Chi hội Vitara - Những câu hỏi VÌ SAO? LÀM THẾ NÀO?

viper2007

Xe điện
Thế mà cũng có bệnh đấy ạ. Chiều nay em được bác namhung83 cho thợ kiểm tra, căn chỉnh độ chụm, phanh........ bằng hệ thống thiết bị digital quá hiện đại (& miễn phí nữa), đã chỉnh độ chụm cho nó chuẩn, lái vào vạch, chả còn lệch độ nào nữa. HT phanh, điều hòa,.... sau khi kiểm tra thì chả phải chỉnh gì. Thanks bác namhung83 nhé!
Bác namhung83 làm dịch vụ lốp ah, hay hôm nào em ghé bác kiểm tra chụm hay góc đặt nhé. Đọt trước em bị lệch, qua Ngọc khánh chỉnh nhưng hiện giờ đi thẳng vô lăng vẫn hơi lệch tý ti.

raotro

Xe container
Bác namhung83 làm dịch vụ lốp ah, hay hôm nào em ghé bác kiểm tra chụm hay góc đặt nhé. Đọt trước em bị lệch, qua Ngọc khánh chỉnh nhưng hiện giờ đi thẳng vô lăng vẫn hơi lệch tý ti.
Lệch vô lăng khác nhao lái nhá!
Lệch thì đơn giản là tháo ra đặt lại. Nhao thì phải làm nhiều thứ hơn....cái này dịch vụ lốp không làm được.
Nhưng trước khi làm những việc đó thì phải làm lốp trước. (cân + đảo) = 100k

viper2007

Xe điện
Lệch vô lăng khác nhao lái nhá!
Lệch thì đơn giản là tháo ra đặt lại. Nhao thì phải làm nhiều thứ hơn....cái này dịch vụ lốp không làm được.
Nhưng trước khi làm những việc đó thì phải làm lốp trước. (cân + đảo) = 100k
ko bác ơi, xe em lúc bị lệch vô lăng tới 30 độ cũng ko bị nhao lái, bây giờ còn lệch tý ti thôi. Theo thợ thì gọi là lệch góc đặt.

raotro

Xe container
ko bác ơi, xe em lúc bị lệch vô lăng tới 30 độ cũng ko bị nhao lái, bây giờ còn lệch tý ti thôi. Theo thợ thì gọi là lệch góc đặt.
Hề hề...đúng là được voi đòi ..Hai Bà Trưng!!!!

EZdong

Xe điện
Chỗ bác namhung83 này thì chả riêng làm lốp đâu (riêng lốp quá hạn không dùng nữa em thấy chất đống ở mấy cái sân), cơ sở phải rộng vài ha, có 6, 7 công xưởng rộng mênh mông, mà thấy cái gì cũng làm thì phải, xưởng thì sơn, xưởng thì chuyên động cơ, gầm bệ, xưởng thì chuyên cơ, điện....... chủ yếu làm loại xe lớn, chắc là làm cả xe tăng mà bác. VIT nhà em chui vào trông như đồ chơi!!!!!!! Nhân tiện bác í quẳng VIT nhà em vào cái xưởng cho kiểm tra độ chụm rồi anh em thợ chỉnh cho nó chuẩn thôi (các bác í bẩu chỉnh chuẩn rồi thì lốp tránh được tình trạng mòn không đều, chạy tại chỗ trên giá có con lăn, phanh đi phanh lại để kiểm tra phanh dầu, phanh tay. Em nhìn mấy cái bệ đặt ngầm nhô lên nhô xuống phát khiếp, bảng thông số thì to vật, khi lái xe vào chả cần đeo kính cũng nhìn rõ mồn một!

ducart

Xe máy
cháu chào các cụ ạ.....
Trương sơn huyền thoại
Gửi cả nhà......
Bài này bổ quá...

tayho

Xe máy
Các cụ cho cháu hỏi cụ "namhung83" này ở đâu thế.

bussyman

Xe tải
Hôm trước Vịt của em tự nhiên cứ giật đùng đùng và mùi khói thì kinh khủng. Hỏi mấy thợi thì họ bảo là do bẩn bugi, tháo ra vệ sinh là hết. Em cũng chưa kịp tháo thì một lát sau tự nhiên hết. Có cụ nào bị bệnh này chưa ạ? E đang định tháo bugi ra để vệ sinh như vẫn làm với xe máy nhưng chả biết dùng đồ gì để tháo. Nhờ các cụ tư vấn với.

tptitoe

Xe tăng
Hôm trước Vịt của em tự nhiên cứ giật đùng đùng và mùi khói thì kinh khủng. Hỏi mấy thợi thì họ bảo là do bẩn bugi, tháo ra vệ sinh là hết. Em cũng chưa kịp tháo thì một lát sau tự nhiên hết. Có cụ nào bị bệnh này chưa ạ? E đang định tháo bugi ra để vệ sinh như vẫn làm với xe máy nhưng chả biết dùng đồ gì để tháo. Nhờ các cụ tư vấn với.
Chả có cái gì khó, cứ tháo ra như bugi xe máy, dùng tròng 16-17 thì phải. Riêng cái này ngịch vô tư, chỉ tội cơ bắp tay sẽ to ra thôi.

