[Funland] Vingroup đang chuyển thành một tập đoàn công nghệ ?

namngontay

[Tịch thu bằng lái]
Với tuyên bố trở thành một tập đoàn công nghệ vào tháng 8 năm ngoái, một loạt các đầu tư nghiên cứu chế tạo của Vin vào lĩnh vực công nghệ, cơ khí chế tạo như : Ô tô, xe máy điện, động cơ, rồi giải mã gen người Việt, rồi robots, AI và mới đây là Camera, big data...

E cho rằng, việc chuyển đổi này khi có đủ tiềm lực tài chính là rất đáng mừng. Mỗi bước đi đều có tính toán, ko giống như bác Huyên ngày trước.

Tuy nhiên, e thấy hơi lạ là chuyên ngành mỏ (Mà anh Vượng được đào tạo) chưa thấy có đầu tư gì nhỉ ?
Câu trước khen nức nở, câu sau đá phát vào hạt cà. Công nhận đau, đau thật.

fusionvie

Xe điện
Với tuyên bố trở thành một tập đoàn công nghệ vào tháng 8 năm ngoái, một loạt các đầu tư nghiên cứu chế tạo của Vin vào lĩnh vực công nghệ, cơ khí chế tạo như : Ô tô, xe máy điện, động cơ, rồi giải mã gen người Việt, rồi robots, AI và mới đây là Camera, big data...

E cho rằng, việc chuyển đổi này khi có đủ tiềm lực tài chính là rất đáng mừng. Mỗi bước đi đều có tính toán, ko giống như bác Huyên ngày trước.

Tuy nhiên, e thấy hơi lạ là chuyên ngành mỏ (Mà anh Vượng được đào tạo) chưa thấy có đầu tư gì nhỉ ?
Cụ xem ở đâu có chuyên ngành làm Thu.? Tươn.g sắc, để em theo học cái.

StepUp

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Từ bất động sản lấy tiền nuôi các dự án đầu tư công nghệ, công nghiệp khác là quá chuẩn rồi. Trong vòng 5-10 năm hoặc hơn nữa thì chắc vẫn là BĐS, bán lẻ, sau thời gian trên khi các mảng kia có lãi và chiếm tỉ trọng doanh thu lớn thì Vin mới được gọi là Tập đoàn công nghệ/công nghiệp được.

cadan

Xe container
Phải dựa vài những cái này làm niềm vui, cuộc sống của họ chắc cũng không dễ dàng gì đâu bác \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/
Cố gắng động não nghĩ ra được một câu hơi khac mọi khi một xíu, chăc phải tự hào về IQ của mình lắm, nên ở thớt nào cũng xào lại...

"Phải dựa vài những cái này làm niềm vui, cuộc sống của họ chắc cũng không dễ dàng gì đâu"

^_^

duongbinh07

Xe điện
Thực ra nghiên cứu cơ bản là nghiên cứu rất cao cấp, nhưng ở VN lại rất được ưa chuộng, vì nó không yêu cầu ứng dụng thực tế.
Nước nghèo, trình độ khoa học - công nghệ kém phát triển thì chỉ trừ 1 số ngành như toán học,... VN không nên khuyến khích nghiên cứu cơ bản, mà kinh phí dành cho nghiên cứu nên dành cho các nghiên cứu giải quyết những vấn đề cấp bách của xã hội, sản xuất đang gặp phải. Chính cái phần này các nhà nghiên cứu VN đang rất sợ, dù nhu cầu xã hội đang rất cao.
có mức hết rồi cụ ơi, em nhớ đề tài cấp bộ, 40 triệu, cách đây lâu lâu.
mà phải ra, để hợp lý hóa khoản tiền đã cấp

CIVIC ALL NEW

[Tịch thu bằng lái]
Câu trước khen nức nở, câu sau đá phát vào hạt cà. Công nhận đau, đau thật.
Cố gắng động não nghĩ ra được một câu ở thớt nào cũng xào lại...

