[Funland] VinSmart dừng sản xuất điện thoại, TV

Linh_Chi

Xe buýt
Nhiều cũng sao ăn hết được lông chân của cái margin đó cụ
Nhưng thoát được hôm qua nhưng ngày mai nó bới lại thì sao ạ, động vào tài sản nhà nước thì chả bao giờ thoát ra thật sự được,
Tôi dám đánh cược với cụ rằng DNNN dù có được cởi trói vẫn sẽ làm ăn không ra hồn (tính theo lợi nhuận và tỷ lệ tăng trưởng) bằng doanh nghiệp tư nhân. Lý do là chúng không thu hút được / không chịu thu hút nhân tài vì lý do COCC, luật lệ hà khắc, và chính sách lương bổng cũng như phúc lợi.
Chưa cá cụ đã thua rồi ạ, Viettel, Vinamink, ... là doanh nghiệp nhà gì ạ?

Halinh07

Xe tăng
Giờ này em dùng mỗi Winmart ( đã bán cho Masan) vì nó ngay dưới chân nhà. Chứ các loại sản phẩm khác chưa dám dùng do em thích các tên tuổi lâu đời

binhpv243

Xe tải
Bệnh này tâm lý học gọi là Midas Touch Effect. Nhiều người rất thành công rồi nghĩ mình chạm cái gì cũng thành vàng (như vua Midas trong thần thoại). Vin mở các ngành đốt tiền, cộng thêm cú chưởng covid vào Vinpearl nữa nên cũng căng
Midas gì đâu cụ, toàn tranh ảnh rồi kiếm dự án bất động hải sản

Ladagia

Xe điện
Vâng.
Để em đi hỏi lại cụ í.
Thật ra em cũng lười. Em ngại đi tìm cụ í.
Thấy còm của cụ có tag cái tứ của cụ í nên em mí tiện thể :D
Covid lão ko phải tham gia chống dịch à? còm dạo khỏe thế ;))

Hien do

Xe tăng

Kia_fote

Xe điện
Làm điện thoại không như làm đất, lợi nhuận không thể có ngay được. :D, việc tái cơ cấu tập trung các mảng mũi nhọn là việc bình thường mà. Mong rằng Vin làm gì thì làm, cố gắng làm chủ được các công nghệ lõi là được ạ.
Đất đai liên quan cơ chế, điện thoại tv chủ yếu lại là công nghệ, nó khác nhau nhiều lắm :)) . Mấy cái linh tinh sinh ra mục đích cũng chỉ là laundry cho sạch đất thôi =))

TsarPutin

Xe tăng
VIn làm aday rồi .... sập
Vin làm thời trang emigo cũng sập sấp mặt
Vin làm lọc k2 ko biết nhưng giá quá đắt.
vin làm giáo dục e ko rõ nhưng vin làm tư tưởng thì nhất, kiểu tẩy não :D, thấy mấy người có ng nhà làm vin thì cái gì cũng thấy nhất nhất, trường vin là nhất xe vin là nhất điện thoại vin cũng tốt lắm đấy này nọ....
hả hê ghê nhỉ cụ :)) còn thiếu vin định mở bank, định làm nông nghiệp nhưng cũng sập nữa :))
đối với e trong kdoanh thế là bình thường, dịch bệnh doanh thu sụt giảm, đóng cửa hạn chế 1 số địa điểm là việc tốt, qđ dũng cảm thể hiện tinh thần dám nghĩ dám làm dám làm dám chịu đánh nhanh rút nhanh;
bản thân e kdoanh nhiều khi k dám rút ấy, vì lún rồi, nhất là khi oánh chứng khoán;

IP man

Tháo bánh
Dư lày gọi là dậu đổ bìm leo, thấy anh ấy sụp đổ một cái là xông vào chê bai đủ thứ!
Vin school thì chê từ lâu rồi mà cụ, chắc bây giờ cụ mới nghe chê thôi.
Đứa cháu họ em học đến tầm lớp 7 thì bố mẹ nó phải tìm mọi cách cho ra ngoài xin học trường công gấp vì sợ với chất lượng như thế thì không thi nổi vào cấp 3.

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây 2 năm thấy chiến lược Quả Sầu Riêng của Vin là đã nghi nghi rồi.

Có lẽ nào...

