Thảo luận Vinfast Lux SA Full: Khung gầm BMW X5, bộ bánh BMW X6 (xDrive35i)

Mr. Pomelo

Xe tải
Mỗi người có cách lựa chọn không giống nhau. Người ta không điên vì người ta chọn lựa do có những ưu điểm phù hợp với nhu cầu của người ta. Cụ chỉ toàn nhìn theo tiêu chí của cụ nên cụ không thấy các ưu điểm nằm trong tiêu chí của người khác.
Cả gia tài là tính trên toàn bộ chiếc xe. Các nhược điểm nó chỉ là 1 phần chứ không phải toàn bộ nên sự rủi ro nó cũng chỉ chiếm 1 phần cái gia tài đó mà thôi. Không phải là chuyện được ăn cả, ngã về không. Nên nói rằng sợ mất cả gia tài là phóng đại lên thôi.
Cụ nói phải. Trước giờ mua xe em chỉ quan tâm chất lượng, mẫu mã và giá cả... Mấy cái râu ria em ít để ý nên chắc không hiểu được tiêu chí mua xe của người khác. Em chỉ không rõ bên cạnh "tồi hơn, đắt hơn" như Cụ nói thì sản phẩm đó còn có ưu điểm gì khác để thuyết phục khách hàng xuống tiền? Còn cái "nhược điểm" kia nó cũng hên xui lắm Cụ ạ. Cũng tùy xe nó hư cái gì và hư lúc nào. Nhiều khi thiệt hại không hẳn chỉ là "1 phần cái gia tài" mà có khi là sinh mạng của nhiều người.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe cút kít
Cụ nói phải. Trước giờ mua xe em chỉ quan tâm chất lượng, mẫu mã và giá cả... Mấy cái râu ria em ít để ý nên chắc không hiểu được tiêu chí mua xe của người khác. Em chỉ không rõ bên cạnh "tồi hơn, đắt hơn" như Cụ nói thì sản phẩm đó còn có ưu điểm gì khác để thuyết phục khách hàng xuống tiền? Còn cái "nhược điểm" kia nó cũng hên xui lắm Cụ ạ. Cũng tùy xe nó hư cái gì và hư lúc nào. Nhiều khi thiệt hại không hẳn chỉ là "1 phần cái gia tài" mà có khi là sinh mạng của nhiều người.
Nếu nói về sinh mạng thì những người mua xe bản base không túi khí, không ABS chắc là thuộc loại cụ nói đấy nhỉ?

Mr. Pomelo

Xe tải
Cụ cứ tham gia vào ngành sản xuất rồi làm sao làm được sản phẩm tốt tương đương mà rẻ hơn của 1 thằng đẳng cấp thế giới xem ban đầu có làm được ngay không? Muốn có sản phẩm rẻ hơn nước ngoài mà tốt tương đương thì ngay từ lúc sơ khai, lúc nó tồi hơn, đắt hơn thì phải ủng hộ nó đã rồi sau này nó mới có thể làm được điều đó. Mà 10 cty thì may ra được 1 thành công thôi. Không nhận được cái tinh thần ủng hộ này thì các cty Hàn Quốc không bao giờ vươn lên được.
Nếu nói về sinh mạng thì những người mua xe bản base không túi khí, không ABS chắc là thuộc loại cụ nói đấy nhỉ?
Em đang bàn về điều Cụ nói "ngay từ lúc sơ khai, lúc nó tồi hơn, đắt hơn thì phải ủng hộ nó đã ". Em chỉ lấn cấn chuyện mua lúc nó vừa tồi vùa đắt hơn thôi. Còn sản phẩm Cụ nói mà nó đã tốt hơn con xe gì " bản base không túi khí, không ABS" thì chuyện có người mua là bình thường, em không ý kiến gì.

poiuy

Xe cút kít
Em đang bàn về điều Cụ nói "ngay từ lúc sơ khai, lúc nó tồi hơn, đắt hơn thì phải ủng hộ nó đã ". Em chỉ lấn cấn chuyện mua lúc nó vừa tồi vùa đắt hơn thôi. Còn sản phẩm Cụ nói mà nó đã tốt hơn con xe gì " bản base không túi khí, không ABS" thì chuyện có người mua là bình thường, em không ý kiến gì.
Thế thì cụ đừng nhắc đến cái vụ tính mạng gì gì đấy, sao phải nâng cao lên mức đó?