"Phải dựa vài những cái này làm niềm vui, cuộc sống của họ chắc cũng không dễ dàng gì đâu"

^_^
Đời là vạn ngày sầu
Biết tìm vui chốn nào
Phải dựa những cái này làm niềm vui, cuộc sống chắc cũng không dễ dàng gì :P :P :P :P :P
@ cadan: Vẫn đang chưa sai, sửa làm gì ???

cadan

Xe container
Đời là vạn ngày sầu
Biết tìm vui chốn nào
Phải dựa những cái này làm niềm vui, cuộc sống chắc cũng không dễ dàng gì :P :P :P :P :P
@ cadan: Vẫn đang chưa sai, sửa làm gì ???
Ngắn gọn nhé: sai đúng ko biết

Chỉ biết là nhạt

Đó là một câu học mót

Và xứng đáng nhât chính là dành cho những ai xào đi xào lại câu này:

"Phải dựa vài những câu này làm niềm vui, cuộc sống của họ chắc cũng không dễ dàng gì đâu"

NDTBM

Xe điện
Quy mô lớn và đa di năng cũng tốt....nhưng quan trọng và đáng nể nếu thu được ngoại tệ về cho VN.... mà hình như VG vẫn đang trong giai đoạn "mỳ ăn liền" thu xúc VNĐ của đồng bào và tiêu ngoại tệ (nhập khẩu cả công nghệ, vật tư thiết bị & chuyên gia) nên cũng cần nhìn nhận khách quan và đa chiều về thành công của VG?!:-?

coolpix8700

Xe ngựa
có mức hết rồi cụ ơi, em nhớ đề tài cấp bộ, 40 triệu, cách đây lâu lâu.
mà phải ra, để hợp lý hóa khoản tiền đã cấp
Thông tin của bác chắc quá lâu.
Họ không quy định cụ thể bằng VNĐ, mà bằng phần %
Nhưng cái đó theo em không quan trọng. Mà em quan tâm đến nội dung và kết quả của các công trình họ đang nghiên cứu.
Nếu kết quả được ứng dụng, thì mấy % ấy em thấy xứng đáng. Việc sai hay đúng, rồi xử lý thế nào là của mấy ông quản lý nhà nước!

The Gunner

Xe tải
Hướng đi này là đúng đắn rồi, BĐS rồi sẽ đến một lúc bão hòa, chỉ có công nghệ là luôn phát triển, thay đổi hàng ngày

The Gunner

Xe tải
Chuyển được thôi, chẳng lẽ một dân tộc có lịch sử trên 2000 năm lại không bằng dân tộc Thái với lịch sử chỉ 800 năm sao.
chuẩn bác, VN giờ có BKAV, Viettel, giờ thêm Vin nữa, vài năm nữa mình sẽ bùng nổ cụ à

The Gunner

Xe tải
Cụ so sánh thật là ...
Cả google nữa chứ... E nhớ, có ai đó ở châu Âu cũng băn khoăn : Sao cả 1 cái châu to thế này mà ko có đối trọng với Mỹ trong công nghệ, face, google, smartphone nhỉ ???
có BQ smartphone của TBN thì cũng bị Vin thâu tóm rồi cụ :))

Phùng Cao Hoàng

Xe đạp
Bác Vượng đang đào mỏ vàng mà cụ thớt k thấy ạ :))

Lee Lucky

Xe hơi
Cụ chuẩn như Lê Duẩn !!

Cuối lời, em đánh giá cách làm như hiện nay của Vin là lao đầu vào chỗ chết. Tuy nhiên nếu đây là cách làm Clear USD của mình thì ok.
Cụ lại dạy nhà giàu tiêu tiền rồi