IP man

Tháo bánh
hả hê ghê nhỉ cụ :)) còn thiếu vin định mở bank, định làm nông nghiệp nhưng cũng sập nữa :))
đối với e trong kdoanh thế là bình thường, dịch bệnh doanh thu sụt giảm, đóng cửa hạn chế 1 số địa điểm là việc tốt, qđ dũng cảm thể hiện tinh thần dám nghĩ dám làm dám làm dám chịu đánh nhanh rút nhanh;
bản thân e kdoanh nhiều khi k dám rút ấy, vì lún rồi, nhất là khi oánh chứng khoán;
Vâng, kinh doanh thì không thể 100% thắng được. Nhưng nếu kinh doanh 10 món mà hỏng đến 7-8 thì phải xem lại.
Nếu tỷ lệ thành công mà dưới 50% thì còn thua em ngồi tung đồng xu deck phải nghĩ gì :))

Phỡn

Xe tăng
Cứ sau mỗi sự vụ gì xảy ra là một đàn seeder vào bôi xoá tung hô tẩy trắng hết như thế này đây. Cách làm truyền thông hiếu thắng và phản cảm

Thấy trước cả anh V mà vẫn khen tầm nhìn của anh mới kinh =))

chanthat123

Xe tăng
Vin giờ ở thế khó?
Ai có thể mua nhà của Vin thì đã mua rồi
Ai không thể mua nhà của Vin cũng đã cha cố để mua rồi
Ai có thể mua xe của Vin cũng đã cha cố mua rồi (nhân viên, cư dân, người liên quan hoặc yêu thích Vin)
Cái gì không thể cầm cự cũng đã giải tán hoặc bán rồi (Adayroi, Vinpro, mart, eco...)
Vẫn mong Vinfast làm được cái gì đó ở ngoài biên giới nhưng cá nhân em không đủ hiểu biết chuyện đó nên ko bình luận

TsarPutin

Xe tăng
Vâng, kinh doanh thì không thể 100% thắng được. Nhưng nếu kinh doanh 10 món mà hỏng đến 7-8 thì phải xem lại.
Nếu tỷ lệ thành công mà dưới 50% thì còn thua em ngồi tung đồng xu deck phải nghĩ gì :))
em k có ý định dạy tỷ phú làm ăn đâu cụ :)) chắc gì họ đã thất bại chứ, nhiều ng nói đơn giản số thuế dc khấu trừ, lô đất họ nắm còn trị giá hơn nhiều :))
Cụ cháu mình mà tính dc thì chắc k ngồi đây rồi

datto70

Xe điện
Cứ có chữ VIn là nổi, OF chém kinh, chê bai cũng giỏi. SX-KD mà cứ mở ra là thành công và có lãi thì ông nào chả làm.

5599

Xe buýt
Câu chuyện cách nhau một hai năm còn tin.
Chả qua lấy cái tiếng thôi.
Hỏi mua nhưng mua giá nào, có thực sự muốn mua hay ko ?
Câu chuyện của cụ làm em nhớ lại thời em đi làm thuê.
Ngày đó cách đây khoảng 20 năm, chi phí quảng cáo trên TV cũng quá đắt nên em tư vấn cho ông chủ em đi mua đội bóng. Nào là công an HN, SLGA, Nam Định...
Ông ấy nghe thế nhảy hết cả lên, bảo làm gì có tiền mà mua mà nuôi... mình còn đang sống dở chết dở đây, sản phẩm thì thị phần quá nhỏ...
EM bảo, mình chỉ gửi văn bản đến hỏi mua và gặp gỡ... rồi chuyển sang cho mấy anh báo chí thể thao đưa tin, còn mua hay không là do mình mà.
Nghe xong có vẻ hiểu, nhưng không dám chơi :)) :))

ngoc_phuong

Xe lăn
Nhiều ông ám thị rồi thẩm du rồi hết lời ca ngợi ngày nào đó sẽ xuất khẩu sp làm rạng danh nước nhà
Khú khú.
Cụ nào chịu khó sáng thớt còn xe lux đọc xem đúng không.

nvht

Xe điện
kể ra Vin cố giữ mảng Điện thoại để từ đó phát triển hệ sinh thái thông minh thì hay hơn

quangsot

Racing Boy
Em nghĩ người có vài tỷ đô thì người ta cũng tính chán rồi. Điện thoại, ô tô có thể sập nhưng ông chủ có khi chả mất xu mẻ nào mà còn có thêm tiền ấy chứ.