Mr. Pomelo

Xe tải
Các nhược điểm nó chỉ là 1 phần chứ không phải toàn bộ nên sự rủi ro nó cũng chỉ chiếm 1 phần cái gia tài đó mà thôi. Không phải là chuyện được ăn cả, ngã về không. Nên nói rằng sợ mất cả gia tài là phóng đại lên thôi.
Thế thì cụ đừng nhắc đến cái vụ tính mạng gì gì đấy, sao phải nâng cao lên mức đó?
Tính mạng gì đấy là em bàn về vấn đề "rủi ro" mà Cụ nêu ở trên. Cái điện thoại, cái tivi hay nồi niêu xoong chảo thì mua đồ "tồi" chút cũng không sao. Rủi ro dù có cũng không nhiều. Cái này Em đồng ý với Cụ. Chiếc xe nó ảnh hưởng đến sinh mạng nhiều người, nên cần cân nhắc khi mua đồ "tồi" về chất lượng. Ý em là vậy thôi.

Arsephan

Xe tăng
Cụ chụp ảnh cái cụm phanh xe cụ xem có giống hệt cái trong clip của bác Hải K không cho em xem tí ! Sáng nay em soi 1 con SA ko giống lắm, sợ mỗi phiên bản hay lô sx lại mỗi khác
Hnay rảnh soi xe chụp lại ảnh logo Brembo trên xe mình:

Còn đây là ảnh của mấy anh em trong hội chụp thực tế xe họ:

Arsephan

Xe tăng
Giờ thay màn hình đc ko cụ? Ngoài TT có màn của SA chưa ạ!?
Cụ thay thoải mái, màn hình Android, nhưng mình thấy màn hình nguyên bản Ok, chờ upgrade cái bản đồ Android Auto, hoặc Apple Car (nhưng có lẽ khó vì cả hai hãng đều chưa cung cấp dịch vụ chính thức ở Vn) hoặc ngon là lên luôn Vietmap

Nói 1 câu của bịn trung quốc cho các bác tỉnh nè : nếu mày mua iphone thì bom mỹ nổ trên đất china có phần của mày. Đã qua rồi cái thời xính ngoại . Ngoài chuyện mua vin là yêu nước. Chiếc xe rất đáng giá . Vô cùng đáng giá

datto70

Xe điện
Vắng quá............ chắc các cụ mải ngắm xe điện.

Wilk

Xe đạp
Có ai đã lái cả hai bản plus và full thấy nên lấy bản plus hay full? Hôm trước mình có test thử bản full nhưng sale khuyên nên lấy bản plus nếu đi tỉnh nhiều - bánh béo hơn nên đi êm hơn, tăng tốc cũng mượt hơn và đỡ tốn xăng hơn.

Arsephan

Xe tăng
Có ai đã lái cả hai bản plus và full thấy nên lấy bản plus hay full? Hôm trước mình có test thử bản full nhưng sale khuyên nên lấy bản plus nếu đi tỉnh nhiều - bánh béo hơn nên đi êm hơn, tăng tốc cũng mượt hơn và đỡ tốn xăng hơn.
Nếu cụ phải đi off road nhiều, đường xấu, thì bản Plus với la răng nhỏ thành lốp dày hơn sẽ có lợi thế hơn, còn nếu lấy bản Full thì phải lưu ý đặc biệt là bơm căng đủ áp lực, đặc biệt nữa là khi thay đổi số lượng người trên xe, nếu lốp thành mỏng lại thiếu cân thì sẽ có khả năng bị la răng nghiến lốp khi va ổ gà, thành cạnh...
Mình thì vẫn khuyên lấy SA Full, cảm giác lái AWD phê cũng như sự yên tâm nhỡ trục sau bị trượt thì AWD vẫn qua được, bề mặt lốp béo cỡ lớn cũng tăng độ bám đường, giảm khoảng cách phanh, thành lốp mỏng cũng chống biến dạng lốp khi vào cua tốt hơn nhiều, tăng sự an toàn khi cụ phải đi đường dài... Mình tráng lốp nên giảm được nhiều tiếng ồn mặt lốp, rất OK.
Còn lại thì bản Plus thì có tiết kiệm hơn, đỡ tốn xăng hơn, đỡ ồn mặt lốp hơn... Mình thì không đi tỉnh nhiều nên không mấy để ý đến xăng dầu...