viper2007

Xe điện
Chả có cái gì khó, cứ tháo ra như bugi xe máy, dùng tròng 16-17 thì phải. Riêng cái này ngịch vô tư, chỉ tội cơ bắp tay sẽ to ra thôi.
Phải cẩn thận hơn thì phải bác ơi, em thấy trong hãng rút đầu bọt ra còn lấy khí nén thổi lỗ buzi, tránh việc bụi hay cát lọt vào buồng đốt.

lenamhung83

Xe tăng
cac cụ oi
gara cua bac namhung83 0 dau ah
tayho hỏi "Các cụ cho cháu hỏi cụ "namhung83" này ở đâu thế."

Báo cáo các bác, em đây ạ. Em cám ơn các Bác đã có nhời hỏi thăm. Em xin có đôi lời với các bác
1. Em học ngành ô tô, bi giời vãn làm nghề sửa chữa ô tô nên có biết chút chút về ô tô, nên vào đây để học hỏi trao đổi kinh nghiệm với các bác
2. Em làm ở Nhà máy sửa chữa ô tô của Nhà nước, chỉ làm về kỹ thuật, chứ không có gara riêng ạ
3. Việc gì giúp được các bác, xin sẵn sàng

EZdong

Xe điện
Nha em vua mua em Vit son lai mau trang doi 2004 lan banh 2005 gia 286k cac bac thay duoc khong.
Noi chung xe chay may van em,
Chắc là gốc gác là chạy cho Coca Cola Ngọc Hồi bác nhể? Dàn VIT ý thì ngon đấy bác ạ, giá thế thì hơi...............mềm!!!!!!! Chúc mừng bác!

robin2.0

Xe tăng
cụ thử lấy que diêm có lửa soi vào bình sang là bit ngay mà o:-)

Các cụ cho em hỏi nên sử dụng cầu trước VIT trong những trường hợp nào? Em cài thử cầu chạy đường nội thành có cụ bảo cài cầu trước mà chạy quá 30km lâu là hỏng cầu, không biết thực hư ra sao.

viper2007

Xe điện
Các cụ cho em hỏi nên sử dụng cầu trước VIT trong những trường hợp nào? Em cài thử cầu chạy đường nội thành có cụ bảo cài cầu trước mà chạy quá 30km lâu là hỏng cầu, không biết thực hư ra sao.
Khi nào cần thì mới cài chứ, đi đường trong phố cài làm gì.
Có hôm em cài cầu khi lùi lên vỉa hè, sau đó trả về 2H. Cafe no nê xong em lên xe đi thấy xe âm thanh hơi lạ, xuống xe ngắm 1 vòng xem có gì bất thường ko, sau lên xe mới nhớ ra là chưa đi lùi để nhả cầu :">

Viking

Xe điện
Dạ, 4H chạy nhanh như 2H, sử dụng trong điều kiện đường trơn trượt như tuyết, bùn lầy, 4L chạy chậm hơn 4H nhưng khỏe hơn 4H, sử dụng trong điều kiện đường trơn trượt mà lại leo dốc cao hoặc xe tụt hố.

Tuyệt đối không đóng cầu chạy trên đường có ma sát lớn (đường bê tông hoặc đường nhựa), trong trường hợp bắt buộc phải đóng thì chỉ được phép chạy quãng ngắn và hạn chế oánh lái tới mực thấp nhất.

Khi nào cần thì mới cài chứ, đi đường trong phố cài làm gì.
Có hôm em cài cầu khi lùi lên vỉa hè, sau đó trả về 2H. Cafe no nê xong em lên xe đi thấy xe âm thanh hơi lạ, xuống xe ngắm 1 vòng xem có gì bất thường ko, sau lên xe mới nhớ ra là chưa đi lùi để nhả cầu :">
Con rắn độc này phát biểu có câu mà sai hai ý:
1. Cầu VIT đóng mở bằng cần số phụ, đã chuyển về 2H là nhả cầu rồi, việc cho xe chạy tiến/lùi chỉ là để nhả láp thôi.
2. Để nhả láp, xe cần chạy ngược với hướng xe chạy trước khi nhả cầu khoảng 1 vòng bánh xe, nghĩa là nếu đóng cầu để lùi lên vỉa hè thì việc chuyển về 2H và chạy xe tiến cũng đồng nghĩa với việc đã nhả láp, khám lại tai đê :-":-"

viper2007

Xe điện
@Viking vậy chắc là em lùi lên rồi có nhúc nhích tiến mấy bước rồi mới về 2H.
Còn tai em chuẩn lắm, lùi từ từ tầm hơn 1m còn nghe dc cả tiếng nhả láp :bz