Chi hội Vitara - Những câu hỏi VÌ SAO? LÀM THẾ NÀO?

hoavita

Xe hơi
Có bác nào rành về đồng hồ nhiệt vitara chỉ em cái . Em tháo ra kiểm thì thấy nó bị kẹt hay sao ấy , chơi RP7 vô thì thấy có vẻ trơn tru . Nhìn tông quan thì còn ok hết , kiểm R , cuôn dây vẩn ok . Vấn đề là sao nó có tới ba dây tín hiệu vào . em thử cấp nguồn thì đồng hồ chạy ổn định nhưng lại không lui về 0

4banh_2xe

Xe tăng
Có bác nào rành về đồng hồ nhiệt vitara chỉ em cái . Em tháo ra kiểm thì thấy nó bị kẹt hay sao ấy , chơi RP7 vô thì thấy có vẻ trơn tru . Nhìn tông quan thì còn ok hết , kiểm R , cuôn dây vẩn ok . Vấn đề là sao nó có tới ba dây tín hiệu vào . em thử cấp nguồn thì đồng hồ chạy ổn định nhưng lại không lui về 0
Theo những gì em nghe trộm được của các đại cao thủ thì cái này hơi lằng ngoàng. Nó còn liên quan đến cái tham số của cảm biến nhiệt nữa. Vì thế nên cụ cấm nguồn vào thì em dự nó chửa chạy đc chuẩn đâu ạ.

hoavita

Xe hơi
Theo những gì em nghe trộm được của các đại cao thủ thì cái này hơi lằng ngoàng. Nó còn liên quan đến cái tham số của cảm biến nhiệt nữa. Vì thế nên cụ cấm nguồn vào thì em dự nó chửa chạy đc chuẩn đâu ạ.
Cảm biến nhiệt em kiểm rồi bác . Vẩn ok , R giảm từ từ khi nhiệt độ máy tăng . em biết chắc là cái đồng hồ nhiệt của xe em bị chập chờn . Em cấm nguồn vào đồng hồ thì kim nhiệt vẩn nhảy lên vạch đỏ , Nhưng sao nó không có lui về 0 khi bỏ nguồn ra

4banh_2xe

Xe tăng
Cảm biến nhiệt em kiểm rồi bác . Vẩn ok , R giảm từ từ khi nhiệt độ máy tăng . em biết chắc là cái đồng hồ nhiệt của xe em bị chập chờn . Em cấm nguồn vào đồng hồ thì kim nhiệt vẩn nhảy lên vạch đỏ , Nhưng sao nó không có lui về 0 khi bỏ nguồn ra
Cụ thử kiểm tra xem có kẹt gì không? Kim có bị cong chạm vào mặt không? Xem cái lò so hồi nó có tuột hay kẹt không cụ ạ. Em nhớ không nhầm thì nó có cái lò so xoắn ốc để hồi kim cụ ạ.

hoavita

Xe hơi
Cụ thử kiểm tra xem có kẹt gì không? Kim có bị cong chạm vào mặt không? Xem cái lò so hồi nó có tuột hay kẹt không cụ ạ. Em nhớ không nhầm thì nó có cái lò so xoắn ốc để hồi kim cụ ạ.
không có lò xo hồi bác ạ , vì đồng hồ có 3 dây vào , nếu có lo xo hồi thì chỉ cần 2 dây thôi

4banh_2xe

Xe tăng
không có lò xo hồi bác ạ , vì đồng hồ có 3 dây vào , nếu có lo xo hồi thì chỉ cần 2 dây thôi
Lạ cụ nhỉ? Thế thì em nghĩ cụ nên mang ra thợ thôi ạ. Đồ của vịt bền tốt nhưng phải thay thì cũng cực hiếm và đắt. Cụ nên mang ra thợ để đỡ phải có bài học đắt ạ.

nguoilamduong

Xe đạp
Bác nào biết khắc phục bệnh này chỉ giúp e với: đang số 4,5 đạp côn, giảm ga thì đồng hồ vòng tua tụt xuống 200-100-...rối tắt máy nguy hiểm vì mất trợ lái. Thợ chỉnh phần ga lăng ti mà vẫn chưa đc. Ga lăng Bình thường ko hề tắt. Từ hôm ông đấu điện đóng lốc điều hòa đến nay bị bệnh đó. Rất mong cao kiến của các GS, TS!
Trước xe em cũng bị như thế, chạy nóng máy là bị hiện tượng này, sau ông bạn đi bảo dưỡng, chả hiểu bị cái zì em cũng quên k hỏi. Bác khắc phục đc chưa, nếu chưa để em hỏi bạn em ợ.

