Chi hội Vitara - Những câu hỏi VÌ SAO? LÀM THẾ NÀO?

fansi

Xe buýt
Phần tiếng Anh có ghi space-saver spare tire = 4.2 kg/cm2, nghĩa là áp suất cuả lốp dự phòng loại nhỏ (như của sedan) là 4.2 kg/cm2. Các ông Su VN cứ thế bê nguyên vào catalog :77::77::77:

Theo em chỉ cần bơm lốp dự phòng lên 2kg là vừa, mỗi tháng xịt mất 1 lạng là cùng.
Em thấy bác Năm có lý lắm ạ. Chứ 4k2 xịt bao giờ cho nó về 1.6kg các cụ nhỉ:21:.
Có điều em chưa hiểu là sao Vit lại qui định 1.6kg, vì ở áp suất đó thành lốp bị bẻ cong khá nhiều (quá xẹp), dẫn đến mau hư lốp hơn (?). Em toàn bơm đến 1.8-1.9 thì có sao không ợ?

Lacetti_EX

Xe buýt
Em hỏi các bác một câu, bác nào biết giải đáp giúp em nhé.
Xe em hnay ktra dầu thì thấy vượt trên max (đang trong gđ bảo hành nên do gara đổ định kỳ) vậy dầu bôi trơn vượt quá max một chút có vẫn đề gì không nhỉ? Từ lúc thay dầu đến h em đi được thêm 1200km nữa rồi cũng không thấy có hiện tượng gì.

lenamhung83

Xe tăng
Em hỏi các bác một câu, bác nào biết giải đáp giúp em nhé.
Xe em hnay ktra dầu thì thấy vượt trên max (đang trong gđ bảo hành nên do gara đổ định kỳ) vậy dầu bôi trơn vượt quá max một chút có vẫn đề gì không nhỉ? Từ lúc thay dầu đến h em đi được thêm 1200km nữa rồi cũng không thấy có hiện tượng gì.
Xe bác mới, thông hơi tốt nên dầu vượt vạch max 1 chút không sao đâu. Còn nếu dầu nhiều quá, khi động cơ làm việc sẽ có hiện tượng phá phớt, chảy dầu, lúc đó bác có xả dầu theo đúng vạch thì phớt đã hỏng rùi, dầu vẫn chảy

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Có điều em chưa hiểu là sao Vit lại qui định 1.6kg, vì ở áp suất đó thành lốp bị bẻ cong khá nhiều (quá xẹp), dẫn đến mau hư lốp hơn (?). Em toàn bơm đến 1.8-1.9 thì có sao không ợ?
Xe mình nặng có 1250kg và giảm xóc cứng nên lốp chỉ nên bơm như thế thôi bác ạ (b)(b) Bơm căng thì xóc hơn, phanh + lái kém hơn chứ.

vctv

Xe buýt
Báo cáo các cụ. Bài trước nhà cháu gõ, vẫn ở trên Bắc Ninh. Trên đường vè hỏi thằng đệ đem xe đi đổ xăng hộ, nó nói: Lúc đầu chỉ đổ được gần lít xăng đã "đầy". Bệnh này nhà cháu nói cho nó trước khi đánh xe đi nên lúc đó gặp lại hiện tượng trên, nó gọi điện hỏi người thân, đến người thứ 4 thì họ nói, cậy cái lẫy, lấy vòi xịt, xịt mạnh vào cái cổ màu trăng trắng là xong. Nó ra hàng rửa xe nhờ xịt... Y như rằng, quay lại cây xăng đổ được gần 400 ngàn.:41::41::41:
Túm lại là do cái màng lọc bị bẩn các cụ ạ. Có lẽ ra Giêng phải vệ sinh bình xăng thôi.
1 bài học hữu ích.:69::69::69:
Bính xăng của em đã tháo ra xử lý 1 lần rồi nên em nhớ: Cái đó là 1 quả bóng bằng nhựa trắng, đặt trong đường bơm xăng vào, sau cái lẫy cửa bằng sắt phía ngoài, khi bơm xăng đầy quả bóng này nổi lên bịt kín đường vào. Trường hợp của cụ là quả bóng bịt kẹt không tự xuống được.

vctv

Xe buýt
Em vừa hỏi giá bên Đại lý Suzuki Quý Hạnh:

1. Dây côn: 760k
2. Dây cu roa cam: 790k
3. Bi tăng: 650k

Cụ nào thay rồi xem giá thế có OK không nhé.
Về dịch vụ em thấy họ làm cũng được ạ.

