mấy cụ nói là chưa sở hữu xe hay chưa ngồi lên mà phán, em thì nếu như vậy em không quan tâm , không phản biện lại làm gì cho mệt , ví dụ các cụ thấy xe Đức có ai rảnh hơi đi tranh cãi lại mấy người chưa đi xe phán tào lao không, em chỉ không thích chỗ các cụ đang đi Vinfast cố gắng gân cổ lên nói là xe nó ngon , xứng đáng đồng tiền abc và không được chê hay phản biện khi chưa sở hữu hóa ra nó có vấn đề gì à? người ta nói cố chứng minh điều hiển nhiên đúng là tự chứng minh mình đang sai.
Chưa bàn đến chuyện xe Vin ngon hay không ngon, nhưng phản biện bác 1 chút!
Không hẳn người có tiền hoặc rất nhiều tiền đã giỏi, thông minh hơn người ít tiền hơn bác nhé! Nhất là giai đoạn xã hội Việt Nam như hiện nay, rất và rất nhiều ông chộp giật, mánh mung mua vật tư máy móc cho các dự án đầu tư, tiền kiếm được 1 mớ, mà ta thường gọi là giàu xổi. Chính vì giàu xổi không có gốc nên cách đi đứng, nói năng, hành xử nó không sang như người kiếm tiền 1 cách chắc chắn, có nền tảng cũ! Có thể anh ta sẽ làm cái nhà to nhưng lòe loẹt, mua cái xe nó khác thường ... đại khái thế!

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Chưa bàn đến chuyện xe Vin ngon hay không ngon, nhưng phản biện bác 1 chút!
Không hẳn người có tiền hoặc rất nhiều tiền đã giỏi, thông minh hơn người ít tiền hơn bác nhé! Nhất là giai đoạn xã hội Việt Nam như hiện nay, rất và rất nhiều ông chộp giật, mánh mung mua vật tư máy móc cho các dự án đầu tư, tiền kiếm được 1 mớ, mà ta thường gọi là giàu xổi. Chính vì giàu xổi không có gốc nên cách đi đứng, nói năng, hành xử nó không sang như người kiếm tiền 1 cách chắc chắn, có nền tảng cũ! Có thể anh ta sẽ làm cái nhà to nhưng lòe loẹt, mua cái xe nó khác thường ... đại khái thế!
Cụ nói đúng ý em. Theo em thì ở Vn hiện đang có rất nhiều người có tiền mà chưa chắc hiểu biết và mua con xe hợp lý. Em sống ở Đức lâu rồi và em thấy được điểu giống như cụ nói. Ở đây khi mua xe người ta rất coi trọng cái nhu cầu sử dụng của mình, tức là nhu cầu mình mua con xe cho gia đình, công viêc cần như nào thì đó là điều đầu tiện họ cân nhắc, sau đó là giá tiền. Em thấy rất ít người mua xe ngoài khả năng tài chính của mình. Tức là mua con xe còn đi vay nợ rồi sử dụng cho mục đích riêng, để khoe mẽ, để chứng tỏ,..,. Và điều sau đó là độ tin cậy của hãng xe và đánh giá. Thế nên em đi qua rất nhiều khu biệt thự đẹp, nhà giàu mà garage nhìn thấy nhiều xe bình dân, xe Nhật/Hàn/Mỹ/Pháp,.. và xe VW, Audi hạng trung rất nhiều,..
Em cảm thấy người ta mua vì cái "thực tế" và "hiểu biết" nhiều hơn.
Còn người VN mình bên này thì mặc định có chút tiền, đa phần là thuê nhà mà Mer, BMW, Audi hạng tuơng đối sang, kể cả mua xe cũ đã chạy 100k km hoặc hơn. Quan trọng cái vỏ ngoài nó vẫn còn "mới".

phambangbang

Xe hơi
Chẳng lẽ không được so sánh ah hay sợ lộ hàng gửi các cụ ảnh con xe vin có nội thất và màn hình tầu hoá nhé không khác gì nội thất con xe bilance v7 tầu cũng công nghệ BMV nhưng con bilance ra đời trước con lux đã nhé chẳng biết ai nhái của ai

ZOZO_WM

Xe máy
Website
www.facebook.com
so sánh là chuyện bình thường. Nhưng nhiều người không biết về sản phẩm vẫn hay cho mình làm chuyên gia và luôn luôn có tư tưởng người Việt không làm được các sản phẩm công nghệ cao

longhai

Xe tăng
Cạnh tranh thì phải so sánh, ko tránh đc. Giá và chất cứ như này thì khó

mercedesC240

Xe tải
Nếu bác không biết nhiều về Apple thì có thể search google để chém tiếp, chứ chém tùm lum thì không nên .Còn so sánh với Vin thì thật khác nhau Vin chỉ là người đi sau học tập công nghệ đã có sẵn sao có thể gọi là dẫn đầu được.
cụ lại đi đọc mấ bài báo trên Google để hiểu về Apple thì cụ chưa rõ đang tự đi chém lung tung đấy ah.
bên cty bạn em đang làm ở Ấn Độ đang outsourcing cho MACOS của Apple đấy cụ ah.
Apple người ta chỉ đứng ra quản lý chất lượng và ý tưởng thôi. còn sản xuất họ đi thuê, thậm chí đi mua.