4banh_2xe

Xe tăng
Trước xe em cũng bị như thế, chạy nóng máy là bị hiện tượng này, sau ông bạn đi bảo dưỡng, chả hiểu bị cái zì em cũng quên k hỏi. Bác khắc phục đc chưa, nếu chưa để em hỏi bạn em ợ.
Cụ cứ hỏi rồi phọt lên để sau này anh nhỡ gặp còn biết ạ?

Viking

Xe điện
Đồng hồ nhiệt có 3 chân, 1 chân + 12V, 1 chân GND và 1 chân tín hiệu từ cảm biến nhiệt độ (biến trở nhiệt), nó hoạt động như 1 chiếc volt kế tỉ lệ dải nhỏ.
Nhìn như vậy là có thể thấy nó không có khả năng hiển thị được volt min hoặc max. Bác cho 1 phát 12V hoặc GND vào là ép nó chạy ở max/min volt, em dự là nó bọ giãn lò so.

Tung36A

Xe máy
Bác alo anh bạn rồi cho a e cái bệnh gốc của xe vịt, cảm ơn bác

Gió phiêudu

Đi bộ
Em là lái mới, kính chào các bác. Cho em ngồi hóng với ạ.

hoavita

Xe hơi
Cám ơn các bác đã cho ý kiến , em sửa được cái đồng hồ nhiệt xe rồi . Tình trạng là kim nhiệt không nhúc nhích gì hết . em kiểm sensor nước vẩn ok . Tháo đồng hồ ra thấy kim có vẻ bị kẹt . chơi RP7 vô gắn vô lại vẩn không dc . Tháo ra lần 2 . thử cấp nguồn + tín hiệu điều khiển từ sensor nhiệt vào củng không dc . Kiểm lần nửa , té ra em gắn cây kim chỉ thị bị sai ví trí , chỉnh cây kim đúng vị trí 0 , gắn vô xe chạy phe phé ( lưu ý vị trí 0 phải cấp nguồn nuôi cái đồng hồ nhé ) . Lúc đầu em cứ tưởng hư cái đồng hồ , hảng báo 1.5c/1 cái và 5 tuần sau mới có hàng , vãi

Dũng lê

Đi bộ
Website
www.facebook.com
Hư ntn bác, kim nhiệt nó ko lên nữa ah. Bác kiểm tra nếu nước làm mát đủ thì khả năng lớn là do cái cảm biến báo nhiệt lên đồng hồ. Bác đứng ở đầu xe nhìn vào khu vực van hằng nhiệt sẽ thấy cái giắc màu trắng to bằng đầu đũa dài 3cm, cắm từ đầu xe vào, 1 dây điện. Bác bóp và rút ra xịt dung dịch rửa vào để làm vệ sinh giắc xem có dc ko.

Trong hình nó ghi coolant sensor đó bác
Vit em thiếu cái EGR cụ nào có dư share em đc ko ạ!?

Chị Cũ

Xe tải
Các tiền bối cho em hỏi chút. Con GRV của em cứ mở của hậu (trong khi các cửa hông đóng) là nó lại tắt mất đèn trần và đèn khoang hành lý và khoảng 15-20s sau là nó auto lock tất các cửa là nguyên bản nó thế hay lỗi gì không ạ. Mở cửa hậu để lấy hành lý mà nó lại tắt đèn thật là bất tiện và nó auto lock như thế nguy hiểm quá, lỡ mà quên chìa trong xe rồi sập cửa hậu thì toi.

hoanggialinh

Xe tải
Các bác chạy vịt gầy lâu rồi cho em hỏi chạy lâu cái cao su chụp chân cần số với cái sống bò trên hộp số có bị nóng không ạ? Vịt 2005 nhà em chạy lâu là thấy khu vực cần số với quanh đó thấy nóng nóng. Vịt nhà em mới đại tu 10 vạn ạ. Cám ơn các cụ!

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Các bác chạy vịt gầy lâu rồi cho em hỏi chạy lâu cái cao su chụp chân cần số với cái sống bò trên hộp số có bị nóng không ạ? Vịt 2005 nhà em chạy lâu là thấy khu vực cần số với quanh đó thấy nóng nóng. Vịt nhà em mới đại tu 10 vạn ạ. Cám ơn các cụ!
Nóng 1 tý là bình thường bác ạ, sức nóng truyền từ động cơ vào mà.