langtoilangtoi

Xe điện
Thực ra nghiên cứu cơ bản là nghiên cứu rất cao cấp, nhưng ở VN lại rất được ưa chuộng, vì nó không yêu cầu ứng dụng thực tế.
Nước nghèo, trình độ khoa học - công nghệ kém phát triển thì chỉ trừ 1 số ngành như toán học,... VN không nên khuyến khích nghiên cứu cơ bản, mà kinh phí dành cho nghiên cứu nên dành cho các nghiên cứu giải quyết những vấn đề cấp bách của xã hội, sản xuất đang gặp phải. Chính cái phần này các nhà nghiên cứu VN đang rất sợ, dù nhu cầu xã hội đang rất cao.
Nếu giải quyết vấn đề thực tiễn ở mức cao thì cũng cần nền tàng nghiên cứu cơ bản cao, em vd như Huawei, trước đây ứng dụng thì ngon, dần dần nó dịch sang cơ bản, và vừa rồi tạo ra đột phá những nghiên cứu về 5G.
Ngày trước, có đại biểu chất vấn bộ trưởng Bộ KHCN về các nghiên cứu đút tủ, Bộ trưởng trả lời rằng do các nghiên cứu đi trước thời đại (Chắc như kiểu mã bất đối xứng hay mã nhị phân...) nên nó chưa được ứng dụng, e chỉ sợ đến lúc cần lại quên mất thì công toi 2 lần. Thực sự, ko tin lắm câu trả lời, cũng chả biết phản biện thế nào vì mình cũng chả phải dân nghiên cứu.

The Gunner

Xe tải
Quy mô lớn và đa di năng cũng tốt....nhưng quan trọng và đáng nể nếu thu được ngoại tệ về cho VN.... mà hình như VG vẫn đang trong giai đoạn "mỳ ăn liền" thu xúc VNĐ của đồng bào và tiêu ngoại tệ (nhập khẩu cả công nghệ, vật tư thiết bị & chuyên gia) nên cũng cần nhìn nhận khách quan và đa chiều về thành công của VG?!:-?
e thấy cái Vsmart đã bắt đầu bán ở TBN rồi cụ à, sắp tới sẽ bán ở các thị trường khác nữa

langtoilangtoi

Xe điện
e thấy cái Vsmart đã bắt đầu bán ở TBN rồi cụ à, sắp tới sẽ bán ở các thị trường khác nữa
Rồi cũng chả thành công được, nghiên cứu và chế tạo gì thì chế, em nghĩ ở VN nên né món Smartphone ra

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu giải quyết vấn đề thực tiễn ở mức cao thì cũng cần nền tàng nghiên cứu cơ bản cao, em vd như Huawei, trước đây ứng dụng thì ngon, dần dần nó dịch sang cơ bản, và vừa rồi tạo ra đột phá những nghiên cứu về 5G...
Bác nghĩ ngược!
Còn Huawei nghiên cứu 5G, cứ tưởng là nghiên cứu cơ bản, nhưng đó là nghiên cứu rất thực tế cho chính công việc kinh doanh của họ.
Có nền tảng 5G trong tay sớm họ sẽ đánh bạt được các đối thủ khác trong các hợp đồng lớn trên cả thế giới. Nhưng họ cũng từ các nghiên cứu ứng dụng để ra từng con ốc, con chip đi lên. Mà cũng chỉ khi nhiều tiền như họ thì mới đầu tư được vào nghiên cứu 5G!

The Gunner

Xe tải
Rồi cũng chả thành công được, nghiên cứu và chế tạo gì thì chế, em nghĩ ở VN nên né món Smartphone ra
hehe, Vin nó mua lại hãng BQ smartphone ở TBN nên nó phải bán TBN đầu tiền là chuẩn rồi cụ à, chác cũng bán dc tàm tạm đấy cụ, nhưng ở thị trường khác thì em ko chắc ntn :))

duongbinh07

Xe điện
Thông tin của bác chắc quá lâu.
Họ không quy định cụ thể bằng VNĐ, mà bằng phần %
Nhưng cái đó theo em không quan trọng. Mà em quan tâm đến nội dung và kết quả của các công trình họ đang nghiên cứu.
Nếu kết quả được ứng dụng, thì mấy % ấy em thấy xứng đáng. Việc sai hay đúng, rồi xử lý thế nào là của mấy ông quản lý nhà nước!
thực sự đề tài thì cũng do bọn va chạm vấn đề tại cơ sở như bọn em đóng góp, nhưng nếu có chút hy vọng được ứng dụng thì nó đã khác.
tức là người ta thực sự bỏ tiền và thời gian giúp bọn em thực sự làm đề tài, nhưng làm gì có ...
nên công việc hàng ngày kiếm cơm thật bận bỏ cha, rảnh bôi tý gọi là có viết lách vì sếp động viên, để các bố tập hợp lại đóng quyển hợp lý hóa kinh phí ... ai đứng tên trên đề tài bọn em cũng có biết đâu