thankimquy

Đi bộ
mà IOS, MACOS giờ không chỉ là Apple làm đâu cụ nhé, giờ họ đang đi thuê các cty gia công và phát triển :)
thuở sơ khai thì do họ có ý tưởng làm ra, giống như bên Microsoft Bill có công xây dựng nên Windows vậy.
cụ lại đi đọc mấ bài báo trên Google để hiểu về Apple thì cụ chưa rõ đang tự đi chém lung tung đấy ah.
bên cty bạn em đang làm ở Ấn Độ đang outsourcing cho MACOS của Apple đấy cụ ah.
Apple người ta chỉ đứng ra quản lý chất lượng và ý tưởng thôi. còn sản xuất họ đi thuê, thậm chí đi mua.
Chỉ có cụ là không hiểu về nó thôi hoặc là cụ hiểu nhưng mà dùng từ không đúng vì không phải dân chuyên. Ios và MacOS là 2 hệ điều hành độc quyền mà Apple có đội ngũ riêng develop, modify, customize , update. Cụ dùng từ thuê cty gia công và phát triển cho IOS và MACOS là không đúng, gia công và phát triển ở đây là phát triển hệ sinh thái ứng dụng cho 2 hệ điều hành. Mà muốn phát triển tụi nó thì chính cái người phát triển giống như em phải bỏ ra mua cái key 99$ 1 năm, công ty bạn cụ bên Ấn độ cũng chỉ là 1 nhà phát triển không hơn không kém thôi chứ không làm việc cho Apple.

mercedesC240

Xe tải
Chỉ có cụ là không hiểu về nó thôi hoặc là cụ hiểu nhưng mà dùng từ không đúng vì không phải dân chuyên. Ios và MacOS là 2 hệ điều hành độc quyền mà Apple có đội ngũ riêng develop, modify, customize , update. Cụ dùng từ thuê cty gia công và phát triển cho IOS và MACOS là không đúng, gia công và phát triển ở đây là phát triển hệ sinh thái ứng dụng cho 2 hệ điều hành. Mà muốn phát triển tụi nó thì chính cái người phát triển giống như em phải bỏ ra mua cái key 99$ 1 năm, công ty bạn cụ bên Ấn độ cũng chỉ là 1 nhà phát triển không hơn không kém thôi chứ không làm việc cho Apple.
cụ lại hiểu sai rồi.
cty ởẤn là đội phát triển OS cho Apple luôn,
chứ viết mấy app đưa lên App store thì nói làm gì :)
cụ không rõ thì hỏi em share thêm info cho.đừng chém linh tinh.

vietdreamer

Xe đạp
Vinfast nếu muốn thành công phải xuất khẩu được oto ra nước ngoài, thị trường việt nam nhỏ, có nhiều hãng xe khác nhau cạnh tranh. Dù Vinfast có chiếm được thị phần lớn cũng ko thể coi là thanh công được

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
cụ lại hiểu sai rồi.
Cụ share info cho em với. Em muốn xem chỉ có mỗi ý tưởng và quán lý thì làm sao trụ sở ở Cupertino cần nhiều nhân viên đến vậy.
:)

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Vinfast nếu muốn thành công phải xuất khẩu được oto ra nước ngoài, thị trường việt nam nhỏ, có nhiều hãng xe khác nhau cạnh tranh. Dù Vinfast có chiếm được thị phần lớn cũng ko thể coi là thanh công được
Ra nước ngoài còn nhiều hãng cạnh tranh hơn gấp nhiều lần ấy chứ cụ? Mà toàn hãng có tuổi đời lâu năm, có tên tuổi.
:|

cusao

Xe lăn
Về tinh thần : Em ủng hộ bác chủ: Không nên so sánh, hãy mua ngay 1 chiếc xe đó mà dùng để đóng góp 1 phần cho doanh nghiệp thành công.
Về hành vi: Em sẽ mua xe Nhật khi có đủ tiền và xe Đức khi có nhiều tiền vì đánh giá chủ quan của em thế là phù hợp với hoàn cảnh cá nhân...Em cũng không so sánh với ai hay hãng nào ạ