Wilk

Xe đạp
Nếu cụ phải đi off road nhiều, đường xấu, thì bản Plus với la răng nhỏ thành lốp dày hơn sẽ có lợi thế hơn, còn nếu lấy bản Full thì phải lưu ý đặc biệt là bơm căng đủ áp lực, đặc biệt nữa là khi thay đổi số lượng người trên xe, nếu lốp thành mỏng lại thiếu cân thì sẽ có khả năng bị la răng nghiến lốp khi va ổ gà, thành cạnh...
Mình thì vẫn khuyên lấy SA Full, cảm giác lái AWD phê cũng như sự yên tâm nhỡ trục sau bị trượt thì AWD vẫn qua được, bề mặt lốp béo cỡ lớn cũng tăng độ bám đường, giảm khoảng cách phanh, thành lốp mỏng cũng chống biến dạng lốp khi vào cua tốt hơn nhiều, tăng sự an toàn khi cụ phải đi đường dài... Mình tráng lốp nên giảm được nhiều tiếng ồn mặt lốp, rất OK.
Còn lại thì bản Plus thì có tiết kiệm hơn, đỡ tốn xăng hơn, đỡ ồn mặt lốp hơn... Mình thì không đi tỉnh nhiều nên không mấy để ý đến xăng dầu...
Cám ơn cụ. Nhận xét thực tế của ngưòi đang sử dụng đúng là cái em đang cần tham khảo.

Huthasa

Xe lăn
Mình làm việc trong khu Vinhomes toàn biệt thự với Lux SA Full, ngắm nghía Lux SA Full với BMW x6 đỗ cạnh thì thấy Vinfast Lux SA Full có bộ Khung gầm BMW X5 F15 theo quảng cáo, bộ mâm bánh là BMW X6 (F16 xDrive35i): La-zăng hợp kim nhôm 20 inch. Lốp (trước/sau) 275/40 R20; 315/35 R20. Ngắm 2 con này thực sự phê với Lốp sau, phê hơn hẳn Range Rover Sport đỗ sau, hay XC90 Volvo...
Không rõ Vinfast có thực sự chủ đích lấy bộ bánh X6 cho Vinfast Lux SA Full ko nhỉ, hay là ngẫu nhiên thôi nhỉ?

Thế mới thấy anh V thương giống nòi VN. Xe đáng 5 tỷ anh chỉ bán có tỷ năm. Đời nhớ ơn anh ý. Sự nghiệp của anh ý sống mái trong nòng nhưn dưn ta.

lapin

Xe container
Mua bản full nhưng chọn lắp lốp bản plus được ko cụ nhỉ? :D

xebetong

Xe container
Hóa ra luộc của X6, Giờ em mới biết :)
Trước gặp em cứ đứng ngắm mãi, tự hỏi sao Vin làm bộ vành lốp đẹp thế, hóa ra đi shoping :) chứng tỏ thẩm mỹ của em cũng tốt!

Arsephan

Xe tăng
Hóa ra luộc của X6, Giờ em mới biết :)
Trước gặp em cứ đứng ngắm mãi, tự hỏi sao Vin làm bộ vành lốp đẹp thế, hóa ra đi shoping :) chứng tỏ thẩm mỹ của em cũng tốt!
Luộc hay mua bản quyền gì gì thì không chắc nhé, có điều thông số nó giống nhau, mà nhìn nó đẹp thật, thỉnh thoảng đi sau X5 thấy bộ lốp ko hoành bằng thật. Mà đi lốp to cũng sướng...