EZdong

Xe điện
Em thay dây côn rồi (762k). Giá dây côn thế là ok cụ ạ! Triệu chứng thế nào mà VIT nhà cụ phải thay 2 món số 2 và số 3 hở cụ?

tptitoe

Xe tăng
Bính xăng của em đã tháo ra xử lý 1 lần rồi nên em nhớ: Cái đó là 1 quả bóng bằng nhựa trắng, đặt trong đường bơm xăng vào, sau cái lẫy cửa bằng sắt phía ngoài, khi bơm xăng đầy quả bóng này nổi lên bịt kín đường vào. Trường hợp của cụ là quả bóng bịt kẹt không tự xuống được.
Ồ ra thế!
Cám ơn VCTV đã cho biết thông tin này. (b)(b)(b)
Thế mà mình cứ tưởng là do lưới lọc xăng bị bẩn kéo màng.:102::102:
Vậy mà dùng vòi xịt mạnh quả bóng đó cũng di chuyển nhỉ. Vì lần bơm xăng trước đó bơm vẫn bình thường mà.

Viking

Xe điện
Em thay dây côn rồi (762k). Giá dây côn thế là ok cụ ạ! Triệu chứng thế nào mà VIT nhà cụ phải thay 2 món số 2 và số 3 hở cụ?
Đến ngày đến giờ thôi cụ ạ, 8 vạn là thay nhưng hình như xe HDSD của VIT ta thì 12 vạn thay, bác nào còn HDSD confirm cái nhé.

Cháo xem sẹc vít ma nu an thì còn có món cân chỉnh khe xú páp, cứ 2 vạn làm 1 lần *-)*-)*-)*-). Món này thì chắc quân ta chạy đến 10 vạn chưa ai làm ấy nhỉ.

vctv

Xe buýt
Đến ngày đến giờ thôi cụ ạ, 8 vạn là thay nhưng hình như xe HDSD của VIT ta thì 12 vạn thay, bác nào còn HDSD confirm cái nhé.

Cháo xem sẹc vít ma nu an thì còn có món cân chỉnh khe xú páp, cứ 2 vạn làm 1 lần *-)*-)*-)*-). Món này thì chắc quân ta chạy đến 10 vạn chưa ai làm ấy nhỉ.
Triệu chứng thế nào mà VIT nhà cụ phải thay 2 món số 2 và số 3 hở cụ?
Cụ Viking nói đúng đấy, Đại lý Quý Hạnh cũng khuyến cáo em nên thay dây cam nếu xe đi được 12 vạn km, nó mà đứt giữa đường thì động cơ hỏng ngang với thủy kích đấy ạ.

fansi

Xe buýt
Cụ cho em hỏi thêm cái: Vậy là chúng ta có thể tháo cổ bình xăng ra để thò tay vào lau sạch đất cặn bên trong phỏng ạ ?

Olddriver

Xe hơi
Cháu cũng chưa tháo ra bao giờ:21: nhưng thường mô tơ gạt mưa người ta cho mỡ lần đầu lúc sản xuất thôi, còn hỏng thì thay cái khác. Khi gạt kêu lục cục thì chắc mòn táo hoặc trục, bạc của cơ cấu dẫn động cụ ạ
Cháu thấy lốp dự phòng của con Cămry 2.0E của cháu dường như là nhỏ hơn các lốp đang vận hành??? Cháu chưa kiểm chứng:77:. Chủ đề này hay đấy, chờ ý kiến các cụ!