mercedesC240

Xe tải
Cụ share info cho em với. Em muốn xem chỉ có mỗi ý tưởng và quán lý thì làm sao trụ sở ở Cupertino cần nhiều nhân viên đến vậy.
họ công ty lớn hàng đầu TG, số lượng nhân viên không nhiều sao vận hành được cụ :)
hệ sinh thái của Apple rất đa dạng, không chỉ mỗi cái MACOS hay IOS.
những kỹ sư trưởng,định hướng core đều là người của Apple. còn các cty phát triển phần core đó đang được thuê ở các cty lớn ở ngoài.
giống như VF vậy,đội đảm bảo chất lượng, quản lý chất lượng là người của VF. còn khâu sản xuất thì họ mua lại các nhà máy sx phụ tùng lớn, của các hãng lớn như BMW. VF làm sản phẩm thì họ chọn cách đó là hợp lý. nếu dân mình đồng hành cùng VF thì sẽ ngon ngay

mercedesC240

Xe tải
đang nói VF mà các cụ quan tâm Apple thì em thảo luận lệch tí chủ đề :)
việc MACOS hay IOS của Apple trong những năm gần đây họ dùng open source khá nhiều, và họ đã public MACOS/IOS và các tool kit phát triển ứng dụng.
kể cả Kernel họ cũng đã public lên github mấy năm nay.

từ 2015 thì Apple đã đón nhận đóng góp từ cộng đông cho OS của họ
ngoài ra, về phần cứngđể sản xuất linh kiệnđể ghép thành sản phẩm hoàn thiện thì Apple cũngđặt hàng từ các nhà máy sản xuấtở Hàn Quốc, TQ.
họ không đứng ra sản xuất đâu.
Apple phát triển là họ hội tụ nhiều tài năng xuất chúng, có ý tưởng đột phá. có đội ngũ CEO giỏi, kiến trúc sư software giỏi đầu ngành.

Về làm ăn kinh tế thì ông Vượng hay tập đoàn VG ở VN mình vậy là quá giỏi rồi.đang khâm phục họ :)

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
cụ lại hiểu sai rồi.
đang nói VF mà các cụ quan tâm Apple thì em thảo luận lệch tí chủ đề :)
việc MACOS hay IOS của Apple trong những năm gần đây họ dùng open source khá nhiều, và họ đã public MACOS/IOS và các tool kit phát triển ứng dụng.
kể cả Kernel họ cũng đã public lên github mấy năm nay.

từ 2015 thì Apple đã đón nhận đóng góp từ cộng đông cho OS của họ
ngoài ra, về phần cứngđể sản xuất linh kiệnđể ghép thành sản phẩm hoàn thiện thì Apple cũngđặt hàng từ các nhà máy sản xuấtở Hàn Quốc, TQ.
họ không đứng ra sản xuất đâu.
Apple phát triển là họ hội tụ nhiều tài năng xuất chúng, có ý tưởng đột phá. có đội ngũ CEO giỏi, kiến trúc sư software giỏi đầu ngành.

Về làm ăn kinh tế thì ông Vượng hay tập đoàn VG ở VN mình vậy là quá giỏi rồi.đang khâm phục họ :)
Cụ giải thích nhiều nhưng em vẫn chưa thấy cái nguồn theo thông tin cụ viết:

Cty ởẤn là đội phát triển OS cho Apple luôn,
Apple người ta chỉ đứng ra quản lý chất lượng và ý tưởng thôi.
Còn đăng ký dev cho IOS/OSX để phát triển hay báo lỗi cho Apple thì cả thế giới đâu cũng có mà cụ.

DucHoan

Xe tăng
Trước mắt em thấy có vsmart em thấy cực kỳ thành công, điện thoại ngon, rẻ, hậu mãi tốt, cho bà con so sánh sòng phẳng với bất kỳ hãng nào. Vinfast thì em nghĩ định hướng sản phẩm ở phân khúc cao quá, thành ra chưa phù hợp lắm với đk việt nam. Chứ xe sx ra tầm 600tr đến 1 tỷ xem thì nó lại rất khác bọt, mà đây cũng có lẽ là chiến lược của vinfast, ra các mẫu đẹp trước để làm truyền thông, và làn ăn sâu vào tâm trí người dân một hãng xe đẳng cấp, xong rồi các mẫu sau sẽ ra xe giá rẻ, lúc đó bà con lại thi nhau mua

mercedesC240

Xe tải
Cụ giải thích nhiều nhưng em vẫn chưa thấy cái nguồn theo thông tin cụ viết:

Còn đăng ký dev cho IOS/OSX để phát triển hay báo lỗi cho Apple thì cả thế giới đâu cũng có mà cụ.
em share vậy cụ chưa đủ hiểu chăng :)
hay cụ muốn em nói tên cty đang làm cho Apple. thì đừng mong chờ cụ nhé =))

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
em share vậy cụ chưa đủ hiểu chăng :)
hay cụ muốn em nói tên cty đang làm cho Apple. thì đừng mong chờ cụ nhé =))
Công ty Ấn Độ phát triển OS cho Apple? Nó là vùng cấm hay sao mà không dc phép nhắc tới hả cụ?
Em google mãi mà ko tìm dc gì.
:(