EZdong

Xe điện
Cháu thấy lốp dự phòng của con Cămry 2.0E của cháu dường như là nhỏ hơn các lốp đang vận hành??? Cháu chưa kiểm chứng:77:. Chủ đề này hay đấy, chờ ý kiến các cụ!
Lốp dự phòng theo xe thường có kích thước nhỏ hơn, lazang đơn giản hơn. Mục đích để chạy tạm thôi mà cụ!

CAPSTAN09

Xe máy
xe nhà cháu cũng Rứa acc09.lop nhỏ hơn,yếu cầu cũng 4kg/cm3.lúc đầu cháu cũng thécmec như các cụ,sau hiểu ra vấn đề nen yên tâm(cứ nghĩ là bon sâu nó đổi-khổ thân chúng nó).chung quy là do bản hãng nó muốn tiết kiệm tối đa chi phí-người tiêu dùng đành chịu khổ vậy.:'(:'(:'(

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi thêm cái: Vậy là chúng ta có thể tháo cổ bình xăng ra để thò tay vào lau sạch đất cặn bên trong phỏng ạ ?
:)):)):))
Em đố cụ đới.
Để súc bình xăng thì người ta phải hạ nguyên cái bình í xuống nha :69::69::69:

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Lốp dự phòng theo xe thường có kích thước nhỏ hơn, lazang đơn giản hơn. Mục đích để chạy tạm thôi mà cụ!
Thế cái bánh dự phòng của Vịt nhà cụ nó có bé hơn và nhẹ hơn bánh chạy hông :^):^):^)
Thật ra em mới thấy jante của bánh dự phòng xe sedan và con SF nó nhỏ và nhẹ hơn bánh chạy thôi. Đọc thì thấy Tâu nó bẩu là chỉ dùng chạy tạm tới trạm xăng hay garage gần nhất để thay.
SUV thì cả 5 quả lốp và jante là như nhau.

EZdong

Xe điện
Đúng như cụ bẩu: VIT thì 5 cái như nhau cụ ạ. Nhưng chả phải dòng SUV nào cũng thế đâu ạ. Cậu bạn em mới mua cái Nissan X-Trail 2010 cũng dòng SUV nhưng cái xơ cua thì nó lại be bé!

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Đúng như cụ bẩu: VIT thì 5 cái như nhau cụ ạ. Nhưng chả phải dòng SUV nào cũng thế đâu ạ. Cậu bạn em mới mua cái Nissan X-Trail 2010 cũng dòng SUV nhưng cái xơ cua thì nó lại be bé!
Em đọc ở đâu đó chẳng nhớ nữa thấy Tây nó đồn X-Trail là crossover SUV.
Khung của nó dùng chung với con Primera (sedan)

SAYXE4B

Xe hơi
tình hình vịt nhà em zoăng kính lái bị hở, đi rửa xe xịt nước thẳng vào thì nước chảy như thế này :'(

còn để ngoài trời mưa thì cũng có viết bị ngấm. các cụ tư vấn cho em nên xử lý ntn ạ. em định trét cục xà phòng thơm hoặc ít mỡ bò vào cái khe kính đấy ko biết có đc ko.

(chỗ hở giáp với trần xe, ở vị trí gương chiếu hậu giữa kính lái ah.)

Chỉnh sửa cuối:

Viking

Xe điện
tình hình vịt nhà em zoăng kính lái bị hở, đi rửa xe xịt nước thẳng vào thì nước chảy như thế này :'(

còn để ngoài trời mưa thì cũng có viết bị ngấm. các cụ tư vấn cho em nên xử lý ntn ạ. em định trét cục xà phòng thơm hoặc ít mỡ bò vào cái khe kính đấy ko biết có đc ko.

(chỗ hở giáp với trần xe, ở vị trí gương chiếu hậu giữa kính lái ah.)
Silicon cụ ơi, kiếm được ít silicon đen là chuổn cụ à.
Tốt nhất tháo trần ra xem thế nào.